Cần giúp: Nộp thuế xây dựng??????

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi mecun2010, 19/3/2012.

1. mecun2010

mecun2010 Bắt đầu tích cực

Bố mẹ em tiết kiệm 30 năm nay mới xây được quả nhà 2 tầng 1 tum mái lợp tôn đóng trần thạch cao. Về mặt thủ tục thì ok hết, xin phép xây dựng, có giấy phép đàng hoàng, em thuê chỗ công ty tư vấn của thằng bạn vẽ bản vẽ thiết kế xin phép, bản vẽ hoàn công. Riêng phần thi công em không thuê thầu nào cả mà do mấy anh em bà con túm lại xây dùm cho đỡ tốn tiền. Coi như là em tự xây lấy mà chẳng thuê nhà thầu nào hết.
    Ra Phường họ tính thuế GTGT, TNCN, thuế môn bài, phí vệ sinh hết gần 10 triệu?
    Em muốn hỏi có phải đóng không, theo quy định nào? Văn bản nào?? Các mẹ biết chỉ giùm em nhé. em ở quận Long Biên.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi mecun2010
    Đang tải...

2. minhlong83

minhlong83 mình là mẹ minh long :)

Ðề: Nộp thuế xây dựng?????? Em nhờ Mod mấy ngày thôi vì mục này nhiều mẹ vào!!!!

minh cho ban sdt cua chi nay lam ben luat ban thu hoi xem co van ban nao ko nhe 0978742902 chi Huong sn 76

3. buiqthg

buiqthg Tự hào là Nữ Kiến trúc sư

Ðề: Nộp thuế xây dựng?????? Em nhờ Mod mấy ngày thôi vì mục này nhiều mẹ vào!!!!

nhà mình khi lên phường báo cáo ngày khởi công cũng phải đóng tiền, họ trả cho 1 tờ phiếu thu bằng giấy mỏng mỏng màu trắng đục đục đen đó.
    trong đó họ tính mấy thứ :
    - tiền phí cho việc tập kết vật liệu bến bãi trên vỉa hè, đường phố : 50k/ 1 m2 trong 1 tháng ----
    - tiền thuế xây dựng : họ tính 4% tiền công thợ tính theo m2 ( ví dụ 900k/ 1 m2 thì họ lấy 900 x 100m2 sàn xây dựng x 4% )
    họ cộng 2 thứ tiền đó lại rồi viết vào cái phiếu thu ấy đưa cho mình
    khỉ gió, chả có đơn giá, chả có bảng hướng dẫn nghị định gì hết, mình hỏi thì họ bảo có quy định hết rồi mà cuốn sổ nó đi đâu mất ko tìm đc. nếu ko nộp thì lúc đội thuế xuống sẽ bị phạt.
    Cảm giác như bị ăn cướp vậy, vì đâu có ai chứng minh mình đã nộp cái gì, cho bao nhiêu m2 sàn , công thợ bao nhiêu họ biết sao đc , nhà mình cũng là anh mình cầm đầu thợ xây, tính theo công nhật....
    Nói chung dân chủ kiểu " quan cướp ngày ".

hunglequocNabeox thích.
  4. lavanghp

lavanghp Thành viên kỳ cựu

Đánh dấu, mình đang tìm hiểu giúp bạn đây, chờ nhé .

Nếu các mẹ đã tìm hiểu kỹ về thủ tục mà vẫn gặp phải sự khó dễ bởi người giải quyết, có ý định "làm tiền" thì các mẹ hoàn toàn có quyền phản ánh, kiến nghị. Mọi phản ánh kiến nghị của các mẹ gửi về địa chỉ Cục Kiểm soát thủ tục hành chính nhé. Bằng các cách sau:
    1. Email: kiemsoat@thutuchanhchinh.vn.
    2. Thư tín: Cục Kiểm soát thủ tục hành chính, Văn phòng Chính phủ, Số 01 Hoàng Hoa Thám, Ba Đình, Hà Nội;
    3. Điện thoại:080.49146
    website: http://thutuchanhchinh.vn/index.php/gioi-thieu/itemlist/category/18.html
    http://thutuchanhchinh.vn/

Tất cả sẽ được giải quyết chỉ trong vòng 1 tháng, những con sâu làm rầu nồi canh ấy sẽ bị xử lý, Chính phủ đang rất quan tâm đến công cuộc Cải cách TTHC, trong đó chúng ta là những người góp phần rất nhiều thông qua việc phát hiện và phản ánh lên cơ quan có thẩm quyền.

Sửa lần cuối: 20/3/2012
  5. Cunkun

Cunkun Thành viên rất tích cực

Thuế XD này chắc chắn phải nộp cho phường nhưng nộp ít hay nộp nhiều tùy từng phường và bạn nên quan hệ tốt với người tính thuế này tại khu vực bạn ở. Nếu bạn không quan hệ tốt, mức thuế bạn nộp đương nhiên sẽ chiểu theo luật và chiểu theo đúng số m2 mà bạn xây dựng. Việc cần làm bây giờ là bạn không nên căng thẳng mất bình tĩnh mà đôi co với họ, phần thiệt bạn sẽ phải chịu hết đấy, mà nên hỏi NR của họ để buổi tối đến gặp sẽ có lợi hơn đấy bạn. Mình đã từng xây nhà và đã có bài học kinh nghiệm về loại thuế này. Chúc bạn may mắn nhé!

6. Lao_gia_e_vo

Lao_gia_e_vo Thành viên rất tích cực

http://www.luatgiaiphong.com/thue-tai-chinh/2624-dong-thue-xay-dung
    Bạn đọc ở đây nhé. Theo như trên đây thì vì gia đình mình tự thi công nên phải đóng thuế môn bài, thuế TNDN. Nếu thuê doanh nghiệp ngoài thi công thì đơn vị này phải đóng thuế. Cái này là quy định trong luật thuế GTGT (họ bảo thế).

7. mecun2010

mecun2010 Bắt đầu tích cực

cac me tim hieu ho em voi, ho dinh chi nha cua em rui.

8. africa

africa Bắt đầu nổi tiếng

kiếm tiền mua đất rùi kiếm tiền cất nhà, rùi lại bị mất khoản thuế này, đúng là.........như shit

9. baobao2008

baobao2008 Bắt đầu nổi tiếng

Oánh dấu tớ cũng đang quan tâm.............................

10. bocuabebong83

bocuabebong83 Bắt đầu nổi tiếng

Để em về hỏi lại bố mẹ em xem rồi có gì mới em báo sau chị nhé. Hic, đợt nhà em làm nhà cũng bị nhiễu lắm

11. lavanghp

lavanghp Thành viên kỳ cựu

Nếu các mẹ đã tìm hiểu kỹ về thủ tục mà vẫn gặp phải sự khó dễ bởi người giải quyết, có ý định "làm tiền" thì các mẹ hoàn toàn có quyền phản ánh, kiến nghị. Mọi phản ánh kiến nghị của các mẹ gửi về địa chỉ Cục Kiểm soát thủ tục hành chính nhé. Bằng các cách sau:
    1. Email: kiemsoat@thutuchanhchinh.vn.
    2. Thư tín: Cục Kiểm soát thủ tục hành chính, Văn phòng Chính phủ, Số 01 Hoàng Hoa Thám, Ba Đình, Hà Nội;
    3. Điện thoại:080.49146
    website: http://thutuchanhchinh.vn/index.php/gioi-thieu/itemlist/category/18.html
    http://thutuchanhchinh.vn/

Tất cả sẽ được giải quyết chỉ trong vòng 1 tháng, những con sâu làm rầu nồi canh ấy sẽ bị xử lý, Chính phủ đang rất quan tâm đến công cuộc Cải cách TTHC, trong đó chúng ta là những người góp phần rất nhiều thông qua việc phát hiện và phản ánh lên cơ quan có thẩm quyền.

Sửa lần cuối: 20/3/2012