Đau Dạ Dày-Phải Kiêng gì????

Thảo luận trong 'Sức khỏe gia đình' bởi taomeo, 24/7/2006.

1. taomeo

taomeo Thành viên rất tích cực

Các mẹ ơi, nhà em có người mới bị dau dạ dày hành tá tràng, em nghe các mẹ nói là làm nghệ đen và mật ong uống sáng và tối hàng ngày trong thời gian dài thì rất tốt, còn các loại thức ăn khác thì cũng không biết như thế nào? kiêng những loại gì?? các mẹ biết chỉ bảo giúp em với ạ.
    Em thấy MC em bảo không được ăn chuối tiêu này, cà muối này.
    Em mới chỉ biết là kiêng, rượu, bia, đồ có cồn, không ăn cay, ớt tỏi, đồ ăn có vị chua, đồ ăn lên men, kiêng cả đồ nếp nữa :roll: (cái này có phải không nhỉ? em đọc bên topic mẹo vặt đấy ạ) ngoài ra còn kiêng cái gì và nên ăn cái gì, mong các mẹ chỉ giáo.

HELP!!!!!!!!!!!!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi taomeo
    Đang tải...

2. nguyentranlananh

nguyentranlananh Thành viên tích cực

OX em và MC em đau dạ dày tá tràng kinh niên đây mẹ táo mèo ạ, ngoài những thứ mẹ táo mèo kể trên còn nên kiêng cả đu đủ nữa, ngoài ra mẹ táo mèo có thể nhờ hỏi ai đó mua giúp dạ dày nhím - nếu thêm cả mật nhím thì càng tốt (nhưng phải là nhím rừng chứ không phải là nhím nuôi đâu nhé, nhím nuôi không tốt)- về sao vàng, giã nhỏ + trộn với mật ong ăn trước khi đi ngủ, hoặc là giã nghệ vàng vắt lấy nước + mật ong uống trước khi đi ngủ, sau khi uống xong thì nhớ xoa đều bụng, không nên uống nghệ đen hoặc tam thất - hai thứ này chỉ bổ máu chứ không có tác dụng chữa dạ dày, mà nghệ thì cũng nên uống vừa phải thôi, không nên uống nhiều quá vì nghệ rất nóng, ăn uống đầy đủ, đúng giờ... nhưng trước tiên là mẹ táo mèo khuyên người nhà đi khám - uống thuốc tây khoảng 1 tháng gì đó cho đỡ sau đó mới sử dụng thuốc nam. Nhà em hay khám ở bên Điện Biên Phủ - thuốc ở đó đắt nhưng được cái là uống vào dịu ngay.

Mẹ Tí Duy thích bài này.
  3. Cun & Lu

Cun & Lu Thành viên kỳ cựu

Đúng đấy mẹ Táo Mèo ạ : trước tiên phải uống thuốc tây để điều trị viêm cấp đã , sau đó mới chuyển sang thuốc Nam...Ngoài ra : chế độ ăn điều độ , đúng giờ cũng cực kỳ quan trọng ..
    Mà uống nghệ đen với mật ong kéo dài sẽ khỏi đấy .Nhưng sau khi khỏi , nếu không giữ giifn cũng sẽ vẫn viêm lại ...Sống thoải mái về tinh thần , ăn uống điều độ là điều quan trọng nhất để tránh tái phát bệnh ( chị cũng bị bệnh này đấy )

4. nhoc me

nhoc me Bắt đầu tích cực

Thày thuốc tư vấn cho người đau dạ dày, hoặc chớm đau dạ dày như em đều nên kiêng:
    1. Dứa
    2. Các loại rau cải
    3. Măng
    4. Đu đủ
    5. Tỏi, gia vị cay, nóng

5. janine

janine Thành viên rất tích cực

Thảo nào bác gầy thế :roll:

6. taomeo

Cảm ơn các mẹ, người nhà em cũng đã đi khám, nội soi lại và đang uống thuốc ổn định 1 tháng, nếu sau 1 tháng đỡ thì thôi, không phải uống tiếp tháng nữa, nhà em vẫn uống thuốc tây đấy ạ, nhà không có ai bị đau dạ dày cả nên không biết ăn uống ntn? các đồ ăn ntn mà, lúc trước không biết chuyên gia ăn đồ chua, sữa chua đi khám BS bảo không được ăn sữa chua mới biết, đồ ăn thì nhiều loại mà em chẳng biết phải ăn và không được ăn những loại nào nên nhờ các mẹ biết chỉ giáo.
    Cảm ơn các mẹ nhiều nhiều.
    Mẹ nào biết phải kiêng những gì nữa bảo em với ạ.

NTLANHANH ơi: khám ở ĐIện Biên pHủ ở chỗ nào hả chị? thuờng em em hay khám ở BẠch Mai thôi ạ.???

7. Cun & Lu

Nhưng khoa Tiêu hóa Bạch Mai là nhất đấy em ạ.. :lol:

8. Cun & Lu

Nhà Hà Béo này suốt ngày trêu bác thui ... Bác gầy tại vì chồng bắt nạt đấy .. :lol:

9. meoxu

meoxu Thành viên rất tích cực

ặc ... ặc, chả biết ai bắt nạt ai, bác Tuấn còn gầy hơn :shock:

10. nguyentranlananh

nguyentranlananh Thành viên tích cực

Em cũng không nhớ rõ địa chỉ, để tối em về em xem lại chị nhé .
    Phòng khám ở ĐBP là phòng khám tư thôi, nhưng ở đó toàn là các GS. BS ở các bệnh viện lớn khám. Ở đó chị được khám + tư vấn ... về chế độ ăn uống kiêng cữ, nói chung vì là phòng khám tư nhân nên các BS rất là nhiệt tình mỗi tội hơi đắt thôi chị ạ. Thường thì sau khi uống thuốc 1 tháng sẽ tái khám, nhưng MC em không đi khám lại, vì bà cũng thấy đỡ hơn, rồi ở nhà uống thuốc nam, và nói chung là uống mọi thứ thuốc nam mà ai mách em cũng không biết là khỏi do thuốc gì nhưng bây giờ thì khỏi hẳn. Chỉ có OX em do thường xuyên phải suy nghĩ nhiều về công việc nên chưa khỏi, cứ khi nào công việc mà khó khăn - suy nghĩ thì đau lại, bình thường thì không sao.

11. taomeo

Cậu em nhà này đây, thanh niên đang học cấp 3 mà cứ trở trời là đau, thi cử là đau, sôi, nóng bụng í, hôm rồi đi khám nội soi, xét nghiệm linh tinh nữa, và bảo sau khi hết thuôc thì dùng thuốc bắc, nhà này chẳng biết phải kiêng gì nen nhờ các mẹ chỉ giáo ạ.

em vừa đọc ở trang y tế nói, khoai lang có hàm lưọng đuờng cao, ăn nhiều sẽ bị ợ chua, khó chịu, nguời đau dạ dày không nên ăn nhiều đấy.

Uống dẽ cây sim cũng rất tốt cho dạ dày nữa?

12. bop bi

bop bi --- oder web Đức---

Em cung bi dau da day may nam nay roi, chua du cac loai thuoc ma chang khoi. Bay gio chan qua chang de y den no nua, chi co giu cho tinh than luc nao cung thoai mai the la gan 2 nam nay chang co hien tuong dau gi ca. Hy vong la no tu khoi roi :D :D :D :D

13. Brightmoon

Brightmoon Thành viên tích cực

Mấy hôm nay em cũng khó chịu vì cái bệnh dạ dày này quá, chẳng hiểu nó đang ở giai đoạn nào nữa. Đọc ở trên thấy có bác nói phải kiêng ăn xôi. Thế mà em nhớ đã đọc ở đâu đó là ăn xôi tốt cho dạ dày nên em toàn ăn xôi buổi sáng, hic hic ...

Ngoài nội soi có cách nào kiểm tra dạ dày nữa không hả các bác? Chụp X-quang liệu có kết luận được chính xác không nhỉ? Nghĩ đến nội soi mà thấy sợ quá.

14. debui

debui Thành viên rất tích cực

hôi xua em cung bi dau da day nhieu lam,doi cung dau,no cung dau .......voi li do la em an chua ghe lam,em co the an me chua thay vi an sang ,hau qua la dau da day........o nha cho em an bao tu heo,an trien mien ,roi an xoi ,roi an me vung .Em nho chi co ba thu nay an riet ma bao tu em no het .Cac me thu an xem sao .Chuc cac me mau het dau da day nhe

15. Brightmoon

Mình không đau nhiều, không đau quằn quại mà lúc nào cũng buồn nôn (như người nghén ý), ợ chua, đầy hơi, chóng đói (chắc thừa dịch vị) ... Chỉ có điều hình như ít người đau dạ dày kiểu buồn nôn giống mình.

16. starworld

starworld Thành viên tập sự

Ở lớp yoga của em, cô giáo (cô Lý) dạy một cách chữa đau dạ dày, loét dạ dày, chảy máu dạ dày theo một cách rất yoga, đã có người thử chữa vào báo cáo kết quả khả quan (tức là hết đau, hết chảy máu ngay). Em xin được chia sẻ lại ở đây:
    Chuối chín: 01 quả (tiêu cũng được mà ta cũng được)
    Đu đủ chính: 01 miếng (hàm lượng tương đương quả chuối)
    Mật ong: 01 thìa (to bé tùy độ ngọt mình thích)
    Cho vào máy xay sinh tố xay đều với 150ml nước lọc
    Ăn vào buổi sáng, khi chưa ăn sáng trong vòng 10 ngày liền tù tì
    Hết ạ
    Xét riêng từng món một thì ngoài mật ong ra, 2 loại hoa quả kia những người đau dạ dày rất sợ . Nhưng nếu xay nhuyễn, ăn cùng một lúc, tác dụng của nó lại được phát huy
    Thú thật em không bị đau dạ dày nên chưa có dịp thử nghiệm . Nhưng các chị đã dùng cách này (cho chồng và bản thân mình) thấy rất khen .
    Nếu bố mẹ nào đã biết cách này thì vào confirm cho em phát nhé .
    Chúc cậu em đồng chí taomeo chữa dứt hẳn bệnh này để vô tư vui chơi cho thỏa chí tang bồng

thuocke thích bài này.
  17. dulichhoasen

dulichhoasen Thành viên tập sự

Đau Dạ Dày - Phải kiêng gỉ ?

Đau dạ day..ngoài nhưng thứ đã liệt kê ở trên....nhưng chủ yếu là kiêng ăn đồ nên men như chuối tiêu, đu đủ ...nhưng quan trọng nhất là vấn đề tâm ly..cứ vô tư đừng nghỉ là mình bị đau dạ dày thì tự nó khỏi ý mà ...mình đã bị đau dạ dày từ năm 17 tuôỉ nên mình qua quá hiểu về nó ....

18. Brightmoon

Điều này thì rất đúng. Mình nghiệm thấy cứ lần nào bị căng thẳng do công việc hoặc bất ổn về tâm lý dài ngày + thêm suy nghĩ thường trực trong đầu là mình bị đau dạ dày --> y như rằng bị đau thật.

Hôm T7 đi nội soi lại, kết quả là dạ dày vẫn bình thường (không viêm, không loét, không sao cả) --> về nhà thấy thoải mái hẳn và hình như dạ dày cũng đỡ rồi ...

Nhất định từ nay sẽ không nghĩ là mình bị đau dạ dày nữa và cố gắng sống vui vẻ vô tư, hihihi. Còn nếu dạ dày vẫn đau thì sẽ thử áp dụng biện pháp chuối-đu đủ-mật ong của bạn starworld.

Cảm ơn tất cả mọi người đã chia sẻ.

19. mẹ cu tèo

mẹ cu tèo Banned

Mình cũng nghe nói nhiều về bệnh đau dạ giày thường liên quan đên những điều phiền muộn hay lo lắng.

20. Hai Anh

Hai Anh 0904173789

Mình cũng bị dạ dày, mình không biết phải kiêng những gì, nhưng bản thân mình rất sợ ăn (mặc dù thích) những thứ này:
    - Chuối tiêu
    - Dứa
    - Xoài (xanh hoặc chín nục đều làm mình đau bụng)
    - Táo tây
    - Cam, quýt
    - Khế
    - Măng cụt
    - Ớt cay
    - Măng
    ...
    Những thứ này nếu mình ăn vào thì chỉ 15 phút là đau vã mồ hôi ngay. Chắc là bị nặng. hic hic. Nhưng nhìêu lúc thèm ăn quá, thì phải thủ ngay lọ thuốc mật ong nghệ đi kèm. Khốn khổ cho ai bị căn bệnh này.