Tập cho bé tự uống sữa

Thảo luận trong 'Sữa cho bé' bởi camthuy23, 22/5/2006.

1. camthuy23

camthuy23 Thành viên tích cực

Bé nhà mình từ khi sinh đến giờ chưa bao giờ tự bú bình. Có thể là tại mình không tập cho bé từ lúc nhỏ nên bây giờ đã gần 2 tuổi vẫn phải ngày ngày đút cho bé từng thìa sữa :cry: . Mình đã tập cho bé uống sữa tươi bằng ống hút nhưng chỉ được một ít là bé lại chán không uống nữa. Vậy các mẹ chỉ cho mình cách tập cho bé uống bằng cốc hoặc ống hút đi nhé, cảm ơn nhiều

Xem thêm các chủ đề tạo bởi camthuy23
    Đang tải...

Các chủ đề tương tự:

2. Golden

Golden GV dạy trang điểm

Bé nhà mình khoảng 9 tháng khi bé ngồi vững mình đã tập cho tự uống sữa bằng ống hút, như sau:
    Lấy hộp sữa giấy (vd: Yomilk, CGHL) đổ sữa ngọt trong đó ra (mẹ uống :lol: ), cho sữa dành cho bé vào (đừng cho đầy), cắm ống hút của hộp giấy vào và cho bé mút. Ban đầu khi bé chưa biết tự hút lên thì bạn bóp nhẹ vào hộp giấy sữa sẽ lên ống hút, vài lần như vậy rồi bạn không bóp hộp nữa bé không thấy sữa lên thì bản năng sẽ tự hút thôi.
    Đấy là cách của tớ, bây giờ bé nhà tớ hơn 3 tuổi rồi, cực kỳ nghiện sữa, bé còn biết đọc cả nhãn sữa cơ đấy, và cầm cả cốc uống luôn thỉnh thoảng mè nheo thì lại ... ống hút.

buzzbee thích bài này.
  3. camthuy23

Thằng nhà mình có hút nhưng mà chỉ 1/3 hộp là nó chán, đổ hết ra quần áo luôn, mà cũng không cho ai cầm hộ, đòi tự cầm để uống, nếu không được thì ăn vạ, ở nhà OBN chiều quá nên nhiều lúc rất hư, chán lắm

4. Golden

Golden GV dạy trang điểm

Thì lại dùng cách đổ vào 2-3 hộp màu mè khác nhau cho bé thích. Mình cũng đang ở nhà OBN, được cái cả nhà mình thích bày trò trẻ con nên con nhà mình lúc bé toàn ông ngoại chăm là chính, chỉ cần mẹ lúc ti thôi. Bà không biết chứ bây giờ sau 5h chiều là nhà tui cứ như cái vườn trẻ ấy, cả khu bận gì cũng gửi các bé sang nhà tui, ông ngoại của bé Bông được cả xóm bầu là "Ông trông trẻ", từ ăn uống bột cháo, đường sữa, đến thay bỉm (lúc bé) ông làm ro ro, nhanh hơn cả tui.
    Vì thế nên tui béo quay vì chẳng phải lo gì cả, nửa năm nay mới bắt đầu phải lo thôi.

5. camthuy23

Chắc cũng phải làm theo cách này thôi nhỉ, cảm ơn G nhé

6. me John

me John Thành viên chính thức

Bạn cứ để cho bé cầm hộp sữa (bé sẽ thích chí vì cũng được cầm như người lớn, bé sẽ hút hết ý mà, mắc dù có thẻ đổ vài lần ra ngoài). Còn nữa, bạn thử mua cái bình có ống hút đẹp đẹp chưa. John nhà mình thì có tổng cộng 3-4 bình (vì anh ta thích cái mới, cứ uống bằng bình này mấy ngày lại chán thế là mẹ đổi bình mới cứ thế xoay tròn hết bình này qua bình khác)

7. Duahaunon

Duahaunon Thành viên tích cực

9 tháng tuổi là uống bằng ống hút được à? sao con mình gần 9 tháng mà còn chưa biết uống bằng bình có vòi nữa, uống cứ sặc lên nên mình không dám cho uống nữa. mình thấy nói nên tập cho trẻ uống bằng bình có vòi (mình chẳng biết gọi là gì nữa nhưng nó giống bình sữa mà không có núm ấy) tốt cho răng hơn mà con mình không biết uống thì sao nhỉ?

8. Golden

Golden GV dạy trang điểm

Úi, con mình đúng 9 tháng là mình cho tập uống bằng ống hút đấy, bây giờ uống sữa siêu lắm. Chiều đi trẻ về, nếu mình không giấu sữa đi thì quay trước quay sau cháu có thể 1 lúc làm hết luôn 2 hộp sữa vinamilk không đường loại 200ml luôn đấy. Ăn cơm tối xong khoảng 7h30 chỉ độ nửa tiếng sau cháu lại đòi uống sữa, và uống tất cả các loại sữa không chê 1 loại nào cả (kể cả sữa Ông Thọ).

9. Me_beBin

Me_beBin Thành viên Hội Rắn

Ôi xời, bác sướng thế, em cũng đang tập cho Bin híp nhà em tự uống sữa mà chưa ăn thua. Anh chàng này lười uống lắm, toàn phải ép thôi bác ạ. Từ bé đến giờ uống sữa toàn đổ thìa. :evil:

10. Duahaunon

Duahaunon Thành viên tích cực

bác làm em ganh tỵ quá, con em mà tự uống sữa được chắc em mừng lắm. toàn phải đợi ngủ mới bú thôi, còn thức thì chỉ có đút bằng thìa, chán lắm. đã thế còn lười nữa chứ, lúc trước cả ngày lẫn đêm được 400-500 sữa, bây giờ mới uống thuốc thì khá hơn 1 tí, khoảng 600-650 là em sướng lắm rồi. con em mà như con bác thì cả ngày em thế này :lol: :lol: :lol: :lol: . mà con bác lại ngoan nữa, hôm trước em thấy bác khoe là bộ trưởng bộ ngoại giao gì đấy. không biết sau này con em có ngoan được như thế không nữa

11. meNQT

meNQT Thành viên đạt chuẩn

con nhà Golden uống sữa choáng thật đấy :roll: :roll: :roll:
    Trang nhà mình từ lúc 5 tuổi đã xúc thìa rồi, bây giờ hơn 19 tháng rồi ngày chỉ uống 2 cốc là hơn 400 ml thôi.
    Kinh nghiệm của nhà tớ là bế cắp nách ra ngoài cửa là xúc nhanh nhất không rơi tí nào, BN ở nhà yếu không bế được nên cho uống khổ lắm.
    Tớ thấy mấy đứá trẻ nhà hàng xóm đứa nào thích sữa thì mới tự động uống ống hút chứ ép uống thì nó không uống bằng ống hút đâu mẹ Shop Kitty ạ

12. Golden

Golden GV dạy trang điểm

Nhưng cũng cho các mẹ biết khỏi choáng nhé, trông cháu còi lắm lại đen nữa nên, hôm này offline các mẹ diện kiến mà xem. Đấy là cháu rất chăm uống sữa đấy nếu không còn còi nữa. Bây giờ cháu đã 3 tuổi 4 tháng mà chỉ được có 15kg thôi, ở lớp cháu sức khỏe tổng thể chỉ được loại II.

13. MeTung

MeTung Thành viên nổi tiếng

Thú vui của con nhà mình là cái ống hút! cu cậu có thể cầm nó chơi,chán thì đưa lên mồm nhằn nhằn,chơi mấy tiếng cũng được.Cứ nhìn thấy mọi ng ăn sinh tố lài chỉ chực đòi cái ống.Vậy mà ko biết tự hút sữa lên uống đâu.Cho vào thì cậu chỉ thích cắn ống hút thôi,trước đây cho uống bằng cái bình Mag mag của Pigeon,được 1 thời gian rồi đâu lại hoàn đấy,lại phải xúc bằng thìa vậy.Ko biết đến lúc nào cậu mới tự động đòi mẹ đi pha sữa để uống?

14. ngaminh

ngaminh Thành viên chính thức

Bác nói thế nào ý chứ con giai em 3 tuổi 6 tháng nặng 15.5kg vẫn là loại I đấy bác a.
    À mà làm thế nào để đổ đc sữa vào cái hộp sữa đấy hả bác, cái lỗ nó bé tẹo mừ :?:

15. Golden

Golden GV dạy trang điểm

Hồi đầu cũng kỳ công lắm, tìm đủ mọi cách, cuối cùng chả biết ông ngoại kiếm đâu được 1 cái ống nhựa trông như cái dùi ấy, 1 đầu to đổ sữa vào thoải mái. Bây giờ cái ống ấy không biết truyền đến nhà nào rồi. :lol: :lol: :lol:

16. m_titi

m_titi Thành viên tập sự

Ðề: Tập cho bé tự uống sữa

Việc tập cho bé tự uống sữa lắm lúc cũng làm em hết sức khổ tâm. Nào là bú bình, đút bằng muỗng, uống trong ly. Đủ thứ tư thế sao cho bé ko quấy khóc, ko sặc. Cuối cùng thì titi nhà em cũng chịu bú bình, ban đầu cũng ko chịu đâu, được cái núm vú này mềm mại, khoảng cách của núm vú cũng tương đương với vú mẹ, nên titi cũng chịu nút. Dần dần thì thích và tự cầm 1 mình luôn, ko thích mẹ giúp đỡ đâu. Bé hiếu động lắm nên lắm lúc cũng quăng bình sữa lung tung, sữa chảy đầy ra sofa, ra nệm và cả quần áo bé khi lỡ bú mà ngủ quên, hehe, yêu lắm các mẹ àh. Có cô bạn thân chỉ có cửa hàng bán núm vú chống đổ, bé nút thì sữa mới chảy, dòng chảy của sữa cực nhanh, phù hợp với nhu cầu bú nhanh và nhiều của bé từ 6 tháng tuổi trở lên. Titi nhà em lúc này thì cũng 10 tháng nên bú cũng mạnh (trộm vía con yêu nhé). Mẹ nào có bé hiếu động giống em, tìm mua 1 cái để cho bé dùng, chứ giặt giũ, dọn dẹp chiến trường của bé lắm lúc cũng đuối lắm các mẹ àh. ah địa chỉ web các mẹ vào xem cho tiện nè http://belliblossom.com.vn/ :)

17. Mẹ Un In

Mẹ Un In Guest

Nhà e cũng ko khá gì hơn.8th rồi má mỗi lần uống sũa là cứ phải ru mỏi mồm.
    Nàng ta hút ống hút thì giỏi nhưng chỉ hút nước thôi, thấy hơi sữa là ném bình đi ngay,

18. botreccon

botreccon Thành viên tích cực

các mẹ lên dung bình có màu sắc mà trẻ con hay thích là trẻ con tự ăn thôi, trước mình cũng làm vậy rồi, hiệu quả lám

19. voimamut2011

voimamut2011 VoimamutShop- Mẹ Phi Tùng

Bé nhà em 16 tháng, ghét tất cả các loại sữa, phải đút nịnh từng thìa... Sữa tươi em cũng tập cho bé mút nhưng chỉ được 1 tý ban đầu, sau đó là bé bóp sữa phụt tung tóe và cười thích thú hic. em ước ao con em tự uống sữa tự nguyện như các bạn qua.

20. xlaw

xlaw Thành viên đạt chuẩn

Bác mua cái bình tập uống có hai tay cầm ý. Từ hồi con em 5 tháng em đổ ít nc vào đấy, nó nghịch chơi nhét vào mồm nc cũng vào. Đến 9 tháng thì đổ sữa vào nó uống nhoay nhoáy.