trao đổi kinh nghiệm cai máy tính cho con

Thảo luận trong 'Cư xử với con' bởi Mốt Đẹp, 11/8/2009.

1. Mốt Đẹp

Mốt Đẹp Bắt đầu nổi tiếng

cả nhà xem có cách nào cai nghiện máy tính cho bọn trẻ không con trai ý , cứ sểnh ra là ngồi máy không chịu học hành giúp mình với nhé

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Mốt Đẹp
    Đang tải...

2. giadinhsoc

giadinhsoc Thành viên sắp chính thức

Hơi khó, như mình hiện tại cũng được coi như là con nghiện máy tính này :). Nói chung là phải dùng biện pháp cứng rắn bạn ạh, bạn đặt mã khóa máy rồi ngày chỉ cho dùng 1 thời gian nhất định thôi.

3. Mốt Đẹp

Con mình đã 14 tuổi rồi trình độ máy tính hơn hẳn bố mẹ mã thì nó đã phá được cách đây mấy năm rồi, mà công nhận bạn nói đúng máy tính dể nghiện hơn cả ma túy.
    Vấn đề bấy giờ mình nghĩ có lẽ nên cho nó theo học một lớp lập trình gì đấy cả nhà ai có cao kiến gì mách cho mình với nhé

4. Me Miu Kute

Me Miu Kute Thành viên tích cực

Mình cũng đang quan tâm vấn đề này. Hôm qua vừa đưa con đi khám mắt, lại tăng số kính, chán quá....

5. Bocagao

Bocagao Thành viên sắp chính thức

Bạn thử ẩn những trương trình mà cháu thích sem hoạc xoá nó đi nếu kg cần thiết hoạc cài trương trình chống down

6. giadinhsoc

Mới 14 tuổi mà đã biết bẻ khóa thì nên cho vào lớp tài năng ngay hì hì.

7. Mốt Đẹp

Tất cả vô ích với nó trình độ vi tính của nó vượt xa cả bố nó huống chi là mình, mặc dù mình chính là người dạy cho hai bố con nó bài học đầu tiên với máy tính từ năm 1997 . Tất nhiên trìng độ của mình cực lùn

Sửa lần cuối: 19/8/2009
  8. Mốt Đẹp

Mình cũng nghĩ thế nhưng không biết lớp nào , thấy thỉnh thoảng có các cuộc thi máy tính cho các lứa tuổi không biết học ở đâu thì có thể tham gia những cuộc thi đấy , mách cho mình với thực sự cảm ơn

9. mecunti

mecunti Thành viên tập sự

Nếu bố mẹ thấy con chơi game nhoay nhoáy mà cho là giỏi máy tính thì e là đã sai lầm rồi đấy.Con bạn biết bẻ khóa máy tính cho tất cả các chương trình hay chỉ là game không thôi. Trẻ con tuổi này rất dễ bị nghiện chơi game chứ không phải thích nghiên cứu khoa học IT. Nếu cháu thực sự có tài năng thì nên cho cháu theo học IT cơ bản, chẳng có thành công nào là dễ dàng cả.

10. mecunti

mecunti Thành viên tập sự

Cư xử với con trai tuổi từ 12-14
    Bạn nào có con trai lứa tuổi này thì cùng vào đây trao đổi nhé.
    Mình có con trai 12 tuổi, hiện nay đang học lớp 7, mình chưa tìm ra cách nào để dạy con hiệu quả mặc dù tham khảo sách vở và lên diễn đàn đọc khá nhiều.
    Mình thấy có một số vấn đề cần quan tâm, bạn nào có thể đóng góp lời khuyên cho mình, xin cảm ơn nhiều.
    1. Học tập ở trường, ở nhà: làm thế nào để con chăm học
    2. Đối xử với bạn trai, bạn gái:
    3. Đối xử với người thân
    4. Định hướng ngành nghề
    Tks. Mecunti

Sửa lần cuối: 22/8/2009
  11. giadinhsoc

Nếu bạn nắm giữ quyền admin của máy, và đặt password login vào XP thì mình khó có thể tin một cậu lớp 7 có thể phá được pass. Trừ khi bạn đặt pass nhưng user Administrator thì cậu con của bạn nắm giữ :) .

12. WildMoon

WildMoon Thành viên kỳ cựu

Tớ Remote...
    keke
    Kể cả bạn nắm quyền Admin
    Không cấm được tớ chơi game online, trừ khi máy chủ không nối mạng Internet
    Nhưng tớ không phải học sinh lớp 7

13. seriden

seriden Thành viên tích cực

Theo em thì chẳng cần pass làm gì.Có điều nền giáo dục của bác có cứng rắn hay ko.Nếu ko cứng rắn thì có đặt pass thì nó cũng chạy ra ngoài hàng net chơi thôi,rồi đến lúc ko có tiền để chơi thì có nhiều chuyện xảy ra đó.Phải có lúc thật cứng rắn thì trẻ con mới biết sợ.

14. sanhdieu_vt

sanhdieu_vt Thành viên chính thức

nói chung phải nghiêm khắc với con, khi nào ba mẹ cho xài máy tính mới đc xài chứ dùng các biện pháp mạnh mà tư tưởng nó vẫn mún chơi thì cũng thua

15. tienlen

tienlen Thành viên mới

Gần như là impossible rồi. Giờ đến mình vẫn còn chơi :D
    Muốn chúng không chơi nữa, chỉ có nước... giành chơi hết không cho chúng chơi thôi :partyman:
    mình vẫn đang áp dụng :D

16. minhks04

minhks04 Bắt đầu tích cực

Chuyện trẻ nhỏ đam mê máy tính cũng ko có j lạ. Bạn muốn khóa máy ư? bạn muốn con bạn ko dowload đc j sao?

Nó sẽ ra quán net, lúc đó thì còn nghiêm trọng hơn nhiều. Biết máy tính, ngồi được nét, ngồi nhiều sẽ chán thôi, nếu điều chỉnh cho nó ko tập chung quá vào máy tính, ví dụ, ngồi 1 lúc ra ăn cái này, ăn cái kia, hay .....

Như mình, trong 3 - 5 năm, mình ngồi 20/24h, ngủ 2h, chơi game :D . Mà ko bị cận, chỉ hơi chậm chạp một chút về trí nhớ thôi :)

Tuy nhiên điều đó ko phải vấn đề lớn, trong internet có nhiều điều gây hại, nhưng cũng có nhiều điều bổ ích.

Hiện giờ những thanh niên có tiền, thường ngồi giải trí. Còn người ko có tiền, thất nghiệp thì ngồi kiếm tiền online, ví dụ, bán hàng xuất nhập khẩu, bán cho các siêu thị ở nước ngoài,...

Nói chung là bạn hướng con bạn làm nghề liên quan tới máy tính, ví dụ thiết kế website, lập trình, chỉnh sử ảnh photoshop, đồ họa 3d,....nó sẽ thiên về các mảng đó nhiều hơn, và sẽ hạn chế hoặc chấm dứt việc vào các trang độc hại :)

17. Thelma

Thelma Banned

kiếm nhiều việc sai vào bạn ạ, cứ độ 10 hay 15 phút ới ới làm việc này giúp làm việc kia giúp bố mẹ là, dần già chán ngay ấy mà.

18. Minhanhdanhda

Minhanhdanhda Thành viên mới

Chả dễ sai thế đâu bạn ạ, con gái sai còn khó, nữa là con trai, nhất là ở cái độ tuổi dở dở ương ương này. Nếu bạn giao cho chúng nó một công việc cụ thể, có tính chất thường xuyên, ví dụ nấu cơm, rửa bát vv..., ngày nào cũng phải làm, thì chúng sẽ làm, nhưng nếu sai vặt thì...sợ khó đấy.

19. nkd_1116

nkd_1116 Thành viên chính thức

THeo em thì thế này
    Chị dùng phần mềm theo dõi các thao tác máy tính ở nhà . Nếu nó chơi game online thì đổi pass word trò chơi của nó đi . Thấy mất nick có thể nó chán đấy .Ngày trước bạn em nằm trong trường hợp này
    CHị nên dùng mạng trả theo lưu lượng nó ít chơi game online hơn
    + Dùng biện pháp cứng rắn tuy là hiệu quả nhưng tác dụng phụ khó lường .
    + Chị mà đặt pass adminstrator thì nó khong mở được đâu . Chắc chị đang đặt pass user
    +Chị nên lập thời gian biểu cho nó dùng vi tính . Cuối tuần cho chơi hoặc 1 số giờ nào đó
    + Mà Ba mẹ bảo thường thì nó ít tâm phục , chắc phải người ngoài thân thân ,có ảnh hưởng tới nó thì mới dễ khuyên bảo và nói chuyện

20. Bố cu Toàn

Bố cu Toàn Thành viên tập sự

Chị cứ cho cháu chơi, cấm nó thì nguy hiểm lắm, vì khi cấm mà nó thích nó sẽ ra ngoài hàng quán, la cà với bạn bè xấu...
    Tôi nghĩ chắc chị nên để máy tính ở vị trí dễ theo dõi, giám sát, các thiếu niên như con chị tuổi 14-15 dễ sa đà vào mấy vấn đề của người lớn, trên mạng thì nhiều thứ độc hại khó lường.
    Thêm nữa là nếu con nhà chị không dính vào game online, ... thì tốt, chứ dính vào game online là khổ lắm, bê trễ học hành...