Thắc mắc: Vì sao cha mẹ thích cho con vào trường thực nghiệm

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi huongpr, 16/5/2012.

1. huongpr

huongpr Thành viên chính thức

Ngày xưa mình chả có thực gì cả, ngày đi học chiều về đi cắt cỏ, bới khoai, gặt lúa... khi thi vào ĐH mình vẫn chả kém ai, suýt thủ khoa. Mấy năm học Đại học cũng chả phải thi lại, học lại môn nào cả, cũng bằng xanh bằng đỏ ra trường...

Mình không hiểu sao bây h bố mẹ có thể đạp đổ cổng trường để đăng ký cho con vào trường thực nghiệm? Con mình còn nhỏ quá nên chưa hiểu, nhưng mình thực sự muốn con về quê học chứ ko muốn cho học tại HN.

Có mẹ nào từng tham gia đăng ký cho con học tại trường thực nghiệm, quốc tế lý giải cho mình với!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi huongpr
    Đang tải...

2. linhnhi_1987

linhnhi_1987 097-970-6336

Ðề: Thắc mắc: Vì sao cha mẹ thích cho con vào trường thực nghiệm

tớ đang cho con thử sức đây...^^
    đơn giản lắm bạn ạ....ở các trường khác con mình sẽ phải vất vả hơn khi học, mà nếu học kém thì con sẽ rất sợ học....Nhưng ở TN thì không vậy, con mình có không gian để chơi, cô giáo tâm lí...nói chung là mình nghe qua những người đã cho con học thì thấy rất thích ngôi trường này....nhưng mình không chạy trường < vì không đủ lực> nên chỉ cho con thi theo kiểu thử sức thôi....nếu con đỗ thì sẽ theo học nếu trượt thì...về trường " làng" ^^

giomualanhdauxanh2011 thích.
  3. huyenquyen1610

huyenquyen1610 Banned

Trước đây em cùng nghĩ như chị, về quê học chứ cấn gì phải bon chen ở Hà Nội làm gì
    Nhưng từ ngày em đi dậy học thì em thay đổi hẳn quan điểm, đúng là học ở môi trường quốc tế vẫn thích hơn. Khách quan mà nói thì học sinh năng động hơn nhiều
    Ở trường em mới lớp 2, lớp 3 mà tự tin nói chuyện với người nước ngoài, rồi còn nhiều nhiều cái nữa...........................................

giomualanhhuongpr thích.
  4. huongpr

Nhưng mình nghe nói trường thực nghiệm này đã tồn tại 30 năm rồi và mới có mấy năm gần đây cha mẹ mới ồ ạt đưa con đến đó. Liệu có phải là hiệu ứng đám đông không?

5. linhnhi_1987

bạn ạ...ai chả muốn con mình được học ở môi trường tốt nhất....

giomualanh thích bài này.
  6. huongpr

Bạn có chắc nó là tốt nhất chưa? Hay là do bố mẹ lan truyền nhau rồi cho là nó tốt. Mình thì không nhận thấy nó tốt nhất, vì giáo dục ở nhà trường chỉ đem lại 10% thành công cho con còn 90% là do các yếu tố khác, trong đó 70% là do sự giáo dục của cha mẹ!

7. tomyphuong

tomyphuong Zalo 0989329294

Trường này ngày trước GS Ngô Bảo Châu học nên mọi người bị hiệu ứng.
    Mỗi trường có cách dạy học sinh khác nhau, thầy cô giáo giỏi, tâm lý, cách dạy tốt thì phụ huynh muốn theo vào thui.

Thử so sánh đơn giản thui nhé :
    Bạn có thấy sự khác biệt giữa học sinh trường Ams và học sinh trường khác?tỷ lệ đỗ ĐH ở trường này ntn?
    Bạn thấy sự khác biệt giữa SV Ngoại thương với trường khác ko?tỷ lệ SV có việc làm sau khi ra trường thế nào?
    ..............................
    Do môi trường dạy cả đấy, không phải học sinh nào học ở những trường giỏi, trường nổi tiếng đều giỏi, nhưng quan trọng là khi tiếp xúc, mình thấy sự tự tin, năng động hơn hẳn. Đấy là suy nghĩ của mình thui. Ai cũng thích con mình học ở môi trường tốt nhưng cũng phải xem liệu có phù hợp hay ko đã.Không vì thấy người nọ chạy vào, người kia chạy vào mà mình cũng lao vào được.

Sửa lần cuối: 17/5/2012
  8. dauxanh2011

dauxanh2011 Bắt đầu nổi tiếng

mình thì thấy cái đó là do cung không đủ cầu, càng ngày xã hội càng phát triển nên giáo dục cũng phải gồng lên để theo kịp, các phụ huynh vì thế ngày càng quan tâm hơn đến việc chọn trường và dạy con và cũng là hiệu ứng đám đông nữa, ai cũng muốn cho con vào đó vì những người họ biết đều nói trường đó tốt. Nhưng theo mình thì không hẳn cứ phải chọn nơi tốt nhất để vào, tốt nhì, tốt ba cũng đc chứ sao, thử nghĩ xem con nhỏ mà những nhà ở quá xa cũng bon chen cho con vào đó học thì vất vả đi lại lắm chứ.

giomualanhhuongpr thích.
  9. Măng

Măng Thành viên rất tích cực

COn gái mình sang năm vào lớp 1. Mình cũng có ý định xin cho con vào thực nghiệm gần nhà mình. Hơn nữa cơ sở của trường nhìn đã thấy mê. Mình ko nghĩ bao nhiêu người như vậy người nào cũng chỉ chạy theo tâm lý đám đông đâu bạn ạ. Vì tương lai con em họ thì họ cũng tìm hiểu chán rồi. Ai chẳng muốn con mình được học ở nơi tốt nhất, chẳng kém các trường quốc tế mà học phí thì rẻ. Chỉ có điều mình thấy một số người nhà quá xa trường mà vẫn bắt con học bằng được. Cái này thì mình phản đối vì riêng việc bắt bé sáng 10km đến trường chiều 10km về nhà thì chắc bé cũng chẳng còn sức đâu mà học được nữa.

10. ngocoilangoc

ngocoilangoc Thành viên kỳ cựu

Đúng là trường này từ khi GS NGô Bảo Châu nổi tiếng thì mọi người mới đổ xô vào học chứ trước đó cũng bình thường thôi. Mình có cậu em học ở đây, sau phải xin vội ra vì cái kiểu vừa học vừa chơi ở đây. Vì nó là một sự thử nghiệm về cách dạy khách quan, không áp lực thành tích, tôn trọng sự phát triển tự nhiên của học sinh nên nhiều phụ huynh kỳ vọng. Cơ sở vật chất tốt, học phí rẻ cũng là ưu điểm. NHưng thực chất với chương trình, nội dung giảng dạy chưa thực sự khác biệt nên hiệu quả còn hạn chế. Hơn nữa khi vào đây, cũng chỉ có một số học sinh được học chương trình thực nghiệm thôi, còn lại vẫn phải học chương trình của Bộ GD. Học sinh vào đây đa phần các kỹ năng, thao tác đều đuối hơn các trường lớn khác chứ không có chuyện giỏi hơn đâu nhé.

dauxanh2011 thích bài này.
  11. huongpr

Ít nhất cũng có 1 người đưa ra ý kiến rằng chỉ có vài em là được thực nghiệm còn lại đại trà học theo chương trình của bộ.

Cảm ơn bạn, mình mong muốn có nhiều ý kiến hơn nữa để mình và rất nhiều người đang có con chuẩn bị vào lớp 1 sẽ có cái nhìn nhiều chiều hơn nữa!

12. mebekevin

mebekevin Thành viên Hội Rắn

Tớ cũng đang tìm cách cho con vào thực nghiệm đây.

1/ Trong bán kính 1km tính từ nhà thì trường TN được đánh giá là trường khá nhất, về cơ sở vật chất, không gian học tập...

2/ Tớ không có kỳ vọng con mình phải giỏi như NBC hay ai đó, tớ chỉ đơn giản muốn con tớ có một tuổi thơ đúng nghĩa, không phải đến trường với cái cặp nặng trĩu trên vai với gần chục kg sách vở.

3/ Tớ muốn con tớ thể hiện được bản thân mà không phụ thuộc vào sự mong muốn hay áp đặt của người khác, tớ muốn con dám nói lên ý kiến của mình, bảo vệ quan điểm của mình mà không phải nhìn sắc mặt người khác.

4/ Tất cả những điều trên cũng có thể tìm thấy ở trường quốc tế, hoặc một vài trường song ngữ ở VN, nhưng kinh tế gia đình tớ không thể đáp ứng được chi phí nên chọn TN là một phương án số 1.

maihuong7379 thích bài này.
  13. linhnhi_1987

teng kiu bác đã nói hộ lòng em...pé nhà bác năm nay vào lớp 1 à??????????????

14. mebekevin

Kevin nhà tớ sang năm mới vào lớp 1. Nhưng phải tìm tòi từ mấy năm nay roài.
    Vừa qua thấy cảnh ở TN thì thấy hy vọng của mình khó thành hiện thực nên hai vợ chồng đang bàn phương án 2. Nhịn ăn, nhịn tiêu, nhịn mọi nhu cầu có khi cho con học trường quốc tế song ngữ thôi.

15. huongpr

Có nghĩa là trường thực nghiệm đáp ứng đủ các điều kiện mà bạn nêu ở trên. Vậy tại sao nền giáo dục nước nhà không nhân rộng mô hình ra nhỉ? Bởi vì như bạn nói thì nó quá tốt, là môi trường đáng để học tập

16. linhnhi_1987

bạn thấy ông Bộ Trưởng Bộ GD trả lời rồi còn j....đâu phải cứ muốn là được.....

17. mebekevin

Nếu tớ là bộ trưởng BGD thì không đợi đến khi có chuyện đạp đổ cổng trường thực nghiệm mọi người mới biết đến trường TN đâu.
    Tớ nhớ thời tớ còn đi học lớp 1( cách đây 30 năm). Việc học rất chi là đơn giản, đâu có phải cầu kỳ phức tạp như bây giờ. Cả năm đầu tiên của đời học sinh chỉ học mỗi một việc đó là tập viết và viết được hết bảng chữ cái và ghép được mấy từ đơn. Làm toán cộng trừ đơn giản...Vậy mà bây giờ các mẹ thử giở sách, vở của học sinh lớp 1 ra mà xem. Hình như chương trình đào tạo bây giờ toàn đào tạo ra các thiên tài.
    Chương trình là một phần, các thầy cô cũng chạy theo thành tích. Tớ đã lấy làm ngạc nhiên khi xem một bài được điểm 10 của cậu bé hàng xóm (Hồi xưa cũng một bài như vậy bọn tớ chắc chỉ được cô cho điểm 7 hoặc 8). Rồi lớp có bao nhiêu bạn thì bấy nhiêu bạn học sinh giỏi, học sinh xuất sắc, tiên tiến. ..Thời tớ học, cả khối may ra có một vài bạn học sinh giỏi, một lớp được vài bạn học sinh tiên tiến...nhưng đến khi thi đại học tỷ lệ đỗ vẫn khá cao
    Rồi mới lớp 1 lớp 2 thôi mà giờ các con đã phải còng lưng đi học thêm ở nhà cô. Bên cạnh việc cõng đến trường những chiếc cặp có khi ngang với chiếc ba lô của các anh bộ đội thời chống Mỹ.
    Tuổi của các con đáng ra là được vui chơi, được học các kỹ năng sống thì phải học những thứ mà nói thật ( Đến mình sắp 40 tuổi rồi mà còn chẳng hiểu mấy cái đó để làm gì nữa).
    Nhớ ngày xưa học có nửa buổi, nửa buổi còn lại là chơi các trò chơi như thả diều, ô ăn quan, nhảy dây,đá cầu, đá bóng... đã vậy tuần còn chỉ phải học có 5 buổi. Mãi đến lên cấp 2 thì mới có bài tập về nhà cô giao để làm. Thử hỏi bây giờ trẻ con có đứa nào được chơi đúng nghĩa như ngày xưa không?
    Mà thôi, nói ra thì nhiều lắm một vài cá nhân không thay đổi được chính sách. Trong lúc chờ các bác ở trên cao xem xét thì mình phải tự tạo cho con mình một tuổi thơ theo khả năng của mình.

18. Măng

Măng Thành viên rất tích cực

Bác suy nghĩ giống nhà em. Sang năm con gái em vào lớp 1, cũng đang tìm cách cho con vào trường TN đây. Nhà bác chắc cũng gần nhà em. SAng năm lại bạc mặt vì lợn vàng đây.

19. thucphamboduong

thucphamboduong hội rắn

dạo này vụ trường thực nghiệm lùm xum thật. Cách dạy ở trường thực nghiệm em thấy giống cách giáo dục ở nước ngoài. Để học sinh thoải mái, tự do học hành :D

20. MeQuynhHuong

MeQuynhHuong Thành viên chính thức

Mình đồng ý với quan điểm của bạn chủ top.