Kinh nghiệm: Để Bán Được Thật Nhiều Bằng Cách Giữ Gìn Uy Tín

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm kinh doanh' bởi webmaster, 22/5/2012.

1. webmaster

webmaster Stay hungry. Stay foolish

Một lần trong buổi offline với các thành viên kinh doanh tại Sài Gòn tôi không khỏi ngạc nhiên khi khá nhiều thành viên trong đó cho biết rằng có đến 80% thậm chí 90% khách hàng của họ lại sống ở Hà Nội.

Không có lòng tin sao người ta dám chuyển tiền trước cho người cách xa ngàn dặm?

Rất nhiều thành viên của diễn đàn LÀM CHA MẸ đã bán hàng ra ngoài thành phố của mình.

Thực ra thì Hà Nội hay Sài Gòn cũng là nhỏ bé so với cả nước. Mỗi thành phố đều chưa đến 10 triệu dân trong khi cả nước ta có đến 90 triệu dân. Đành rằng phần lớn người thành phố có mạng còn vùng nông thôn chưa có nhiều người vào mạng. Nhưng tình hình sẽ khác, máy tính, điện thoại thông minh ngày càng rẻ, ngoài ra mạng 3G phủ khắp cả nước với chi phí khá dễ chịu. Hơn nữa dù không phải Hà Nội hay Sài Gòn thì có rất nhiều dân cư cũng sống ở các thị trấn, thị xã và thành phố. Đó là những khách hàng tiềm năng của các bạn trong một hai năm tới.

Nếu mải mê quảng bá mà lơ là việc xây dựng uy tín thì thật khó có thể bạn có thể có thành công lớn hơn và bền vững hơn.

Thương mại điện tử ở VN không giống các nước tiên tiến vì lòng tin ở nước chúng ta thấp, hàng giả, hàng nhái, hàng kém chất lượng nhiều, nhiều người tham lam và lừa dối khiến cho lòng tin phần đông vào mua bán online thấp trong khi spam, seo lại quá nhiều. Hàng ngày tôi nhận được hàng trăm email quảng cáo nhưng tôi chẳng đọc cái nào. Nhưng tôi lại tin những bạn bè giới thiệu hơn. Vậy chúng ta làm sao cho hàng hóa chất lượng hơn, dịch vụ tốt hơn, và làm sao cho khách hàng cũng muốn giới thiệu giúp chúng ta hơn.

Có thể làm như vậy chúng ta thành công chậm hơn (thời kinh tế suy thoái rất khó thành công nhanh) nhưng thành công đó sẽ bền vững và tăng trưởng cùng với sự phát triển của Internet ở VN.

Có bạn có thể hỏi rằng làm sao tôi có thể bán hàng chất lượng cao hơn trong khi tôi không làm ra chúng mà chỉ mua đi bán lại? Không đúng, bạn vẫn có thể bán hàng chất lượng cao hơn bằng cách chọn mặt hàng, nguồn hàng độc đáo, chọn nhà cung cấp đáng tin cậy hơn, kiểm tra hàng hóa cẩn thận hơn, hướng dẫn cho nhân viên của bạn để họ cũng giúp bạn làm tốt việc đó hơn, xây dựng quy trình mua bán thuận tiện hơn, xác định các tình huống đổi trả hàng rõ ràng để không làm thất vọng khách hàng...

Nếu bạn đã hài lòng với doanh số khi bán hàng ở LCM hôm nay thì khi lượng thành viên của LCM tăng gấp năm lần hẳn bạn sẽ còn hài lòng hơn nếu tỷ lệ khách hàng của bạn cũng tăng như vậy. Bạn cứ yên tâm đi ngày đó sẽ không xa và nền kinh tế thì sẽ phục hồi.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi webmaster
    Đang tải...

2. Tom còi

Tom còi Thành viên nổi tiếng

Ðề: Để bán được thật nhiều bằng cách giữ gìn uy tín

Cám ơn bác, em lại có động lực để có gắng!!!

webmaster thích bài này.
  3. Urashop8x

Urashop8x Thủ quỹ Urashop8x

^^ thúc đẩy niềm đam mê kinh doanh ! em cũng đang cố gắng xây dựng 1 thương hiệu trong lòng mọi ngườ cho shop mọi người , với 1 dịch vụ tốt , sản phẩm tốt và giá cả phải chăng

webmaster thích bài này.
  4. Tuny

Tuny wWw.đồchơiLEGO.vn

Thanks bác vì cho các anh chị em ở đây thêm kinh nghiệm quý báu.
    Trước đây, thời gian mình mở ra, trên 90% khách mình cũng là các bạn ở HN ( mà các khách ở trên web Lamchame là chính) - Nay mở website riêng, mức độ khách muốn chuyển tiền còn chần chừ lắm, không có " liều" như các mẹ ở đây. Tuy nhiên mình có nhiều cách giải quyết, nếu khách tin tường thì chuyển tiền, nếu " ngại" mình có thể giao hàng qua nhà ng thân ở TPHCM, và nhận hàng trả tiền sau đó ng thân họ chuyển hàng về HN dùm, và có nhiều khách sẵn vào MN công tác, alo giữ hàng trước đó, hẹn ngày giao tại khách sạn của họ. Có khách mua nhận được hàng cám ơn, mời có dịp ra HN ghé chơi, cá nhân mình nhận đc những lời nhắn gửi như vậy mừng lắm lắm luôn, và 1 phần mình cũng nghĩ có thể nhận được hàng cũng mừng do "mình k lừa họ" vì 1 lần mua tầm vài triệu đâu phải ít.
    Và cuối cùng thì, chỉ có các bạn mua trên diễn đàn LCM này, mới mua hàng dễ dàng, thoải mái.Chứ ở Website riêng, tiện lợi nhưng khách hàng chưa tin tưởng mình lắm ở lần đầu CK tiền, bởi có cả biển web bán, thật giả khó lường, ng ta chưa tin tưởng mình lắm.
    PS: Một lần nữa, cám ơn Bác Kiên, Ban Quản trị Web Lamchame.com đã tạo điều kiện cho mình, cho các bạn được kinh doanh online với phương châm "bán qua mạng ảo nhưng uy tín không ảo".
    + Cám ơn các bạn đã tin tưởng mình, đã ủng hộ cho mình trong thời gian qua, và thời gian sau này.

5. webmaster

Mình rất mong công việc kinh doanh của các bạn được phát triển một cách bền vững. Mà thấy các tỉnh họ cũng có nhu cầu mua hàng. Nếu mở rộng khắp cả nước thì mới đúng thật là thương mại điện tử.

6. jackieharry

jackieharry Chỉ Bán Đồ: Đẹp/Tốt/Rẻ...

"Uy tính" là giá trị gốc rể và vô giá, là tiền đề của mọi sự thành công.

webmaster thích bài này.
  7. quynhthai

quynhthai Thành viên tích cực

Mình rất đồng ý với quan điểm của bác Kiên. Lại thêm hứng thú để làm việc tren LCM roài.

webmaster thích bài này.
  8. webmaster

Có thể có nhiều người biết mà không đủ uy tín để người ta chuyển tiền trước thì cũng giảm đi một lượng lớn khách hàng. Còn khi có uy tín mà chưa có nhiều người biết thì sau một thời gian sẽ có nhiều người biết thôi. Nếu như sản phẩm độc đáo và người bán lại có uy tín đối với những khách hàng cũ thì khách cũ sẽ mời thêm khách mới.

Trên LCM người mua cũng thường nhìn vào độ uy tín của một thành viên để mua hàng. Nếu thấy người bán có nhiều khách hàng, có tham gia nhiều hoạt động và được nhiều người biết thì họ sẽ được khách hàng tin tưởng hơn.

voimamut2011nhimtho thích.
  9. Hanoi.vn

Hanoi.vn Bắt đầu nổi tiếng

Em k hiểu sao kể cả ngay từ đầu tiên em bán, em mới chập chững vào LCM, em là mem mới tinh lun nhưng có chị ở Thái Nguyên ckhoan cho em trong khi em mới chỉ thăm dò mà chưa có hàng, chị ấy ck cho em cũng k báo trước, chị ấy bảo thôi cứ bao giờ có thì chuyển cho chị ấy, k vội. E gọi điện nói e chuyển trả khi nào có hàng gửi em tiền cũng đc nhưng chị ấy bảo k sao. Em nhớ mãi....mọi người tin mình! mình cần phải giữ uy tín bằng mọi giá mặc dù có những lúc mình bị thiệt thòi...cũng k sao! chỉ cần mọi người hài lòng là mình vui. Em ngưỡng mộ bác Kiên lắm đấy nhé:)

10. webmaster

Cám ơn bạn nhé, khi cả cộng đồng cùng giúp nhau gìn giữ uy tín thì người mới cũng được lợi đấy. Nên nếu giúp mọi người cùng làm ăn chân thật thì bản thân mình có lợi mà tất cả mọi người cũng có lợi.

Hanoi.vn thích bài này.
  11. uhohwtf

uhohwtf Thành viên tích cực

Chính ra khoảng cách giữa người bán và người mua càng xa nhau mới phát huy được hết ưu thế cạnh tranh của TMĐT so với cách mua bán truyền thống.

12. ha42dvn

ha42dvn Bắt đầu nổi tiếng

Mình thấy việc mua bán online nếu không tin tưởng nhau thì sẽ rất khó cho việc mua bán, giao dịch.
    Việc kinh doanh hay bất kì một công việc nào đi chăng nữa thì cũng đều cần phải có chữ tín, và đặc biệt mua bán online thì chữ tín còn đặc biệt quan trọng hơn nữa đối với cả người mua cũng như người bán.
    Nhiều khi cho khách thiếu chút tiền xong cũng k nhớ, đến khi khách ck cho mình rồi vẫn chả nhớ ra là tiền của ai lại cứ tưởng khách hàng order hàng hihi nhiều khi nhiều việc lại bị "lẵng đãng bác học"

mushroom_sg thích bài này.
  13. men.be.phot

men.be.phot 0933851367

thanks bác Kiên
    Uy tín là vàng rùi, có uy tín..tạo ra thương hiệu....dễ đi vào trí nhớ mọi ng, cần là nhớ ra ngay!!!

webmaster thích bài này.
  14. mẹ bông và tây

mẹ bông và tây thật sự là thiên nhiên.

mình thì thấy cách nói chuyện và giao tiếp của các mẹ trên đây cũng đủ để tin tưởng nhau,nagỳ mình mới vào diễn đàn cũng là ngày mình bắt đầu bán hàng,dù là mem mới nhưng mình đã bán cho rất nhiều bạn ở các nơi, như Phú Thọ ,Thái nguyên ,vũng tàu,cần thơ,sài gòn,quảng bình,quảng trị,đà nẵng,hải phòng,nha trang...nhiều lắm.Không phải vì các bạn tin tưởng mình mà các bạn tin tưởng cộng đồng nhà mình.Một lần nữa mình xin được cảm ơn LCM một trang Web hay mà mình chưa thấy ở đâu bằng.

ami_nguyenwebmaster thích.
  15. mecubi14

mecubi14 v**r,zalo 0903290063

xây dựng lòng tin trong bán hàng còn quan trọng hơn là quảng cáo bán hàng.Diễn đàn cha mẹ là một diễn đàn tốt thân thiện từ người bán hàng đến người mua hàng .Chúc lcm ngày càng phát triển nhé!

webmaster thích bài này.
  16. webmaster

Để giữ được sự tin cậy không dễ dàng mà đánh mất nó lại quá dễ. Chính vì thế mà cùng công thức mà có người thành công, lại có nhiều người không thành công.

Nhưng qua mạng thì người thành công càng ngày càng có cơ hội thành công hơn.

17. vanhang

vanhang Thành viên nổi tiếng

Hôm nay mới đọc được bài này của bác Kiên, cảm ơn bác rất nhiều, em cũng cùng quan điểm như bác: bán hàng bình thường uy tín cũng rất quan trọng, nhưng bán hàng online thì uy tín còn quan trọng hơn rất nhiều lần.

Bởi vì bán hàng online, mua hàng online: người mua và người bán không gặp mặt nhau trực tiếp, mà lại phải chuyển tiền trước rùi mới nhận hàng nữa chứ, đúng như các cụ có câu " thả gà ra đuổi" , hi hi

Vì vậy nếu các mẹ bán hàng có uy tín, làm sao để khách tin tưởng thì ngày sẽ càng bán được nhiều hơn, chẳng bao lâu nữa khi kinh tế phục hồi thì doanh số sẽ tăng vùn vụt, bởi vì lượng khách không chỉ khoang vùng HN hay SG.

Nếu như các bạn vừa vào lcm, vừa mở top, chưa giao lưu nhiều, không biết ai, thật khó bán hàng, tuy nhiên không phải là không có cách:
    Mình còn nhớ hồi mình mới bán hàng, có rất nhiều khách SG, Quảng Ninh, Hải Phòng.....mua hàng của mình, lúc đó mình cũng chỉ mới là New member của lcm, mình luôn làm theo Quy trình sau thấy rất ok:

- Các mẹ đặt hàng -> mình đóng hàng và gọi CPN đến -> có số Bill chuyển hàng mình nhắn số Bill +số ĐT của cty CPN cho các mẹ gọi về cty đó check ( coi như CPN đứng ra làm trung gian xác nhận có hàng chuyển cho người mua)-> sau đó các mẹ CK cho mình ( mình nhận được tiền thì cty CPN cứ chuyển hàng như bthường, trường hợp hàng đi rồi mà trong ngày đó mình chưa nhận được ck -> mình sẽ gọi CPN hoãn hàng chưa phát, trường hợp 2 ngày sau vẫn không nhận được ck thì CPN sẽ chuyển ngược lại hàng cho mình.

Dù là tin nhau hay không tin, theo mình làm việc vẫn nên có 1 nguyên tắc - 1 quy trình nhất định, như thế cả 2 bên sẽ thoải mái mua bán mà không phải lăn tăn điều gì cả.

Chúc các mẹ mua bán thành công, vui vẻ, trẻ khỏe yêu đời....hi hi

18. nhimtho

nhimtho Thành viên chính thức

Mình rất đồng ý với câu này, do đó chữ tín luôn là hàng đầu của ng kinh doanh.

webmaster thích bài này.
  19. henlonely

henlonely Bắt đầu tích cực

Topic này hay quá. Mình cũng mới bán hàng trên LCM.Mong học hỏi kinh nghiệm từ các mẹ

webmaster thích bài này.
  20. webmaster

Thật tuyệt là bài viết này lại được nhiều bạn ủng hộ. Mình tin rằng bằng việc tập trung cho sự tin cậy thì các bạn sẽ có được sự thành công và tăng trưởng một cách bền vững.

Cũng có nhiều nơi, nhiều người thường tham lam cái ngắn hạn mà bỏ mất cái dài hạn, muốn thành công trong chớp nhoáng mà làm mất cái thành công lâu dài. Và họ làm như vậy là ảnh hưởng đến môi trường kinh doanh, làm mất đi niềm tin chung và làm gián tiếp ảnh hưởng đến những người kinh doanh trung thực giữ gìn uy tín.

Vậy rất mong các bạn hãy cùng chúng tôi giúp cho khách hàng của chúng ta biết phân biệt lợi ích ngắn hạn với lợi ích dài hạn, biết phân biệt giá trị của sự trung thực và làm ăn đứng đắn, để rồi chính họ cũng không bị lừa và những người làm ăn nghiêm túc, trung thực được thành công.