Nhờ các bố mẹ tư vấn: Con khóc đêm, hay cáu gắt, đánh lẫy mẹ sau khi vắng mẹ dài ngày.

Thảo luận trong 'Cư xử với con' bởi Tp Biển, 10/5/2012.

1. Tp Biển

Tp Biển Thành viên rất tích cực

Cháo các bố, các mẹ!
    Mình đang rất buồn và lo lắng về con gái mình. Hiện nay con mình được 16 tháng tuổi. Bé rất lanh lợi hay cười đùa, đang tập nói, hiểu và bắt chước rất nhanh. Từ nhỏ tới h bé ngủ đêm ko quấy khóc, chỉ dậy khóc đòi ti hoặc khóc lúc ốm đau thôi. Nói chung bé rất ngoan, rất dễ chịu.
    Vừa rồi cty mình có tổ chức đi du lịch 6 ngày nên mình đã bỏ bú sớm cho bé trước đó 2 tuần. Khi bỏ bú cũng rát dễ chỉ 2 ngày là bé quên, ban đêm thì hay khóc hơn vì thèm bù lại mẹ cho bé uống thêm sữa bịch sau đó bé ngủ ngon đến sáng ko nhè nữa. Lúc đi du lịch mình gởi con về cho bà ngoại ở quê, bé cũng ngủ ngoan, ko khóc, ngày chơi bình thường, ko có dấu hiệu buồn nhớ mẹ j cả. Nhưng khi ai nói tiếng to với bé thì bé mếu máo khóc ngay, hoặc la bé là bé giận ngồi bệt đập tay xuống đất khóc rất to.Đến ngày cuối cùng gần ngày mình về thì bé bị sốt do viêm họng nên quấy khóc ko ngủ được. Ngày mình đi du lịch về bé nhìn mình khóc, giận lẫy, ko cho mình bồng ẵm, phải mất hơn 1h dụ dỗ bé mới cho mình bồng. sau đó bé chơi bình thường, 2 đêm sau liên tiếp bé bị sốt và quấy khóc. Từ hôm mình về đến h bé cáu với mình, hay đánh lẫy mình (đánh kiểu trẻ con ý mà), bé đòi mình bồng suốt, ko rứt ra, rất sợ và khóc to khi mình đi, đụng j bé cũng khóc và đánh mình, nhưng mình trả ra thì ko chịu, phải bồng bé cho bé đánh. Hết sốt rồi mà đêm nào ngủ bé cũng dậy khóc, đánh mình xong rồi lại ngủ tiếp, có khi dỗ được có khi ko dỗ được dù đã làm mọi cách, có đêm bé quấy khóc gần 2h đồng hồ. Đối với Ba bé cũng vậy, nói to tiếng là bé lại đánh và khóc to.
    Mình thấy rất lo lắng và chưa biết làm cách nào để con gái hết giận mình và trở lại như trước kia. Bây h nhìn bé hung hơn, hay cáu gắt hoặc mè nheo hỡn dỗi đập tay nằm vạ khóc với mình, mình sợ hình thành tính cách của bé sau này..
    Rất mong các bố mẹ có kinh nghiệm, hoặc biết cách nào xin tư vấn cho mình để mình và bé được trở lại như trước kia, để bé quên đi và ko đánh lẫy mẹ nữa.
    Mình chân thành cảm ơn các ý kiến tư vấn của các bố mẹ!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Tp Biển
    Đang tải...

2. Tp Biển

Ðề: Nhờ các bố mẹ tư vấn: Con khóc đêm, hay cáu gắt, đánh lẫy mẹ sau khi vắng mẹ dài ngày.

các mẹ tư vấn cho em đi ah, em nóng ruột quá

3. dauxanh2011

dauxanh2011 Bắt đầu nổi tiếng

Ðề: Nhờ các bố mẹ tư vấn: Con khóc đêm, hay cáu gắt, đánh lẫy mẹ sau khi vắng mẹ dài ngày.

bạn ạ, theo mình thì con bạn quấy khóc như thế ngoài vấn đề về sức khỏe của bé ra thì còn có nguyên nhân là bé bị ức chế tâm lý trong thời gian bạn đi vắng vì bé nhớ bạn nên khi mẹ về bé sợ bạn sẽ lại đi nên cứ quấn lấy mẹ, việc bé hay quấy khóc nếu không vì đói ,mệt ra thì mình thấy là do bé muốn gây sự chú ý và quan tâm của người lớn. Trong trường hợp này con bạn dùng chiêu khóc và đánh bố mẹ để điều khiển bố mẹ đấy. Việc bạn cần làm thì đơn giản thôi là vẫn quan tâm đến bé như thường và không nên đáp ứng hay quá tập trung dỗ dành bé mỗi khi bé quấy khóc không có lí do. Lúc này bạn thật bình tĩnh nói chuyện nhẹ nhàng, có thể lờ đi coi như ko chú ý đến việc bé khóc, khi con đánh bố mẹ bạn nên nói với con giọng dứt khoát là con đánh mẹ làm mẹ đau, mẹ không thích và thể hiện thái độ không đồng tình. Bạn cứ kiên trì làm thế xem con có thay đổi gì không nhé

Tp Biển thích bài này.
  4. Tp Biển

cảm ơn mẹ nó nhiều, mình cũng có thử lờ đi mấy lần, nhưng lúc lờ đi con lại khóc to hơn, lẫy hơn nên mình thấy tội lại dỗ dành, chắc phải lờ thật xem sao. hic

5. haunt

haunt Banned

em nghĩ đây là 1 kiểu ăn vạ của bé, mẹ nó thử đi chỗ khác xem con có đỡ hay k. thường thì khi bố mẹ ở đó con nó gào to lên nhưng khi k có ai thì lại thôi

Tp Biển thích bài này.
  6. Banhoc

Banhoc Thành viên tập sự

Nếu là con nhà mình, mình sẽ xem xét và thử một số cách như sau:

- Bé quấy khóc, đánh mẹ có thể là do bị sốc tâm lý ( cai sữa, mẹ đi vắng ... ), bé ở nhà ai trông? Nếu có NGV thì bạn để ý
    cách xử lý của NGV ở nhà khi bé quấy ( nhiều khi mình đang đi làm, kiếm cớ về đột xuất, lẻn vào nhà kiểm tra ... keke ). Có thể bé bị đánh, bị quát.... nên bé dỗi..
    - Còn bé bám mẹ nhưng vấn khóc và đánh mẹ: khả năng em này lớn lên sẽ " ghê gớm" chứ không lành hiền đâu ah ( căn cứ vào hai đứa nhà mình - đứa lớn dễ bảo từ bé, dỗ tí là nín,còn cô em thì ngược lại hoàn toàn ).
    Nếu là mình, mình sẽ vấn bế bé, không đẩy bé ra khi bé quấy, đánh - mình nghĩ làm như vậy bé càng quấn chặt hơn vì sợ mẹ bỏ bé ở một mình. nhưng hướng sự chú ý của bé sang cái khác: ví dụ đồ chơi - trò chơi mới. Nhưng nên là trò chơi cả hai mẹ con cùng tham gia chứ không phải là mua đồ chơi cho con chơi một mình nha. Ví dụ: 16 tháng là có thể đá bóng, ném bóng với mẹ.
    Hoặc mình bật nhạc ( bé nhà mình thích một số loại nhạc ): vừa bế bé, ôm ấp bé và xoay tròn quanh nhà, hát theo nhạc như kiểu nhảy Dan-xì-pót tự biên tự diễn....

Mẹ là người hiểu con nhất, hãy lựa tính con thôi!
    Chúc hai mẹ con vui vẻ

Tp Biển thích bài này.
  7. nguyennga87

nguyennga87 asakynguyen

em cũng có ý kiến giống bác đấy ak...

8. Mytho

Mytho Thành viên đạt chuẩn

Là do tâm lý của bé: Có thể là từ nhiều nguyên nhân chung quy lại là sức khỏe và tâm lý.
    1. Sức khỏe: Bé mới 16 tháng, cai sữa đột ngột bé chưa ăn uống đầy đủ được có thể cơ thể bị thiếu hụt một số vi chất nào đó. Cái này cần phải đến viện Nhi hoặc viện Dinh dưỡng mới phát hiện được.
    2. Tâm lý: Bé không hiểu mẹ đi du lịch là gì, bé chỉ biết tự nhiên không thấy mẹ - người ngày nào cũng ở bên bé. Bé thấy hoảng sợ, lại về nhà ngoại lạ người lạ nhà bé cũng sợ, hoặc bé bị ai đó quát, mắng làm cho bé sợ. Bạn kiên nhẫn vỗ về an ủi bé một thời gian sẽ đỡ, nhưng nhất định phải tạo cảm giác an toàn cho bé. Nhưng bé từ điểm này có thể sẽ hư thêm một chút đấy.
    Trước đây mình đi công tác lần đầu 20 ngày về con mình cũng thế, mặc dù cháu vẫn ở với bà từ bé nhưng cháu sợ không thấy mẹ nên nhất quyết không rời mẹ, cứ không nhìn thấy mẹ là khóc không ai dỗ được và phải mất đên mấy tháng cháu mới cân bằng được tâm lý. Nói chung khi cháu biết hiểu thì mới không có tình trạng này nữa. Bạn hãy bình tĩnh

Tp Biển thích bài này.
  9. PPkhanhhuyen

PPkhanhhuyen Bắt đầu nổi tiếng

Hì trường hợp của chị cũng khá giống cảu em ạ, em bị ốm phải nằm viện nên phải cai sữa bé luôn vì em bị sốt xuất huyết cách ly mà. Nằm viện về bé dỗi ra mặt chị ahf không cho bế và cũng đáng mẹ như bé nhf chị. Nhưng ít hôm em dỗ dành ngon ngọt là bé nhà em hết.Yêu thương, vỗ về là thần dược thôi chị à. Chúc chị và cháu sớm vượt qua được cú sốc tâm lý này nha.

10. sansut

sansut Thành viên rất tích cực

e bình tĩnh nhé,bé khóc hay cáu gắt có nhiều nguyên nhân:
    thứ 1:sức khỏe==>ko vấn đề
    thứ 2:tâm lý==> mới bị cai sữa 1 tg ngắn đã phải xa mẹ,đang quen được ôm ấp,vỗ về
    thứ 3: hoàn cảnh ,môi trường hiện tại
    ...nhiều hơn thế
    con nhà e do cả 3 yếu tố gộp lại nên mới thế,chị trải qua 15 ngày xa con kiểu như e rùi
    "*bé bị hụt hẫng khi vắng mẹ,ko có mẹ thì quên nhưng khi mẹ về là nhớ ra và ăn vạ thôi
    *e mới cai được 1tg,bé vẫn chưa quen với việc thiếu mẹ nên đánh mẹ cho hả giận,chừa cái thói ...........hí hí,,,bỏ con đi chơi cách tót nhất là:
    e cứ nhẹ nhàng,ôm con vỗ về,cứ tâm sự với con (bé có thể ko nói nhưng hiểu hết đấy...)quan tâm đến con nhiều hơn trước,kể thật nhiều chuyện vui và dành thời gian chơi với con nhiều hơn,bé sẽ vui vẻ trở lại,đừng có quát mắng con đấy nhé
    p/s:hí hí,cu nhà chị cũng thế ,đó là tâm lý chung
    chúc bé vui vẻ nhé

Sửa lần cuối: 20/8/2012
  11. xuke2012

xuke2012 Yêu - ghét rõ ràng!

Mình nghĩ chắc là do tâm lý của con thôi. Có thể bé thấy tủi thân khi xa mẹ. Bạn hãy cố gắng tìm hiểu lý do xem & giành nhiều thời gian hơn cho con! Mong rằng bé sẽ sớm chơi ngoan trở lại!

Tp Biển thích bài này.
  12. Đồ dùng học tập Pelikan

Đồ dùng học tập Pelikan 8M1 Trần Kim Xuyến, Yên Hòa

Oài, vấn đề này đau đầu phêt. Bé nhà bạn hờn ghê quá. THeo mình thì bạn nên trò chuyện với con thật nhiều, để bé hiểu hết tình yêu thương của mẹ và không lo sợ mẹ đi mất nữa. Chúc 2 mẹ con lại thân nhau như xưa :)

Tp Biển thích bài này.
  13. singlemother

singlemother Thành viên chính thức

tại xa mẹ nó con nó làm nũng và giận dỗi đó . Hic

Tp Biển thích bài này.