Cần giúp: Thuốc chống hăm nào cho bé tốt???

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi ST-Lu!, 21/4/2010.

1. vo mai anh kiet

vo mai anh kiet Thành viên tích cực

Vì sao bé bị hăm?
    Thứ tư, 03 Tháng mười 2007, 13:15 GMT+7
    Vi sao be bi ham

Tags: khống chế được, bà mẹ, vệ sinh, vì sao, tuy nhiên, tã, hăm, bé, dùng, con
    Vi sao be bi ham
    Dù dùng tã nào, khâu vệ sinh bé vẫn là quan trọng nhất.

Rất nhiều bà mẹ nghĩ rằng nguyên nhân khiến con họ bị hăm chính là việc dùng tã giấy. Tuy nhiên, nhiều người đã và đang cho con dùng tã vải phải thừa nhận họ chưa thể khống chế được việc con bị hăm. Vậy trẻ bị hăm là do đâu?

Theo một số bác sỹ chuyên khoa nhi, vết hăm hình thành do da của bé bị ẩm ướt trong một thời gian dài, thiếu sự lưu thông của không khí là điều kiện lý tưởng để vi khuẩn trong nước tiểu phát triển trên da của bé. Vì vậy, để hạn chế tối đa việc trẻ bị hăm, các bà mẹ cần thường xuyên thay tã và vệ sinh cho bé sạch sẽ, dù đó là loại tã nào.

Thông thường khi dùng tã vải, cùng với tã chéo, các bà mẹ phải lót thêm một miếng vải xô gập làm nhiều lần để dùng cho trẻ. Cũng có trường hợp bà mẹ dùng giấy vệ sinh để thay vải xô vì ngại giặt. Trên thực tế, với việc sử dụng tã vải, bất cứ khi nào bé vừa đi vệ sinh xong cũng làm cho da bé bị ướt. Thậm chí còn ướt nhoe nhoét trong trường hợp bà mẹ dùng bằng giấy có thể tan trong nước! Vì vậy, nếu không thay ngay, bé sẽ rất dễ bị hăm.

Còn dùng tã giấy thì do độ thấm hút tốt hơn nên cũng khô thoáng hơn. Tuy nhiên, do chi phí cho tã giấy không nhỏ nên nhiều bà mẹ “tiết kiệm”, chỉ thay khi bỉm đã “nặng trịch” nên cũng có có thể khiến da trẻ bị hăm.

Vậy nên, vấn đề mấu chốt vẫn là khâu vệ sinh cho bé. Thay ngay khi bé vừa đi vệ sinh xong với tã vải và chỉ dùng tã giấy tối đa 4 tiếng. Khi thay tã vải hay tã giấy cũng nên làm vệ sinh vùng kín của bé với nước ấm và thấm thật khô trước khi quấn tã hay đóng bỉm.

Lan Hương
    Việt Báo (Theo_DanTri)

Mình bổ sung thêm là khi dùng tã cho bé các mẹ nhớ bôi dầu (Babyöl ) sau đấy thì bôi kem và nhớ kiểm tra xem bé có đái hay ị không mà thay ngay cho be . néu mình ở vn mình sẽ hạn chế dùng bỉm , chỉ dùng khi bé ngủ hoặc trời rét , hay phải đi chơi xa .
    Thực chất thời gian bé dùng tã không quá lâu nếu mẹ tập đi vệ sinh cho bé đúng giờ , vài lời chia sẻ , mong các mẹ chú ý đừng để con hăm rồi mới đi tìm thuốc , vì rất đau tội nghiệp cho bé lắm .

Đang tải...

2. vohuynhaivan

vohuynhaivan mẹ 2 con

bé mình bị hăm cổ, dùng bepanthen của Đức k đỡ, k biết dùng loại nào tốt các mẹ nhỉ ?

3. hangxachtayduc

hangxachtayduc Thành viên tích cực

Tớ mang tiếng là bán kem chống hăm của Đức nhưng con tớ vẫn bị hăm. Lý do rất đơn giản là con mọc răng bị đi tướt nhiều quá nên kem chống hăm cũng ko ăn thua. Tớ mua mỡ tra mắt Tetracelin bôi cho con và ko đóng bỉm thì chỉ sáng là trưa con đã hết hăm đỏ rồi. Còn mẹ nào thoa phấn rôm cho con lúc con đang hăm là ko tốt đâu nhé. Vì lúc hăm càng bôi phấn rôm vào nó càng bí thì lại càng hăm nặng hơn đấy. Cách tốt nhất là ko cho con đóng bỉm, mỗi lần con tè hoặc ị thì rửa sạch là thấm khô cho con là Ok

4. phuongedu

phuongedu

Đây cũng là 1 cách mà các mẹ nên dùng.

5. phuongedu

phuongedu

thuốc này cũng lành cho trẻ, nhưng ko nên lạm dụng, chỉ bôi trên vùng da bị tổn thương, vì nó có thành phần kháng sinh.

6. hangbtcat

hangbtcat Thành viên chính thức

em đã dùng rồi, thuốc này vẫn là Nhất, Cả hai đứa nhà em cứ đỏ đỏ một tí, bôi vào là hôm sau khỏi luôn.( Em chỉ hơi băn khoăn là kem chống hăm đấy đi đâu mà đến nỗi cả thị trường hết sạch vậy cả nhỉ? ) Ngoài bài này ra, em còn đúng bài rửa đít cho con bằng nước chè đặc và ấm, cởi bỉm, giữ khô thoáng.

7. thuygau

thuygau Bắt đầu tích cực

các mẹ tắm cho con bằng Lactacyd BB nhé, rồi bôi Bêpanthn hoăc SkinBB.

8. Mẹ_Nghé_Ọ

Mẹ_Nghé_Ọ ^^Mẹ hiền vợ đảm ^^

mẹ nó ơi hôm nọ bé nhà e tự nhiên bị mẩn hết mông lên , dùng mấy loại kem kia ko đỡ , ra hiệu thuốc được tư vấn cho loại kem tên là SIKLRON ( có hơn 10k/tuýp ) dùng thấy đỡ lắm , bôi tôi hom trước sang dậy là thấy đỡ hẳn , mẹ nó thử xem ntn

9. Me-Bin-Bo

Me-Bin-Bo Bắt đầu nổi tiếng

Nhà mình không bán đồ cho các con nhưng vì có người nhà bên Đức nên mua loại kem này cho cho con dùng và thấy rất tốt. Các mẹ thử tìm mua xem nhé

10. Moo_Moo_Bee

Moo_Moo_Bee Thành viên tích cực

Ðề: Thuốc chống hăm nào cho bé tốt???

Nhà mình thì dùng Gel thảo dược Panda Baby, của VN thì phải. Cái này ban đầu mình ko biết, nhưng nhà cậu bên chồng mình làm trạm trưởng y tế bán thuốc và cậu ý tư vấn cho. Cái này thành phần là thảo dược tự nhiên nên mình nghĩ ko có tác dụng phụ nhìu. Ku nhà mình dùng cả bôi mặt nữa, những hum bị nẻ ý, cũng ok lắm

11. thinhthikhuyen

thinhthikhuyen

Khi bị hăm thì bôi chút tetarxylin (loại tra mắt ấy ạh), nhanh khỏi lắm các mẹ ạh

12. xinhxinh17

xinhxinh17 Thành viên tích cực

cho em hóng vụ này với mẹ nó nhé :)

13. Me_Boi_Xinh

Me_Boi_Xinh Thành viên đạt chuẩn

Con nhà em dung bepathen vẫn bị hăm, em chuyển sang dùng trà xanh, bôi sudocrem thì khỏi và k bị hăm lại nữa, hôm nào trời nóng thì cho nó thả rông một vài tiếng, đợt này lạnh thì cu cậu chỉ có đóng bỉm cả ngày, e thấy sudocrem cũng toít ạ, e bị mụn cũng dùng ké con luôn, hjhj

14. chipbongsg

chipbongsg Thành viên tích cực

chị dùng thử kem này xem con em dùng thấy tố lắm skinbibi nhé.

15. tuongbuc

tuongbuc Bắt đầu nổi tiếng

Bạn dùng sudo cream. Mình thấy rất tốt

16. kidshop2012

kidshop2012 Sữa chua uống sốt hoa quả

em dùng bepanthen thấy rất ổn mẹ nó ạ. chỗ em hôm nọ mua vẫn có mà. k có thì dùng skinbibi cũng ổn chị ạ

17. aodai_thai_an

aodai_thai_an Bắt đầu tích cực

Bạn có thể đến đường Tô Hiến Thành, Q10, nơi đó là trung tâm bán thuốc, chắc chắn sẽ có bán loại thuốc này.

Theo mình biết thuốc Papathen chống hăm hiệu quả nhất. Bé nhà mình hâm xoa thuốc này lên thì 1 ngày vết thâm hết nhiều thấy rõ.

Khi bé bị hâm bạn nên mặc đồ thoáng, ko nên mặc tả cho bé.

18. family@

family@ Thành viên kỳ cựu

Trời lạnh nên con e cũng đóng bỉm cả ngày, thỉnh thoảng cũng bị hăm. em cung dùng Papathen,

19. duongthao_0701

duongthao_0701 Thành viên sắp chính thức

Mình dùng kem của Hipp và Buchen , thấy cả 2đều hiệu quả, nhưng mình cũng nghĩ là rét lắm thì mới nên đóng bỉm cả ngày ,ko thì chỉ dùng ban đêm cho bé ngủ thôi , mà cũng nên để ý loại bỉm nữa ,như bé nhà mình cứ dùng pampers là bị hăm ,huggie và goon thì ok ,nên nếu thấy bé bị hăm nhiều ,mẹ cũng nên đổi thử bỉm cho con ,mỗi bé hợp 1 loại mà ,
    Và ko dc dùng tetracylin cho bé đâu nhé ,nếu thỉnh thoảng mới bôi cho bé thì ko sao, chứ dùng hàng ngày thì ko đc đâu ,kháng sinh nhóm này ko nên dùng cho trẻ dưới 18 tuổi

20. aodai_thai_an

aodai_thai_an Bắt đầu tích cực

Con mình chỉ dùng tả dáng Newborn 1 hoặc Newborn 2 loại dành cho bé ít tháng tuổi, cho đến khi con 2 tuổi vẫn dùng vậy. Vì vậy mà con mình ít bị hâm.

Mình ko bao giờ dùng tả quần cho con mình, vì dùng tả quần nhiều khi quên ko để ý bé ị khi nào, để lâu sẽ làm cho bé bị hâm ngay. Nhất là với những bé bị tiêu chảy, rất dễ bị hâm, nên mỗi lần đó mình lại phải khổ với bé con nhà mình.