Có mẹ nào làm luật sư vào giúp mình với

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm sống' bởi Mẹ Tí Duy, 4/5/2012.

1. Mẹ Tí Duy

Mẹ Tí Duy Thành viên rất tích cực

Chào các mẹ thông thái! Mình có chuyện này muốn hỏi các mẹ nào hiểu luật tư vấn giúp mình với
    Chuyện là thế này: Mình có ông anh trai đi nước ngoài cách đây vài chục năm và vợ chồng anh ấy gửi tiền về mua được mảnh đất,sau đó 2 người chia tay nhau và anh có 2 đứa con đang ở với mẹ bên kia. Anh về và cưới vợ khác 5 năm,có 2 con chung và đang ở căn nhà của mẹ mình được thanh lý. Không may năm rồi anh mất vì tai nạn. Nay chị dâu muốn làm sổ đỏ đứng tên chị ấy. Thật ra thì anh em trong nhà mình rất đoàn kết và lúc anh còn sống cũng có ý dành cho anh toàn bộ phần đất của bố mẹ để lại đó,nhưng ko may anh mất đi rồi thì gia đình cũng nhất trí để lại cho các cháu vì chúng thiệt thòi. Nhưng còn việc đứng tên chị dâu thì gd ko muốn vì chị mới về 5 năm và ko có đóng góp gì. Mình cũng đã nói chị cứ ở đây ko lo sợ gì,tất cả nhà cũng để cho các cháu hết,sau này nếu có ai yêu thương chị và các con chị thì cứ về đó. Mình cũng lo nếu sau này lấy phải người chồng ko tốt thì các cháu mình khổ,và nếu đứng tên chị dâu thì lỡ chồng sau bắt bán đi thì lúc đó tương lai các cháu ra sao? Chị dâu có vẻ ko bằng lòng với qđ đó của mình nhưng chắc ko biết làm sao, mình thì ko muốn gd mất đoàn kết vì 3 cái chuyện đất cát,nhưng mình cung ko thể làm theo ý chị dâu được vì mình rất lo cho các cháu. Còn chuyện nữa là cái đất ngày trước anh trai mua về sau làm sổ đỏ đứng tên riêng anh ấy và cả nhà đều nhấn mạnh là "đó là để cho cả 4 đứa con anh". Vì tài sản này là có của anh và người vợ trước chứ chị này ko có biết trước khi lây về,nhưng chị nhất quyết "theo pháp luật thì tôi là vợ hợp pháp của anh và tôi và các con tôi được thừa kế đất đó". Sổ đỏ thì gd bỏ tiền ra làm cho anh trai vì anh ấy nghèo,còn chị từ ngày cưới về ko có cv gì chỉ ở nhà và đẻ con,nuôi con. Hiện anh trai chưa được 100 ngày mà chị dâu đã có ý định giữ nhà của anh và đất của mẹ (hồi mẹ còn sống có dặn anh em là để cho anh đất đó,nhưng hiện giấy tờ vẫn đứng tên mẹ,còn anh trai thì đã mất rồi)... Cả gia đình mình vẫn muốn theo lời mẹ dặn là cho anh đất đó,và giờ anh mất rồi thì các con anh được hưởng. Còn chị dâu lại muốn đứng hết tên tài sản đó,mình băn khoăn và ko muốn mất đoàn kết trong nhà,và cũng muốn dành đk tốt nhất cho con anh thụ hưởng. Chị dâu đôi khi tỏ ra hiểu biết lại đưa pháp luật ra (mặc dù chị ấy chẳng học hành gì),mình cũng ko nắm rõ nếu chiểu theo luật thì việc này giải quyết thế nào (thật ra nếu phải gq cách này là hạ sách rồi),và mình muốn biết rõ luật để giải thích cho chị dâu bằng tình cảm để mọi việc êm đẹp chứ mình ko muốn đưa nhau ra tòa phân giải chuyên này. Mong bố mẹ nào làm ngành luật vào giúp mình với nhé! Xin cảm ơn.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Mẹ Tí Duy
    Đang tải...

2. Mẹ Tí Duy

Ðề: Có mẹ nào làm luật sư vào giúp mình với

Các mẹ thông thái ơi vào giúp mình vớiiiiiiiiiiiiiiii

3. Dayeucafemuoi

Dayeucafemuoi Bắt đầu nổi tiếng

BỘ luật m kg mang theo ở đây: nhưng có biết chút ít thế này:
    Chị dâu bạn kết hôn 5 năm thì tất cả tài sản có trong 5 năm này là của chung vợ chồng, chị dâu bạn được chia 1/2 số tài sản này. 1/2 còn lại sẽ chia làm 5 phần cho chị dâu bạn và 4 đứa con của anh trai bạn.
    Tài sản mà anh bạn có trước khi kết hôn và có bằng chứng chứng minh điều đó thì khi anh bạn chết tài sản đó sẽ được chia như sau: Vợ, con đẻ, con nuôi là hàng thừa kế thứ nhất Cụ thể ở đây chia 5 phần bằng nhau và chị dâu bạn được hưởng 1 phần(trong trường hợp kg có di chúc)

4. Dayeucafemuoi

Dayeucafemuoi Bắt đầu nổi tiếng

đe m tìm bộ luật dân sự rồi m pm cho bạn

5. Mẹ Tí Duy

Cảm ơn mẹ nó nhiều. Từ khi anh trai lấy chị dâu về thì ko có tài sản gì chung vì đất đang ở là của mẹ mình để lại,trước khi mẹ mất thì có nói cho anh trai,nhưng chưa có giấy tờ gì,gia đình thì vẫn có ý để đó cho các cháu thôi,nhưng ko muốn để chị dâu đứng tên sổ đỏ,lỡ sau này có chuyện gì thì các cháu mình biết tính thế nào? Chắc bạn hiểu ý của mình.

6. Mẹ Tí Duy

Mẹ nó xem kỹ giúp mình cụ thể nhé,để mình hiểu và giải thích cho chị dâu thôi chứ cũng ko phải vì muốn đưa chuyện này ra pháp luật. MÌnh muốn giải quyết bằng tình cho êm đẹp,thật ra thì nghĩ tội lắm,mỗi lúc lên nhà chỉ có 3 mẹ con nhìn rơi nước mắt ấy,nhưng vì chị dâu còn trẻ nên mọi chuyện mình cần lo là 2 đứa trẻ kia. Mong mẹ nó hiểu và giúp nhé

7. hana1

hana1 Thành viên kỳ cựu

Nếu đất ở đang đứng tên mẹ bạn, không có di chúc thừa kế cho anh trai bạn khi mẹ bạn mất và đồng thời bố bạn cũng đã mất trước đó thì theo luật mảnh đất đó sẽ thuộc quyền sở hữu chung của tất cả các con của mẹ bạn. Mình không rõ nhà bạn có bao nhiêu anh chị em, nhưng anh trai bạn sẽ chỉ được hưởng phần = 1/số con của mẹ bạn. Còn trong trường hợp mẹ bạn đã mất và bố bạn vẫn còn thì theo luật mảnh đất đứng tên mẹ bạn đó 50% là thuộc về bố bạn, 50% còn lại sẽ chia cho tất cả các đồng thừa kế gồm bố bạn và tất cả các anh chị em bạn. Vì vậy nếu nói về lý theo luật thì anh trai bạn sẽ chỉ được hưởng một phần ngang bằng với các anh chị em bạn nếu cả bố mẹ bạn đều đã mất, còn không thì sẽ hưởng phần nhỏ hơn rất nhiều nếu như bố bạn vẫn còn. Và cái phần thừa hưởng của anh trai bạn đó sẽ phải chia đều cho tất cả các đồng thừa kế của anh trai bạn nghĩa là vợ và 4 con đó bạn.

8. Mẹ Tí Duy

Cảm ơn mẹ nó nhiều.Bố mình mất cũng lâu rồi...

9. minhhue1979

minhhue1979 Thành viên chính thức

Ý kiến của hana1 chính xác đấy bạn ạ.

10. Mẹ Tí Duy

Cảm ơn các mẹ thông thái rất nhiều nhe! Mình biết vậy để sau này có chuyện gì thì biết cách ứng xử cho hợp lý. Nhưng hy vọng chuyện nhà mình sẽ ko phải dính dáng gì tới pháp luật. Một lần nữa cảm ơn các mẹ nhà mình rất nhiếu

11. mecutin09

mecutin09 Đủ quyền lập Họ

Mình thật ko rõ lắm câu chuyên của bạn. Mảnh đất bây giờ đang đứng tên ai? Anh bạn và chị dau trc đây có kết hôn và ly hôn theo đung thủ tục ko? Hiên chị dâu cũ của bạn đang mang Quốc tịch nào? Nếu Anh bạn và chị dâu cũ của bạn Đã ly hôn theo đung thủ tục thì việc chia tài sản lúc đo ra sao?

12. Loly21

Loly21 AnaYogi

Đất này là tài sản hình thành trước hôn nhân nên không có quyền đứng tên chị dâu bạn ạ. Điều quan trọng là tài sản lại của anh bạn với vợ cũ nên một nửa tài sản cũng thuộc quyền vợ cũ. Theo luật, tài sản sẽ được chia cho người thừa kế khi họ đủ 18 tuổi, còn chị dâu hiện tại không có bất cứ quyền lợi nào. ^.^ Bạn có thể đến các văn phòng luật sư tìm hiểu, nếu chị ấy nhất quyết đòi thì ra tòa ^.^

13. mecutin09

mecutin09 Đủ quyền lập Họ

Cũng ko hẳn mẹ nó ah, nêu tài sản có trc hôn nhân nhưng cũng có thể sát nhập Thành tài sản chung nếu đương sự Đồng Thuận, sự Đồng Thuận bằng nhiêu cách, giả sử miếng đất đo khi người chồng còn sống làm thủ tục đứng tên hai vợ chồng thì đó Là tài sản chung, còn thừa kế, theo tớ biết thì Là ai trong hàng thưa kế đều được Hưởng theo pháp luật, đối với người dưới 18t thì có người bảo hộ, trong trường hợp này Là người mẹ. Nếu một nữa thuộc về người vợ cũ thì trong một nữa còn lại người vợ hiện tại Vẫn có phần dù Là người chồng có để lại di chúc ko chia cho vợ hiện tại đi nữa.

Sửa lần cuối: 12/5/2012