Tên của bé có nghĩa gì?

Thảo luận trong 'Nhật ký con yêu' bởi thuhien, 18/6/2007.

1. MẹBảoMinh06

MẹBảoMinh06 Đủ quyền lập Họ

Em cũng rất thích con gái tên Khánh Linh, nhưng số lại sinh con trai nên đặt là Bảo Minh, em thấy tên Minh rất sáng sủa và thông minh nên vừa nghĩ là đặt liền, mà em cũng thấy có nhiều Cty tên Bảo Minh rất thành đạt như bảo hiểm Bảo Minh và một Cty bánh kẹo của bà cháu cũng tên Bảo Minh, năm nay các bác ủng hộ bánh trung thu cho bà cháu nhé :Battin ey:

Đang tải...

Các chủ đề tương tự:

2. le thi thanh hai

le thi thanh hai Thành viên mới

Bé nhà mình tên là Dương Công Huân, đây là cái tên bà ngoại đặt cho sau khi xem một số sách về cánh đặt tên và sách phong thủy, bói toán gì đó . Quan trọng là mình thấy cái tên đó cũng hay và không trùng với tên ai trong hai gia đình nội ngoại, còn tên thường gọi của bé bây giờ là Gà, đơn giản vì bé sinh năm Ất Dậu, thế nhưng mỗi khi gặp ai đó, bé đều nói "cháu chào ông (bà, cô, bác, anh, chị, me.. đều xưng cháu tuốt), cháu tên là Dương Công Hâm, cháu hai tuổi", các mẹ thấy có ngộ không ? có mẹ nào có bé cũng gọi là Gà như bé "hâm" nhà tớ không nhỉ ?

3. Bống xinh

Bống xinh Gái 2 con mòn hẳn 2 mắt

Nhà mình là bé gái, tên Châu Anh, nghĩ bao tên rồi cuối cùng lại quay về cái tên này .Cũng nhờ người có hiểu biết về chữ Nho xem cho bảo tên này được, nghe nhẹ nhàng, nghĩa hay, Châu Anh cũng có nghĩa là "Viên ngọc sáng", nhưng nhẹ nhàng hơn "Minh Ngọc"

Chúng mình là bố, là mẹ, ai cũng muốn chọn cho con một cái tên mà mình tâm đắc . Chỉ mong sao các bé sau này lớn sẽ hiểu, dù là cái tên nào thì cũng là tất cả tình cảm, tâm nguyện của bố mẹ, gia đình trong đó,là mong sao bé có được cuộc sống tươi đẹp, hạnh phúc sau này

4. imissyou

imissyou Thành viên sắp chính thức

box nay hay ah nhe . cho em tham gia với , con gái em tên tử văn , người trung quôc đặt tên con thì vất vả lắm , vì họ phải tính từng nét , từng bộ thủ từng chử viết , nó phù hợp với nhau mới được , tên con gái em ông xả phải bỏ ra gần 1 tháng mới chọn ra mấy tên , rồi đem tới thầy bói để đặt tên
    ý nghỉa tên con em tử văn :là đám mây đầy màu sắc , có nghỉa là đám mây đẹp hihihiih

5. meocon84

meocon84 Thành viên sắp chính thức

Nhóc nhà mình là bé gái:cũng tên Bảo Minh(Nguyễn Bảo Minh),tên hơi con trai 1 tẹo nên nghịch kinh hoàng luôn, ớ nhà hay gọi yêu con là Bảo Bảo!!!

6. mymyxd

mymyxd Thành viên chính thức

Oé hôm mình đọc tên con gái mẹ Nem về nhà cứ tấm tắc mai đấy :p về nhà lẩm bẩm kể chuyện với ax mãi bảo :sao lúc trước em chả nghĩ ra tên này nhỉ ? AX bảo:thế thì làm tập 3 mà đặt cho sướng (Ôí giời ơi ,có mà lậy bố cả nón :mrgreen: )

7. momo

momo Thành viên Hội Rắn

Tớ định đặt tên cho con gái sắp sinh là Trần Ngọc Bảo Anh. Các mẹ bảo diễn giải ý nghĩa của tên này thế nào cho hay?

8. mymyxd

mymyxd Thành viên chính thức

Bin sều nhà mình tên chính là Nguyễn Phương Huy (tên ông nội cháu đích thân đặt đấy ạ ,chả là nhà cháu họ Nguyễn Phương mà nên đặt thêm tên cuối thui )5 tháng đã nhú lên 2 cái răng cửa trên ,thấy người khác ăn bim bim cứ hau háu ,cấu cho một tý ăn nhem nhẻm thế là mọi người gọi là cu bim_mẹ cháu gọi là bin sều_em Tý cháu bảo Bin Cliton .Còn công chúa nhỏ thì tìm mãi đến hôm đi đẻ chả nhớ ra tên ji cả ,cô y tá bảo chị đặt tên ji em ghi vào giấy chứng sinh mình bảo cô cứ ghi là Nguyễn Kiều My ,cô ấy bảo là chị đặt Nguyễn Trà My thế là vâng luôn (chả hiểu sao lúc đó lại ngoan thế ???hicx )Tên ở nhà của cháu là My my (Mẹ cháu vẫn trêu là con mèo nhỏ mymy mũi tẹt đấy )

9. mebon

mebon Thành viên mới

Nhóc nhà mình là Lâm Quang Khải thuộc dòng họ Lâm Quang từ xưa nên cũng chỉ đặt thêm cái tên sau mà ông nội bé bảo đặt tên đừng trùng vào người nào trong dòng họ còn có cả một cuốn gia phả nữa cơ đậy Thế mà xem tới xem lui tên nào cũng trùng cả . cuối cùng ông xã mình bảo thích tên Khải nên cứ đặt trùng hay không tính sau, còn ở nàh mình gọi bé là Bon vì ở nhà mình ai cũng thích kẹo (nhưng không bị sún đâu nhé) hi hi

10. Eck_Thoi

Eck_Thoi Thành viên tập sự

Nick của em là Eck_Thoi tức là ghép 2 cái nick name của 2 bé ở nhà. Bé Ếch là con gái nhưng nghịch còn hơn cả con trai, bé mà tính tự lập cao lắm, có điều bố mẹ hay nghe cô giáo méc là bắt nạt các bạn. Còn bé Thối thì là con trai nhưng lại vừa hiền vừa ngoan. Không hiểu sau này thì thế nào các bác ạ

11. Mẹ xb

Mẹ xb Thành viên kỳ cựu

Mình thì thích con tên Minh, lúc đầu định đặt tên con trai là Tuấn Minh, nhưng thế thì lại trùng tên hai ông trẻ bên nhà chồng (vì một ông là Tuấn, một ông là Minh), nên không dám, liều lấy tên một ông và đổi thành Nguyễn Đức Minh có nghĩa là Thông minh, Đức độ, Nhưng thú thật là vẫn tiếc tên Tuấn Minh quá. Còn nếu tập hai là con gái thì sẽ đặt tên là Phương Chi chẳng biết nghĩa là gì nhưng nghe hiền và nhẹ nhàng

12. echmap80

echmap80 Thành viên mới

Ban đầu ox nhà em cũng định đặt con tên là Khải: Nguyễn Khải, nhưng mà em không thích vì lúc đi học ĐH em toàn lừa mấy đứa bạn ở bắc rằng: ở quê tớ, "ngá mô khải đó" có nghiã là "anh yêu em". Mấy đứa bạn gặp em lúc nào cũng réo lên: "ngá mô khải đó", làm em ấn tượng với chữ khải mãi và nhất quyết không đặt. Chữ khải theo tiếng địa phương em là " gãi" đó . Sorry mebon nhé
    "Ngá mô khải đó" là "Ngứa đâu gãi đấy"
    Cuối cùng thì ông bà nội đặt tên cho cháu là: Du, có nghìa là du học đấy, vì mẹ cháu đang đi học mà . Nguyễn Du thì hơi phạm thượng, nên lấy cả họ mẹ vào làm tên lót cho oách: Nguyễn Trần Du
    Còn nick name thì ngẫu nhiên thấy ốm nghén mẹ không thích gì ngoai TÔM nên bố gọi là thằng Tôm luôn . Kể ra Tôm tươi cũng đắt nên mẹ cháu cũng ậm ừ . Bấy giờ bố nó lại không gọi thằng Tôm nữa mà suốt ngày gọi con là thằng lợn của bố .
    trên diễn đàn cũng nhiều mẹ đặt tên cho con là Tôm, không biết có ý nghĩa gì nữa không?

13. echmap80

echmap80 Thành viên mới

À thêm nữa:
    Nếu tập hai là con gái em thích đặt tên là Ánh Dương, ( nhưng chắc là 5 năm nữa )có nghĩa là ánh sáng mặt trời mặc dù sau này có đi du học bỏ dấu thành Anh Duong . Anh tên Du, em tên Dương, thành du dương .

14. mebon

mebon Thành viên mới

Mình cũng thích tập hai là con gái chắc như bạn phải đợi thêm 5 năm nữa quá, mình thích tên MAI KHANH nhưng chưa nghĩ ra ý nghĩa
    À mình thấy đâu đó cái tên QUỲNH ĐĂN (viên hồng ngọc) cũng dể thưông nữa không biết thế nào, chắc là phải đợi tập hai ra đời đã
    :heart::heart:

15. mebon

mebon Thành viên mới

là QUỲNH ĐAN chứ hổng phải QUỲNH ĐĂN, lộn

16. tatcachocon

tatcachocon Thành viên mới

mình sinh 2 bé trai nhưng chẳng đặt tên bé nào vì sinh cháu đích tôn nên ông nội đặt tên cho bé lớn Đinh Quang Minh - tên ở nhà Micheal( ông nội là Đinh Quang Vinh) còn bé nhỏ dành cho ÔX . Anh bảo thôi lấy tên anh dặt lót cho em Đinh Minh Đức - tên ở nhà David . Thế là xong .

17. MeChiChi

MeChiChi Thành viên tập sự

Tên con

Oh. Tên con trai út mình cũng là Đinh Nguyễn Minh Đức Gọi là cu Tít . Tên con trai do mình đăt. Con gái là Đinh Nguyễn Thảo Chi . Tên do bà ngoại đặt:D

18. Bome Titmit

Bome Titmit Thành viên chính thức

Em nhường quyền đặt tên cho ông xã nên khi sinh con gái bố đặt tên là Đặng Hiểu Vy:D . Hiểu có nghĩa là hiểu biết , còn Vy có nghĩa là làm ,theo nghĩa Hán Nôm là dùng sự hiểu biết của mình để làm nên mọi việc . Các bác thấy tên con gái em choáng không:mrgreen: . Em cũng rất bất ngờ về tên này không ngờ ông xã lại sâu sắc vậy :confused: . Còn ở nhà cháu được gọi là Tít vì lúc bé tí cười đã tít hai mắt lại chẳng nhìn thấy trời đất đâu cả .
    Còn tập hai thì ở nhà sẽ gọi là Mít vì có chị Tít rồi mà và bố mẹ cũng đi tít mít lắm hầu như toàn nhờ ông bà thôi. Còn tên kia thì chưa nghĩ ra chắc lại nhường cho ông xã thôi và tham khảo cả tên con của các bác nhưng chắc cũng phải vài năm nữa .

19. LIGHT OF PEACE

LIGHT OF PEACE Thành viên rất tích cực

Tên con em là Bùi Minh Khang

Em có thằng bạn thân tên Minh, em thấy từ Minh nghe thật sáng,( mà quả thật thằng bạn em cũng thông minh nhí nhảnh và cũng giỏi giang lắm) nên lấy luôn từ Minh đặt đệm cho cháu, còn Khang trong từ An Khang, vì em muốn cháu luôn được bình an và hạnh phúc, ghép lại thành Minh Khang, hì hì, nghe cũng được đấy chứ nhỉ . Nhưng ở nhà toàn gọi là Sun, đây là tên tiếng anh hẳn hoi, nhưng mà mọi người phiên âm thành nguyên văn Sun tiếng Việt, nghe hết sức là buồn cười, đành vậy, gọi lâu thành quen mất rồi, Sun Sun ơi .

20. chienland

chienland Thành viên tập sự

Đau đầu vì đặt ten cho con !

Chào cả nhà!
    Mấy hôm nay vợ tôi mới sinh được thằng cu, trước khi sinh đã nhắm cho cu cậu một cái tên rồi( Minh trí). nhưng bây giờ mọi người trong gia đình không đồng ý, lại cộng thêm vợ lại bảo năm nay năm hỏa, phải đặt tên theo mệnh mộc hoặc mệnh thổ nó mới tương sinh. Môn đông y này thì tôi mù tịt; tôi nghĩ đặt theo họ mộc thì loanh quanh tùng với bách là hết, thật đau hết cả đầu.
    Trong web này có bố mẹ nào biết ý nghĩa của tên cho bé xin tư vấn giúp tôi đặt cho cháu một cái tên oách một tý, xin các bác giải nghĩa của tên bé luôn nhé.
    Xin cảm ơn cả nhà.