Kinh nghiệm: cho trẻ 4 tháng tuổi ăn dặm như thế nào

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi havyconyeu, 18/8/2009.

1. havyconyeu

havyconyeu Thành viên đạt chuẩn

Các mẹ ơi nuôi con vất vả nhỉ.Bé nhà mình đến 20(DL) này đầy 4 tháng tuổi mà còi quá các mẹ ạ.Lúc sinh đã 3,5kg rồi mà bây giờ mới 6,2kg.Bé chỉ bú mẹ thôi.bây giờ mình mới cho cháu ăn thêm sữa ngoài,nhưng cháu chẳng chịu ăn.Mình cũng đã mua bột sữa hipp dành cho trẻ ăn dăm nhưng mình không biết phải cho bé ăn như thế nào.Các mẹ tư vấn cho tôi với.Cảm ơn.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi havyconyeu
    Đang tải...

2. haanh09

haanh09 Bắt đầu tích cực

Mình cũng cho con ăn bột sữa hipp. Mình không pha theo như hướng dẫn đâu vì còn kiểm tra xem con có thể ăn ở độ đặc như thế nào. Thường thì bạn pha thử một lần sẽ có kinh nghiệm ngay. Cho khoảng 30ml nước ấm khoảng 40-50 độ, cho từng thìa bột vào quấy đều (bột hipp dễ tan hơn các loại bột khác), kiểm tra nếu loãng quá thì cho thêm từng chút bột (nhớ pha loãng để còn cho sữa bột vào, sữa sẽ hút nước), sau đó cho thêm khoảng 1 muỗng sữa công thức(tương đương lượng sữa pha với 30ml nước) mặc dù bột ăn dặm của hipp đã có sữa nhưng mình vẫn cho thêm, quấy đều cho sữa tan, cho bé ăn thử. Xem phản ứng của con để lần sau còn chỉnh độ đặc của bột.
    Chúc bé ăn ngoan!!!

3. Mẹ Minh Týt

Mẹ Minh Týt Thành viên mới

4 tháng mà nặng 6.2kg thì cũng không phải là còi đâu. Bạn cứ yên tâm. Bé nhà mình 26/4 này được tròn 4 tháng đây. Hôm 22/4 vừa rồi bắt đầu cho ăn bột sữa của Hipp đây. Bé ăn ngoan lắm. Bước đầu mẹ nó pha loãng thôi. Đặc hơn sữa 1 tí thôi để bé dễ nuốt. Sau 2 bữa bé ăn ngoan và đặ biệt là thấy đi ngoài ổn thì mới pha đặc hơn 1 tí nhé. Nói chung là bột sữa Hipp ăn rất ngon và thơm nên mẹ nó cứ cho con ăn đi nhé. Hôm nay là ngày thứ 3 con mình ăn bột Hipp đấy. Bé ăn ngoan lắm. 4 tháng được 7.2 kg rồi.

4. Mẹ Minie

Mẹ Minie Bắt đầu nổi tiếng

Em ủng hộ các mẹ đã góp ý kiến , giờ em xin bổ sung thêm kinh nghiệm bản thân ạ. Bé nhà em thì ăn dặm thêm bột Nestle, thay đổi khẩu vị nếu thấy bé ngán HIPP, Nestle cũng giống như HIPP có nhìu vị. Ngoài ra em còn cho bé ăn thức ăn đóng hũ của HEIZN và HIPP, thấy con thích lắm, cứ há hốc mồm ra (trộm vía) chờ mẹ đút như chim non chờ chim mẹ đút sâu cho ... đủ vị nhé mẹ nó: thịt thỏ, thịt bê non này, thịt bò này, thịt gà nữa, cùng các loại củ quả (cho bé 4 tháng trở lên). Mẹ nó thử đi, bé chắc chắn sẽ ngon miệng và lên cân nhanh, bụ bẫm trông yêu lắm. Chúc 2 mẹ con vui khỏe

5. Me Bong va Bin

Me Bong va Bin Thành viên mới

Con em cũng sắp đến giai đoạn ăn dặm rồi, hôm nay đọc topic của các mẹ thì em có thắc mắc thế này. Mình có thể nấu bột cho con ăn thay cho bột ăn liền được không? Các mẹ đều dùng bột ăn liền thì chắc nó phải tốt lắm nhỉ ? Nhưng em lạc hậu vẫn không quen dùng đồ hộp và ăn liền lắm. Em đọc sách và hỏi một vài người thì thấy bảo nấu bột tôm (tôm đồng giã ra lọc lấy nước) hoặc thịt thăn rất tốt nhưng ở topic không thấy ai làm thế cả. Các mẹ giải thích để em còn học hỏi thêm ... kiu kiu các mẹ

6. haanh09

haanh09 Bắt đầu tích cực

Đương nhiên nấu được cho bé là tốt và tin cậy vì chính tay mẹ làm mà. Nhưng nhiều lúc bận thì cho con ăn một vài bữa bột ăn liền cũng chẳng sao. Chẳng hẳn mỗi tôm đồng và thịt thăn mới tốt cho bé, bạn có thể lấy thịt gà, bò, cá, một số loại rau...nấu cháo rồi xay nhuyễn cho bé ăn. Thay đổi các loại đạm cho con. Mình cũng hay tự nghĩ món cho con nhưng vụ này cũng phải tìm hiểu sự tương thích của thực phẩm và cách nấu sao cho dưỡng chất không bị biến đổi.

Me Bong va Bin thích bài này.
  7. chitran222

chitran222 Thành viên tập sự

Chao me havy
    Con ban 4thang tuoi ma 6.2kg van on chua sao dau me no ah...Be nha minh duoc gan 5th roi nhung minh van chua cho be an dam vi minh thay cac bac si khuyen la nen duy tri cho be bu hoan toan trong 6th dau va tu 6th tro di hay tap cho be an dam.:)

8. MebeBi - NBN

MebeBi - NBN Thành viên nổi tiếng

đấy là mẹ bé ở nàh thôi, chứ ai mà phải đi làm sớm thì vẫn phải cho bé ăn bột sớm thì bé mớikhỏi đói.

9. havyconyeu

Theo mình biết thì giai đoạn trẻ tập ăn cũng ko cần phải chú trọng về dinh dưỡng lắm vì lúc này con mình đang làm wen với thức ăn khác sữa mẹ,đặc hơn sữa mẹ.Khi nào con wen rồi thì lúc đó mới cần đến chế độ dinh dưỡng.Mẹ nó cứ cho bé ăn những gì đơn giản,dẽ làm thôi như:nước bọt cơm,khoai tây luộc chín nghiền mịn rồi vắt sữa vào.Ngoài ra cho bé ăn thêm nước hoa quả,nước rau luộc cho thêm chút muối.Nhà mình có chuối nên mình hay cho con ăn lắm.Ăn chuối cũng rất tốt đấy.Chúc bé ăn ngon!

Me Bong va Bin thích bài này.
  10. havyconyeu

Ừ.Mình cũng thấy nói cho con bú hoàn toàn trong 6 tháng đầu but giai đoạn thích hợp nhất cho bé ăn dặm là từ 4 đến 6 tháng.Cho bé ăn dặm muộn sẽ làm cho bé khó ăn hơn đấy.Từ 4th hệ tiêu hóa của bé đã đủ hoàn chỉnh để ăn thức ăn khác sữa mẹ rồi ko phải lo lắng đâu.

chitran222 thích bài này.
  11. havyconyeu

Mẹ Minh Týt chăm bé kiểu gì mà trộm vía cháu nặng thế chuyền đạt kinh nghiệm đi.

Sửa lần cuối: 26/8/2009
  12. havyconyeu

Mẹ nào có phương pháp gì cho con ăn được nhiều nhiều chút thì mách đi.Chứ bé nhà mình ăn ít lắm.Cho ăn dặm được hơn một tuần rồi mà vẫn chỉ ăn có vài thìa thui.

Sửa lần cuối: 26/8/2009
  13. Me Bong va Bin

Me Bong va Bin Thành viên mới

Ặc ặc .. em cũng ủng hộ cho trẻ ăn dặm sớm. Em nghĩ trẻ tự lấy chất dinh dưỡng vẫn tốt hơn là thông qua sữa mẹ .. mặc dù sữa mẹ rất tốt. Cám ơn các mẹ đã tư vấn, em tự nấu cho con ăn vậy, bao giờ đi làm rồi không thu xếp được hẵng hay. Chúc các bé an ngon chóng lớn.

14. Me Sunny

Me Sunny Thành viên mới

Chào các mẹ!. 23/8 vừa rồi Sunny nhà mình tròn 4tháng. Mình đang phân vân không biết có nên cho bé ăn dặm lúc này không. Lúc sinh bé mình có 2,8kg à. Lúc bé 3,5tháng, cân được 6,8kg, dài 63. Cuối tuần này cho bé đi uống ngừa virus Rota (tiêu chảy cấp) đó, mới cân nhưng mình nghĩ bé khoảng 7.2kg. Các mẹ có cho con mình uống chưa?, nếu chưa thì mau mau cho bé uống đi nhé, vì phải uống đủ 2 liều trong 6 tháng đầu mới có tác dụng. Chứ để tiêu chảy thì nguy hiểm lắm. Trộm vía bé nhà mình lên cân đều, trung bình 1,2kg/tháng. Nhưng h mình đi làm rồi, nên không biết tháng sau như thế nào??? :(
    Em cũng tính cho bé ăn bột Hipp or Geber nhưng không biết cách cho ăn như thế nào?. Mình đong bằng muỗng cafe or muỗng ăn cơm?. Nếu cho bé ăn ít là bao nhiêu?? nên cho ăn cữ sáng, trưa or chiều là tốt. Giờ trung bình mỗi ngày bé or mình uống 5bỉnh 150cc, 2 bình 180cc, nên nếu cho ăn ít theo như có mẹ nói khoảng 30ml/lần vậy có phải bỏ bớt 1 cữ bú of bé k?.Mình cũng đang lo không biết bé có chịu ăn không, vì từ lúc sanh tới h bé không chịu uống nước. Mình làm đủ mọi cách, kể cả mua trà Hipp nhưng bé uống nhiều lắm là 20cc à, buồn lắm. Hôm qua mình mua cam loại ngọt thiệt ngọt vắt cho bé tập uống, chỉ 1 muỗng càe thôi, mà bé nhăn mặt nhìn vui lắm, xong rồi chép miệng phun ra....:((....Có mẹ nào có kế hay chỉ giúp mình với...Thanks.

15. havyconyeu

Mẹ nó chăm bé giỏi thế.Đọc mà thấy bùn vì con nhà mình bé quá.hu hu...mẹ nó chăm thế nào đấy?Về ăn dặm của Sunny thì bây h mẹ nó cho bé ăn dặm được rồi đấy.Theo lời các mẹ tư vấn cho mình thì cho bé ăn từ loãng tới đặc từ ít tới nhiều,vừa cho ăn vừa để ý phản ứng của con,mới đầu mẹ nó cho ăn vài thìa thôi xem con ăn thế nào rồi tăng dần lên.Nên cho bé ăn vào buổi sáng khoảng 8 đến 9 giờ là thích hơp nhất.Mà mẹ nó đã thử cho Sunny uống nước bằng bình ti chưa?về nước hoa quả thì có thể bé chưa thích uống nước cam mẹ nó thử cho uống nước dưa hấu,táo,lê...Mẹ nó thử đi nhé.

Me Sunny thích bài này.
  16. Me Sunny

Me Sunny Thành viên mới

Thanks me Havyconyeu nhieu nha!. Mình cho sunny bú nước bằng bình từ lúc lọt lòng nhưng bé không nút, thế là cho uống bằng muỗng. Trộm vía nhìn bé ngta uống nước mắc ham, sunny mình chỉ thích uống sữa thôi. Hôm qua mình đi tìm bột Hipp mua cho sunny ăn nhưng k thấy, các mẹ nào biết chỗ nào ở TpHCM bán bột Hipp giá rẻ chỉ mình với..:).., chỉ thấy bán bột Gerber nhưng không dám mua vì không biết bé 4 tháng ăn được không?. Mình đi tìm hiểu thì ngta tư vấn thế này nè, các mẹ xem như thế nào nha!: Người bán bảo bé còn nhỏ, nên mua bột không mùi, nghĩa là dạng bột gạo không or ngũ cốc pha với sữa thật loãng cho bé bú trước, từ từ đặt dần rồi mới cho ăn mùi vị trái cây..v...v...vì sữa bé đang uống k có mùi gì hết nếu pha ngọt sợ bé k ăn á. Mình thấy họ nói cũng có lý, các mẹ nghĩ sao?. Với lại mình vào tiệm thấy các mẹ khác mua phô mai tươi của Nesties cho bé ăn, và các mẹ đó bảo bé 4 tháng là ăn được rồi. Có 1 mẹ nói cn họ ăn 1 lúc 2 hủ luôn. Mình hỏi nhêều mẹ họ đều nói ăn đc hết, thế là mình mua cho sunny nhà mình 2hủ mùi chuối và táo giá 13k/hủ, nhưng chưa cho ăn, k biết ntn?. Theo các mẹ bé chưa ăn bột vậy có nên tập cho ăn phomai trc k?. Thanks các mẹ nhiều nhiều nha!...:)..Have a nice day!!

17. Trasua

Trasua Thành viên chính thức

Đây là thực đơn của mẹ Ngọc, đạt giải nhất cuộc thi kiến thức về nuôi con dưới 1 tuổi đó. Thực đơn naỳ được bác sỹ Tập, Viện Dinh dưỡng cho là thực hiện được là rất tốt đó!
    em gửi lên cho các mẹ tham khảo:
    Con em đang tháng thứ 5, sang tháng thứ 6 em cũng áp dụng như chị Ngọc!
    bài viết của chị Ngọc đăng trên: http://www.dinhduong.com.vn/bandocvi...e-khi-me-i-lam
    Mình thấy bên webtre thơ họ nói nhiều về cái này mà!

18. Me Sunny

Me Sunny Thành viên mới

Sao mình vào trang theo duong link ò ban nhung k được, bạn update lai dùm nha!. Thanks.

19. me_yeu_tina

me_yeu_tina Thành viên rất tích cực

Mẹ havy nói đúng..giai đoạn 4 tháng mới đang tập ăn dặm..bụng dạ chưa đủ ổn định để có thể ăn nhiều chất quá..
    Giai đoạn này mẹ nó có thể ninh nước cháo pha cùng với sứa CT cho bé bú cùng..Và đặc biệt là nước gạo lức, rất tốt,bổ sung B1 cho bé..giúp bé k biếng ăn..Các mẹ thử tham khảo xem nhé...Chúc mẹ nó thành công.

20. linhdu

linhdu Thành viên chính thức

Các bé dưới một tuổi lên cân tương đối ổn định mẹ nó ạ, chỉ có điều, ngoài 10 tháng bé sẽ lên cân ít hơn, vì lúc đó bé phát triển chiều cao.

Nếu bé ko thích nước cam vì bé còn đang ở độ làm quen với các vị mà, mẹ nó cho con uống nước quýt thì lành hơn, nhưng pha thêm chút nước lọc nhé, vì axit nhiều cũng đâu có tốt cho dạ dày của bé/.

Việc cho bé ăn dặm thì bạn cứ cho ăn, và ko cân bớt bình sữa, nếu thấy bé ko thật sự hợp tác thì bạn rút bớt lượng sữa đi thôi.

Với tầm 4 tháng ăn dặm, các mẹ ko nhất thiết là phải mua bột nhập ngoại cho con ăn đâu, mình sẽ về WTT tìm lại những bài mình đã post hồi mình cho bé nhà mình ăn, đưa lên cho các mẹ tham khảo, nhưng bột gạo bình thường rồi trộn với hoa quả đun chín xay nhuyễn = Bột ngọt cho con.

Hoặc bột gạo + rau củ quả đun chín xay nhuyễn vậy thôi, ko mắm muối gì nhé = Bột mặn cho con.

Các mẹ lưu ý: Mỗi vị hoa quả hoặc rau, các mẹ nên cho con ăn liền trong 2-3 bữa thứ nhất để con làm quen mùi vị, và tránh thay đổi đột ngột dạ dày của con còn non nớt sẽ khó thích nghỉ.

Mình cũng đã từng trải qua giai đoạn giống các mẹ rồi, nhưng tinh thần mẹ thoải mái cũng giúp con ăn ngon miệng đấy các mẹ nhé.

Me Sunny thích bài này.