Bé nhà em kén ăn quá, làm sao đủ chất cho con đây???

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi bamedonthan, 24/4/2012.

Tags:
Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.
  1. bamedonthan

bamedonthan Banned

Chào cả nhà, thằng ku năm nay đã 3 tuổi, nhưng cháu rất kén ăn. Chỉ thích ăn cơm với trứng chiên và nước tương thôi. Không chịu ăn cá hay cau rau gì cả. Em sợ cháu không đủ dưỡng chất do ăn uống hạn chế quá. Có cách nào khác để dụ cháu ăn nhiều rau quả hơn không? Em sợ không đủ chất thì sẽ không thông minh, mai mốt đi học không bằng bạn, bằng bè thì khổ lắm ah.
    Các mẹ giúp em với, không thì em chết ngất với thằng con mất

Xem thêm các chủ đề tạo bởi bamedonthan
    Đang tải...

2. chipiidun

chipiidun Thành viên sắp chính thức

Ðề: Bé nhà em kén ăn quá, làm sao đủ chất cho con đây???

Thằng ku nhà e mới 7 tháng tuổi nhưng cũng như vậy đó. Ví dụ ăn 1 lòng đỏ trứng luộc thì con ăn còn thừa nhiều. Nhưng khi e cho 1 ít đậu tươi, nấm, hành khô, hành tươi vào trứng, xay lẫn rồi hấp lên thì ăn còn thòm thèm. Rau cũng lười ăn nhưng e cho lẫn chút vào những thứ con thích. Như vậy suy ra là mình nấu hơi cầu kỳ một chút và khác lạ thì bé sẽ ăn. Với lại nếu lười ăn rau như thế thì c có thể cho uống bổ sung chất xơ ở ngoài hiệu thuốc bán nhiều. Nhưng chỉ là thực phẩm chức năng chứ ko phải thuốc nên yên tâm hơn. Trước e táo bón cũng uống 1 loại của Sing đấy.

Chúc bé nhà c ăn ngoan. Ah hôm nào thử cho con c sang ăn trực nhà hàng xóm hoặc họ hàng xem nó ăn khác ko? Nếu ăn tốt hơn chính tỏ mẹ phải xem lại xem mẹ nấu ntn. Hihi

3. ivy1187

ivy1187 Banned

Chao ca nha! be nha em thi rat la thich an ne, 1 ngay be an 3 cu chao, em chiu kho nau 3 chen khac nhau, thi du sang an chao ca voi rau ngot, trua thi cho an chao tom va bi do, roi chieu thi an giong chao cu sang, nen be an rat thich thu, trai cay thi an kem em cho vao chen hay khay nhieu mau sac de tao cam giac thich an cho be. Nen em nghi lam theo y me chipiidun la dung, nen nau cau kỳ de tao cam giac la giup be thich an hon, roi minh cho be uong them sua de bo sung them chat xo cho be nua la ok, chu em ko thich su dung thuoc cho be dau, ko tot cho be hiiiiiiii
    Chuc be hay an chong lon!

4. lionhuong2003

lionhuong2003 Thành viên tập sự

Be nha em thi luoi an lam, em cung chieu kho thay doi mon an theo tung bua khac nhau, sang an chao trung nau voi mung toi, trua an chao tom nau rau ngot, chieu nau chao thit voi khoai tay nhung chau van an kem lam, nhung uong sua thi ok lam. nhung uong sua khong em so chau khong du chat dinh duong.
    Cac me co cach nao hay de be vua an duoc ma uong sua duoc khong giup em voi.

5. senmart09

senmart09 Thành viên chính thức

Bạn có thể kể chuyện về những điều bé thích rồi khéo léo lồng ghép những món ăn vào câu chuyện cho bé nghe, Ví dụ như bé nhà mình rất thích thành siêu nhân, ox mình thường kể cho bé chuyện siêu nhân cứu thế giới thì phải ăn món này món kia, các loài động vật bé nhỏ muốn oánh nhau với mấy con to khỏe bắt nạt chúng thì phải ăn cái này cái nọ, thế là bé nhà mình vừa ăn vừa nghe kể chuyện :D

6. enmuaxuan

enmuaxuan Thành viên chính thức

Ban đầu mẹ cho bé ăn canh với ít lá rau thôi, khi bé quen dần mẹ hãy tăng lượng rau nhiều hơn, bên cạnh đó, mẹ cugnx tăng cường cho bé ăn thêm các loại hoa quả có màu sắc mà bé thích để bổ sung vitamin

7. vinhhuyen

vinhhuyen Thành viên mới

Các mẹ oi! nhà em cũng nằm trong hoàn cảnh này nè, con bé nhà em nó ăn cũng tạm tạm nhưng sữa thì nó lười bú quá đi, cứ môĩ lần cho nó uống sữa là muốn nản vơí nó luôn, em đọc bài thì chắc em phải đâù tư thêm cái chuyện nâú cháo câù kỳ thêm rồi nhưng còn sữa không biết có loại sữa nào có hương vị ngon mà lại có nhiêù chất để em cho bé uống bổ sung thêm chất ( vì uống đã ít nên tìm sữa có nhiều chất để cưú vớt lại hiiiiiii)chứ vơí tình hình ăn cũng ít mà sưã cũng không kiêủ này chắc con bé suy dinh dưỡng mất !hic, mấy mẹ giúp em vơí nè ::):)(

8. shinthoi

shinthoi Thành viên nổi tiếng

Phục mẹ này quá, bé 7 tháng mà ăn được kiểu này rồi cơ ah. Lòng đỏ trứng hơi nhiều chất mẹ nó cho con ăn ít thôi không đầy bụng.

9. shinthoi

shinthoi Thành viên nổi tiếng

Mẹ nó thử trộn sữa với cháo loãng hoặc hoa quả xem sao nhé,hy vọng bé sẽ thích ăn. Ngoài ra mẹ nó bổ sung thêm vitamin kích thích cho bé tiêu hóa như men vi sinh, men tiêu hóa.

10. momhuong

momhuong Thành viên tập sự

Mình nghỉ mẹ nên nấu nhiều món ăn trong ngày, màu sắc bắt mắt và mỗi bưã ăn chịu khó bày ra chén, hay tô nhiều màu sắc hoặc tô, chén hình thú để kích thích cảm giác ăn của bé, cho bé ăn thêm trái cây và uống sưã để bổ sung chất dinh dưỡng nưã là tốt rồi.

11. just

just Thành viên mới

Chị có thể xay sinh tố cho bé uống để bổ sung thêm vitamin cho bé, và uống sữa để bổ sung DHA là được rồi, DHA quan trọng trong những năm đầu đời của bé lắm chị, đều ít có trong thức ăn hằng ngày thôi ah. Em thấy vài món cũng có, mà mình chả biết ăn bao nhiêu là vừa, mà con em nó cũng chả thèm ăn cá hồi chị ah. Nó thèm ăn nước thịt kho thôi. Mỗi nhà mỗi cảnh, mỗi cây mỗi hoa

12. begiabao

begiabao Thành viên tập sự

Chào các mẹ,
    Bé nhà em ăn củng tạm được nhờ việc chịu khó nấu ăn cầu kỳ như các mẹ vậy. Nhưng uống sưã thì chán lắm các mẹ ạ.Bé uống ít lắm. Các mẹ có biết sưã nào có mùi vị d6e4 uống và kích thích trẻ thèm uống không chỉ cho em với.Em sợ tình trạng ăn uống kiểu này con em bị suy dinh dưỡng mất các mẹ a.
    Mong các bé mau ăn chống lớn.:(u):rolleyes:

13. mexingau2011

mexingau2011 Thành viên tập sự

Mẹ nó ơi! bé nhà em nó cũng lươì ăn quá nè, em cũng hay mua cá hôì về nấu cho bé ăn nhưng nó cũng ko chịu ăn, hic! cá hôì nó mắc quá mà cũng phải ráng mua vâỵ mà nó ko ăn, buồn ghê vâỵ ah! em với mẹ nó chắc phải tích cực nghiên cưú bổ sung chất DHA từ nguồn khác quá mẹ nó ơi, mẹ nó có nghĩ vâỵ ko? mẹ nó có kinh nghiệm nào hay thì chia sẻ cho em vơí nha! :(

14. ivy1187

ivy1187 Banned

Bé nhà em thì được cái chịu ăn lắm, cái gì nó cũng đòi ăn hết ah, ban đâù lúc còn nhỏ em nâú cháo cho bé thì em ko có xay thịt, cá hay rau bằng máy xay đâu, em chỉ xay bằng rây thôi ( hơi cực chút ), rôì khi bé lớn hơn chút em rây qua cái rây lớn hơn vì vâỵ mà bé nhà em đến nay ăn được hết các thứ các mẹ ah! giờ đây bé nhà em có 12 tháng mà đã tự ăn được con tôm rôì nhá! nhưng khổ cái nó chỉ có mỗi 2 cái răng thôi nên ko dám cho nó ăn nhiều thức ăn lớn quá hiiiiiii

15. vinhhuyen

vinhhuyen Thành viên mới

Mẹ nó ơi! bé nhà chị 12 tháng mà có 2 cái răng thôi ah hả, bé nhà chị mọc răng chạm quá rùi! vâỵ mà ăn được con tôm quá hay rùi hiiiiiiiii

16. mexingau2011

mexingau2011 Thành viên tập sự

ui trời, ngưỡng mộ bé nhà mẹ nó quá ah! mơí có 2 cái răng mà đã ăn được như vâỵ rôì hả, hiiiiiii , Em đang làm theo mẹ Just đây, xay sinh tố cho bé nhà em uống , 1 ngày là 1 món sinh tố khác nhau đó nha hiiiiiii, tích cực thay đôỉ khâủ phần ăn cho bé nó thâý lạ miệng để ăn được nhiêù hơn đây nè :cool:

Sửa lần cuối: 27/4/2012
  17. vinhhuyen

vinhhuyen Thành viên mới

Cám ơn mẹ Just nha! em đang xay sinh tố cho bé uống nè, 1 ngày 1 món khác nhau hiiiii, nhà em đang uống sữa Lactogen không biết có đủ chất DHA ko hả mẹ nó? Nhà chị đang uống loại sữa gì vâỵ?sữa Lac nó được cái là out put rất ok hiiiiiiiii

18. just

just Thành viên mới

Nhóc nhà mình uống Enfa A+, 1 ly buổi tối là ok về chất dinh dưỡng rồi mẹ nó ah, bé nhà mình out put cũng ok lắm...:-\":-\":-\"
    DHA có trong nội tạng động vật, như gan, mỡ cá như cá hồi, cá trích, cá ngừ, cá thu.
    Ví dụ bà bầu và phụ nữ cho con bú thì cần 200-300 mg DHA mỗi ngày, còn trẻ sơ sinh và trẻ nhỏ thì cần 75mg DHA mẹ nó ah

Sửa lần cuối: 8/5/2012
  19. bobyyeuthuong

bobyyeuthuong Mua đệm Everest tặng ga

híc. lót dép học các mẹ, em chuẩn bị cho bé ăn dặm đây, hy vọng cu con sẽ chịu ăn, e thấy ở xóm em nhiều ng phải cho con đi rong để ăn, vất vả lắm ấy

20. mailan1992

mailan1992 Banned. Cẩn thận người này không trung thực!

mẹ nó cho con ăn cháo ninh nước xương ít hum xem thế nào?

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.