Khác: Thai kỳ và vệ sinh răng miệng.

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi ecarestore, 5/3/2015.

1. ecarestore

ecarestore Chăm sóc sức khỏe răng miệng

Khi bạn có thai, bạn biết nó quan trọng như thế nào để có sự chăm sóc đặc biệt cho cơ thể của bạn. Tuy nhiên, bạn cũng nên biết răng thai kỳ là thời gian cần cho sự chăm sóc đặc biệt cho răng và nướu của bạn. Xuất phát từ việc thay đổi hóc môn của cơ thể trong suốt thai kỳ làm tăng cơ hội phát triển các bệnh lý về nướu, cho nên khi mang thai, bạn chắc chắn phải vệ sinh răng miệng tốt, tức là bạn phải chải răng và xỉa răng bằng chỉ nha khoa hàng ngày. Kết hợp chế độ ăn hợp lý, cân bằng và khám răng định kỳ đều đặn, bạn sẽ không những giúp tránh các vấn đề răng miệng cho bản thân bạn mà còn góp phần cho sự phát triển tốt của bé.

Quá trình mang thai ảnh hưởng như thế nào đến răng và nướu?
    Thai kỳ gây nên sư biến đổi hóc môn dẫn đến tăng nguy cơ các bệnh về nướu. Sư thay đổi về nồng độ hóc môn trong cơ thể làm cho nướu của bạn nhạy cảm với các mảng bám có hại – những màng không màu, dính của vi khuẩn tạo ra liên tục trên răng. Hơn nữa, nếu bạn đã có sẵn những dấu hiệu của bệnh viêm nướu, thai nghén có thể làm cho tình trạng này xấu đi.

Bệnh nướu răng phát triển như thế nào?
    Mảng bám răng là một trong những nguyên nhân chính gây nên bệnh về nướu. Nếu mảng bám không được loại bỏ bằng đánh răng và dùng chỉ nha khoa hàng ngày, nó sẽ tích luỹ trên răng và bên dưới nướu răng, dẫn đến bệnh viêm nướu- giai đoạn đầu tiên của các bệnh về nướu. Nếu bạn bỏ qua, bệnh viêm nướu sẽ tiến triển đến một giai đoạn nghiêm trọng hơn của bệnh nướu răng đó là viêm nha chu, lúc này thì nướu và xương nâng đỡ và giữ cố định vị trí răng sẽ vĩnh viễn bị mất.

Bằng cách nào bạn biết bạn có bệnh nướu răng hay không?
    Khoảng 70% phụ nữ mắc các bệnh về nướu răng trong suốt thai kỳ, cho nên bạn cần nắm rõ các dấu hiệu cảnh báo:
    • Nướu răng mềm, sưng hoặc đỏ
    • Nướu chảy máu khi bạn chải răng và dùng chỉ nha khoa
    • Bạn không thể thoát khỏi hơi thở có mùi hôi hoặc vị giác kém trong miệng.
    Nếu bạn nghĩ bạn mắc bệnh về nướu, đến gặp nha sĩ ngay lập tức để vệ sinh và thăm khám chuyên khoa: bạn đến càng sớm thì bệnh nướu răng của bạn sẽ được phục hồi và kiểm soát.

Bằng cách nào tôi có thể tránh được sâu răng và bệnh nướu răng
    • Vệ sinh răng đúng cách và đi khám nha thường xuyên. Nên thông báo cho nha sĩ biết bạn đang trong giai đoạn mang thai.
    • Chải răng ít nhất 2 lần/ ngày và tốt hơn nên vào buổi sáng và trước khi đi ngủ. Thời gian chải răng 2-3phút / lần.
    • Dùng bàn chải răng có lông bàn chải mềm hoặc bàn chải điện có chất lượng tốt giúp lấy mảng bảm hiệu quả hơn những bàn chải cầm tay truyền thống.
    • Sử dụng kem đánh răng có chứa fluor: Fluor giúp cho phòng ngừa bệnh sâu răng.
    • Vệ sinh kẽ răng hàng ngày: Dùng chỉ nha khoa hoặc các dụng cụ làm sạch kẽ răng khác để lấy đi mảng bám ở các vùng mà bàn chải không thể đến được. Bạn có biết không, nếu bạn không dùng chỉ nha khoa, bạn đã bỏ sót 40% các bề mặt răng không được chạm đến và không được vệ sinh?

Tôi cần biết điều gì về chế độ ăn?
    Cơ thể của bạn là nguồn cung cấp dinh dưỡng duy nhất cho thai nhi. Hãy tham khảo với bác sĩ của bạn, họ sẽ cho bạn thông tin chi tiết tốt nhất về việc nên ăn cái gì trong khi mang thai. Nhìn chung, bạn nên ăn nhiều thức ăn hơn, có chứa nhiều canxi- đặc biệt tốt cho sự phát triển của răng và xương.

Khi nào thì răng của bé bắt đầu phát triển?
    Răng đầu tiên của bé bắt đầu phát triển vào tháng thứ 3 của thai kỳ. Chế độ ăn tốt cho sức khoẻ bao nhiêu thì khả năng răng và nướu của bé sẽ tốt bấy nhiêu.

Tôi chăm sóc răng cho bé bằng cách nào?
    • Ngay cả trước khi răng của bé xuất hiện, bạn cũng nên bắt đầu chăm sóc cho bé.
    • Sau khi cho bé ăn, dùng khăn hoặc gạc ướt để lau nướu- nó sẽ lấy đi bất cứ mảng bám vừa tạo ra. Hỏi nha sĩ hoặc bác sĩ nhi khoa để chỉ cho bạn cách tốt nhất để làm nó.
    • Răng đầu tiên mọc lên, chải răng sau khi ăn với bàn chải răng có bàn chải mềm.

Sâu răng do bú bình ở bé là gì ?
    Nếu một đứa trẻ được đặt trên giường với một bình chứa sữa (ngay cả sữa mẹ), những sản phẩm nước uống pha chế, nước trái cây, đường bên trong nước uống và vi khuẩn trong miệng đứa trẻ có thể tương tác với nhau để tạo ra axit tấn công men răng của bé và gây ra tổn thương sâu răng. May mắn thay, điều này có thể phòng tránh dễ dàng, nếu con bạn cần bú bình vào ban đêm trước khi đi ngủ, bạn có thể thay vào đó bằng nước lọc.

Khi nào nên bắt đầu đưa bé đến nha sĩ?

Cố gắng lên kế hoạch cho cuộc hẹn nha sĩ đầu tiên vào khoảng thời gian mọc răng đầu tiên và khi bé 1 tuổi. Vào thời gian này, nha sĩ sẽ kiểm tra toàn diện răng, nướu và xương hàm của bé và chỉ cho bạn cách vệ sinh và chăm sóc răng cho con bạn.

Khi bạn chuẩn bị có con, điều bạn cần làm là chuẩn bị cho sức khoẻ của bạn( bao gồm chế độ ăn) tác động đến sự phát triển của răng và nướu của trẻ. Và khi cơ thể của bạn trải qua một quá trình thay đổi, bạn cũng quan tâm đặc biệt đến chăm sóc vệ sinh răng miệng cá nhân. Duy trì thói quen vệ sinh răng miệng tốt hàng ngày giúp bạn kìm hãm sự phát triển của các bệnh tiềm ẩn. Đừng quên đây là khoảng thời gian trong cuộc đời của bạn cần an vui với những thay đổi tự nhiên xảy ra trong cơ thể - toả ra một sức khoẻ và sức sống bằng cách giữ nụ cười rạng rỡ.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi ecarestore
    Đang tải...

2. Bánh Phu Thê

Bánh Phu Thê Sỉ Bánh cốm toàn quốc giá tốt

Giờ mình mới biết có bàn chải điện đó, bàn chải điện có dùng được cho em bé ko chủ top ơi

3. ecarestore

Bé nhà bạn được mấy tuổi rồi? Bàn chải điện có loại dùng cho người lớn, có loại dùng cho em bé nữa đó bạn.
    Bạn tham khảo thêm sản phẩm ở đây nhe:
    http://www.ecare.vn/goc-danh-cho-be

4. Bánh Phu Thê

Bánh Phu Thê Sỉ Bánh cốm toàn quốc giá tốt

Mình đang tham khảo thôi, vì sắp sinh nên muốn tìm hiểu trc, chứ sợ sinh xong suốt ngày bỉm sữa chẳng có thời gian mà tìm hiểu mà đặt mua ý :D

5. Ha An 0210

Ha An 0210 0966 30 20 46 THANH LÝ BALÔ, cặp HS, túi đựng đồ

Thai kỳ đúngl à cần phải để ý kỹ đến răng miệng hơn

6. ecarestore

Đúng đấy bạn ạ, giờ mình nên chuẩn bị dần là vừa, vừa chăm sóc cho mẹ, vừa chuẩn bị hành trang cho bé. Sức khỏe răng miệng của mẹ ảnh hưởng nhiều đến bé sau này lắm á. Bạn có thể mua trực tiếp tại store, hoặc tham khảo đặt mua online ở web: www.ecare.vn.
    Chúc bạn mẹ tròn con vuông nhé!

Bánh Phu Thê thích bài này.
  7. ecarestore

Thời kỳ mang thai là khoảng thời gian hưng phấn và có nhiều thay đổi nhất của người phụ nữ.
    Có thể bạn đã từng nghe nói rằng mỗi lần mang thai là người mẹ sẽ bị rụng một chiếc răng, hoặc là đứa con trong bụng sẽ lấy đi lượng canxi bé cần từ răng của bạn. Tuy nhiên, cả hai điều trên đều ám chỉ nhu cầu cần thiết phải chăm sóc răng miệng và có chế độ dinh dưỡng thật tốt trong suốt quá trình mang thai đó bạn.
    :):)