Có Nên Bán Khoán Con Cho Chùa Cho Dễ Nuôi?

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi M&M, 27/8/2007.

Tags:
  1. M&M

M&M Thành viên tích cực

Chào các mẹ,

Con em hay ốm vặt quá, thấy ở quê nội khuyên đem bán khoán con cho nhà chùa cho nó dễ nuôi. Em chẳng có tí kinh nghiệm gì về vụ này cả. Mẹ nào đã bán khoán con rồi cho em xin ít kinh nghiệm với, cụ thể là:

1. Bán khoán xong con có dễ nuôi hơn thật không?

2. Thủ tục bán khoán ntn? Sau đó, ngày rằm mồng một có phải thường xuyên đi lễ chùa không? Bán đến bao giờ thì thôi?

3. Hôm nay, Rằm tháng 7 có bán khoán con được không?

Em xin cảm ơn.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi M&M
    Đang tải...

2. Mộc Anh

Mộc Anh Thành viên tập sự

Bán khoán là chuyện tâm linh thôi chị ạ, cũng tùy người !
    1. Bán khoán xong con có dễ nuôi hay không cũng chưa biết
    2. Thủ tục bán khoán: chị có thể hỏi thầy chùa, rằm mùng một nên thường xuyên đi chùa, có hai hình thức bán khoán: bán trọn đời & bán 12 năm. Tùy cơ duyên của con chị mà bán 1 vòng 12 năm or trọn đời chứ ko phải thích là được
    3. Trong tháng 7 ko nên làm bất cứ một thủ tục nào liên quan đến em bé bởi vì tháng này là tháng xá tội vong nhân, âm khí nhiều - ko tốt

heopink thích bài này.
  3. Bin 2002

Bin 2002 Bắt đầu tích cực

ANh chị nhà tớ đẻ xong rồi mang bé đi bán khoán . Công nhận là nuôi dễ thật, chẳng ốm đau, mọc răng không sốt, tiêm không sốt. ăn bột, cháo thì vèo 1 cái hết bát, sữa thì tu loáng cái cũng hết bình, ngủ cũng nhiều nên chẳng quấy vòi vĩnh đòi đi chơi...Nuôi sướng lắm.

4. canh cut xinh

canh cut xinh Thành viên rất tích cực

Uh, mình cũng đang quan tâm cái này. Thấy đứa cháu đi bán khoán dễ nuôi, ít ốm nên cũng muốn thử xem thế nào.

Mẹ nào có kinh nghiệm chỉ giáo thêm với?

5. nguyentranlananh

nguyentranlananh Thành viên tích cực

Đúng là bán con cho chùa thì dễ nuôi thật đấy mẹ nó ạ, nhưng em thấy mẹ em nói là bán con cho chùa thì sau này lớn lên sẽ khó khăn vất vả trong hôn nhân và công danh sự nghiệp (cái này là thực tế đấy mẹ nó ạ, vì mình thấy nhiều người như thế lắm).
    Con mình cũng hay ốm đau, nhưng nói đến bán vào chùa là cả nội và ngoại đều không nhất trí, nên mình cũng thôi!

6. mymyxd

mymyxd Thành viên chính thức

Vụ bán khoán này thì mình không được rõ lắm nhưng mình nghĩ nó thuộc về vấn đề tâm linh và tùy thuộc vào tâm lý mỗi người thui .Cu Bin nhà mình hồi bé cũng hay ốm vặt lắm ,bà nội cháu bảo mình đi bán khoán cháu nhưng mình cứ kệ chả đi .Bây giờ cháu vào lớp 1 rùi _trôm vía_mấy năm nay chỉ hắt hơi sổ mũi xoàng thui.Hơi bướng một tý nhưng tình cảm lắm ,quan trọng là không ốm luôn xoành xoạch như hồi bé nữa _nhẹ hết cả người

7. canh cut xinh

Thanks mẹ nó nhé.

Nếu đúng thế thì đành thôi vậy. Nhóc nhà mình cũng sắp 3 tuổi rồi, sắp qua cái tuổi ốm đau rồi. Mình chịu khó vất vả 1 tí, con ốm đau chút chút lúc bé để sau này thấy con hạnh phúc, thành đạt...

8. mymyxd

mymyxd Thành viên chính thức

Với lại mình nghĩ ,hầu hết các cháu nhỏ đều hay ốm vặt suốt ấy mà .Như các cụ thường nói là qua cái tuổi sài bẹn tự khắc sẽ đỡ đi.Còn với môi trường sống đang ngày bị ô nhiễm +thực phẩm đồ ăn sử dụng hóa chất bảo quản nhiều quá mức cho phép như bây giờ +các cháu còn nhỏ sức đề kháng kém ==đau ốm .Nhưng bây giờ hầu hết mỗi nhà đều sinh 1-2 cháu là cùng nên có điều kiện và chăm sóc tốt hơn + ăn ,uống chọn lọc đồ đảm bảo dinh dưỡng nên kể cả các cháu nhỏ hay ốm đau đến tầm khoảng trên 3 tuổi <sức đề kháng tốt hơn >sẽ lớn và ít ốm đau hơn nhiều .Đấy chỉ là suy nghĩ thiển cận của mình ,mẹ nào có suy nghĩ khác cho biết ý kiến để cùng rút kinh nghiệm nhe! thanh k

9. M&M

M&M Thành viên tích cực

Ôi, thế thì thà chịu vất vả lúc bé một tí để khi con lớn lên có được đường công danh sự nghiệp tốt chị nhỉ. Con em mới 20 tháng thôi, bao giờ thì mới được 3 tuổi để qua cái tuổi sài đẹn đây? ::)(. Mấy tháng vừa rồi tháng nào cũng làm một trận, có tháng hai trận, sốt hết cả ruột.

10. nguyentranlananh

nguyentranlananh Thành viên tích cực

Đúng là như vậy bạn ạ, bé con nhà mình từ khi được 1,5 tuổi đến 3 tuổi ốm đau liên miên chủ yếu là viêm VA, viêm họng, ngoài ra thì bị đường ruột nữa, nhưng từ khi được 3 tuổi đến giờ được 3,5 tuổi chưa ốm đau lần nào (trộm vía con), nhưng hôm rồi đi học lại lây viêm phổi Virus ở lớp về, sang BV nhi TW, bác sĩ chỉ ghi vào sổ y bạ và Viêm PQ cấp, BS bắt nhập viện nhưng mình xin điều trị ngoại trú, mỗi ngày sang BV 1 lần để tiêm, 3 hôm sau đi khám lại bác sĩ bảo Viêm phổi virus (đang có dịch - BS dấu dịch - vẫn ghi vào y bạ là Viêm PQ cấp),- BS kê đơn thuốc uống tiếp 6 ngày, hẹn tối CN (ngày mai) khám lại,bé tiêm được 3 ngày thì đỡ ho, đỡ khò khè, mình vẫn đang cho uống thuốc, mai đi BS khám lại. OX mình nói là đây là một dạng dịch gần giống như dịch SARS đấy nhưng nhẹ hơn (Chính phủ chỉ đạo dấu dịch), các mẹ có con đi lớp phải đề phòng nhé. Vài kinh nghiệm chia sẻ cùng các mẹ nhé! Các mẹ cố gắng chịu khó chăm con, khi bé được 3 tuổi là mình đỡ hơn nhiều!

11. canh cut xinh

Hic, mình làm sức khỏe hằng ngày mà cũng không nắm được tin này. Chán thật đấy! Giấu như vậy chỉ làm dịch lan nhanh thêm thôi.

Khổ thân bé nhà nguyentranlananh ghê. Chúc bé nhanh khỏi nhé!

12. canh cut xinh

Mẹ nó cố lên. Cũng đừng tự trách mình nhé, do các bé sức đề kháng kém nên dễ mắc bệnh thôi. Àh, nếu bé nhà bạn dễ bị đường hô hấp thì bạn chịu khó lấy khăn xô cho vào đầu ngón tay (nhớ là phải cắt sạch móng tay nhé) rồi nhúng vào nước muối lạt (mua loại 0,9% í) rồi lau lưỡi và lợi cho bé buổi sáng và tối trước khi đi ngủ. Như thế sẽ hạn chế phần nào tình trạng viêm nhiễm đường hô hấp đấy.

13. Mẹ Huy 75

Mẹ Huy 75 Thành viên kỳ cựu

Em gái mình cũng bán con vào chùa thì lại bảo là 13 tuổi phải chuộc con về thì không sao cả đâu mà.Hi hi như bà ngoại nhà này hồi bé cũng phải bán vào chùa đấy 12 tuổi chuộc về bây giờ có sao đâu công danh sự nghiệp đều tốt cả.

14. Chíp còi

Chíp còi Thành viên tập sự

Bác ơi con nhà em cũng phải bán khoán đây nạy Trước khí bán khoán em phải đi hỏi khắp nơi là có bị sao ko? nhưng ai cũng bảo là cái này lành ko sao cảnhiều ngưòi bán khoán rồi cho nhận làm con nuôi nữa cơ.Trộm vía con cũng ngoan và dễ nuôi nữa, nhưng lại bị sinh vào giờ quan sát tức là 11h25' trưa nên em bán khoán cho chùa vào của đức chúa ộng :p:p. Nói chung là thủ tục cũng đơn giản Bác đến chùa đăng ký và xem là nhà chùa làm vào thời gian nạo
    Từ khi em bán khoán con em vào chùa em cũng chả có thời gian đi lễ mấy, toàn bà ngoại đi hộ thội:rolleyes::rolleyes::p:p
    Đúng là cái này là do tâm linh mà ra bác ah, nhưng mf em thấy là có kiêng có lành:cool::cool::tonqe::tonqe:

15. canh cut xinh

Đến chịu cái nhà bác này! Làm em về tuyên truyền linh tinh cả.

Nhưng thôi, ngày rằm mùng một mình đều lên chùa cầu an cả, thêm nữa bé nhà mình cũng sắp qua tuổi sài đẹn rồi nên cũng không nhất thiết phải bán khoán nữa :mrgreen:.

16. M&M

M&M Thành viên tích cực

Bác ơi, trộm vía Mít nhà em hay không bị viêm đường hô hấp bác ạ, với lại có vẻ hợp phật thủ hấp mạch nha, dạo này ít khi bị viêm họng hơn trước (trộm vía n lần cho chắc). Nhưng sức đề kháng yếu nên hay bị sốt dịch, dịch nào cũng điểm danh cả. Hè vừa rồi 4 lần sốt dịch, nặng nhất là 1 lần bị virus gây loét miệng, 1 lần viêm phổi virus giống mẹ nguyentranlanhanh tả (bs cũng không bảo, nhưng nghe mẹ nó tả em thấy giống hệt hiện tượng của con em: đang khỏe mạnh tự nhiên sốt xình xịch, rồi ho khù khụ, chảy nước mũi, uống zinat mới khỏi). Bây giờ em sợ mùa hè hơn mùa đông: mùa đông thì mặc ấm cho con là xong, mùa hè thì đủ thứ dịch bệnh, rồi nằm điều hòa cũng dễ bị viêm đuờng hô hấp nữa... hu hu.

17. mekhanh

mekhanh Thành viên mới

Các chi ơi em cung không hiểu lắm vè việc này ở nhà bà nội bé bảo bán khoán cho chùa nuôi con dễ. Nhưng bây giơ đọc bài viết này thì em lại thầy sợ nhỡ sau này có điều gì không suôn sẻ thì phải làm thế nào? Nếu em muốn trả thì làm như thế nào? Me nào có kinh nghiệm giúp em với

18. canh cut xinh

Đúng là trẻ con nhỉ, mỗi đứa một kiểu. Mình thì ngày xưa stress liên tục í, thấy kiến thức nuôi con không đến nỗi nào mà sao con hay ốm thế. Thực tế là mình cũng hay lo lắng nữa vì hằng ngày tiếp xúc đủ với thông tin dịch bệnh thành ra hay lo. Các bác sĩ chấn an mình cũng chỉ được lúc ấy, sau thì lo vẫn cứ lo...

Mình chẳng dám khen con nữa vì hãi lắm, cứ nói hôm trước hôm sau (dù đã trộm vía ngàn lần rồi nhé), con vẫn lăn ra ốm. Hic, nên từ giờ chỉ chê thôi, không khen con nữa. :mrgreen:

19. canh cut xinh

Bạn làm như mách nước của mẹ nguyentranlananh í. Chắc là xin về rồi thì sẽ không sao đâu. :D

20. Bin 2002

Bin 2002 Bắt đầu tích cực

Mình nghe nói thấy bảo là sau 18 tuổi thì bố mẹ lại phải lên chùa xin con về. Nhà chùa sẽ hướng dẫn cách làm.