vu bi nut khi cho con bu

Thảo luận trong 'Các vấn đề sau sinh' bởi san, 27/1/2005.

1. san

san Thành viên đạt chuẩn

con minh duoc 5 thang ruoi, dang cho bu me ngon lanh tu nhien hai tuan nay dau vu bi nut, cang ngay cang te hon, mau chay tum lum, den muc minh khong chiu noi nua roi, dang nghi den bo bu con ma lai thay buon lam sao. co ai co kinh nghiem gi, giup minh voi

Xem thêm các chủ đề tạo bởi san
  2. thuhien

thuhien Mỗi ngày một niềm vui!

Ôi thương mẹ san quá. Hồi xưa mình cũng bị tương tự (nhưng nhẹ hơn mẹ san). Chà mỗi lần con bú mà sao khủng khiếp thế :cry: .

Cách của mình là: Mình vẫn cho con bú, nhưng bé sẽ bú bên ít đau trước, đến khi bé no (bé mút nhẹ hơn) thì cho bé bú bên kia. Mỗi lần bé bú xong thì mình lau rửa sạch sẽ.

3. Me Tieu My

Me Tieu My Thành viên mới

Hồi đó mình cũng bị nứt (ở chân núm vú phải không bạn?), mình cũng không xức thuốc gì cả, sau vài ngày nó sẽ khỏi. Giống nHư Thu Hiền chỉ, mình cũng né, cho bé bú bên vú kia. Từ từ sẽ khỏi bạn ạ, đừng lo lắng quá, ráng chịu đau vài ngày nhé!

4. MeLuti

MeLuti Thành viên rất tích cực

Theo mình, bạn cũng nên hỏi ý kiến BS nếu thấy đau quá có thể có ảnh hưởng đến việc cho con bú. Mình thấy ngày trước chị gái mình bị nứt đầu vú cũng đau lắm, mẹ mình cho chị bôi một loại kem tên là Kamisatd - Gel, vừa có chút kháng sinh, vừa giảm đau cũng thấy tốt, chị mình chỉ bôi kem ngay sau khi cho bé bú xong, rửa sạch đầu vú bằng nước muối ấm, sau đó lau khô rồi bôi kem vào, đến khi cho bé bú cữ sau thì lại dùng nước muối 0,9% để lau sạch kem đi đã, ngoài ra mình thấy mẹ mình bảo là bên đông y họ cũng có những loại cây gì đó bôi vào cũng đỡ nhanh lắm. Sau khi khỏi rồi thì bạn cũng nên lau sạch đầu ti hàng ngày nhé, lau bằng nước muối ấm ấy. Và đừng nên mặc áo lót chặt quá hoặc có chất liệu bằng nylon nhé.
    Chúc bạn chóng lành
    Mẹ Luti

5. hapinumum

hapinumum Thành viên mới

Có loại thuốc bôi như MeLuti nói đấy, bạn thử xem . Nhưng trường hợp của bạn máu chảy tùm lum như vậy thì phải ngưng cho con bú và đi gặp bác sĩ rồi .

6. san

san Thành viên đạt chuẩn

cam on cac ban, San da di bac si roi, loai bac si dac biet cho nhung nguoi me cho con bu, thi bac si cung khong biet nguyen nhan vi sao ma nut vu nhu vay, bac si hoi trong hai tuan nay co thay doi cai gi khong, co gi khac thuong khong. Nhung San khong thay co gi khac thuong ca, ngoai viec bat dau cho be an bot gao. bac si noi co the vi San bi di ung voi bot gao ma be an, keu San dung cho be an bot nua. nhung nhu vay thi vo ly qua, neu nhu qua that vi be an bot ma me bi nut vu nhu vay thi roi sao ? be khong an bot thi be an cai gi ? bay gio thi xuc thuoc va thu dung bom nan sua ra 1 thoi gian coi co' do khong, khong do thi danh phai bo bu con thoi chu biet lam the nao. Luc con duoc 6 tuan thi San da di lam roi, dem theo cai may vat sua toi cho lam, vat ra dem ve cho con bu cho nen be cung bu duoc binh vu cao su nhung trong do la sua me.
    lam the nao de danh chu viet co dau ha cac ban ?

7. Me Tieu My

Hồi xưa mình bị nứt vú là do mặc áo ngực chật quá, đầu núm vú bị đẩy vào, nên rất khó lành và hay bị lại. Bạn xem thử có phải đó là lý do không?

8. hapinumum

hapinumum Thành viên mới

9. minh_nguyet1965

minh_nguyet1965 Bắt đầu nổi tiếng

Ôi hồi xưa chị cũng bị y như mẹ San,con bú tới đâu nước mắt mẹ chảy tới đó nói thật còn đau hơn lúc sinh cháu nữa, nhìn vú chị cũng máu mà miêng cháu cũng vừa máu vừa sữa,chị có đi bác sĩ chứ không thể nào chịu nổi.
    Em tạm thời cho cháu bú một bên , còn bên kia điều trị dứt hẳn rồi cho cháu bú qua vú này điều trị vú kia,bác sĩ nói chỉ có cách như vậy mới lành được.Sau khoảng một tuần cháu không bú thì tuyến vú sẽ rất ít sữa ,em đừng lo cháu ti lại kích thích tuyến vú sẽ lên sữa lại .Chị thì sữa rất nhiều cháu bú một bên là no nên không phải cho cháu bú thêm sữa ngoài,đang bú mẹ mà cho cháu bú bình thì cháu sẽ rất dễ bò vú mẹ,em hãy cố gắng lên vì sữa mẹ rất tốt cho cháu .Chúc em vượt qua được giai đoạn "kinh khủng" này :p ,phải nói như vậy vì hồi đó chị khóc lên khóc xuống vì vụ này :wink: ,nhưng con là tất cả mà cố gắng lên.

10. san

san Thành viên đạt chuẩn

chao cac ban
    may ngay khong cho be bu, chi dung bom nan sua ra va xuc thuoc thi vu San da lanh, nhung moi cho be bu lai may lan da thay nuc ra chay mau lai roi. khong le vi di ung voi thuc an be an thiet. sao ma San lai xui qua nhu vay, bay gio danh phai nan sua ra cho be bu thoi.

11. Nhã Trang

Nhã Trang Admin Advisor

Khi SuSu được hơn 12 tháng tuổi, do răng bé đã mọc khá nhiều và bé nút mạnh khi bú, mình cũng bị nứt, chảy máu, mỗi lần cho bú là thót cả người, đau kinh khủng. Đi bác sĩ, bác sĩ cho một loại kem an toàn để bôi nhiều lần trong ngày, kem này bé có nuốt vô cũng không sao, mình thấy đỡ đau. Chịu đựng suốt cho đến khi bé dứt sữa lúc 16 tháng hơn.

Trường hợp của SAN, mình nghĩ có thể không vì bị dị ứng thức ăn đâu, bạn kiểm tra xem thêm một điều cần chú ý nữa là: Bé đã chuẩn bị mọc răng chưa?. Cũng có thể vì do bạn đi làm lại sớm và sử dụng máy bơm vắt sữa nhiều, cho nên làm cho vú đã bị tổn thuơng. Nếu thật sự như thế thì bạn nên ngưng luôn bơm sữa ra cho bé bú, hơn nữa bơm nhiều quá, sau này vú sẽ rất xấu. Bé đã hơn 5 tháng, chuyển sang tập trung ăn dặm và bú sữa ngoài cũng được rồi. Bạn đừng lo lắng nhiều quá nhé, hãy chọn một phương án tốt cả cho mẹ và cho con, để tinh thần bạn thoải mái hơn mà vừa nuôi con, vừa làm việc.

12. Me Tieu My

Mình nghe các bạn trên WTT giới thiệu Bepanthen cũng trị đầu vú bị nứt đó, bạn thử xem. Trước đây mình cũng có dùng thử thấy kết quả khá tốt.

13. Brightmoon

Brightmoon Thành viên tích cực

Đúng đấy, từ lúc bé nhà mình sinh ra đến giờ lúc nào trong nhà cũng có sẵn một tuýp Bepanthen. Bepanthen có rất nhiều công dụng hữu ích: chống hăm / chống nứt nẻ (nhất là vào mùa hanh) cho trẻ và chăm sóc ngực cho mẹ. Mình cũng đã bị bệnh "nứt cổ gà" này rồi, đã dùng rồi và thấy rất hiệu nghiệm. Bạn thử dùng xem sao nhé.

14. lubutan2

lubutan2 tuvankhoe.com

Ðề: vu bi nut khi cho con bu

tốt nhất bạn nên đến bác sĩ sẽ có phác đò thích hợp để tránh tác dụng phụ cho mẹ và cho bé