Tư vấn miễn phí bệnh tai mũi họng và bệnh trẻ em!!!

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi ngomanhdinh2310, 18/8/2009.

1. ỦnỈn-Tomy

ỦnỈn-Tomy

Nhờ Bác sỹ tư vấn cho em cái ạ
    Thằng lớn 38 tháng: sổ mũi dai dẳng, không ho, sổ mũi xanh lét.
    Thằng bé 7 tháng: sổ mũi nhiều, do kô biết xì mũi...ho do đờm xuống họng, sốt nhẹ giờ đã hết sốt, nhưng quấy lắm, ăn ít do bị tịt mũi, đi phân kô đc đẹp.
    Bác sỹ tư vấn cho em vụ làm thông mũi cho bé với ạ, cảm ơn bác sỹ

Đang tải...

2. mebinsu

mebinsu Bắt đầu tích cực

Bác ơi cho e hỏi tí. Bé nhà em được 13 tháng. Bé bị suyễn. E đi khám bác sĩ tư thì bác sĩ kêu phải phun thuốc fulmicort 2ml cho bé liên tục trong 1 năm ( mỗi ngày phun 1 ống). Nhưng khi e đi mua thuốc thì họ lại nói chừng nào lên cơn suyễn thì mới phun. Phun nhiều sẽ làm giãn phế quản của bé.Có mẹ có bé bị suyễn như con em thì lại khuyên e nên cho bé uống Fingulait 4mg liên tục trong 3 tháng( mỗi tối uống 1 viên). Bác ơi vậy e phải như thê nào đây ạh.E đang rối quá. Cứ trời mưa là bé lại khò khè,ho,lên đàm. Bác giúp em sớm với ạh.Cảm ơn bác nhiều

3. cafebuon

cafebuon Đủ quyền lập Họ

Bác sĩ ơi giúp mẹ cháu với,kute nhà cháu mình mới được 4 tháng mà 2 hôm nay ho dữ quá kèm theo sổ mũi ăn vào là nôn thương lắm,giờ mình đang cho uống theo đơn này:Mecdoclav mỗi lần 3ml-ngày 2 lần,mucomyst ngày 2 lần mỗi lần 1/2 gói,alphachypsin 1 viên /ngày chia 2 lần.

4. ngomanhdinh2310

ngomanhdinh2310 Thành viên sắp chính thức

chào chị
    mẹ cháu trước nhé:
    mẹ cháu nên kiêng điều hòa và giữ ấm cổ họng. kiểu bệnh như mẹ cháu là viêm mũi họng mạn tính có kèm theo yếu tố dị ứng thời tiết đấy.
    mẹ cháu nên mua thêm sức họng BBM để súc trong vòng 2 tuần sau đó thay bằng súc miệng bằng nước muối sinh lý. Tôi không biết chị còn viêm amidal hay bệnh lý mũi họng gì khác khong nhưng chịcuwes kiên trì làm như trên sẽ đỡ.
    đến con nào: cháu khò khè có ảnh hưởng đến giấc ngủ hay không? nếu giác ngủ ảnh hưởng nên đi khám tai mũi họng hoặc khám nhi. nếu cháu ngủ ngon thì chị nên cho cháu rửa mũi hàng ngày bằng muối biển, ngày 3-4 lần. hiện tại 8 tháng thì không nghĩ đến hen suyễn hay bệnh lý khác.
    chào hai mẹ con.

5. ngomanhdinh2310

theo tôi chị nên cho cháu nằm điều hòa khoảng 30 độ và không nên chiếu thảng quạt trực tiếp vào người cháu. còn hiện tượng viêm họng như chị kể đối với trẻ thjeo mình là bình thường vì đang thời kì phơi nhiễm với bệnh nên hay sốt và đau họng. cái chính là mình biết chăm cháu và giữ cho cháu có sức đề kháng tốt hay không.
    nhớ dùng cho cháu nước muối biển hàng ngày nhé, điều này sẽ làm giảm hẳn tỉ lệ viêm mũi họng đấy
    chào chị

6. ngomanhdinh2310

theo tôi cháu đã chuyển sang thể bệnh khác. việc cháu bị viêm phế quản như trên đến nay đã 2 tuần chắc chắn đã khỏi tuy nhiên trên đơn chị nói BS không có thuốc điều trị thêm yếu tố dị ứng. chị nên cho cháu đi khám lại và nhờ BS tư vấn cho triệt để và phòng tái phát lần sau nhé
    chào chị

7. ngomanhdinh2310

theo tôi cả hai cháu có khả năng bị viêm VA, cháu lớn là phì đại, cháu nhỏ chỉ viêm và tái lại nhiều lần
    cjhij nên xịt và rủa mũi cho haai cháu bằng muối biển
    Dấu hiệu Viêm A hay VA đã có bài toi viết rồi, chị nên tìm đọc lại
    chị nên cho cháu đi khám BS nhi nhé
    chào chị

8. ngomanhdinh2310

mẹ cháu nếu thấy yên tâm BS nhi nào thì nên nhờ khám và tư vấn cẩn thạ, chị không nên nghe những kiến thức không tốt cho cháu. việc chẩn đoán hen suyễn phải hết sức thận trọng ở trẻ do khó và dễ chẩn đoán nhầm.
    có gì chị gọi lại cho tôi nhé
    chào chị

9. ngomanhdinh2310

nên uống theo đơn trên, kèm theo nhỏ mũi và rửa mũi ngày 3 lần bằng muối biển và sunfarin, sau 2 ngày báo lại cho mình nhé
    chào bạn

cafebuon thích bài này.
  10. mebinsu

mebinsu Bắt đầu tích cực

Em cảm ơn bác nhiều.Bác ơi cho em xin số điện thoại bác với ạh (u)(u)(u)(u)(u)

11. Khaiyeu

Khaiyeu Banned

chào bs. con trai em được 21 tháng. hôm trước cháu bị ho ,sốt đi khám bs bảo viêm họng cho uống Augmentine và efferagan . sau vài ngày cháu đỡ sốt nhưng vẫn ho em cho bé uống siro iyafin thì cháu hết ho và ăn uống bình thường. Khoảng 1 tuần sau cháu lại nóng sốt nhưng không ho. đi khám bs phòng mạch tư cũng chẩn đoán bé viêm họng rồi cho thuốc uống nhưng không có toa và tên thuốc. uống khoảng 2 liều thì cháu hết sốt nhưng em không dám cho cháu uống tiếp vì không biét nguồn gốc của thuốc. nhưng sau đó cháu bỏ ăn có khi cả ngày cháu không ăn gì ngoài uống ít sữa. khoảng hơn tuần sau (hiện giờ) cháu lại bị ho và cũng không chịu ăn. em không biết nguyên nhân vì sao cháu không chịu ăn khi đã hết bệnh. Cháu cũng hay bị ngứa ở hậu môn có phải cháu bị sán lãi không mà làm cho cháu không chịu ăn? bé đã uống thuốc xổ được chưa ? nếu có thể thì dùng loại nào? em nói hơi dài dòng mong bs giúp em với

12. Mẹ An_Huy

Mẹ An_Huy Thành viên chính thức

Bác sỹ ơi, hiện nay em thấy các mẹ trên DD đang nói đến một loại thuốc uống phòng các bệnh về đường hô hấp đó là thuốc Broncho Vaxom, em thấy đa số các mẹ đã từng cho con uống đều có phản hồi rất tốt về thuốc này và nhiều mẹ cũng khuyên em cho con uống. Bác sỹ cho em hỏi:
    - Về góc độ chuyên môn bác sỹ thấy thuốc này như thế nào.
    - Con trai em được một tuổi rồi và cũng rất hay bị các bệnh về đường hô hấp vừa rồi vừa bị xong mới vừa đỡ thì em có thể cho con uống được không
    - thuốc này phải uống hàng năm hay chỉ cần uống 1 năm đủ 3 tháng là được ạ.
    - Khi con uống thuốc này thì có bị phản ứng thuốc giống như tiêm phòng là bị sốt không ạ.
    Xin cảm ơn BS trước. Sao hai hôm nay bác sỹ bận việc gì mà không thấy online trả lời các mẹ ạ.

13. Mẹ An_Huy

Một vấn đề nữa em xin được BS giúp đỡ đó là:
    Vừa rồi cu Bi nhà em bị ho và em đã cho con uống thuốc ho như Hafexim, clorpheramin, Celesten, anphachoay, si rô eugica. Cháu hầu như đã hết ho chỉ khúc khắc một tí vào buổi sáng mới ngủ dậy, nhưng ở cổ của cháu em vẫn nghe thấy khò khè tiếng đờm rất khó chịu, nhiều khi mình tưởng tượng nếu là người lớn chỉ cần đằng hắng hoặc khịt mũi là hết nhưng con không biết làm thế nên cứ để khò khè ở cổ, em đã ngừng không cho con uống thuốc nữa và hàng ngày vẫn dùng vesim để xịt mũi. BS cho em hỏi trường hợp như con em thì em phải làm sao có cần cho con uống thuốc gì nữa không hay cứ để thế 1-2 ngày là hết. Nghe con ngủ mà thở như thế rất sót ruột BS ạ, bác giúp mẹ con em nhé. Một lần nữa cảm ơn BS.

14. ngomanhdinh2310

chào chị
    trước hết chị nên đến cơ sở khám hoặc khám BS nào mà có toa và đơn thuốc cẩn thận, không nên đến BS như chị nói vì nếu có xảy ra hiện tượng phản ứng thuốc thì không biết hậu quả thế nào.
    hiện tại cháu ho nhiều không? miệng cháu có hôi không? mẹ cháu kể lại triệu chứng hiện tại để BS định hướng nguyên nhân và đưa ra lời tư vấn nhé
    giun sán trong điều kiện vệ sinh sạch sẽ như bây giờ thì ít khi xảy ra và không cần thiết phải dùng thuốc sổ sớm như vậy, nếu chẩn đoán nhiễm giun sán thì biện pháp tốt nhất là soi phân tìm trứng hoặc Kí sinh trùng...theo tôi sau khi cháu 2 tuỏi thì tính đến chuyện tẩy giun thường kì cho cháu.

15. cafebuon

cafebuon Đủ quyền lập Họ

Bất công quá!em gửi 2 lần cho 2 chị em mà không thấy Bs hồi âm??????????Đánh đòn bác sĩ nè...

16. ngomanhdinh2310

Broncho - Vaxom
    chào chị và các mẹ
    đây là chế phẩm được triết xuất từ 6-8 loại vi khuẩn khác nhau( tùy từng loại biệt dược) những vi khuẩn này hay gây viêm đường hô hấp cho trẻ em. cơ chế tác dụng kính thích miễn dịch mang tính chất phân tử - tế bào sản sinh kháng thể làm tăng sức đề kháng và giame hiện tượng dị ứng mũi họng ( do làm giảm chất phản ứng dị ứng)
    nghiên cứu nhiều nước cho thấy thuốc có khả năng làm giảm tỉ lệ viêm nhiễm mũi họng so với trẻ không dược dùng tuy nhiên vẫn có tỉ lệ nhất định là tác dụng phụ như đi ngoài, rối loạn tiêu hóa hoặc dị ứng.
    tóm lại chỉ định uống thuốc phải do BS, các mẹ không nên tự tiện mua thuốc về dung cho con nhé

17. ngomanhdinh2310

ấy ấy
    mình đã tư vấn rồi và bảo sau 2 ngày báo lại cho mình mà..::):)(
    không thấy mẹ cháu nhắn lại mà...

18. Mẹ An_Huy

BS ơi chờ BS mấy hôm nay mà có hai câu bác lai trả lời có 1 câu thôi à. Bác sỹ trả lời nhanh nhé.

19. Khaiyeu

Khaiyeu Banned

hiện tại cháu hay bị ho vào buổi sáng và tối nhưng không nhiều, sổ mũi, miệng cháu có hôi. tối nay cháu nóng sốt khoảng 38 độ. buổi chiều đi khám bs bảo viêm họng và cho uống Atussin và Clamoxyl

20. ngomanhdinh2310

CHÀO CHỊ
    hiện tại tình trạng của cháu là do viêm mũi họng dị ứng gay nên, nếu không dùng đúng thuốc đặc hiệu thì không thể khỏi dứt điểm được.
    chị nên tiếp tục cho uống thuốc nong đờm và nhỏ mũi, nếu cháu sau 1 tuàn không dỡ thì chị nên cho cháu di khám, lưu ý là cháu không phải dùng kháng sinh nhé