Tên của bé có nghĩa gì?

Thảo luận trong 'Nhật ký con yêu' bởi thuhien, 18/6/2007.

1. K.P_Linh

K.P_Linh Thành viên chính thức

Mình thì hồi chưa lấy chồng rất thích nhân vật Khánh Linh trong fim "Tống Khánh Linh và 3 chi em gái " nên khi sinh con gái đầu lòng đặt tên con là KL , vả lại mình muốn tính cách con giống như tên của nó ko yểu diệu mà phải mạnh mẽ có cá tính nên thích đặt tên con ko có dấu hoặc thanh sắc , đứa thứ 2 là Phương Linh (giống tên bé nhà meCo&Vit ) để 2 chi em giống nhau bắt buộc mọi người phải gọi cả tên đệm ko chỉ gọi mỗi Linh thôi mẹ cháu ko thích :D

Đang tải...

Các chủ đề tương tự:

2. me Bee

me Bee Thành viên rất tích cực

Lên đây mới thấy các mẹ thích con tên là Linh nhỉ, mình cũng tên là Linh mà hiiiiiiiii Mẹ mình & mấy cô bạn thân đều thích tên Linh nên con cái toàn tên Linh hết, tức nhiên là khác đệm thôi và cuối cùng là bọn mình toàn mất tên vì mọi người chỉ toàn gọi tên đệm cho nhanh . Riêng mình thì hồi đi học có cô bạn thân cũng tên Linh nên là cả lớp chỉ toàn gọi tên đệm của cả 2 đứa . Giờ thì lấy chồng rồi cũng chẳng ai gọi tên mình vì mẹ chồng cũng tên Linh .... các mẹ thấy nhà mình yêu tên Linh thế nào chưa ?
    Vợ chồng mình lấy nhau 6 năm mới có cô công chúa này, cả nhà trêu là luyện mãi mới được nên vc đặt luôn tên con là Linh Đan, tên này cực ý nghĩa với vc mình vì vc lấy nhau lâu mới có con cộng thêm nữa là tên con là tên ghép từ tên bố mẹ L - Đ
    Ở nhà gọi cháu là bee (tên yêu của bà ngoại ngày xưa) nhưng giờ cải biên thành tiếng anh cho đỡ "phạm húy"

3. mẹ yêu Chíp

mẹ yêu Chíp Thành viên Hội Rắn

he he, nhà này ý tưởng giống nhà mình quá. Nhà mình có Ái Linh rồi, đang phấn đấu có cả Mỹ Linh và Khánh Linh đây :mrgreen::mrgreen::mrgreen:

4. PIGGY

PIGGY Thành viên rất tích cực

hèhè vậy là tư tưởng nhớn ló nại gặp nhau rùi, con mình cũng Khánh Linh nè (cũng ý tưởng giống mẹ KPL đó), với lại hồi đó bẩu đặt tên con đừng có dấu để sau này đi học với tây nó gọi têncho dễ :rolleyes::rolleyes::rolleyes::rolleyes::rolleyes:, thêm nữa là bảo con tên Khánh Linh nó lanh và khôn, hìhì;);););) Sau này nếu có thêm bé nữa, nhất định sẽ đặt tên Linh

5. K.P_Linh

K.P_Linh Thành viên chính thức

Hiihiihihi ko ngờ có nhiều mẹ tư tưởng giống mình quá :D
    Vả lại các mẹ nghĩ lại coi ko biết vì tên Linh vì nhiều hay vì tên Linh có cái gì đó dặc biệt hơn ko mà các nhân vật nổi tiếng ở VN rất nhiều kể cả chính trường như ông Nguyễn Văn Linh (NVL) đó nhờ ông này mà VN mình thay đổi hẳn , còn trong giới nghệ sĩ tên Linh khá nhiều và hầu như ít tai tiếng :D

6. thuhien

thuhien Mỗi ngày một niềm vui!

hì hì, thế tập 2 mẹ cháu cố gắng làm một bé tên Linh nữa cho đông đủ ha. Nhưng mẹ cháu chỉ còn tiêu chuẩn có 1 thôi nên không đủ bộ ba chị em Tống Khánh Linh rùi ạ:mrgreen:

7. Mẹ Nem

Mẹ Nem Sàn gỗ Nguyễn Kim

Tên Linh thì nghe hay rồi ,, chuyện của e thì thế này ( phải chú thích là nói vui Bác nha ) trước kia ny cũ e tên Linh ..he.. hê.. về sau e ghét người đó thế + nhiều chuyện nên giải tán .. và ghét đến tận bây giờ ...nên thành ra ghét luôn tên Linh :Crying:

Hồi e đẻ Nem ox e bảo đặt tên con là Linh Anh . E bảo Không , đặt tên thế để suốt ngày e réo rắt tên ny cũ e ra à` , thế là ox e bảo ừ ừ à à ... xong thôi he he ...:cool:

Sau đó e nghĩ cho Nem cái tên là : Nguyễn Lê Gia Hân ,,, e thì khác Mẹ Khánh Linh là đặt tên con gái cho nó nhẹ nhàng ,, ít dấu sắc hoặc ngã nghiếc gì đó . Tên này nghe ai cũng khen chỉ có mỗi MC e là chê tên nhà quê thôi ::twisted:

8. bitron

bitron Thành viên tập sự

:p
    Minh moi tham gia thanh vien,nghe ban dat ten con thay la ma lai hay day! Cu dat nhu vay di!
    Con nha cun dat ten cu Bi :p:p, luc dau nhin cu cau cai gi cung tron nen dat la Bi.Bay gio cang lon lai ko thay giong bi nua, chi co moi doi mat la tron thoi....:mrgreen::twisted:
    Mai Loan........:tonqe::tonqe::tonqe:

9. thuhien

thuhien Mỗi ngày một niềm vui!

Mẹ bitron ơi, mẹ Golden giải thích Bill Gate là Hoá đơn đến Cổng kìa:finga::finga::finga:

10. Bống&Na

Bống&Na Thành viên rất tích cực

Tên của mình hơi giống tên con trai nên mình gặp phải nhiều sự nhầm lãn buồn cười vì vậy từ trước mình đã nghĩ sau này đặt tên cho con phải thể hiện rõ giới tính. Chồng mình họ Đỗ nên sinh con gái đầu lòng mình đặt tên con là Đỗ Quyên. Đén khi sinh cháu gái thứ 2, 2vc nghĩ mãi chẳng chọn được tên gì cho cháu cũng chỉ có 2 âm như của cô chị. cuối cùng ông nội đặt tên cho cháu là Đỗ Tường Vy,ông nói có nghĩa là bông hồng nhỏ. Mọi người nói con gái mà đặt tên các loài hoa thì khổ, nhưng mình không nhgĩ vậy.

11. nt_go_dep

nt_go_dep Bắt đầu tích cực

Mẹ này có suy từ mình ra ko nhỉ ? :rolleyes:

12. nt_go_dep

Cháu nhà em tên Khánh Linh, quan điểm của em cũng là đặt tên con giữa bảng chữ cái, vì mẹ đội sổ mãi chán lắm rồi, ;)

Ông nội cháu giành đặt tên này vì ông cháu mê phim Tống Khánh Linh và các chị em gái, em thì bâng khuâng, "bố đặt thế liệu sau nhà con đẻ có gái-toàn-tập không?" hihi,

Tên yêu của cháu ở nhà là Dưa vì khi còn bé, cháu bụ sữa, người cháu cứ tròn tròn như được lắp ghép từ đủ loại họ nhà dưa í, nên dì cháu đặt tên yêu như vậy,

13. nt_go_dep

Không ngờ diễn đàn có nhiều bé tên KL ghê, nghe các mẹ khen tên KL mà em cứ mát cả ruột, mong sao c/đ bé sau này cũng ổn ổn trở lên, :-\"

14. canh cut xinh

canh cut xinh Thành viên rất tích cực

Không bít 4-5 năm nữa, một lớp toàn Khánh Linh, Mỹ Linh, Phương Linh... thì làm thế nào để phân biệt nhỉ?

Lúc đó thành Linh A, Linh B... và phải xếp thứ tự theo ngày sinh, vậy là các mẹ sau lại rút kinh nghiệm, quyết đẻ con đầu năm chứ cuối năm thì lại cuối sổ thì... :p

15. canh cut xinh

canh cut xinh Thành viên rất tích cực

Chả bít ai học ai đâu nhé! :lol:

16. nt_go_dep

Ke ke, là tớ cứ nói thế thôi, :partyman:

17. meCo&Vit

meCo&Vit Thành viên Hội Rắn

Nhiều Linh quá thì gọi bằng tên iu vậy . VD Phương Linh nhà tớ thì là Vịt . Nhưng vì nó ko xinh như thằng anh nên cậu nó gọi là "Vịt om sấu" :(
    Ảnh nó đấy thế mà gọi là cậu gọi là om sấu , khổ quá :)

18. mẹ yêu Chíp

mẹ yêu Chíp Thành viên Hội Rắn

Bà trả công tôi chụp ảnh cho Vịt nhà bà đi nhé. Trông cái mặt yêu ơi là yêu thế mà gọi là "om sấu" à?
    Mà sao bà không đưa cái ảnh của Vịt mà có mẹ thấp thoáng đằng sau lên? :D:D:D

19. meCo&Vit

meCo&Vit Thành viên Hội Rắn

vụ ảnh nhất định sẽ trả công , nhất là bà lại còn pót lên mạng , bố nó thích lắm . Tớ thì khoe khắp cơ quan :)
    Tớ ko biết cách pót đâu , toàn nhờ thằng em .

20. tuantrangvy

tuantrangvy Banned

Lúc mẹ cháu mang bầu những tháng đầu tiên, khi còn chưa biết cháu là trai hay gái, ba mẹ cháu bàn nhau nếu là con trai thì ba đặt tên, nếu là con gái thì mẹ đặt tên. Làm cho mẹ cháu tìm hết sách này vở nọ để tìm cho con gái một cái tên hay. Đến khi cháu được 18 tuần trong bụng mẹ, đi siêu âm 4 chiều bác sỹ bảo con gái. Mẹ cháu còn chưa kịp nghĩ đến việc tên tiếc gì, ba cháu đã đặt luôn là Hà Vy. Cướp trắng quyền của mẹ cháu. Đến nước này mẹ cháu chỉ còn cách vớt vát đặt tên ở nhà cho Hà vy thôi. Mẹ cháu nghĩ, ở nhà gọi cháu là Chíp, bởi vì chíp là tiếng kêu của con gà con (cháu tuổi gà mà), hơn nữa, chip lại là một bộ phận thông minh trong máy vi tính. vậy xem ra tên chíp có vẻ hợp lý.

Nhưng chả hiểu sao đến khi sinh cháu ra lại chả gọi câu nào là Chíp cả, mà toàn gọi linh tinh không nhất quán gì cả, cho đến khi đi gửi trẻ ở nhà bà Kim Anh, cả nhà bà liền đặt cho cái tên là Bi, nghe cũng hợp lý, từ 4 tháng cho đến 1 tuổi, cháu được gọi là Bi

Cũng chả hiểu tại sao, từ khoảng hơn 1 tuổi trở đi, ba mẹ cháu lại quên phéng từ Bi (vì cháu không ở nhà bà Anh nữa, mà đi nhà trẻ có đông bạn hẳn hoi). Vậy là từ đấy ba mẹ cháu gọi cháu theo tuỳ hứng, lúc thì "chó con", lúc thì "gái", lúc thì gọi Hà Vy và cho đến bây giờ cháu hơn 2 tuổi rồi, tên mà ba mẹ cháu gọi nhiều nhất là Vy Chó. Híc! Chẳng mang tính chất văn chương gì cả.

Lại có một dạo mùa đông, chân cháu đi tất cả ngày thành ra buổi tối mẹ cháu tháo tất ra rửa chân cho cháu cứ kêu là "Thôi Chấn Vy" (Vy Thối Chân) hic hic, cứ mùa đông thì cháu lại có tên Thôi Chấn Vy

Cháu khó mà hiểu được có mỗi cái tên gọi ở nhà mà ba mẹ cháu cũng không chịu nhất quán, chả lẽ sau này lại nói tên của tớ là Chó. Theo cháu được biết, có những người hơn 80 tuổi vẫn được gọi là Bà Cún ông Cún, hay Cụ Cún, vậy tại sao lại không gọi cháu bằng một cái tên ở nhà đáng yêu và lâu lâu được nhỉ?