Kinh nghiệm: Thủ tục sang tên sổ đỏ

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm sống' bởi meyeuconnhatday, 20/6/2009.

1. gacon2006

gacon2006 Thành viên rất tích cực

Mình cũng đang cần làm bạn ạ. Mình ở Quận Cầu Giấy, bạn có giúp được không?
    Mình chỉ làm tách sổ hộ khẩu của đứa em ra (trước đấy mình cho nhập khẩu vào nhà mình ở NGhĩa Tân, Cầu giấy). Nay muốn tách hộ khẩu chuyển về phường Khâm Thiên.
    Bạn hỏi kỹ cho mình nhé và báo phí luôn nha. Cảm ơn bạn.

Đang tải...

2. tuanmilk

tuanmilk Thành viên rất tích cực

trời đất.
    hix mẹ nó ơi em xin lỗi em chỉ giúp được tất cả trong quận hoàng mai thôi ạ.
    em ko fai là người làm môi giới đâu mà chẳng qua có ba đang làm thấy mọi người hỏi nên em mới thử giúp các mẹ mà.
    hix

3. thuynguyen.gt

thuynguyen.gt Thành viên rất tích cực

Đánh dấu chờ xong giấy tờ đất cát đã.

4. sunmoon1305

sunmoon1305 Thành viên sắp chính thức

Hi, topic này hay quá. Thank các mẹ nhiều.
    Từ từ em nghiền ngẫm tiếp. Nhà em cũng ở Hoàng Mai.

5. tuanmilk

chà cùng làng xóm roài.
    mẹ nó ở đâu thía? đợt này lại có sổ hồng rùi, dân kêu trời biểu tình ấy chứ ở xã ý

6. tho_yeu_rat_kieu

tho_yeu_rat_kieu Em là con gái Bắc Ninh

Cho mình hỏi nếu trường hợp như nhà mình thì làm sổ đỏ hết khoảng bao nhieu xiền?Mình mua đất từ năm 2008 n ko có tiền đổi sổ, bây giờ muốn làm thì thủ tục và chi phí ntn nhỉ?

7. monle08

monle08 Thành viên chính thức

đánh dấu đang cần quá!.................................................

8. cogiao

cogiao Thành viên tích cực

Tình hình là sau khi theo dõi topic này em đã quyết tâm tự đi làm sổ đỏ để có kinh nghiệm cho những lần sau . Cá nhân em thấy cg ko đến nỗi khó khăn rắc rối lắm . Em làm như sau ( nhà em ở Hoàng Mai nhé ):
    1 . Chiều hôm trước đến văn phòng địa chính mua 2 bộ hồ sơ => về nhà kê khai , xin chữ ký bên bán vào tờ khai thuế thu nhập cá nhân ( Kinh nghiệm nên mua mấy bộ rùi xin chữ ký bên bán vào hết những tờ đó , đề phòng viết sai )
    2 . Đến sớm để lấy số thứ tự . 8h bắt đầu làm việc nhưng 7h30 người ta bắt đầu mở cửa cho mình vào lấy số nên mình nên đến trước 7h30 => Cố gắng bon chen , giành giật để lấy được 1 số thứ tự thật nhỏ ( hôm đó em lấy được stt 09 :p) và chờ đến lượt mình làm .
    3. Đến lượt thì mang hồ sơ đến cho cán bộ ở đây kiểm tra , nếu mình còn khai thiếu cái j người ta sẽ hướng dẫn cho mình khai thêm vào . Hồ sơ gồm có : Sổ đỏ gốc , sổ đỏ foto công chứng 3 bản , chứng minh thư , hộ khẩu bên bán + bên mua 3 bản foto công chứng , hợp đồng công chứng nhà nước , bộ hồ sơ mua chiều hôm trước => Kiểm tra xong , viết giấy hẹn 1 tháng sau đến lấy thông báo thuế .
    => Xong giai đoạn 1 :)
    Em thấy nếu ai ko cần sổ gấp thì nên tự làm , đỡ được 1 khoản chi phí và quan trọng hơn là 1 công dân mẫu mực :)) :rolleyes:

Bước tiếp theo em muốn hỏi tiếp các mẹ có kinh nghiệm là : Sau khi nhận thông báo thuế em sẽ phải đến kho bạc nhà nước của quận Hoàng Mai nộp phải ko ạ ? ( hay là kho bạc của quận khác cũng được ? và nếu là quận Hoàng Mai thì cái kho bạc ấy ở chỗ nào ??? ) :) Nhờ các mẹ chỉ giáo thêm (u)
    Tks các mẹ ! :p

lamvoixungu thích.
  9. menghe

menghe

Các mẹ ơi,
    Các mẹ làm hợp đồng mua bán/cho tặng nhà thì phòng công chứng có lấy dấu vân tay ko?
    Hôm qua nhà em đi làm ở phòng công chứng tư nhân, họ lấy dấu vân tay cả bố mẹ và 2 vc nhà em đấy. Em thấy hơi lạ

Còn em lên phòng công chứng Nhà nước (số 6) ở Kim Đồng, họ còn đòi cả giấy kết hôn của bố mẹ chồng em nữa, cái này thì bó tay ạ, ông bà ko còn giữ nữa

10. booma

booma Bắt đầu nổi tiếng

Phòng công chứng tư nhân hay nhà nước giờ đều lấy dấu vân tay nhất là của bên bán hoặc cho để chứng thực. Còn giờ thì khi bán hoặc tặng đều phải có giấy xác nhận tình trạng hôn nhân

11. menghe

menghe

Hôm qua em đi làm ở phòng công chứng tư nhân, họ ko đòi giấy kết hôn của bố mẹ đâu ạ, chỉ đòi giấy kết hôn của con thôi

12. cogiao

cogiao Thành viên tích cực

Có lấy dấu vân tay của cả 2 bên cho và nhận đấy chị ạ . Em mới làm HĐ công chứng mua bán cg lấy dấu vân tay của bên bán và nhà em .
    Nhà bán đất cho em cg cần có giấy đăng ký kết hôn của 2 vợ chồng nhà đó , riêng bên em ko cần vì em chưa có chồng nên chẳng lấy đâu ra đăng ký kết hôn :p
    Ah em thấy nếu bố mẹ cho con cái thì cần có giấy khai sinh nữa đấy các mẹ ạ :)

13. tuanmilk

của mẹ nó là thế nào nhỉ? hum nọ đã giúp bé minh roài nha.hi vui thật

14. tuanmilk

có mẹ nào cần làm sổ đỏ, sổ hộ khẩu, chứng minh thư( số thường or số đẹp). giấy cấp chứng nhận nhà nghỉ kinh doanh, cấp giấy chứng nhận kinh doanh gas... thì các mẹ gọi cho em nhé.
    em thì ko làm mà chẳng qua bố em đang làm ở quận hoàng mai nên các vụ này thoải mái làm lắm.
    em giúp các chị trên này tạo được nhiều mối quan hệ phết..hihi
    các mẹ cần trong các loại trên thì pm cho em.
    vì là người nhà làm trong quận là công an nên chắc chắn an toàn và chi phí ko quá cao đâu.
    nhà em ko phải cò hay môi giới nha các mẹ

15. latsu910

latsu910 Thành viên tập sự

Ðề: Thủ tục sang tên sổ đỏ

Các mẹ cho mình hỏi với, nhà mình mua là nhà tập thể (Sổ đỏ chính chủ, mua cũng được 1 năm rồi) khi mua giữa nhà mình và bên bán chỉ sử dụng giấy viết tay bây giờ mình muôn sang tên sổ đỏ thì cần những thủ tục gì, như mình được biết là fải ra fòng công chứng để ký. Nhưng trong sổ đỏ nhà mình lại có những 5 người đứng tên, 4 người thì ra ký được còn 1 người thì đi xa ko về để ký được. Như vậy thì mình có sang tên được sổ đỏ ko? (Mẹ nào biết về dịch vu này thì giới thiêu cho mình với, cho mình số điện thoại nhé), Giá mềm mềm một chút nhé :D. Mình cảm ơn (Nhà mình mua ở quận Hoàng Mai) :D

16. tuanmilk

trả lời hộ mình 2 câu:
    1) khi mua bán chỉ 1 người ký thôi chứ, 4 người làm chứng chứ bạn?.nếu là 5 chữ ký để mua có trogn hợp đồng nghiễm nhiên bạn fai có đủ 5 chữ ký, trường hợp đi xa thì người đó phải có giấy ủy quyền cơ bạn ạ.
    2) bước đầu tiên quan trọng nhất: hồ sơ mua bán nhà đất đã có công chứng chưa?theo như bạn nói là chỉ có giấy viết tay,ok là thế nhưng hiện tại chũ cũ đâu rồi?người ta có chịu làm công chứng cho bạn không?sổ đỏ đâu.khi cấp mới giờ là sổ hồng.
    trả lời 2 câu trên hộ mình sẽ giúp bạn.
    HỒ SƠ MUA BÁN NHÀ MÀ CHƯA CÔNG CHỨNG THÌ QUÁ MỆT LUÔN,VÌ KHI ĐÓ BẠN PHẢI LẠY NGƯỜI BÁN ĐI CÔNG CHỨNG CHO BẠN,CHI TIỀN KO BIẾT CÓ XONG ĐÂU??VỤ NÀY QUÁ NHIỀU RỒI

17. tuanmilk

nhà là sở hữu của tài sản chung 2 vc,bố mẹ bạn cùng sở hữu nó,khi sang nhượng theo luật phải có giấy tờ đăng ký kết hôn tránh trường hợp xảy ra tranh chấp.

18. iftomorrowcomes

iftomorrowcomes Thành viên tập sự

Chào mọi người, em là lính mới. Đọc được topic này em thấy mừng quá vì em đang trong cùng cảnh ngộ.

Trường hợp của em: em mua nhà từ tháng 6/2009, bây giờ mới tiến hành làm thủ tục sang tên (hợp đồng công chứng thì cũng đã làm từ tháng 6 năm ngoái). Hiện em đang chuẩn bị đủ hồ sơ để mang đi nộp nhưng tìm hiểu thì thấy mọi người đều bảo là sẽ bị phạt. Đọc trên diễn đàn hôm qua (em ko nhớ rõ topic nào) thấy có mẹ bảo bị nộp phạt tận 10M nên em thấy lo quá, không biết thực hư thế nào. Có người quen thì khuyên em đi hủy hợp đồng công chứng và làm lại hợp đồng mới nhưng em cũng thấy rất loằng ngoằng nên đang rất băn khoăn.

Vậy nên có mẹ nào biết thông tin thì mong chia sẻ giúp em:
    - Nếu bị nộp phạt thì em có khả năng bị phạt bao nhiêu tiền
    - Hủy hợp đồng công chứng và làm lại có phức tạp không, và chi phí mất bao nhiêu.
    - Hồ sơ sang tên bao gồm những gì (vì em đọc và tìm hiểu thì thấy mỗi quận hình như là khác nhau).

P/S: Nhà em ở Nguyễn Trãi - Quận Thanh Xuân (nhà tập thể và ở tầng 5).

Rất mong được giúp đỡ ạ!

19. thuhien

thuhien Mỗi ngày một niềm vui!

Bạn có thể liên lạc với một phòng công chứng tư, họ có thể tư vấn giúp bạn. Phí hủy công chứng và làm lại công chứng chắc chỉ khoảng trên dưới 1tr thôi.

Nhưng vấn đề là chủ cũ họ có hợp tác với mình trong việc hủy hợp đồng công chứng để ký lại bản mới hay không mà thôi. Nếu chủ cũ không đồng ý hủy bản cũ và ký vào bản mới thì bạn không thể Hủy được.

Hồ sơ sang tên bao gồm:

- Chứng minh thư và bản photo công chứng (3 bản - Có quận yêu cầu 2 bản).

- Bản sao sổ đỏ chính chủ có công chứng kèm theo sổ đỏ gốc (2 bản)

- Chứng minh thư và bản photo công chứng của chủ nhà (3 bản)

- Hợp đồng công chứng ủy quyền kèm thêm 1 tờ khai thuế TNCN và 1 tờ khai thuế trước bạ để cơ quan thuế tính thuế phải nộp. Tờ khai này bạn có thể xin ở phòng công chứng.

- Bản sao giấy đăng ký kết hôn của chủ cũ (trong một số trường hợp không cần thì phải, nhưng bạn vẫn nên xin chủ cũ để phòng khi cần đến).

Ngoài ra, theo kinh nghiệm, khi nộp hồ sơ, nếu thiếu giấy tờ, bạn nên hỏi trực tiếp cán bộ nhận hồ sơ cần bổ sung nốt những giấy tờ gì, để tránh đi lại nhiều lần để bổ sung giấy tờ đầy đủ.

20. iftomorrowcomes

iftomorrowcomes Thành viên tập sự

Cảm un chị rất nhiều, nhà em bi jo đã xong thủ tục rùi, được cầm sổ đỏ trong tay rùi mí vào lại topic này :)... Nhưng đúng là mỗi nơi mỗi khác. nên ban đầu em cũng tưởng hồ sơ cần nhiều như chị chia sẻ, xong rốt cuộc bên quận Thanh Xuân cũng chẳng cần lấy CMT và ĐK kết hôn của chủ cũ ... ^^

Mà em cũng bị nộp phạt nhưng may quá vì nhà tập thể nên tiền nộp phạt cũng nhẹ hơn so với hình dung :D