Cần giúp: Mỗi tháng bỏ ra được 2tr thì nên làm gì với số tiền đó vậy các chị?

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi tt_kma, 20/5/2012.

1. tt_kma

tt_kma Hoa tươi đẹp mà rẻ đây

Em chào các anh chị
    Em tên Thắm ah. Em đang có vấn đề cần tham khảo ý kiến của các chị. Hiện tại e đang đi làm công ăn luơng, vì chưa có gia đình nên e đang tính mỗi tháng tiết kiệm bỏ ra 1 ít nhưng chưa bit làm sao để quản lý số tiền đó và cho nó sinh lời. Anh chị có cao kiến gì thì cho e xin với ah. Số tiền này là để dành cho bố mẹ 1 nửa khi bố mẹ già và 1 nửa để e làm vốn đi lấy chồng :d
    Em tham khảo thì có 2 cách:
    1. Gửi tiết kiệm nhưng làm sổ tiết kiệm thì phải ít nhất có 10tr thì mới dc làm sổ, sau đó mối tháng sẽ gửi vào đó 2tr, lãi k cao
    2. Đóng bảo hiểm cái này thì e chưa bit
    Anh chị nào có ý kiến hoặc có cách nào khác thì cho e xin nữa nhé. Em cám ơn anh chị ah

Xem thêm các chủ đề tạo bởi tt_kma
    Đang tải...

2. Bingo yeu

Bingo yeu Con ong làm mật yêu hoa!

Ðề: Mỗi tháng bỏ ra được 2tr thì nên làm gì với số tiền đó vậy các chị?

Em ơi em tham khảo ở đâu mà lại phải có 10tr mới làm được sổ tiết kiệm vậy? Kể cả chỉ có 500k vẫn làm được sổ tiết kiệm mà.
    Nếu mỗi tháng để ra 2tr, và em tính để tích lũy lâu dài thì chị thấy có phương án sau:
    - Cứ 2 tháng em mua 1 chỉ vàng cất đi; hoặc ko muốn giữ vàng thì em mua của ngân hàng rồi gửi luôn tại đó, gửi vàng thì coi như ko có lãi đâu nhưng mà mình ko phải giữ bên người nên an toàn tuyệt đối :
    - Hoặc mỗi tháng em ra ngân hàng gửi tiết kiệm 2 triệu, đến cuối năm em thu về 24tr, với 24 triệu đó em có thể mua vàng hoặc đổi ra tiền USD rồi gửi tiết kiệm tiếp. Giữ vàng và USD lâu sẽ ko bị mất giá như giữ tiền Việt.
    Em tham khảo thêm nhé, tích tiểu thành đại, vài năm là có tiền trăm triệu trong tay, vui phết đấy :D

3. tt_kma

Em cũng k nhớ nữa, cách đây lâu lâu rùi nên e k nhớ lắm. Em cám ơn chị nhìu nha. Có gì e sẽ tham khảo thêm ah

4. Mehaan

Mehaan Mẹ Hà An

Mấy trăm k cũng làm dc sổ mà bạn,
    mình thấy gửi tiền Việt mất giá lắm
    hôm trc định rút hết ra để mua vàng nhưng lại thôi, hôm sau vàng lên vọt lun, chán thế
    số em nó xui thế nào ấy, năm trc vàng đúng lúc đỉnh điểm 48t thì em lại đi mua, nhưng mà thôi kệ nó, vàng thì nó vẫn còn đấy, mình chưa có nc bán nên chưa nói là bị lỗ dc, hic

5. Xù Cún

Xù Cún Bắt đầu tích cực

Vàng thì mình nghĩ mẹ nào có í định tích trữ dài hạn thì hãy mua, chứ nhìn nó lên xuống phập phù đau tim lắm :D
    Còn gửi tk thì mất giá thật, nhưng ít thì nên gửi bạn ah, chờ nhiều nhiều chút rồi tính tiếp, giờ mở sổ cũng đơn giản, mở tk onl cũng nhanh, tối thiểu 1tr đã mở rồi ( maritime, vietcom) Có thông tin là sắp hạ lãi suất xuống dưới 10 trong năm nay, nên bạn gửi thì kì hạn lâu 1 tí, chọn ngân hàng lớn mà gửi cho yên tâm ^^
    Nếu bạn hay ốm, phải ghé bệnh viện nhiều thì hẵng mua bảo hiểm. Vì bảo hiểm chỉ có ích khi mình sử dụng nó thôi, còn nếu làm nơi cất tiền thì mình thấy k ổn.
    at
    Nói chung là có tiền thì nên đem đi đầu tư ( ngân hàng, vàng, ck, ...) chứ để ở nhà hay bị phát sinh và tiêu mất lắm.

tt_kma thích bài này.
  6. Hoàng Mai118

Hoàng Mai118 "**come a woman as my mum

Hi, em tks lại chị Bingo yeu lần nữa ạ!
    Tớ thì làm như sau
    1. Hàng tháng tớ gửi tiết kiệm online của VCB ( bạn tham khảo ở trang VCB ấy - cái này mới áp dụng từ đầu tháng 4 năm nay, còn đợt trước thì tớ toàn phải xuống bank để gửi trực tiếp), đơn giản và khá chủ động. Lãi suất khoảng 12 %/ năm gì đó. Tớ chỉ gửi kì hạn 1 tháng 1 thôi. Tuy số tiền lãi có tí tẹo, nhưng mình cũng chả kinh doanh gì, để tiền không thì gửi TK cho đảm bảo

2. Khoảng 3 tháng 1 lần tớ rút hết số tiền đó ra, đổi ra $ ( vì cty tớ hay có $, nên tớ đổi ở cty luôn), sau đó tớ đưa về gửi mẹ tớ

Sau 2 năm đi làm, nhìn lại thì mình cũng để dành được tương đối ( không thấm vào đâu so với những người kiếm được nhiều, nhưng tự bản thân thấy, cũng là tương đối so với cái năng lực có hạn của tớ)
    Có nhiều người sẽ nghĩ là " còn trẻ, cứ sống thật thoải mái, khi nào lấy chồng hẵng hay, đời được mấy tí", thế nhưng mà có khi những lúc cần tiền thì trong túi lại chả có bao nhiêu, lúc ấy sẽ đi vay ai nhỉ?

Có một số người lại bảo tớ sống " tiết kiệm quá". Ơ hay, tiết kiêm thì tốt ấy chứ sao. Miễn là tớ chả đi cướp giật của ai cái gì cả

- Cái khoản nhà ở: Nhà tớ thuê gần 6 năm rồi, mỗi tháng hết khoảng hơn 2.5tr tiền nhà điện nước. Nhà cửa sạch sẽ, thoáng mát, có hồ nước bên cạnh, có sân, có cây cối. Ở thế cho đảm bảo sức khỏe
    - Cái khoản ăn uống: Tớ ăn uống theo nhu cầu của tớ, ăn tương đối nhiều hoa quả, mùa nào thức ấy ( như thế giá sẽ rẻ hơn, tránh chất bảo quản hơn)... Tích cực đi chợ nấu cơm, mua đồ ở quê ( nhà tớ miền biển) thế nên số tiền ăn hàng tháng cũng ko hết nhiều lắm
    - Quần áo của tớ: Tớ mua hàng việt nam, giá vừa rẻ, lại cũng hợp với tớ
    - Điện thoại của tớ: Tớ vẫn dùng Nokia loại 500k/ chiếc
    - Tớ không dùng mỹ phẩm
    .....................
    Không phải là tớ không có tiền để mua điện thoại đẹp, dùng mỹ phẩm...........nhưng vấn đề, những thứ đó chẳng giải quyết được gì, và tớ thì chả thích.......

Hic, xin lỗi mọi người, vì em lải nhải hơi nhiều. Vì đang bức xúc....
    Haiz. Con bạn em, thu nhập hàng tháng của nó so với em cũng tương đương. Thế mà chả để ra được gì, đã thế lại còn cứ đi mượn tiền ( mượn nhưng rất sòng phẳng, trả rất đúng hẹn). Hôm nay, sau khi cho nó mượn tiền, em bảo nó" mày làm thế nào chứ, tiết kiệm 1 tí đi, còn phòng những lúc có chuyện gì xảy ra chứ...".
    Ai dè nó bảo" Sống là phải hưởng thụ, ai như mày, suốt ngày không tiêu tiền, rồi để mà ngắm, rồi cái điện thoại tử tế cũng ko dám dùng...rồi thế này rồi thế khác..."
    Đúng là...cuộc sống

Kệ thôi, cứ sống thế nào mà mình thấy nhẹ nhàng và vui vẻ là được.

7. Tom còi

Tom còi Thành viên nổi tiếng

2 triệu/ tháng thì tốt nhất là gửi tk, bg nhiều NH có mở tk online rất tiện lợi. Rùi tích cóp 1 thời gian được nhiều nhiều có thể tiếp tục nghĩ cách để sinh lời nhiều hơn.
    Chúc bạn thành công!

tt_kma thích bài này.
  8. tt_kma

Chị cùng quan điểm với em. Mọi ng cũng hay nói em tiết kiệm, rùi có thằng e bảo đi làm rùi mà dùng điện thoại "cùi". Hihi, nhưng e k thấy sao cả. Miễn là mình vẫn thấy vui vẻ và thoải mái là được chị nhỉ

9. tt_kma

Dạ vâng, e sẽ suy nghĩ ah. Mở tài khoản online cũng được ah

10. tt_kma

Em thấy vàng lên xuống cũng mệt thật đấy. Em chắc k có ý định tích vàng :D

11. tt_kma

Dạ vâng, em cũng có cái tính để tiền ngoài thì hay tiêu lắm..........

12. Hoàng Mai118

Nàng ơi, tớ sn 88 nàng ợ. Nàng sn bao nhiêu thế ( để tiện xưng hô ) :):)

Ôi, vừa ăn cơm xong. Hôm nay nấu canh hến với bầu, 2 chị em húp đến thìa canh cuối cùng.

Tớ không tự hào, tớ ( ăn mặc bình thường, đi xe ware &, dùng đt rởm....) nhưng nếu có việc thật sự cần, tớ sẽ gọi điện một lát thì tớ sẽ huy động được khá khá tiền( tớ đã từng gọi điện mượn 300tr và trong vòng chưa đầy 2h sau thì tớ có số tiền đó trong tay, vì nhà tớ có việc gấp, mấy người cho tớ mượn còn mang tiền tận nơi cho tớ) ( tất nhiên đó là trong trường hợp khẩn cấp, vào ngày nghỉ, tớ ko rút tiền được...), nhưng thật sự tớ vẫn thấy rất ngại, nhưng mà mình ko có sự lựa chọn nào khác. Bạn tớ, điện thoại đẹp, xe đẹp..đủ thứ đẹp, nhưng nó đi vay 10 tr cũng khó. Thế nên mới thấy, lúc bt thì chả sao, ứ nói làm gì, nhưng những lúc khó khăn thì mới biết....

Mở tài khoản online cực kì đơn giản. Bạn chỉ cần có tài khoản( thẻ ATM) của VCB, bạn xuống phòng giao dịch đăng kí Internetbanking và Mobilebanking ( 8.8k/ tháng)...và sau đó là sử dụng tiết kiệm online thôi

Hi hi, tháng trước tớ "lợi dụng" được 1 khoản tiền nhàn rỗi của công ty tớ( Hi hi, vì tớ tính được là khoản tiền đó, cty tớ sẽ cần sau 32 ngày nữa, thế là tớ "chộp giật" đi gửi tiết kiệm ngay...Hi hi, thế là tớ có thêm 2M trong Tk, khi đáo hạn, tớ rút tiền ra trả lại cty, và mua hoa quả đến cty " oánh chén với mọi người"

billhandsome thích bài này.
  13. tt_kma

Hihi, tớ sinh năm 88 đấy. Tớ thì chưa có kinh nghiệm trong chuyện này nên tham khảo ý kiến mọi ng. Tớ thấy ấy cũng là ng biết chớp cơ hội đấy. Chắc tớ phải học hỏi ấy nhỉu lắm

14. Hoàng Mai118

Hi hi, thế là bằng tuổi rồi đấy. Nàng sắp lên xe bông về nhà chồng chưa? :)
    Tớ thì hình như kiểu" để giành tiền" nó ngấm vào máu từ bé tí rồi.
    Hối tớ còn học mẫu giáo, mẹ tớ đã mua cho 3 anh em 1 con lợn nhựa, rồi cứ có tiền là bỏ vào đó( 2 trăm, 1 trăm con í). Đến năm 1994 ( tớ bắt đầu đi học), mẹ tớ bổ lợn ra, và may cho 3 anh em mỗi người một bộ quần áo
    Lên cấp 1, thì nhà tớ mỗi đứa 1 con lợn. Bỏ trong vòng 5 năm. Đến khi tớ bắt đầu học lớn 6, bổ lợn, mua được cái xe cho tớ đi học ( vì lúc đó bắt đầu học các nhà 10km)
    Cấp 2, cấp 3: Không bỏ lợn nữa, nhưng tớ cũng cứ để giành, mỗi khi chẵn tiền ( khoảng 50k, thì lại đổi và gửi mẹ tớ giữ)
    Đại học: Năm đầu lên học, khoản tiền mọi người cho, hình như được 3 triệu, mẹ tớ mua cho tớ 3 chỉ vàng...
    Các năm sau : tiền làm thêm, mọi người cho....tớ để hết vào thẻ ( Hồi đó vì ít tiền mà cũng ko nghĩ tới việc tiết kiêm...chỉ có bao nhiêu gửi hết vào thẻ)
    Tớ nghĩ là số tiền tiết kiệm trong 04 năm học đại học, tớ dự định là sẽ tiêu trong vòng 1 năm( nếu sau khi ra trường mà ko có việc làm). Nhưng cũng may mắn, tớ đi làm trước khi ra trường 4 tháng...tuy rằng lương rất chi là thấp...nhưng ở nơi đó đã cho tớ rất nhiều kinh nghiệm để có thể " tự tin" bước tiếp vào công việc hiện tại ( tớ làm ở chỗ này được 2 năm rồi)

pink_river86 thích bài này.
  15. voimamut2011

voimamut2011 VoimamutShop- Mẹ Phi Tùng

Câu chốt cuối cùng mình thích nhé. Quan điểm sống giống mình. Hì hì.
    Thế mà bây h khi có chồng rồi có con tiền cứ không cánh mà bay... là lá la.

Hoàng Mai118 thích bài này.
  16. Phan Minh

Phan Minh Chợ xanh văn quán :)

bạn có thể tham gia 1 gói bảo hiểm cho mình và gia đình.vừa tiết kiệm đc tiền như mong muốn của bạn.và hơn thế nữa bạn còn bảo vệ được không những bản thân mình mà còn cả gia đình mình nữa.
    Bạn có thể gọi điện cho mình theo số điện thoại 0973.066.602 để được tư vấn cụ thể hơn nữa.Mình tên là Minh

17. tt_kma

Hihi, tớ thì hồi trước tiền đi làm thêm cũng k tiết kiệm dc là mấy nên cứ có là lại mua đồ cho bố mẹ. Giờ thì có nhìu hơn nên tính chuyện tiết kiệm. Tớ cũng đi làm trước khi ra trường 2 tháng. Hihi. Mới chuyển sang công ty khác dc nửa năm nè. Ấy đang làm về mảng gì thế? Tớ làm tester, có gì ấy chỉ tớ tiết kiệm nữa nha

18. tt_kma

Hihi, chồng con rùi thì tiền k cánh mà bay à chị? Thế thì phả giữ chặt hơn nữa chị nhỉ. :D Nhìn mấy cái ảnh của chị mà thèm quá...

19. tt_kma

Ok, cám ơn bạn. Nếu cần mình sẽ gọi cho bạn nhé

20. tt_kma

À đó, tớ đang tính tối đa là phải 3 năm nữa thì mới lên xe bông về nhà chồng. Còn tối thiểu thì chưa bit ấy ah? Còn nàng thì sao?

Hoàng Mai118 thích bài này.