Trẻ 18 tháng suy dinh dưỡng cấp độ 2 phải làm gì?

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi mampyds, 9/8/2011.

1. panda.tl

panda.tl Banned

Ðề: Trẻ 18 tháng suy dinh dưỡng cấp độ 2 phải làm gì?

chia sẻ với các mẹ,đôi khi thay đổi chế độ ăn mà k ăn được thì chắc là do bé k hợp khẩu vị với bữa ăn mà mẹ nấu rồi.thấy các mẹ bảo dùng cao ngựa cho bé còi mà nhà em mới được cho một tí, ông đem ngâm rượu hết òy, đang tiếc đây ạ :(

Đang tải...

2. meKiKo

meKiKo Banned

Các mẹ nên có giải pháp phù hợp trong việc thay đổi thức ăn để giúp trẻ khỏi nhàm chán. Em thấy trên thị trường có bán các loại cốm, thuốc cho trẻ biếng ăn, không biết dùng có ảnh hưởng gì đến sức khỏe các bé không?
    Mình nghĩ hay nhất là cho trẻ uống thêm sữa để bổ sung dinh dưỡng chứ không nên thuốc lung tung

3. ngaoopxinh

ngaoopxinh Mẹ cún con

Các mẹ ơi cho em hỏi sữa dê có phải là sữa mát và tốt nhất không, bé nhà em uống friso nhưng em thấy họ bảo sữa dê tốt lắm nên em đang dịnddoooir, tìm hiể thì thấy nó tốt hơn friso rất nhiều, mẹ nào cho con dùng sữa dê tư vấn cho em với ạ.

4. kiwilabak

kiwilabak Thành viên đạt chuẩn

hic. nói đến vụ biếng ăn em đến khổ. bé nhà em mới gần 6 tháng thôi mà chỉ được có 7 cân mát. bé biếng ăn kinh khủng. em lại bắt đầu đi làm nên ko ở nhà mà chăm con đc nhiều. bé chỉ bú mẹ, ko bú bình ah. trước khi đi làm em có tập cho uống thêm sữa ngoài nhưng chỉ đc 30-60ml là ngúng nguẩy ko chịu uống gì hết. bé đang tập ăn nên lượng ăn thêm của bé ko đáng là bao. chỉ trông chờ vào sữa, mà cũng ko chịu uống sữa luôn. ti mẹ thì mút mút đc nửa bầu là thôi. em cho bổ sung thêm vtm. hôm nọ mua vtm dạng giọt nhưng bé ko uống đc. cứ ăn uống cái gì lạ lạ ngoài sữa mẹ là toàn nôn thôi. em chưa đi khám dinh dưỡng nhưng đang nghi bé nhà em bị thiếu canxi. các mẹ đã nuôi con đến hơn 1 tuổi rồi thì tư vấn cho em chút với. bé đã biếng ăn rồi, nhưng khổ nỗi là bé lại ko biết ăn nhiều thứ nên thành ra em ko biết phải bổ sung chất cho con kiểu gì, mua vtm loại nào thì con chịu uống. chứ em đang rất rất lo lắng con bị thiếu chất rồi rơi vào vòng luẩn quẩn.

5. nhichan

nhichan Thành viên rất tích cực

Cu con nhà tớ 32 tháng được có 12kg, chán chẳng buồn đi khám dinh dưỡng nữa, hay ốm, uống nhiều kháng sinh, tớ cũng tìm hiểu đủ kiểu để tăng sức đề kháng mà chẳng ăn thua gì cả. Được cái đầu óc nhanh nhẹn, tay chân thì hoạt động liên hồi.

6. tom99

tom99 Thành viên mới

Trong quá trình phát triển, nếu có một tháng bé không tăng cân thì các bậc phụ huynh cũng đừng quá lo lắng vì ở lứa tuổi này, tốc độ tăng cân thấp hơn lúc dưới 1 tuổi. Nhưng nếu liên tục trong 2-3 tháng bé không tăng hoặc sụt cân thì nên đưa đến bác sĩ để được khám và tham vấn dinh dưỡng. Nhưng bé nhà mẹ đã bị suy dinh dưỡng cấp độ 2, mình có tìm hiểu qua 1 số kinh nghiệm, mẹ xem như thế nào rùi áp dụng nhé. Suy dinh dưỡng cấp độ 1 và 2 là thể vừa và nhẹ, gia đình mẹ nên điều trị tại nhà bằng chế độ ăn và chăm sóc chu đáo cho bé. Về chế độ ăn: Cho trẻ bú mẹ theo nhu cầu, bất cứ lúc nào kể cả ban đêm. Nếu mẹ thiếu hoặc mất sữa: Dùng các loại sữa bột công thức theo tháng tuổi, hoặc dùng sữa đậu nành (đậu tương). Đối với trẻ từ 6 tháng tuổi trở lên cho trẻ ăn bổ sung theo tháng tuổi nhưng số bữa ăn phải tăng lên, thức ăn phải nấu kỹ, nấu xong ăn ngay. Tăng đậm độ năng lượng của bữa ăn bằng cách cho tăng thêm enzym (men tiêu hóa) trong các hạt nảy mầm để làm lỏng thức ăn và tăng độ nhiệt lượng của thức ăn. Cụ thể là: có thể dùng giá đậu xanh để làm lỏng thức ăn cho trẻ, tức là có thể tăng lượng bột khô lên 2-3 lần mà độ lỏng của bột không thay đổi. Cứ 10g bột cho 10g giá đậu xanh giã nhỏ lọc lấy nước.. Mình nghĩ mẹ nên cho bé đến bác sĩ khám và theo dõi thường xuyên để bác sĩ có cách điều trị hợp lý. Mong con mẹ sớm phát triển bình thường.

7. lazymeo

lazymeo 019 99 00 99 00

Trẻ dưới 1 tuổi lớn bằng sữa là chính mẹ nó ah, con mới tập ăn dặm thôi còn sau vẫn có cữ sữa bình thường. Mỗi ngày bé ăn đc bao nhiều sữa (kể cả sữa mẹ) và ăn dặm được lượng bao nhiêu vậy?

8. huykhoi2006

huykhoi2006 Mẹ của Khôi Anh

Con tớ cũng 18 tháng mà cũng chỉ hơn 9kg,nhưng tớ thấy bé vẫn phát triển bình thường.Thôi có đầu có đuôi,nuôi lâu khắc lớn mẹ bé ạ!!!

9. anhcuZin

anhcuZin Bắt đầu nổi tiếng

vụ sua chua probi này là như nào mẹ nó, sao lại ko tốt bằng sữa chua vậy? mình cho con an sữa chua hoài, ko thấy thay đổi mấy, khi đổi sang probi thì con hấp thu thức ăn tốt hơn, thấy con ăn ngon miệng hơn và ko bị đi táo.

10. meKiKo

meKiKo Banned

còn mình thì khác, cho dùng sữa chua well trái cây thì bé ăn uống tốt, hôm đó bà nội mua cho bé sữa chua probi thì bé bị táo ^^, tùy cơ địa của các bé nữa, không phải bé nào cũng như bé nào
    nuôi con gian khổ, mình thấy có khi bé giống như chuột bạch ấy, thử lên thử lại bao nhiêu là sữa, bao nhiêu là sữa chua hí hí

11. kiwilabak

kiwilabak Thành viên đạt chuẩn

em đi làm nên tranh thủ về buổi trưa. Trung bình thì sáng khoảng 5-6h em cho bú 1 lần cữ sữa mẹ, ước lượng mỗi lần ti mẹ khoảng 60- 90ml (vì em dùng tay vắt 1 bên thường được chừng ấy), bé ngủ dậy thì ở nhà bà đút đc 60ml sữa ct, rồi ăn linh tinh (bột, cháo, hoa quả hipp...) khoảng tầm 30-45ml nữa. Trưa ti mẹ, chiều bột hoặc sữa khoảng 60ml + ăn hoa quả hipp hoặc vitamin. chiều 5-6h ti mẹ.9h ti mẹ hoặc sữa ct (60-90ml). 11-12h ngủ ti mẹ. Đấy, lịch ăn uống của bé nhà em như thế ah. Mỗi lần cho ăn là khóc lóc. ti mẹ thì phải nịnh nọt hoặc ngủ lơ mơ thì mới chịu mút hết chứ ko là cựa quậy ko yên.

12. lazymeo

lazymeo 019 99 00 99 00

Tính sơ sơ thì đc khoảng 400-500ml sữa/ngày thôi đúng không em. Chị nghĩ là ít đấy.
    Bé ngủ ngon giấc không? có trằn trọc gì không? Nếu cẩn thận thì em nên cho bé đi khám xem vì như con chị ngày xưa cũng lười ăn, đi khám thiếu sắt, sau đợt bổ sung sắt con mới đỡ hơn hẳn vụ ăn uống đấy.

13. meKiKo

meKiKo Banned

nếu bé không chịu ti mẹ, ti ít như vậy mẹ bổ sung thêm nhiều sữa ngoài, dù không được như sữa mẹ nhưng được bao nhiêu đỡ bấy nhiêu, các loại thức ăn khác và tốt nhất cứ đưa đi bác sĩ kiểm tra xem bé có thiếu sắt onong như mẹ lazymeo khuyên
    mình không phải bác sĩ cứ đoán già đoán non, khổ con thôi mẹ ạ

14. nhunghn2004

nhunghn2004 0988.096.083-sữa rẻ, KM

Mẹ nó thử dùng sữa của mình xem bé có hợp không nhé, sữa này được bán trong VDD, mà trộm vía nhiều bé uống tăng cân lắm mẹ nó ah,

15. BacGaoHuong

BacGaoHuong Banned

sữa này cho bé từ mấy tới mấy tuổi vậy mẹ ơi

16. hung_sieunhan

hung_sieunhan Banned

mà sữa này là sữa nào hả mẹ, em nhìn hoa mắt mà không thấy tên sữa đâu @@

17. BacGaoHuong

BacGaoHuong Banned

sữa trong avatar của mẹ nhunghn2004 đó, mà sữa này giúp bé tăng cân thôi thì phải, bé nhà mẹ nếu biếng ăn, uống sữa này để bổ sung dinh dưỡng thôi, chứ không hết biêng ăn đâu, mẹ có con biếng ăn nên tìm sữa khác như dielac pedia chẳng hạn

18. mebetommap

mebetommap Banned

thì cũng tùy sữa thôi mẹ ơi, mà nếu bé biếng ăn mà bổ sung được dinh dưỡng cho bé là tốt rồi, còn đỡ hơn vừa biếng ăn vừa biếng uống, bé chịu uống sữa thì lấy sữa bù cơm cũng là một cách hay mà. nên sữa nào tốt, giúp bé tăng cân thì cứ dùng thôi

19. BacGaoHuong

BacGaoHuong Banned

hổng có chuyện bé nghiện sữa đâu mẹ ơi :D, bé nào mà nghiện được sữa công thức là mình bái phục đấy, như bé nhà mình, mình cho uống sữa dielac của vina đây, sữa ngọt, mùi thơm, mình pha, ngửi vài lần là đã thấy ơn rồi, nói gì các bé, nên sữa không nghiện được đâu :D, mà cũng có nhà sản xuất nào dám bỏ chất gây nghiện vào trong đấy :))

20. Bin Bin

Bin Bin Thành viên rất tích cực

con nhà mình lúc trc 3 tuổi 12kg, k lên cân vì ốm suốt ngày, nhưng giờ 5t 24kg cao 1m16, ăn phải hãm, từ 3,4 t trở đi mới đỡ các mẹ ạ