Cần giúp: các mẹ có kinh nghiệm nuôi con nhỏ giúp em với ah

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi mainhung143, 3/5/2012.

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.
  1. mainhung143

mainhung143 Thành viên rất tích cực

Chào các mẹ các mẹ thông thái và có kinh nghiệm nuôi con nhỏ chỉ giúp em với ah.Bé nhà em 3 ngày hôm nay cứ quấy khóc suốt cứ bế đi lại thì không sao đặt nằm xuống là khóc thét lên không chịu nín mấy hôm trước bé sốt nhẹ e dán miếng dán thì đã hạ xuống nhiệt độ bình thường.3 ngày nay bé rất hay rất mình tay thỉnh thoảng lại giật giật bé rất lười ăn mặc dù trước đó bé ăn rất tốt pha bình sữa nào là hết luôn nhưng mấy hôm nay bé chả chịu ăn gì chỉ khóc.Hai vợ chồng em rất sốt ruột và thương con vì cháu mới được hơn 1 tháng tuổi cho đi khám thì bác sĩ bảo về theo dõi thêm.Ah còn 1 biểu hiện lạ nữa là chim của cháu rất khô và thành vảy bong ra tạo ra 1 lớp ra non mới.E nuôi con lần đầu nên không có kinh nghiệm mong các mẹ chỉ giúp em với 3 đêm nay em thức trông con rùi mệt kinh khủng và thương con nữa.Trước đó con em rất ngoan cứ ăn no là ngủ không quấy khóc gì
    ah còn 1 điều nữa là em ít sữa nên cho con vừa ăn sữa mẹ vừa ăn sữa ngoài mấy hnay cháu ị ra phân xanh và vàng

Xem thêm các chủ đề tạo bởi mainhung143
    Đang tải...

2. buiqthg

buiqthg Tự hào là Nữ Kiến trúc sư

Ðề: các mẹ có kinh nghiệm nuôi con nhỏ giúp em với ah(nhờ mod đúng 1 ngày thui )

có thể bé bị giật mình vì 1 tiếng động hoặc nhìn thấy cái gì đột ngột làm bé sợ thôi, hoặc 1 trường hợp nữa là bé thiếu canxi cũngk hóc đêm, bé nhà mình cũng vậy mà , nhưng cho uống thuốc là hết.
    còn bé nhà bạn 1 tháng mà bong tróc da như vảy cá trắng nhỏ là bình thường, bbé nào cũng có giai đoạn này, da cứ tróc ra độ 2-3 tuần là bé nhà mình hết, hy vọng bé nhà bạn cũng vậy, mìh vẫn tắm cho con bình thường, ko thấy có gì đặc biệt cả.

3. memaivu

memaivu Thành viên kỳ cựu

Ðề: các mẹ có kinh nghiệm nuôi con nhỏ giúp em với ah(nhờ mod đúng 1 ngày thui )

bé sốt mẹ cháu để ý cho cháu thỉnh thoảng uống 1,2 thìa nước tránh mất nước. Mẹ cháu chịu khó uống nước cam để ra sữa cho cháu uống, tăng sức đề kháng. Trời đang nóng mà Trẻ ốm thì hay quấy lắm. Trẻ sơ sinh nên mới nghe vậy cũng ko biết xử lý ntn chỉ có vài lời khuyên vậy cho mẹ cháu thôi.

4. mainhung143

cảm ơn mẹ nó đã tư vấn nhưng bé nhà em không có tiếng động gì cũng giật mình ấy.Cứ đặt nằm xuống là giật mình như thế 3 ngày hôm nay rùi

5. memaivu

cháu mới một tháng chưa nên cho uống canxi bạn ạ, trừ khi đã được khám và chỉ định của bác sĩ.

6. mainhung143

vâng ah.cảm ơn mẹ nó.Cháu khóc xé ruột xé gan vừa thương vừa bực mình em không đủ kiên trì để bế toàn để dì nó bế

7. me-nghe

me-nghe Guest

mấy hôm nay thời tiết thay đổi nắng nóng quá,bé mệt nên quấy khóc thôi.người lớn mình còn mệt nữa là trẻ con.mẹ nó cứ theo dõi con thôi.mình thì nghĩ là không sao đâu vì con nhà mình mấy hôm nay nó cũng quấy hơn bình thường mà.

8. CHÍP BÔNG

CHÍP BÔNG Guest

Chắc tại trời nắng nóng quá nên bé khó chịu đấy mà.
    Thời tiết này bé cũng dễ bị viêm họng nữa, có thể vì thế mà bé sốt nhẹ và ăn kém ko?
    Mẹ nó chịu khó ăn uống để thêm sữa cho con bú, lúc đặt bé nằm thì mình nằm xuống cùng và ôm bé vào lòng xem bé có chịu ko?
    Mong bé mau khỏe!!!

9. mainhung143

vâng ah.E vừa bực mình vừa thương con nó cứ khóc gào lên nên sốt ruột lắm qua bác sĩ thì bác sĩ bảo về theo dõi thêm

10. soccon2010

soccon2010 Thành viên rất tích cực

trời nóng trẻ em quấy khóc là chuyện bình thường thôi mẹ nó đừng lo lắng quá. Khi trẻ khóc cũng làm nhiệt độ cơ thể nóng lên người lớn dễ hiểu nhầm là bị sốt. Mẹ nó theo dõi nếu là sốt thật sự thì chườm ấm cho bé thôi chứ đừng dùng miếng dán hạ nhiệt vì trước đây mình có dùng cho bé nhà mình nhg khi khám bsĩ bảo ko nên dùng cái đó vì tác dụng của nó ko thật sự là hạ nhiệt cho toàn bộ cơ thể mà chỉ hạ cục bộ tại trán nơi mình dán thôi và với bé nào da nhạy cảm còn bị dị ứng khi dán vào nữa. Bạn dùng khăn ấm chườm 2 nách, trán hoặc đầu (nếu bé ít tóc thì trên đầu cũng được), 2 bẹn, 2 bàn chân và 2 bàn tay là cực ký hiệu quả đấy. Mẹ nó xem lại có ủ bé ấm quá ko? Nên để bé mặc quần áo thoáng mát ko cần phải ủ ấm nhiều như các cụ ngày xưa đâu. Có 1 vài kinh nghiệm hy vọng giúp bé chút ít. Chúc bé chóng khoẻ.

11. megoalxinh

megoalxinh Thành viên nổi tiếng

Hay bé nhà bạn có bị thiếu Vitamin D không nhỉ? Ngày xưa các cụ cứ bảo trẻ con khóc dạ đề, nhưng ngày nay khoa học nghiên cứu là do trẻ thiếu Vitamin D nên hay quấy khóc, về hiện tượng ở chim của bé, tớ nghĩ bạn nên cho bé đi khám bác sỹ đi là tốt nhất.

12. dungthaibaokhanh

dungthaibaokhanh Thành viên rất tích cực

chị có hai thằng cu đều đã lớn cả rồi nên tất nhiên cũng có chút kinh nghiệm hơn em:D nhưng mà sao không có ô bà ở cùng chăm cháu à?thực ra trẻ con đứa nào chẳng giật mình,quấy khóc về đêm,mỗi ngày một thay đổi,có thể hôm nay ngoan nhưng mai nó quấy,có thể nay ăn nhiều mai ít ăn,tất cả những điều đó xảy ra tự nhiên không có vấn đề phải lo cả,thường thì sau 3 tháng sẽ hết các hiện tượng đó!
    tuyệt đối không cho con uống thuốc gì mà không có chỉ dẫn của bác sỹ!nói tóm lại trẻ em còn bé thì không nên uống thuốc gì cả,trừ thuốc hạ sốt!
    mùa này nóng dù ốm em cũng vãn phải tắm rửa cho cháu,ôm thì ta tắm qua thôi không tắm lâu,nhưng như thế nó mới dễ chịu không ngứa ngáy.chim bị bong ra là bình thường không sao cả nhé,vì đang trong bụng mẹ ra ngoài môi trường khác,da nó tự thích nghi với môi trường đó mà!
    bình thường cháu chịu ăn,giờ mới khỏi ốm xong nên chưa thích ăn là lẽ thường tình mà,em ốm em cũng thế đúng không?mẹ chịu khó ăn nhiều để có sữa cho con bú là tốt nhất,uống nhiều nước + ăn khỏe sẽ có nhiều sữa nhé.Đừng quá lo lắng mà ảnh hưởng đến sức khỏe là cũng tự mất sữa đó!Mong hai mẹ con em khỏe!

13. thuyanhdn

thuyanhdn Thành viên rất tích cực

Bé đc 1 tháng thì nguồn canxi từ mẹ chuyển sang con đã hết nên có thể bé thiếu canxi (giật mình nhiều cũng là biểu hiện thiếu canxi mà. Bé nhà tớ thời điểm này trước đây cũng thế, khóc liên tục kể cả bế chứ ko chỉ đặt xuống. Kể cả ngủ cả ngày hay đêm tớ cũng cho gối đầu tay tê cả tay. Thi thoảng hơi giật nhưng ít lắm. Hồi đó tớ cũng loạn hết cả lên tưởng con bệnh gì stress kinh khủng. Mẹ nó cứ bình tĩnh theo dõi xem sao. Một thời gian nữa là ổn mà, bé nhà tớ phải 4 tháng mới ngoan. Hồi 1 tháng tớ đã cho uống Aquadetrim mỗi ngày 1, 2 giọt để hấp thụ canxi tốt hơn. Thiếu thì 4 giọt còn mình chưa chắc thì 1, 2 giọt thôi.

14. thuyanhdn

thuyanhdn Thành viên rất tích cực

Ah Aquadetrim là vitamin D3 đó, uống ko sao đâu. Nếu có biểu hiện rối loạn tiêu hóa thì mới thôi nhưng chỉ 1 giọt nhỏ vào cái thìa bé tẹo ấy mà. Hồi đó tớ cũng tham khảo mãi trên Net mới cho con uống đấy. Bà nội bảo đỡ hơn nên khuyến khích cho uống đến hết lọ, phải đến 3 tháng ấy. 60, 70k 1 lọ. Mà mẹ nó phải tập làm quen đi. Tớ lúc đầu con quấy thế mà vẫn phải vất vả mấy tháng trời một mình vì ko ai bế được nó ấy chứ. Bé chỉ thôi khóc khi cho bú thôi. Ăn cơm cũng 1 tay bế con bú 1 tay ăn. Tưởng kiệt sức ấy chứ. Phải theo dõi con có ưỡn bụng lên khi khóc hay thở hổn hển từng cơn không vì có thể là bé đau bụng, nhưng kiểu đau bụng sơ sinh này cũng chịu vì đó là do hệ thần kinh chưa phát triển hoàn chỉnh, phải ngoài 4 tháng mới hết thì bé ngoan hơn. Hà hà mệt lắm. Chỉ có 1 điều khác bé nhà bạn đó là bé nhà mình ăn bú vẫn OK, ko bỏ nên bạn cố ăn uống tinh thần tốt để sữa về nhiều nhé!

Sửa lần cuối: 3/5/2012
  15. mainhung143

vâng ah.mẹ nó cho em hỏi chút nữa là mấy hnay bé nhà em rất hay giật mình nữa

16. mainhung143

cảm ơn chị đã chia sẻ bà nội bà ngoại đều bận nên chỉ có 2 vợ chồng và cậu với dì cháu ở trên này thui.Hôm qua nó khóc ghê quá em bực lên bảo nín đi không mẹ đánh đít bi giờ lão chồng em điên lên bảo cô mà động vào nó thì đừng có trách.huhu ai dám đánh con cháu nhỏ đã biết gì đâu nhưng sốt ruột nên nói thế thui ah

17. vanvi

vanvi Bắt đầu tích cực

Bé mới 1 tháng tuổi thì làm sao mẹ uống nước cam được, uống vào thì cả mẹ cả con đều đi ngoài ah?

18. mainhung143

cảm ơn chị nhé.........................

19. mainhung143

không được uống nước cam hả mẹ nó đúng là con đầu lòng chả có kinh nghiệm gì khổ thế

20. memaivu

bạn ơi mẹ uống vô tư, quan trọng phải mua loại cam ngọt, mình trước mới sinh bị nóng trong bác sĩ còn khuyên uống nước cam nữa là 1 tháng. Mẹ ăn hoa quả đc bạn ạ, đừng kiêng quá, Có điều mẹ phải ăn hoa quả lành, ngọt và phải theo dõi bụng dạ của cả mình và bé. Như cháu gái mình thì ăn được thanh long nhưng tớ ăn vào bị lạnh bụng và đi ngoài.

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.