Cần giúp: Gấp...Nhờ các mẹ giúp em danh sách những đồ cần mang đi sinh PSHN ạ...

Thảo luận trong 'Sinh nở' bởi leminhphuong1102, 8/5/2012.

1. leminhphuong1102

leminhphuong1102 PhuongOt

Em sắp sinh bé đầu lòng trong tháng 5 này.Em đã đăng ký sinh tại PSHN(chưa biết em có sinh thường được không hay sinh mổ ạ),mẹ nào đã sinh ở PSHN cho e xin danh sách chính xác những thứ cần mang đi sinh để em chuẩn bị ạ.Các mẹ tốt bụng cho em hỏi luôn về khoản bồi dưỡng cho kip đẻ ạ(thường và mổ)...cảm ơn các mẹ nhiều

Xem thêm các chủ đề tạo bởi leminhphuong1102
    Đang tải...

2. me_ku_bin204

me_ku_bin204 yeusuame.com

Ðề: Gấp...Nhờ các mẹ giúp em danh sách những đồ cần mang đi sinh PSHN ạ...

Mẹ nó ơi, mang đồ sinh cho bé thì cứ mang như bình thường thôi , khăn sữa 10 chiếc, Tắm xô 3 chiếc, Lót phân xu 1 hộp, Khăn quàng có mũ 1 hoặc 2, bao tay chân + mũ sơ sinh 3 - 5 bộ, quần, áo sơ sinh - 3 bộ, Khăn bông 2 cái, Gối 1 cái. Dầu Tràm 1 lọ (để bôi vào gan bàn chân cho bé) , nước muối sinh lí 1 lọ, che thóp 2, mật ong (mang 1 ít để đánh lưỡi) - Chậu 2 - 1 để vệ sinh cho mẹ, 1 để rửa mặt cho con. bộ chặn 1 - Tã giấy 1 bịch. sữa để cho bé ti 1. Bình sữa 1, Bộ mẹ mặc sau sinh 1. Bỉm to cho mẹ 1 bịch - băng vệ sinh sau sinh cho mẹ 1. quần giấy 1 bịch (5 quần), Khăn bông bay 1.

Còn bồi dưỡng cho kíp đẻ thì tùy mẹ nó ạ, trước bà chị tớ là 2tr/bs chính, còn các người phụ là 200k - 500k tùy theo nhà mình, mang nhiều phong bì vào nhé - mặc quần nhiều túi :d. để ở đâu thì phải nhớ, chứ ko đưa nhầm là to chuyện đấy. người cần đưa to lại đưa nhỏ thì mình khổ , mà người đáng đưa nhỏ lại thành to thì phí :D. mẹ nó cứ chuẩn bị cỡ 15tr mang đi, nếu là mổ. có bảo hiểm thì chả hết đâu. còn thuê phòng dịch vụ thì lại khác.

Chúc mẹ nó mẹ tròn con vuông nhé. Mua hàng thì ủng hộ nhà tớ sieuthicuabe.net hì hì.

flyfly221283 thích bài này.
  3. leminhphuong1102

Cảm ơn mẹ nó nhiều.Mình tính sinh dịch vụ nhưng mà giờ đâu được đăng ký trước đâu.Vậy là chỉ 1 phong bì to cho bs chính và 1 phong bì cho kíp phụ thôi hả mẹ nó.Lần đầu mình bối rối quá lúc nên bàn sinh thì đưa luôn hay đưa sau vậy mẹ no?lúc sinh ở psnh là mình phải chuẩn bị trước 1 túi đồ cho bé hay mặc đồ của viện hả mẹ nó

4. khoai_tay

khoai_tay Bắt đầu nổi tiếng

Mẹ nó tham khảo nha:

Đẻ xong nếu con trai ăn 7 trứng gà, con gái 9 quả ( ăn làm phép nên mỗi quả cắn 1 miếng)
    Uống nước rau ngót xay sống hoặc nước nhân trần 1 chai ( cho ra hết sản dịch)

( Đồ mẹ cần mang để tránh tà : Đũa cả + 1 con dao + son (bôi trán cho bé khi xuất viện)Mẹ nào chuẩn bị đẻ ở PSHN, nhất là đẻ mổ, lại ở khoa D dịch vụ, thì cứ lấy list này của HB mà dùng nhe. Đảm bảo là đủ (và dùng thoải mái) luôn đó. HB ở trong viện 3 ngày, mà mẹ HB chẳng cần mang thêm cái j vào (chỉ trừ đồ ăn + hoa quả, hihi). Cần thì có thể gọi căng tin BV mang cháo nóng lên tận phòng (có bát sứ + thìa, đựng trên khay có nắp đậy đàng hoàng nhe).

ĐỒ CHO BÉ:
    • Áo buộc dây sơ sinh: 1 cái.
    • Quần sơ sinh: 1 cái.
    • Hoặc bộ body sơ sinh: 1 bộ.
    • Mũ vải dầy(ko phải mũ thóp đâu nhá): 1 cái.
    • Mũ thóp: 2 cái.
    • Bao tay, bao chân: 1 bộ.
    • Quần đóng tã: 2 -5 cái (tùy theo mẹ nó dùng tã luôn cho con hay tận dụng tã vải của bệnh viện).
    • Khăn sữa: 5 cái.
    • Tã Newborn: mang nhiêu tùy mẹ nó, thường ngta mang cả gói cho tiện.
    • Giấy ướt: 1 gói.
    • Giấy lót phân xu: 5 tờ (nhưng mà thường là mang luôn cả hộp cho tiện, trong trường hợp mẹ nó dùng tã vải).
    • Bông gòn cục: 1 túi (để vệ sinh cho cả mẹ và con) + mẹ nút lỗ tai)
    • Chăn quấn hoặc túi ủ: 1 cái (để quấn bé lúc đón về).
    • Khăn bông bay: 1 cái (nhớ là mua cái màu trắng nhe).
    • Chăn của bé: 1 cái (Chăn mỏng thôi, vì mấy nữa mẹ nó sinh là nóng mà).
    • Gối của bé: 1 cái (hoặc mang 1 cái khăn tắm xô gấp lại mà làm gối nếu sợ đầu bé mềm chưa muốn cho nằm gối).
    • Bình sữa: 1 bình (mang loại bé, tầm 60ml ấy).
    • Sữa: 1 hộp.
    • Thìa nhỏ: 1 cái (phòng khi bé ko chịu ti bình mà mẹ chưa có sữa thì phải lấy thìa đổ sữa cho bé).
    • Nước muối sinh lý: 2 lọ (loại cắt sẵn núm í, để nhỏ mắt hoặc mũi cho bé nếu thấy bé khọt khẹt hoặc có gỉ mắt).
    • 1 đôi đũa + 1 con dao + 1 thỏi son: để làm phép lúc đón bé về nhà. Son để bôi lên trên trán bé, còn đũa và dao để ng nào bế bé về cầm trên tay.

ĐỒ CHO MẸ:
    • Quần áo dài tay loại dành cho bà bầu: 1 bộ (nhớ chọn cái quần nào rộng bụng chút cho dễ
    mặc, vì đẻ xong bụng còn to lắm ó, nhất là nếu mẹ nó đẻ mổ thì càng nên mặc quần rộng bụng; ko là nó thít cho đau lắm).
    • Tất mỏng: 3 đôi.
    • Quần lót giấy: 1 gói.
    • Áo lót cho bé bú: 1 cái (mặc lúc ra viện í).
    • Mũ: 1 cái.
    • Hoặc khăn (để chùm đầu lúc ra viện).
    • Máy hút sữa
    • Giấy ăn: 1 bịch (để lau chùi, còn giấy VS thì ko cần nhe, ngày nào ngta cũng để cho mình 1 cuộn trong nhà VS òi).
    • Đồ vệ sinh cá nhân: nước súc miệng (vì mới sinh ko ai cho đánh răng, sợ sau này bị buốt răng), sữa rửa mặt, nước rửa tay, khăn mặt.
    • Đồ cá nhân: buộc tóc, bao kính,v.v...
    • Bỉm Caryn: 2 cái.
    • Băng VS Mama: 2 cái.
    • Băng VS thường,loại siêu thấm: 1 bịch.
    • Dép lê: 1 đôi.(đi lại cho tiện và thoái mái í mà~)

ĐỒ LINH TINH:
    • Cốc sứ có nắp: pha nước hoa quả cho mẹ.
    • Chén nhỏ: pha sữa cho con (trong trường hợp cho bé uống sữa ngoài bằng thìa)
    • Chậu nhỏ : rửa ráy ngay tại phòng cho cả mẹ và con (nhất là ngày đầu tiên sau sinh,lại là đẻ mổ nữa thì đau lắm, híc híc~)
    • Bình hoặc chai nước lọc.
    • Dao gọt hoa quả.
    • Sữa tươi.
    • Kéo.

ĐỒ DÙNG CHO MẸ VÀ BÉ

STT MẶT HÀNG SL ĐV GHI CHÚ TÁC DỤNG
    1 Tã chéo 30 cái Thường xuyên sử dụng
    2 Tã vuông 20 cái Thường xuyên sử dụng
    3 Tã xô lót 30 cái Thường xuyên sử dụng
    4 Khăn mặt xô/ khăn sữa 20 cái Không thể thiếu
    5 Bao chân, tay 5 bộ Tránh cho bé cào mặt
    6 Mũ sơ sinh 3 cái Cần dùng
    7 Mũ thóp 3 cái Bảo vệ thóp cho bé (dùng khi trời nóng)
    8 Áo sơ sinh 10 cái Bé cần thay đổi
    9 Quần sơ sinh 20 cái Thay đổi cho bé
    10 Yếm cotton 5 cái Giữ ấm ngực cho bé
    11 Yếm ni lông 3 cái Cần cho bé khi ăn , khi bú
    12 Chăn bông 1 cái Cần đắp cho bé khi trời lạnh
    13 Chăn nỉ mỏng 1 cái Đắp cho bé khi trời mát
    14 Chăn ủ 1 cái Cho bé túi ủ khi trời lạnh
    15 Túi ngủ 1 cái Giữ ấm cho bé
    16 Khăn choàng 1 cái Từ viện về nhà hoặc khi ra đường trong những ngày trời se lạnh
    17 Áo gile 3 cái Cho bé mặc nhẹ trong nhà
    18 Áo len 3 cái Cho bé mặc nhẹ trong nhà
    19 Gối lõm 1 cái Giữ tròn đầu cho bé
    20 Vải quấn bụng 2 cái Giữ cho bé khỏi lạnh bụng
    21 Băng rốn 5 hộp Băng rốn cho bé sơ sinh
    22 Tưa lưỡi 10 hộp Vệ sinh lưỡi cho bé hàng ngày
    23 Bình sữa 1 bình Dùng cho bé uống sữa khi sữa mẹ chưa về kịp
    24 Bình nước 1 bình Thường xuyên cho bé uống
    25 Gối chặn 1 bộ Tránh cho bé giật mình
    26 Khăn xô tắm 5 cái Thấm cho bé sau khi tắm
    27 Khăn choàng tắm 2 cái Để ôm bé khi mặc quần áo
    28 Bông ngoáy tai 1 hộp Vệ sinh tai mũi cho bé
    29 Khăn voan che mặt 1 cái Che bụi khi ra ngoài
    30 Giấy thấm một chiều 1 gói Giữ khô ráo cho bé
    31 Nước tắm + gội 1 lọ Cho bé sạch sẽ, thơm tho
    32 Phấn rôm 1 lọ Dùng sau khi bé tắm
    33 Để chấm phấn 1 hộp Dùng để thoa phấn rôm
    34 Kem dưỡng da 1 lọ Dưỡng da cho bé
    35 Nước hoa 1 lọ Giữ cho bé thơm tho
    36 Đo nhiệt độ nước 1 cái Đo nhiệt độ nước tắm
    37 Bấm móng tay 1 cái Cắt cho bé khỏi cào
    38 Hút mũi 1 cái Dùng cho bé khi nào có mũi
    39 Kim băng an toàn 1 vỉ Dùng khi quấn tã
    40 Ty giả 1 cái Tránh cho bé khóc nhè
    41 Màn chụp 1 cái Giúp bé ngủ ngon tránh muỗi
    42 Chiếu ni lông 2 cái Giữ đệm luôn khô ráo
    43 Bỉm 2 bịch Tiện cho bé khi dạo chơi
    44 Tã giấy 4 gói Đóng nhẹ cho bé
    45 Khăn ướt 2 gói Lau chùi cho bé
    46 Thìa tập ăn 1 cái Dùng cho bé tập ăn dặm
    47 Thìa+Đĩa+Bát 1 bộ Dùng riêng cho bé khi ăn
    48 Địu tiện lợi 1 cái Dùng khi mẹ ra ngoài cho bé theo
    49 Làn đựng quần áo 1 cái Để góc giường đệm thay tã lót
    50 Mắc quần áo cho bé 50 cái Dùng để phơi quần áo cho bé
    51 Mắc trùm 2 cái Dùng để phơi khăn sữa, bao chân bao tay
    52 Cọ rửa bình sữa 1 cái Giữ vệ sinh
    53 Nước rửa bình sữa 1 lọ Tiệt trùng bình sữa
    54 Nước giặt quần áo 1 lọ Giúp quần áo của bé được mềm mại hơn
    55 Dụng cụ ủ/hâm sữa 1 cái Luốn giữ ấm cho bé ăn đêm, ngày
    56 Kem chống hăm 1 lọ Chống hăm cho bé
    57 Nôi cho Bé (nôi điện, nôi xách tay) 1 chiếc Cho bé ngủ hoặc dùng khi đi ra ngoài
    58 Tủ nhựa 1 chiếc Đựng đồ cho bé
    60 Dụng cụ tiệt trùng bình sữa 1 chiếc Tiệt trùng bình sữa cho bé
    61 Xe đẩy đa năng 1 chiếc Tắm nắng cho bé
    62 Xe nhún, xe rung 1 chiếc Dùng cho bé ăn bột
    63 Cân sức khỏe 1 chiếc Theo dõi cân nặng của bé

ĐỒ DÙNG CHO MẸ

STT MẶT HÀNG SL ĐV GHI CHÚ TÁC DỤNG
    1 Quần lót giấy 2 gói Dùng sau khi sinh
    2 Băng vệ sinh 4 gói Dùng sau khi sinh
    3 Dung dịch vệ sinh 1 Lọ Dùng sau khi sinh
    4 Gen bụng 2 cái Giữ cho mẹ gọn gàng
    5 Hút sữa 1 cái Bỏ sữa chua, thông sữa
    6 Miếng lót sữa 2 hộp Giữ vệ sinh cho mẹ đi làm việc
    7 Áo lót cho con bú 4 cái Dùng tiện cho bé bú
    8 Bỉm cho mẹ 2 bịch Sau tuần đầu mới sinh
    9 Tất chân 5 đôi Giữ ấm mới sinh
    10 Bộ quần áo sau sinh 4 bộ Giữ ấm mới sinh

1: 6 miếng Bỉm người lớn dùng trong 2 ngày đầu nằm viện
    2: 2 ống thuốc thụt đi nặng, tự thụt dễ dàng. Mình sinh hôm trước hôm sau đã vệ sinh dễ dàng
    3. 2 viên thuốc giảm đau chống viêm đút hậu môn sau khi sinh ( nhờ người nhà đút rất dễ hoặc nhờ y tá, điều dưỡng). Tác dụng trong 6 - 8 tiếng., thuốc này mình mua của ngoại loại 40K/viên, thừa 2v
    4. 1 bịch quần sịp giấy loại tốt size XL
    5. Máy hút sữa = tay của TQ dùng ngay trong ngày đầu hoặc ngày thứ 2 sau sinh nhằm kích thích sữa về. Hoặc khi sữa về rồi thì hút cho đỡ căng. Mình dùng đúng 1 lần sau sinh ( có cả núm vú kèm theo)

Có 1 vấn đề tuỳ thuộc vào việc bạn dự định sinh tại đâu.Vì có một số BV chuyên khoa về sản họ sẽ không cho dùng áo và tã lót của mình mang đi cho bé, còn nhiều BV vẫn cho dùng đồ mình mang đi bình thường.Lần đầu mình sinh tại BVPS hà nội, không biết trước nên mang rất nhiều đồ của bé đi cuối cùng lại mang về, rất lích kích,nên mình khuyên bạn nên tìm hiểu kĩ BV mà bạn dự định sinh trước đã nhé.Vì thời gian nằm viện ngắn(chỉ khoảng 2 đến 3 ngày nếu sinh thường) nên mang đồ càng gọn gàng càng tốt,theo kinh nghiệm của riêng mình thì những đồ dùng cần thiết bạn mang vào viện khi đi đẻ là:
    -Quần áo, tã lót, mũ thóp,bao chân bao tay cho bé(1 bộ lúc ra viện nếu BV bắt dùng đồ của viện, và Khoảng 5 áo +2 mũ+2 bộ bao tay chân+ 10 tã lót vải,xô nếu BV cho phép dùng đồ của mình).Nếu sinh vào mùa lạnh thì phải thay bằng áo ấm(len, bông)
    -Khăn choàng quấn bé, khăn voan,ô lúc ra viện.Mùa lạnh thì dùng túi ngủ(loại nỉ hoặc lót bông) quấn bé khi ra viện.
    -1 bộ quần áo + mũ cho mẹ mặc lúc ra viện.
    -1 hộp sữa non cho trẻ sơ sinh(đề phòng trường hợp sữa mẹ chưa về ngay)
    -1 bình sữa loại 0->6 tháng + dụng cụ rửa hoặc tiệt trùng càng tốt.
    -1 chai nước(mang theo vào phòng đẻ, sẽ cần dùng đến đấy bạn ạ)
    -1 bịch bỉm người lớn cỡ to+1 bịch cỡ vừa(bỉm chứ không phải băng VS đâu nhé) + 2 túi quần giấy dùng 1 lần dùng cho mẹ sau sinh.
    -10 khăn sữa
    -1 hộp khăn ướt dùng vệ sinh cho bé.
    -Túi nilon đen để bỏ quần áo bẩn của bé(nếu dùng đồ của viện, hàng ngày sẽ mang quần áo bẩn đi "nộp" để y tá giặt ấy mà), 2 chậu loại nhỡ(nếu dùng đồ của mình).
    -1 gối + chăn cho bé
    -Cặp lồng,thìa, phích nước.
    -1 cuộn giấy VS.
    -1 túi bông y tế tiệt trùng
    -1->2 hộp băng rốn.
    -Khăn mặt, cốc uống nước cho mẹ.
    -Các giấy tờ liên quan đến việc sinh đẻ(hồ sơ nhập viện, các xét nghiệm trước sinh, thẻ bản hiểm)
    Tất cả cho gọn vào 1 cái làn.Đến lúc là chỉ việc đi thôi bạn ạ.
    Mình sinh thường nên đây chỉ là kinh nghiệm riêng, còn không biết sinh mổ có cần thêm và bớt gì không nhưng về cơ bản thì cũng đều giống nhau cả thôi.Việc chăm sóc sức khoẻ của mẹ và bé thì trong viện phải lo rồi,mình chỉ cần mang theo đồ dùng cá nhân vừa đủ là được.
    *Lưu ý: tất cả các đồ dùng (quần áo, tã lót, khăn, chăn...)phải được giặt sạch , bình sữa phải được rửa sạch và luộc kỹ trước khi sắp xếp vào làn mang đi..

5. khoai_tay

khoai_tay Bắt đầu nổi tiếng

Mẹ nó ơi, phong bì nên đưa trước, khi bắt đầu vào phòng sinh ấy, bác sĩ sẽ không nhận đâu, phaỉ xong mới nhân, nhưng mình cứ đưa trước, để bs biết là mình sẽ bồi dưỡng sau sinh áy mà. Tớ đẻ cách đây hơn 1 nam đưa 2tr, ko bít bây h thế nào? Chỉ cần 1 phong bì thôi, cả ekip sẽ tự chia nhau.

6. me_ku_bin204

me_ku_bin204 yeusuame.com

Mẹ nó chuẩn bị nhiều phong bì vào nhé - vì tắm bé hay truyền nước sau sinh ở viện này là cần đấy nhé. ko thì cũng khốn khổ. Trước khác giờ cũng khác đấy.

Mẹ nó ko cần mang quá nhiều đâu. nếu nướng được quả chuối xanh mang đi là ok nhất - cái này để co dạ con í mà, Còn cái vụ như mẹ Khoai Tây nói thì mình chưa có thử, trước mình sinh cũng ko cần 7 quả với 9 quả gì hết.

Mẹ nó cẩn thận thì mua 1 ít tam thất, để trộn với mật ong - ăn mỗi ngày 1 thìa đó, sẽ hết sản dịch và bổ máu nữa :D. còn vụ rau ngót thì ăn thường xuyên rồi yên tâm lúc đẻ ăn đủ 100 bữa í chứ :D tớ phải ăn thế đấy.

Cứ tự tin nhá :D chúc 2 mẹ con mẹ tròn con vuông

7. mecubi14

mecubi14 v**r,zalo 0903290063

1. Vali lớn
    2. 5 bộ áo lót + áo ngoài cho bé ; 5 cặp găng tay; 5 cặp vớ; 1 nón; 1 khăn choàng lớn cho bé, 1-2 khăn bông mềm nhỏ để làm gối lót đầu cho bé
    3. 30 cặp tả vải + xà bông giặt tả
    4. 2 bịch tả giấy dùng cho bé sơ sinh (50 miếng / bịch)
    5. 10 cái khăn tay cho bé
    6. 3 bình sữa + xà bông, dụng cụ rửa bình sữa
    7. Máy vắt sữa cầm tay dành cho mẹ
    8. 2 bộ pajama + áo lạnh cho mẹ , 2 vớ, 3 bộ áo lót, quần lót dùng khi có bầu và cho con bú, khăn tay
    9. Nhiệt kế, dầu khuynh diệp
    10. 30 băng vệ sinh loại lớn
    11. 1 Mềm lớn cho mẹ, 1 mềm nhỏ cho bé (phòng khi mềm bệnh viện không đủ)
    12. Bộ lược chải đầu, bàn chải + kem đánh răng, xà bông, khăn tắm, khăn lau mặt, bộ skincare thuờng dùng
    13. Nước suối, vitamin C, ít ly, chén, muỗng, đũa
    14. Giấy tờ, tiền bạc cần thiết
    15. Điện thoại di động, sổ tay, bút để ghi chép khi cần
    16. Camera, Video camera
    17. Ông chồng, bà ngoại ..:D

8. Tom còi

Tom còi Thành viên nổi tiếng

Thấy các mẹ chuẩn bị đồ đi sinh lại thèm, mà kế hoạch tận 2014 mới làm tập 2. Lần trước mình cũng sinh ở phụ sản. Kinh nghiệm là ko cần mang quá nhiều đồ, người nhà ra ra vào vào suốt, thiếu gì mang thêm. Ở viện cũng có đồ của viện rùi, 2 mẹ con chỉ cần 1 bộ để mặc đi về là ok.
    Nhớ lại hồi mình đi sinh, đúng trận lụt lịch sử 2008 của Hà Nội, thế mà sắp 4 năm rồi!!!

9. kutin3009

kutin3009 Bắt đầu tích cực

Lưu lại để học tập các mẹ nào...

10. leminhphuong1102

Hôm nay mời vào được mạng ạ.mấy hôm nay em mệt quá sắp sỉnh rồi,lo lắng đù thứ mong sao mẹ tròn con vuông,em chả có tí kinh nghiêm nào.Cảm ơn các mẹ nhiệt tình chỉ bảo.mẹ nào còn bí quyết gì cho có nhiều sữa thì chỉ em với ạ.em đang hy vọng đẻ thường được về sớm thì mang it đồ.nhà em cũng không gần viện lắm nên chắc khoản chạy đi chạy lại cũng khó.hichic...

11. hoa_oto

hoa_oto Thành viên rất tích cực

Hí hí, e oánh dấu học tập dần ạ :D

12. mebongxu25

mebongxu25 CucCungcuatoi

Bạn ơi nếu sinh ở phụ sản Hà Nội mà xác định sinh thường thì không phải mang nhiều đồ đâu. chỉ mang đồ để mặc ra về cho mẹ và con vì khi ở viện thì phải mặc hết đồ của viện rồi! tớ nhìn thấy các mẹ kê cho bạn mà hoa hết cả mắt. Bạn c ứ tự tin lên, quan trọng là tư tưởng phải thật thoải mái. Chúc mẹ tròn con vuông!

13. leminhphuong1102

Thế chỉ cần mang đồ dùng thui hả mẹ nó.Mẹ nó sinh thường ở PSHN giờ người ta tiêm gây tê màng cứng luôn đúng không mẹ nó?

14. Tom còi

Tom còi Thành viên nổi tiếng

Đúng đó ,ở PSHN họ có hết đồ cho mẹ và bé rồi, mà sinh thường thì chỉ 2-3ngày là được về rồi bạn mang ít thôi ko lại mất công mang đi mang về.
    Vụ tiêm thì phải có yc họ mới tiêm chứ nhỉ???

15. tukeo812

tukeo812 Tel: 0904.359.358

Để ở PSHN thì nhanh về thôi nên cũng ko cần mang nhiều lắm đâu mẹ nó ạ. Ko lại lỉnh kỉnh chỉ cần mang đủ để lúc sinh và đón bé thiếu đâu về lấy bổ sung sau
    - Đồ cho bé: Khăn sữa (5c), áo sơ sinh (5c), tã chéo (5c) ko dùng tã thì dùng quần (5c), bao chân tay, mũ thóp (3b), quần đóng bỉm (3c), tã giấy (1 gói), bình sữa, bình uống nc, dụng cụ cọ bình, hộp sữa cho trẻ sơ sinh ( khi đẻ mình chưa có sữa luôn cho bé uống tạm), lọ nc muối sinh lý (1lọ), khăn ủ (3c), thêm 1 cái chăn. Chậu rửa mặt cho bé, thêm cái chậu đựng đồ thay ra hoặc để rửa đít cho bé.
    - Đồ cho mẹ: Bỉm Caryn, 1 bộ qáo dài tay, tất, bông bịt tai. Mình đẻ ở PSHN mấy ngày toàn đóng bỉm về nhà mới dùng quần giấy và bvs mamma nên bạn ko cần mang mấy thứ đấy đi. Mang thêm hộp sữa cho mẹ nhé uống cái đấy cho nhanh về sữa. Nếu bạn bị tắc tia sữa thì chuẩn bị ít men r*** đắp quanh bầu ngực 1 lúc sữa sẽ xuống nhớ vuốt hướng về ti nhé. Đẻ mổ hay bị tắc tia sữa và sữa về chậm hơn đẻ thường.
    Phong bì thì của mình hết cho bsy mổ bsy đưa cho kíp mổ và các thứ linh tinh. Bạn nhờ bsy làm hết cho cả bảo hiểm nữa. Mình đưa 4tr ( mình hỏi thẳng bsy luôn)
    Nói chung khi đi đẻ mình chuẩn bị tầm 15tr nhưng chả đến đâu. XOng thủ tục bảo hiểm tất cả mình hết có tầm 6tr cả tiền bsy

Min yêu thích bài này.
  16. www.quanaobigsizevn.com

www.quanaobigsizevn.com Quần Áo Big Size Hà Nội

Ở cổng bv cũng có bán đồ cho mẹ và bé mà, nên các mẹ đừng mang quá nhiều đồ làm gì, trừ trường hợp các mẹ dùng các nhãn hiệu đặc biệt thôi.

17. new_style9x

new_style9x Thành viên chính thức

chia sẻ của các mẹ chi tiết quá. Em chuẩn bị làn rồi mà giờ xem mới biết mình còn thiếu bao nhiêu thứ

18. Lethanh1985

Lethanh1985 Bắt đầu nổi tiếng

Mẹ nó ơi, mang đồ sinh cho bé thì cứ mang như bình thường thôi , khăn sữa 10 chiếc, Tắm xô 3 chiếc, Lót phân xu 1 hộp, Khăn quàng có mũ 1 hoặc 2, bao tay chân + mũ sơ sinh 3 - 5 bộ, quần, áo sơ sinh - 3 bộ, Khăn bông 2 cái, Gối 1 cái. Dầu Tràm 1 lọ (để bôi vào gan bàn chân cho bé) , nước muối sinh lí 1 lọ, che thóp 2, mật ong (mang 1 ít để đánh lưỡi) - Chậu 2 - 1 để vệ sinh cho mẹ, 1 để rửa mặt cho con. bộ chặn 1 - Tã giấy 1 bịch. sữa để cho bé ti 1. Bình sữa 1, Bộ mẹ mặc sau sinh 1. Bỉm to cho mẹ 1 bịch - băng vệ sinh sau sinh cho mẹ 1. quần giấy 1 bịch (5 quần), Khăn bông bay 1.

19. Me_moka

Me_moka

Giờ mang đồ đi sinh mang đi nhẹ nhàng lắm vì ở trong viện cũng đã đầy đủ đồ rồi,mn chỉ mang cốc hay phích nc nóng bình nước là đc rồi

20. loanhair

loanhair TRANG SỨC NGỌC TRAI

cảm ơn các mẹ đã chia sẻ :h: