Tư vấn miễn phí bệnh tai mũi họng và bệnh trẻ em!!!

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi ngomanhdinh2310, 18/8/2009.

1. ngocbich1108

ngocbich1108 Thành viên chính thức

em quên mất con em được 5,5 tháng, cháu nặng 7kg

Đang tải...

2. cafebuon

cafebuon Đủ quyền lập Họ

Híc bác sĩ ơi Cún con nhà em từ hôm qua tới giờ ho liên tục và có biếu hiệ sốt (thân nhiệt TB= ~38 độ).Nhìn con ho mà sót quá bác sĩ giúp em với.Mai em định đưa con đi khám.À cháu nhà em có tiền sử viêm VA ạ,cháu gần 3 tuổi và năng 13kg,giới tính nữ.

3. namtuyetkhanh

namtuyetkhanh Thành viên mới

Mấy hôm nay con em ho nhiều hơn và đờm cũng nhiều hơn, mỗi khi ho kèm theo đó là bị nôn. Em cho con đi khám, bs bảo bị Viêm phế quản(co thắt). Có cách nào chữa khỏi nhanh và rứt điểm không bs? và nếu uống kháng sinh không khỏi thì có nên tiêm kháng sinh kho ah?
    Em thật tình không muốn dùng kháng sinh vi cháu còi và lười ăn lắm. Nay lại cứ lên cơn ho là nôn hết ra. Em lo lắng vô cùng, mong bs tư vấn giúp.
    Con em 14 tháng được 9,5 kg.

4. ngomanhdinh2310

ngomanhdinh2310 Thành viên sắp chính thức

chào chị
    nếu theo đúng tình trạng như bác sĩ nói thì BS kê đơn đúng rồi nhưng tôi lưu ý chị mấy điểm sau
    1. augmentin là thuốc KS có khả năng gây rối loạn tiêu hóa ở trẻ nhỏ do vậy chị nên bổ sung thêm cho cháu bằng men tiêu hóa.
    2. chị cho cháu uống bổ sung bằng thuốc long đờm và cho uống thêm nước để cháu ho hoặc nuốt được đờm => phổi cháu sẽ sạch hơn và mau khỏi hơn.
    sau khi điều trị khoảng 3-4 ngày mà cháu không hết sốt và ho khong giảm thì cháu có khả năng kháng KS hoặc KS không hợp. chị nên cho cháu Khám lại BS nhé
    2-3 ngày nữa báo lại cho BS mừng nhé
    chào chị

ngocbich1108 thích bài này.
  5. ngomanhdinh2310

chào chị
    trước hết chị cứ bình tĩnh. tôi không biết là cháu ngoài ho có khò khè không? vì viêm phế quản co thắt rất khó chẩn đoán và cũng khó phát hiện do vậy nếu BS không khám kĩ cũng không thể chẩn đoán đúng bệnh được.
    cháu đã được uống những thứ thuốc gì rồi? có đỡ không?
    chị không nên vội vàng cho con tiêm vì KS đường uống ít nhất là 3-5 ngày sau mói có tác dụng.
    chị báo lại kết quả cho BS sau 2 ngày nữa nhé.

6. namtuyetkhanh

Cháu không bị khò khè bs a. Đờm thì nhiều, cháu không bị sốt, không sổ mũi. Cháu uống thuốc 2 hôm rồi, nhưng em không thấy cháu đỡ, cháu ho nhiều về sáng, nhất là lúc mới ngủ dậy. Đây là đơn thuốc:
    1. Cefimixim ngày 2 gói
    2. Salbutamol 2mg, ngày 2 viên.
    3. Acemuc ngày 1 gói
    4. Cetin meko ngày 1,5 viên

7. tycon09

tycon09 Thành viên đạt chuẩn

Bác sĩ oi cho em hỏi
    Con em 8 thang nang 8,5kg. mỗi ngày cháu ăn khoang 750ml- 800ml sũa + 2 bũa bột khoảng 200ml. Tu khoảng tháng nay cháu thuong xuyen đi ngoài phân lỏng ngày 3-4 lan. Em đã cho cháu thủ phân Kết quả là: không thây máu, hat mõ, tinh bột, cellulo trong phân, vi khuản gram duong = 30%, vi khuản gram âm = 70%. Hậu môn cháu hay đỏ. bác tu vấn giúp em nhé. cháu có phải thu phân lại nũa không?

8. ngomanhdinh2310

chào chị
    chị cứ cho cháu uống hết thuốc trên nhé, sau 3 ngày nhắn lại cho BS xem cháu đã đỡ chưa nhé

9. ngomanhdinh2310

cháu được xếp vào dạng tiêu chảy kéo dài rồi. quan trọng của cháu là phân có tinh bột và hạt mỡ chứng tỏ không tiêu hoa hết. chau tăng cân gần đây thế nào? tăng tốt không?

10. Me_Bao

Me_Bao Thành viên tích cực

Con nhà mình cũng bị VPQ co thắt, thường thì cứ thay đổi thời tiết là bé lại bị, ho, nôn, sốt, khò khè (cái này thì phải áp tai vào lưng chỗ phế quản ấy để nghe), thường ho và nôn nhiều vào buổi sáng là do đêm ngủ tạo nhiều đờm ở cổ họng ý, nên sáng ra bé hay bị ho và nôn, bạn phải cho uống thuốc ho long đờm nhé, con nhà mình hay uống Vifazer.

Nhân tiện đây, mẹ BS cho mình hỏi 2 câu hỏi nhé:
    1. Viêm VA và viêm Amidan khác nhau ntn? (Trước đây tớ cứ tưởng là 1 đấy nhưng thấy người ta bảo khác nhau)
    2. Thuốc long đờm theo mình biết là có 2 loại: Một loại là uống để đờm lỏng ra, giúp dễ khạc ra ngoài; Một loại là làm đờm tiêu xuống và ra đường tiêu hóa; thì theo bạn loại nào tốt cho trẻ em hơn và bạn có thể cho biết tên vài loại thuốc tương ứng với 2 loại trên được ko?
    Rất mong bạn giải đáp giúp mình. Cám ơn bạn nhiều.

11. ngocbich1108

ngocbich1108 Thành viên chính thức

em cám ơn bác sĩ. có 1 tin mừng là con em đã khỏe rồi. nhưng cháu lại bị táo bón. em sê bổ sung thêm men tiêu hóa cho cháu. Một lần nữa em cám ơn bác sĩ.

12. Gau-Bi

Gau-Bi Thành viên chính thức

Chào bác sĩ
    em cũng muốn hỏi giống mẹ này. Nhiều khi cháu sốt cao mà không hề ho thì có biết được là viêm VA hay Amidan hay viêm họng ko ạ. Bác sĩ có thể phân biệt giúp các mẹ các triệu chứng để biết con mình bị viêm VA hay viêm Amidan hay viêm họng, viêm phế quản, ... không ạ
    Cảm ơn bác sĩ nhiều

13. tycon09

tycon09 Thành viên đạt chuẩn

trong phân cháu không có tinh bột , không có hạt mỡ. Cháu vẫn tăng can mỗi tháng 0,4 - 0,5 kg. Vật em phải cho cháu uống thuốc gì hả bác sĩ?

14. namtuyetkhanh

Sau 3 ngày uống thuốc em thấy cháu vẫn ho nhiều, đờm vẫn nhiều, chắc do kháng sinh nóng nên cháu nhà em bị nổi những mụn nho li ti ở chân và tay. Theo BS em có nên cho con uống thuốc nũa không? nếu uống thì bị nóng mà không uống đủ liều thì lại sợ bị nhờn thuốc. bs cho em xin y kiến nhé!

15. ngomanhdinh2310

Chào bác sĩ
    em cũng muốn hỏi giống mẹ này. Nhiều khi cháu sốt cao mà không hề ho thì có biết được là viêm VA hay Amidan hay viêm họng ko ạ. Bác sĩ có thể phân biệt giúp các mẹ các triệu chứng để biết con mình bị viêm VA hay viêm Amidan hay viêm họng, viêm phế quản, ... không ạ
    Cảm ơn bác sĩ nhiều

chào hai mẹ
    để phân biệt viêm VA hoặc viêm amidal phải rất ''tinh tế và có kinh nghệm lâm sàng''
    1. giống nhau
    - có thể có sốt và nhiệt độ cao hay không còn tùy nguyên nhân là do virus hay vi khuẩn
    - ho: nếu là viêm VA thì do dịch từ vòm họng và tuyến VA chảy xuống thành sau họng gây kích thích và ho...còn viêm amidal thường kèm theo viêm họng và gây ho.
    2.khác nhau
    - VA thường kèm theo ngẹt mũi và khó thở do tuyến VA phì đại gây tắc đường dãn khí từ mũi xuống phổi do đó trẻ hay thở đường miệng.viêm VA thường kèm theo xuất tiết mũi và dịch có thể là mũi trong hoặc mũi đục
    - viêm amidal. ít có các dấu hiệu như viêm VA kể trên.
    vấn đề viêm phế quản và viêm phổi
    - thường kèm theo các triệu chứng toàn thân như trẻ quấy khóc nhiều, ăn kém, khó thở...
    - nghe phổi có thay đổi tiếng thở ( chuyên môn gọi là rale phổi đấy)
    tóm lại nên cho cháu đến BS để kiểm tra rõ ràng
    chúc các con luôn luôn khỏe mạnh và BS như mình sẽ thất nghiệp
    yêu con

16. ngomanhdinh2310

cháu tăng cân thế là quá tốt rồi. chị nên cho cháu uống bổ sung men tiêu hóa trong 1 tuần và smecta ngày 1 gói chia 2 lần. sau 5 ngày báo lại cho tôi nhé
    chào chị

17. ngomanhdinh2310

chào chị
    chị cứ yên tâm dùng thuốc, sau 2 ngày nữa báo lại cho tôi.
    nhớ cho cháu uống thêm nước và vỗ rung cho cháu sau lưng để cháu long đờm ra ngoài
    mong tin cháu khỏi

18. me_yeu_tina

me_yeu_tina Thành viên rất tích cực

Các mẹ cho e xì pam bác sĩ tí..chả là : 2 năm trước đi làm..e bị sếp cho ngồi phòng điều hòa lạnh quá=>>bị viêm mũi==> lúc nào cũng đau mũi và khô mũi khi ngồi điều hoà.
    Đến bây giờ thì quen rùi...chỉ nhỏ mũi đỡ khô và có chậu nước trong phòng...
    Nhưng cứ khoảng 2 tuần là thấy họng khi ho ra có đờm bằng hạt đỗ, nhưng họng k bị viêm và mũi vẫn bình thường... Mong bác sĩ cho e 1 đơn thuốc để đỡ đờm hạt ạ!cám ơn bác sĩ nhiều nhiều...
    Và con nhà e 10 tháng..đợt 8 tháng do cháu đi Sầm sơn lạnh quá nên đã viêm phế quản..uống thuốc cảm giác chưa dứt hẳn vì giờ thi thoảng ngủ ..nghe lưng cháu thở vẫn khò khè..Cháu khi mới sinh phải thở ô xy vì bác sĩ nói vì sinh mổ nên như vậy..e cũng k biết có đúng k? và hiện tượng cháu khò khè vùng lưng có ảnh hưởng sau này hay k nữa?

19. ngoc long

ngoc long Thành viên mới

bac si oi!

chao bac si! cho em hoi la be nha em duoc 9thang tuoi roi ma be hay bi viem hong hat lam,vi em dua di kham cac bac si chuan doan the,ve be uong thuoc thi khoi nhung khoang vai thang lai bi,va co hong be luc nao cung do het.moi lan the be khong chiu uong sua khoc suot,e di kham thi cac bac si bao khong cho be nam may quat va may lanh nhieu.nhung nha em thi rat nong neu khong mo quat ban ngay va may lanh ban dem thi be khong ngu duoc.nhung em chi mo may lanh khoang 27do thoi.em rat so be bi nhu the.bac si giup em voi!cam on nhieu

20. huonggdt

huonggdt Thành viên rất tích cực

Chào bác sĩ!

Cháu nhà tôi 5,5 tháng, nặng 8,5kg. 3 tháng rưỡi cháu bị viêm họng (sốt, đi ngoài), bác sĩ cho uống Ceclor.Cuối tháng thứ 4 cháu bị viêm phế quản bác sĩ cho uống kháng sinh loại hỗn dịch (pha với nước) tôi không nhớ tên, và exomuc. Uống hết thuốc đến nay đã được hơn 2tuần nhưng thi thoảng cháu vẫn ho (rất ít) và vẫn có đờm khò khè trong cổ. Như vậy là cháu chưa khỏi dứt điểm phải không bác sĩ? Xin bác sĩ cho lời khuyên. Cảm ơn bác sĩ.