Kinh nghiệm: Kinh nghiệm tiết kiệm tiền khi chụp ảnh cưới?

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi tuivi_quangchau, 29/4/2010.

1. tuivi_quangchau

tuivi_quangchau Thành viên đạt chuẩn

Các mẹ ạ. Vật giá nagỳ càng leo thang mà lương của những người làm hành chính như chúng em thì thấp quá. Cả hai đứa cộng lại chưa được 5tr một tháng,.
    Mà ngày cưới thì đang tới gần. Không biết theo các mẹ có nên chụp ảnh cưới ko hay chỉ phóng một vài cái treo cho đỡ buồn...
    Vì nguyên khoản ảnh ót cũng phải mất đến vài triệu rùi, coi như đi tong tháng lương của cả hai đứa mà.
    Giúp em với các mẹ nhé...:-k

Xem thêm các chủ đề tạo bởi tuivi_quangchau
    Đang tải...

2. in_dai_ca

in_dai_ca Mẹ Ỉn (83) con Ỉn (2007)

Hồi mình cưới lương 2 đứa cũng khoảng đó. Mình đã tìm đc 1 hiệu ảnh có lẽ giá rẻ nhất HN. Lúc đầu cũng nghĩ như bạn là chỉ chụp vài cái kỷ niệm thôi. nhưng sau thì cân nhắc và cuối cùng vẫn qđ làm album nhưng chỉ làm loại ít tiền nhất. Mình vẫn chụp ngoài trời cho đẹp nhưng làm album nhỏ, ít trang thôi, mất 2 hay 2.5tr gì đó. Còn lại rất nhiều ảnh đẹp thì lưu trong máy làm kỷ niệm.
    Mình thấy trc khi cưới nên đi chụp ảnh. Vì việc này mình chỉ làm 1 lần trong đời, nó sẽ là kỷ niệm đẹp. Hơn nữa mình thấy cả hành trình đi đến lễ cưới chỉ việc đi chụp ảnh là vui nhất (mặc dù khá mệt).

3. shinthoi

shinthoi Thành viên nổi tiếng

Không nên xa xỉ quá bộ ảnh cưới bạn ah. Kinh tế mình hạn hẹp thì chụp trong nhà cũng được, không cần chụp ở quán thương hiệu quá thì giá chỉ dưới 3tr thôi lại được váy cưới + trang điểm + áo dài ăn hỏi.
    Mình thấy đầu tư kỹ lưỡng bộ ảnh cưới đẹp đến mấy thì cưới xong cũng vứt xó tủ, mình là một thí dụ điển hình đây nè. Nhiều khi nghĩ lại cũng thấy xót tiền:D

4. bemiu

bemiu 0982 836 433

Câu này chuẩn nhất đấy bạn ah, chụp ảnh cưới sẽ là một kỷ niệm khó quên. Cũng không cần cầu kỳ tìm đến những thương hiệu mạnh đâu vì bây giờ mình thấy nhiều studio chụp đẹp lắm mà giá cả hợp lý. Hồi trước mình cũng chụp 1 bộ 3tr, chủ studio đăng lên tamtay và may mắn đoạt giải "Gala đám cưới của tôi" năm vừa rùi đó. Bạn có thể thương lượng để sử dụng những dịch vụ rẻ nhất mà nếu chụp ảnh tầm này hoặc nếu bạn chưa cưới ngay thì để hẳn sang hè đi chụp giá sẽ rẻ hơn vì thời điểm đó ít đôi chụp mà.
    Chúc bạn có một bộ ảnh cưới ưng ý.
    (Nếu bạn muốn mình sẽ PM cho bạn cái địa chỉ studio mình đã chụp.)

5. Mẹ Bipbi

Mẹ Bipbi Mẹ Nhóc Ngốc ngố

Thời điểm này thì dễ rùi bạn, đi ngoài đường thấy các studio căng biển giảm giá tương đối, tại mùa này họ cũng không nhiều khách. Mình nhớ tháng trước một anh ở công ty mình chụp theo chương trình giảm giá, trọn gói có 2.5M cho album ngoài trời + studio, áo dài ăn hỏi, áo cưới, trang điểm... Giờ có khi còn thấp hơn nữa đấy!

6. khunglongme

khunglongme Thành viên rất tích cực

Theo mình, cưới thì vẫn nên chụp album ảnh cưới, vì dù sao, cưới chỉ một lần trong đời thôi. Bạn có thể chọn nơi có giá chụp ảnh rẻ, hoặc là tự biên tự diễn với bạn bè và thuê một người chụp ảnh, sau đó tự phóng, tự mua album về và tự sắp xếp album ảnh cưới cho mình. Đẹp, giá thành rẻ,hợp ý mình và sẽ rất ý nghĩa, tuy rằng hơi mất thời gian

7. doanthinh81

doanthinh81 Uy tín - thân thiện

Bây giờ dịch vụ ảnh cưới trọn gói cũng rẻ mà khoảng 3tr là đã có 1 bộ ảnh rồi
    bạn nên chụp vì cả đời chỉ có 1 lần, mình chụp ảnh cưới xong hồi mới cưới hay mở ra xem lắm nhưng đến khi có con bận bịu con cái chẳng mấy khi xem được giờ thỉnh thoảng mở ra cho con xem để dụ con ăn cháo hic hic

8. Me'sin

Me'sin Banned

Mình thấy bạn mình nhờ bạn bè mang máy đi chụp giúp. Vừa được đi picnic, vừa chụp ảnh cũng vui lắm.

Mình thì chụp trong studio, chỗ thuê áo cưới, 25k/ 1 kiểu. Chụp 20 kiểu, khuyến mại 5 kiểu, hết có 375k, phóng một ảnh to 700k. Bộ ảnh cưới của mình có 1075k thôi :D

Quan trọng là theo điều kiện của mình chứ không phải theo mọi người bạn ạ.

9. vietnam304

vietnam304 Thành viên rất tích cực

Ðề: Kinh nghiệm tiết kiệm tiền khi chụp ảnh cưới?

Mình k có thời gian để đọc hết các commnet của các mẹ đã viết ở trước.
    Xin viết ra đây 1 số kinh nghiệm của bản thân mình về 1 số thứ mình đã tiết kiệm khi chụp ảnh cưới. Rất mong góp ý cho bạn được 1 chút gì đó.
    - Thuê 1 thợ chụp riêng, k cần "bầu đòan thê tử" rình rang đi cùng. Chụp xong tự dùng Potoshop chỉnh sửa và ghép theo ý mình, tốt hơn cả tiệm vì mình k bị sửa nhiều tới mức khác hẳn như ở tiệm cưới.
    - Hoa cưới và hoa chụp hình mình tự bó
    - Ảnh sửa xong 2 VC tự mang ra tiệm rửa hình để làm. Tìm tiệm lớn là okie, giá sẽ rẻ tới mức các mẹ "ghét" các tiệm chụp đồ cưới luôn ạ.
    - Vật dụng mang theo chụo hình mựợn được cái gì thì tận dụng cái đó.
    - Vest của xã đi mượn.
    Tự nhiên ngại viết tiếp. Có nghĩ thêm ra cái gì mai em lại vào thỉnh các mẹ tiếp nhé.

10. doremi2010

doremi2010 Thành viên đạt chuẩn

Có mẹ nào biết ở SG (ở Quận 9 hoặc Thủ Đức thì càng tốt)c ó chỗ nào chụp ảnh cưới vừa rẻ vừa đẹp không?
    Em cũng nghèo lém hiccc

11. pamaiutit

pamaiutit Thành viên chính thức

ơ ơ, có 3tr thui á các chị, em thấy anh trai em làm 1 abum đơn giản và phóng to 3 cái vào khung gỗ mà cung mất khoảng 8tr ạ ( mà là chụp trong nhà đó)
    Em cũng thích chụp ảnh ngoài trời, chụp ảnh ngoài trời đắt ko các chị

12. nobita0103

nobita0103 Thành viên nổi tiếng

Lần trước em chụp cũng có 3tr thôi mà rồi cũng chỉ ngắm mấy ngày đầu thôi giờ thì vất xó có khi mốc rồi cũng nên, tý phải vác ra phơi lại mới đc :D

13. binhnhi_2007

binhnhi_2007 công chúa của mẹ

cả đời mới có 1 lần, chụp ảnh sẽ lưu lại được những kỉ niệm đẹp của 2 vc, mất khoảng hơn 5tr là có 1 bộ ảnh cưới ngoài trời (đi 3 nơi trong HN)mỹ mãn rùi, cộng 1 ảnh phóng 60x90, váy trong ngày cưới, áo dài ăn hỏi và cô dâu, 1 20x30(ảnh để bàn). Nên chụp để vì sau cho con cháu xem chứ, và khi về già có cái để ngắm, hihi.

14. h5wlily

h5wlily Thành viên sắp chính thức

Tớ cưới hồi tháng 1 vừa rồi, chụp ảnh cưới hết 3t (chụp trong nhà, mà đã mệt đứt hơi, chắc đi dã ngoại k chịu nổi) bào gồm 1 album 20 kiểu, 2 ảnh ép gỗ 50x75, áo dài + trang điểm ăn hỏi, áo cưới + trang điểm, ai cũng khen đẹp. Còn nhanh tay chộp được nguyên bộ ảnh gốc nữa chứ :rock:

15. makeup_pro

makeup_pro dạy trang điểm

chụp ảnh cưới là phải .lưu lại kỉ niệm mà,nên chụp chứ bạn ,sau này con cái rồi ,ng mình cũng khác đi ,ko còn nét đẹp của thời thanh niên nữa ,nhưng cũng tùy vào điều kiên của mình sao cho ko lãng phí mà vẫn có giữ đc nét thanh xuân để sau này móm mém bỏ ra xem,heheh ,chỗ mình thấy có nhiều học viên ,trang điểm xong nhờ bạn bè có kinh nghiệm đi chụp ,hoa và các thứ tự làm ,bây h các bạn trẻ năng động và giỏi lắm ,mình thấy ảnh cũng đẹp đấy chứ ,vừa ko tốn kém .

16. thangco

thangco Hội dê 79

Kinh nghiệm nhà mình thì cũng từ khó khăn mà ra. 2 vc thu nhập thấp, đi chụp ảnh cưới đến hiệu không nổi tiếng, lại có khuyến mại, 25k/1kiểu, chụp 20 tặng 5 kiểu nữa chứ, chụp trong nhà. Chủ tiệm tươi cười nhiệttình đón tiếp. {Đi chỗ xịn mà chụp ít thì khó tính kinh khủng, lại tỏ ra coi thường (ghét nhất dịch vụ VIệt ở điểm đó)
    ] Mình thấy mọi người trang điểm xong không nhận ra mình, còn ở chỗ mình chụp thì chỉnh sửa ít lắm, nói chung trang điểm nhẹ nhàng, thật mặt. Nhà mình chụp hết 55 kiểu tính ra hết 900k gì đó. Chọn 3 kiểu ưng ý lên Hồ Gươm rửa thành 3 kiểu to (ông bà nội 1 chiếc, nhà ông bà ngoại 1 chiếc, 2vc 1 chiếc để phòng ngủ) Khung mua ở Nguyễn Thái Học (Tổng 1 chiếc ảnh to cả rửa cả khung hết 250k, khung theo ý, theo nước ảnh ,đẹp hơn khung của hiệu ảnh). Ảnh gốc copy về để máy tính. Ah, thêm 1 cuốn album to để đựng ảnh đẹp tuyệt vời mùa ở hàng cót. Tổng chi phí hêt1,7tr (Hơi hoang vì chụp thấy vui quá cứ chụp thành ra nhiều ảnh. các mẹ tiết kiệm có thể chụp 20kiểu) Với các album ít tiền thì ảnh nhỏ lắm mà ít kiểu. Nói thật các mẹ nếu có tiền thì rửa tiền chứ ít thì đừng ố vì ảnh chỉ xem trước khi cưới thôi, giờ chẳng đọng đén. Mang cho con gái xem thì chẳng nhận ra mẹ cứ bảo ba chụp cùng cô (mẹ giờ béo lên mà)

17. vitbaucute

vitbaucute Thành viên rất tích cực

E cũng nghĩ là nên đi chụp ảnh, vì sau này sẽ có nhiều lúc xem lại.Có thể chọn những hiệu ảnh chi fí thấp hơn, hay như e nghĩ chị có thể vào muare có nhiều bạn chơi máy ảnh, các bạn ấy có nhận chụp ví dụ 1 ngày bao nhiêu, rồi các bạn ấy sẽ giao toàn file ảnh và số lượng ảnh (1 số) đã chỉnh sửa cho a chị, rồi a chị tự đi rửa.
    Hay có 1 nhóm a chị nữa e biết, lập nên bởi những ng thích chụp và thích dc chụp ảnh, các a chị ấy cũng nhận chụp ảnh cưới, ảnh gia đình, .....và có đầy đủ các khâu.http://www.facebook.com/?ref=home#!/pages/UPz-team/193093159013?ref=ts

18. csv1985

csv1985 Đại Lý Bảo Hiểm VietLife

Các chị ui, ai đã chụp ảnh cưới rùi, có những địa chỉ chụp đẹp mà rẻ thì đưa thông tin lên đây để tham khảo được ko ạ, mà em muốn hỏi chụp ảnh tập thể, các chị có ai chụp ảnh tập thể chua ạ, giá cả có rẻ hơn nhiều ko a???

19. Suli

Suli Thành viên rất tích cực

Chi phi cho anh cuoi cua to cung giong Mesin.1 anh phong to treo o phong ngu cua 2vc va 1 quyen album cat trong tu thinh thoang lay ra ngam.tuy vao dieu kien ma tinh toan thoi.2vc to luc do vua chuan bi cho dam cuoi vua danh tiet mua nha nua nen phai tiet kiem.jio cuoi cung duoc 4 nam roi!co 1 be gai gan 3 tuoi,1 ngoi nha rieng cua 2vc.thu nhap 2vc to khoang 8tr/thang jio dang tinh tiet kiem de lam tap 2 cho con gai co chi co em

20. MoonVirus

MoonVirus Thành viên đạt chuẩn

Mình thấy cũng ko nên đầu tư nhiều cho vụ chụp ảnh. Vì cũng chỉ khoe cho bạn bè rồi cất trong xó tủ. Bạn có thể đến tiệm ưng ý và chụp như ảnh nghệ thuật bình thường (giá sẽ rẻ hơn làm album). Chọn 1-2 cái ưng ra hàng kỹ thuật số phóng. Nhưng 1 số cửa hàng ảnh viện trong khoảng thời gian cụ thể lại có dịch vụ trọn gói bao gồm cả áo cưới áo dài trang điểm cô dâu cho ngày cưới cùng với chụp ảnh album giá cũng hợp lý. Khi đó mình ko mất thêm các chi phí đó trong ngày cưới Bạn tham khảo nhé