Thủ tục sinh con trong viện như thế nào ạ?

Thảo luận trong 'Sinh nở' bởi junabuom, 6/4/2011.

Tags:
  1. junabuom

junabuom Thành viên tích cực

Chào các mẹ!Tháng 9 em mới sinh cơ nhưng vì lần đầu tiên làm mẹ nên em lo lắng nhiều vấn đề quá.Nào thì sinh con sẽ chăm sóc cho bé ntn đúng cách?Nên cho bé dùng tã quấn hay dùng tã bỉm rồi mặc quần dính hay quần sơ sinh dài cho bé...và vấn đề chính là em muốn sinh ở viên phụ sản hn có chị mách là đến tháng thứ 5-6 thì nên qua 35 Vạn Bảo khám và gặp BS.Hưng nhờ bác ý giúp làm thủ tục sinh ở viện.Em thì chắc là đẻ mổ rồi(vì yếu) nhưng ngoài nhờ làm thủ tục giấy tờ em ko biết là thủ tục tiền nong và phong bì...ntn?rồi khi sinh xong muốn được sử dụng dịch vụ chăm sóc tại nhà cho mẹ và bé thì ntn?Mẹ nào có nhiều kinh nghiệm chỉ bảo em với em bỡ ngỡ quá:(

Xem thêm các chủ đề tạo bởi junabuom
    Đang tải...

2. bill_phuc

bill_phuc ^ Mẹ của Bill ^

Ðề: Thủ tục sinh con trong viện như thế nào ạ?

hì hì mẹ nó đừng lo lắng quá... không vấn đề gì đâu. Mình cũng mới sinh em bé trong Phụ sản hà nội nhưng lần đó không đăng ký dịch vụ, 1 mình vào chiến đấu cùng các mẹ khác...giờ nghĩ lại vẫn sợ. Mình nghĩ bạn nên đăng ký sinh phòng dịch vụ - tốn kém thêm tí mà lại có người nhà vào động viên - cũng hỗ trợ tinh thần được tốt hơn.
    Khi bé mới sinh, mẹ nó nên dùng tã quấn + vải màn cho bé - bé sẽ dễ chịu hơn là dùng bỉm

3. NHU_Y_SHOP

NHU_Y_SHOP Bắt đầu tích cực

đừng lo chị ạ, khi lên bàn đẻ rồi đến lúc em bé chào đời, tất cả đến khi đó bản năng làm mẹ sẽ mách bảo chị thôi. em thì có 1 kinh nghiệm rất may là như thế này, lần đó em được người quên giới thiệu cho 1 bác sỹ ở khoa hiếm muộn bv phụ sản, tháng cuối em đến khám rồi nhờ chị giúp, chị nhận lời, rồi ko dặn dò gì thêm.đẻ viện nào thì làm xét nghiệm tháng cuối ở viện đó, sau khi có kết quả xét nghiệm em mang hồ sơ đăng ký ngày đẻ với bện viện ( đăng ký tức là để hồ sơ lại đó).đến ngày đi đẻ chị bs hỏi em hồ sơ đâu, em nói ko biết nên đã gửi ở viện rồi, chị nói em " nhanh thế", rồi đưa em ra đăng ký giường dịch vụ.trước khi lên bàn đẻ em đã khám hai lần của chị bs ấy, chị ấy bảo 200k, em đưa cả 500 và ko quên nhắn nhủ : các chị cứ ..., yên tâm , em sẽ ...thế là em được phục vụ như Vip.Đến ngày ra viện em mới biết may mà em đăng ký trước nên chỉ mất có 500k tiền viện phí.Chứ nếu không gửi hồ sơ trong viện sẽ rơi vào loại vào viện trong tình trạng cấp cứu hoặc đẻ dịch vụ còn mất nhiều tiền hơn. Vẫn xác định là sẽ mất ngần đó, nhưng số tiền chi cho viện, em chi cho bs, nên được cưng hết biết

4. junabuom

Em cảm ơn chị nếu em muốn đăng ký dịch vụ thì cứ vào đấy hỏi à chị?Em thì chả quen biết ai lại còn nhỏ tuổi nên cái phần giao tiếp,quan hệ còn kém lắm hic chán thế đấy

5. junabuom

Hic đấy là chị có quan hệ từ trước rồi có người chỉ bảo cho đây em chả quen biết ai 2 vợ chồng đang lo lắng là ko biết vào đấy ntn,tiền nong bồi dưỡng các bs ntn?Đợt trước mẹ chồng nằm trong bện viện bảo em đút tiền cho y tá mà chân tay còn run run chả biết đưa ntn...Con đầu nên lo lắng nhiều quá hic hic

6. bimiki

bimiki TINH BỘT NGHỆ nguyên chất

các mẹ vào chia sẻ kinh nghiệm nhé, em đánh dấu học hỏi ạ :)

7. tcamtrang

tcamtrang Thành viên rất tích cực

Mẹ nó cứ đến BV đăng kí đẻ dịch vụ là được mà, ở viên đó có ghi rất rõ các loại hình dịch vụ đỡ đẻ đấy, ngày xưa tớ đẻ chồng chạy lo nên cũng đỡ mệt.

8. bome2cu

bome2cu Bắt đầu tích cực

Tớ cũng đã sinh 2 lần ở BHPSHN rồi, lần thứ 2 thì tớ đăng ký dịch vụ ở nhà D. Theo kinh nghiệm của tớ và mấy người bạn tớ đã sinh ở khu D thì thế này: các mẹ cứ vào khu D đăng ký dịch vụ bình thường vì đã là dịch vụ rồi nghĩa là mình mất tiền để được phục vụ tốt hơn nên ai cũng được chăm sóc và phục vụ như ai, trừ trường hợp là người thân quen của y tá hoặc bác sĩ. Hơn nữa, khi mình đã đăng ký dịch vụ ở đây rồi thì mình có quyền được lựa chọn bác sĩ luôn vì thế nên các mẹ cũng ko cần thiết phải nhờ bác sĩ mình đang khám vì nói thật họ rất bận và do ai ai cũng lo lắng, nhờ họ giúp nhưng trên thực tế lúc mình sinh họ chưa chắc đã giúp mình được như đã hứa và nhỡ đâu mình sinh vào đêm và không vào ca trực của họ thì cũng chẳng có tác dụng gì cả.
    Các mẹ chuẩn bị sinh cứ yên tâm nếu đã đăng ký dịch vụ rồi, đừng lo lắng quá mà phải luôn nghĩ là sinh con là một sứ mệnh cao cả và mình cũng như bao người phụ nữ khác đều phải vượt qua nên điều đó là đơn giản và mình chắc chắn sẽ làm tốt và cho ra đời một em bé khỏe mạnh.
    Thực sự là trải qua 2 lần sinh tớ đã trải nghiệm rồi thì tớ thấy rằng: mình chỉ có thể dựa vào chính mình chứ không chờ đợi được sự quan tâm và giúp đỡ của các bác sĩ hay y tá nếu mình ko là người quen thân của họ đâu. Các mẹ đừng mất thời gian và tinh thần quá nhiều về việc nhờ cậy. Chúc các mẹ sắp sinh mẹ tròn con vuông!

9. thiêntrang

thiêntrang Guest

Sao mẹ no phai vào PS lam gi cho nó đông và chật chội đăng ký dich vu cho met rồi còn tốn nhiều tiền . Mình đẻ ở Việt Nhật ( Bạch mai đó) ở đây rất sach sẽ và các phòng rộng rãi phòng nào cũng có điều hòa ( ở phụ sản chỉ có phòng Dv là có điều hòa) Mọi người chăm sóc tận tình chỉ cần cảm ơn mỗi ekip đỡ thui nếu đẻ thường thì 1-2 ngày là về ngay mà. thủ tục cũng đơn giản chỉ đến làm SNghiem mau và nước tiểu vào tháng thứ 5-6 là đuọc .khi đi de chỉ cần mang các kết quả đó thui. bạn đừng lo lắng quá chuc me tron con vuong

10. cinbaby

cinbaby Thành viên rất tích cực

Mẹ nó định sinhPSHN và định theo bsi Hưng (or bác sĩ nào bạn tin tưởng) thì cứ hỏi về thủ tục chính bsi đó thôi. Còn chăm con ntn thì bạn đọc thêm sách, còn ko thì bản năng của mình lúc đó làm được hết. Vụng về mấy cũng có thể làm được í mà

11. bebint8484

bebint8484 Thành viên tập sự

E cũng đang theo khám bs Hưng, 30 tuần rùi, nhưng mà cũng chưa hiểu mấy cái thủ tục này thế nào, thấy mấy chị đi khám ở đấy mà đẻ 1 lần rui bảo la nêu nhờ bs H thì đến lúc đẻ nêu ngoài giờ hành chính bs không đến đâu, bs H chỉ gọi điện nhờ bác sĩ đang trực ở viện lúc đó thui

12. junabuom

Cảm ơn thông tin của chị nhé em cũng yên tâm phần nào

13. junabuom

Vâng.Cảm ơn các mẹ đã quan tâm.Nhà em gần PSHN nên chỉ nghĩ là đến đó sinh thôi.Việt Nhật thì xa quá chị ạ.

14. junabuom

Em mở chủ đề này ra mục đích là nhờ các mẹ có kinh nghiệm tư vấn và cùng các mẹ chưa có kinh nghiệm như em học hỏi.Cảm ơn các mẹ đã quan tâm và đóng góp những kinh nghiệm bổ ích.Rất mong chủ mod chú ý đến bài này vì có rất nhiều mẹ cũng bỡ ngỡ như em cần tìm thông tin này.

15. La Sương Sương

La Sương Sương Bắt đầu tích cực

mình cũng mới sinh em bé xong, mình sinh ở 108, mình ko biết ở bệnh viện phụ sản với viện C như thế nào nhưng cá nhân mình thấy ở 108 mọi thứ đều rất ổn, bệnh nhân ko quá đông, bác sỹ tận tình, viện phí cũng ko quá cao, tiền bồi dưỡng cho bác sỹ cũng vừa phải. Mình sinh mổ, nằm viện 5 ngày, phòng dịch vụ điều hòa, lúc vào phòng chờ đẻ có người nhà ở cùng.

16. bimiki

bimiki TINH BỘT NGHỆ nguyên chất

Chúc mừng chị mẹ tròn con vuông nhé :) Em cũng nghe nói đến sinh ở bv 108 thích lắm, hình như bác sĩ còn băng rốn hay làm j đó luôn mà mình ko phải thay băng rốn cho bé nữa hay sao í, có đúng ko chị? Bố em làm trong quân đội nên em cũng rất muốn sau này sinh ở 108, nghe chị nói vậy thấy cũng yên tâm quá :)

17. Minh-Japan

Minh-Japan Thành viên rất tích cực

Mình cũng đang có bầu 33 tuần rồi, đang tính đăng ký sinh ở BV 108 đây cho gần nhà, nghe mấy bạn nói thế cũng yên tâm hơn. Mình sinh lần 2 nhưng lần đầu sinh ở nơi khác nên không rõ thủ tục cũng như bồi dưỡng cho bác sĩ ở đây thì như thế nào, bao nhiêu là vừa đủ? Bạn La Sương Sương nói cụ thể hơn giúp mình nhé, nếu không tiện thì PM cho mình cũng được. Cảm ơn bạn.

18. meculinh28

meculinh28 Thành viên tích cực

Chào mẹ nó Mình vừa sinh xong ở bệnh viện phụ sản HN theo mình khi vào sinh ở viện phụ sản Hn tốt nhất bạn nên quen một bác sỹ nào đó khi vào sinh sẽ thuận lợi hơn, còn như mình chẳng quen ai vào mình cũng thấy mình thường.
    1. Sinh xong chăm sóc bé như thế nào? cái này mẹ nó yên tâm khi đi sinh bao giờ chẳng có mẹ chồng hoặc mẹ đẻ cái này thì các cụ rất rành,
    2. Nên dùng tã giấy hay bỉm? Theo mình bạn nên kết hợp cả 2 tã quấn dùng ban ngày, bỉm dùng ban đêm.
    3. Thủ tục chăm sau sinh cái này bạn vào viện hỏi sẽ chi tiết hơn mình không sử dụng dịch vụ này nên không bít hihi

19. bomeyeucon2612

bomeyeucon2612 Bắt đầu tích cực

Mình cũng rất quan tâm đây! Các mẹ có kinh nghiệm thì vào chia sẻ nhiệt tình nhé? ^^

20. NHU_Y_SHOP

NHU_Y_SHOP Bắt đầu tích cực

không phải như chị nghĩ đâu ạ,em cũng chọn dịch vụ đẻ tự nguyện, nhưng chị bác sỹ đó khuyên em ko nên chọn vì số tiền đó là của viện chứ bác sỹ chỉ được bồi dưỡng thêm chút ít thôi.xin đính chính với mọi ngừoi chị bs này là em được giới thiệu thôi chứ ko quen sâu đâu ạ, cũng là vì em số may nên gặp được ng có tâm, em cứ theo dự kiến ngày sinh để đến khám, chị đó khám cho em xong rồi làm thủ tục nhập viện cho em, mặc dù mở có 2 phân thôi nhưng em được đưa vào phòng đẻ chờ, chứ ko phải như 1 vài người khác ngồi phòng ngoài đợi các cơn đau đâunhé, chị ấy còn xin bs trực cho em tiêm thuốc rồi xin cho em truyền gì đó, thế là em có cơn đau luôn, chứ em tháy nhiều mẹ vào từ sáng mà đến chiều mới mở. rồi chị ấy lại đỡ đẻ cho em cùng 2 bs khác trực hôm đó, chính tay chị ấy khâu, em thấy ko đau gì cả mà chị bên cạnh đau chết đi được khi bs rút chỉ.đỡ đẻ xong cả 3 bs đều bảo em chỉ được to xác mà không biết rặn đẻ,thế mà em đẻ ngon lành, chỉ 3 hơi là em bé ra luôn, nhờ hỗ trợ của cả 3 bs