Cần giúp: Trẻ bao nhiêu tháng thì được ăn cơm nát.

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi jumi, 26/12/2008.

1. jumi

jumi snowflake

Chào các anh chị, anh chị cho em hỏi là trẻ bao nhiêu tháng thì được ăn cơm nát ạ? Em xin cám ơn các anh chị ạ.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi jumi
    Đang tải...

2. Me_Bao

Me_Bao Thành viên tích cực

Chắc phải có tí răng hàm thì mới cho ăn được chứ nhỉ?

3. happyday1382

happyday1382 Bắt đầu nổi tiếng

Mình nghĩ là tùy theo từng đứa trẻ nữa đó, con nhà mình 23 tháng chán cháo rồi quay ra ăn cơm luôn, nhưng có trẻ ăn cháo đến 3 tuổi gia đình mới cho ăn cơm. Mình thấy bây giờ ở nhiều vùng nông thôn họ thậm chí cho con ăn từ lúc 18 tháng, cái chính là bạn thấy con cảm thấy chán cháo chưa, chứ từ 18 - 20 tháng là bắt đầu cho cầm cái bát, cái thìa và ít hạt cơm nhấm nhấm được rồi.

jumi thích bài này.
  4. TuanKhanh

TuanKhanh 1 ngụm Tequila thôi !

Con tớ thì chán cháo nên quay ra ăn cơm nát từ 10 tháng. Chả có tí răng hàm nào nhưng nhai ngon lành. Giờ gần 15 tháng cầm bát và thìa tự ăn được rồi, có rơi vãi tí ti thôi. Chuối tự cầm cả quả ăn, hoa quả cầm cả miếng, sữa tự cầm bình uống.

Tháng nào thì theo tớ là tùy vào từng bé, chứ làm sao mà cụ thể được. Bố mẹ chỉ cần chuẩn bị cho con thôi, chẳng hạn như trước khi ăn cơm nát thì phải có thời gian ăn cháo hạt để bé tập quen với độ thô.

jumi thích bài này.
  5. chiko1982

chiko1982 Thành viên rất tích cực

Phục anh cu thật đấy! mẹ cháu cho chút kinh nghiệm làm thế nào để con tự cầm thìa ăn được đi. Cu Tí nhà em 12 tháng rồi mà mẹ dưa thìa cho là vứt luôn xuống đất, ghét lắm cơ!

6. meyeumit2008

meyeumit2008 Thành viên mới

Trời, bái phục bái phục. Con nhà tui 9.5 tháng đưa thìa chỉ biết đập vào mâm cơm thôi chứ k biết làm gì. Mình cũng cho con ăn cháo ninh nhừ nguyên hạt rồi. Có vẻ thích ăn hơn là bột và cháo nghiền.

7. bapluoc

bapluoc Bắt đầu nổi tiếng

bé nhà mình gần 12 tháng rồi, dạo này hổng thèm ăn bột nữa, cũng chả ăn cháo, cơm thì ăn chút chút. đút cơm thì ăn, cháo thì không, đút cơm kèm cháo thì ăn com mà phun cháo ra hết àh.

8. bonbon20

bonbon20 Thành viên chính thức

hì hì.. đấy là giaiđoạn bé chán cháo đấy chị, chị thử tập cho bé ăn cơm nát, thức ăn bỏ riêng ra như người lớn đấy... bé sẽ thích đấy chị, bé na nhà em chưa chán cháo chứ ko thôi em cũng tập ăn như thế đấy, thay đổi khẩu vị thường xuyên bé sẽ thích hơn:rolleyes:

9. TuanKhanh

TuanKhanh 1 ngụm Tequila thôi !

Mẹ nó ơi, con mới 9,5 tháng thì biết đập thìa vào mâm cơm là giỏi lắm rồi. Con tớ 16 tháng cơ mà, chứ có bé như con mẹ nó đâu :)

10. Chipbebong

Chipbebong Đồng phục gia đình

Không cần phải chờ con chán ăn cháo mới chuyển ăn cơm đâu ạ. Mình phải tập cho con ăn cơm chứ
    Chip nhà mình 18 tháng là ăn cơm cùng người lớn ngon lành rồi, tất nhiên cơm cũng nấu dẻo một chút để con dễ ăn. Còn ăn cơm nát thì từ lúc 13 tháng. 9-10 tháng là con gặm đùi gà bỏ da rồi, để con tập nhai dù hồi ấy mới có 4 cái răng cửa. Thế mà con gặm ra trò đấy

11. mebevit

mebevit Thành viên đạt chuẩn

Ðề: Trẻ bao nhiêu tháng thì được ăn cơm nát.

ui,phục con các chị quá,bé nhà e 14 tháng ăn cháo mà nấu đặc 1 tý là ọe ra hết,k biết bao h mới ăn đc cơm nát đây.

12. metinthoi

metinthoi Thành viên kỳ cựu

Ðề: Trẻ bao nhiêu tháng thì được ăn cơm nát.

Hix thích quá, bé nhà mình 10,5 tháng cũng ko chịu ăn cháo mà đòi ăn cơm, thỉnh thoảng cả nhà ngôi mum cơm cũng cho cún ăn nhìn cún nhai ngon lành, hix