nước mía ăn kiêng

Thảo luận trong 'Nội trợ, Mẹo vặt' bởi Hồng Cook, 2/8/2009.

1. Hồng Cook

Hồng Cook Thành viên chính thức

Sau khi mình post bài nước mía ăn kiêng rất nhiều mẹ PM xin tư vấn cách làm và rất nhiều thắc mắc nữa. Mình xin làm 1 topic riêng để các mẹ trao đổi trực tiếp trên này nhé!
    Kiểu giảm cân này k những tốt cho sức khỏe vì nó thanh lọc các chất độc, cặn bã trong gan, thận, khớp xương, lọc cả mỡ trong máu (ấy là tớ thấy người ta nói thế)...giảm cân chỉ là tác dụng phụ mà thôi. Đêm đó đọc xong tập tài liệu thấy hay hay, hôm sau tớ thử áp dụng lun!
    Cách làm: (Ăn kiêng khoảng TG 10 ngày là ổn)
    1 Sáng mới dậy khi chưa ăn gì, lấy 1l nước pha với 2 thìa cà phê muối biển loại k có iot (hàng rong bán đầy,3k/kg) từ từ uống hêt. Sau khoảng 30' sẽ thấy KQ ngay, vì khi nước muối loãng vào cơ thể sẽ lọc sạch bộ máy tiêu hóa và các bộ phận khac. Nhớ đừng đi đâu trong khoảng TG đó, nếu k sẽ k kịp tìm nhà VS đâu Uống hằng sáng trong TG ăn kiêng.
    2 Khi cơ thể nhẹ nhàng rồi thì có thể uống loại nước tự pha để cung cấp thêm cho cơ thể các chất cần thiêt. Một cốc gồm có 300ml nước mía + 2 thìa to nước chanh vắt + chút ớt sừng băm nhỏ (ớt đỏ loại quả to cho đỡ cay). Một ngày uống tối thiểu 6 cốc, tối đa 12 côc. Với mình, vì không thích ngọt lắm nên mình pha nc mía và nc lọc theo tỉ lệ 1/1. Ngoài ra k đc ăn uống thêm bất kỳ 1 loại nào khác, nếu thích có thể uống các loại trà thảo dược k đường sữa. Đây thực sự là 1 thử thách cực kỳ gay go vì sau khi uống nước mía sẽ k đói nữa nhưng thèm ăn kinh khủng, nhất là 4 ngày đầu. Sau ngày t5 cơ thể giảm cân rất nhanh khoảng 1kg/ ngày. Nhưng điều tuyệt vời nhất là cơ thể tự thanh lọc , đào thải mỡ thừa ở những vùng bụng, nách, đùi...mà da k bị nhăn, trái lại còn trẻ hóa cả làn da. Bác nào bị đau lưng, vai chỉ sau 5 ngày sẽ dần dần thấy hết đau.
    Sau 10 ngày ăn kiêng, khi ăn lại phải thật nhẹ nhàng:
    ngày 1 sáng uống nc cam;chiều ăn phở "k người lái"
    ngày 2 sáng ăn chất lỏng : bún, miến, phở ;chiều ăn cháo
    ngày 3 ăn bt
    Nhớ sau khi giảm cân xong nên gìn giữ hơn, k nên ăn sau 6h chiều, hạn chế ăn các chất bột, béo
    Nếu ăn kiêng vì mục đích chữa bệnh thì khoảng 3-4 tháng ăn 1 lần là tốt nhât.
    Trước khi ăn kiêng tớ cao 1m56, nặng 65kg sau lần ăn 1 còn lại 57kg Sau lần ăn 2 còn 53kg và tớ quyết định dừng hì hì ...
    Rất nhiều người sửng sốt thấy tớ khác nhanh đến vậy mà da vẫn căng mới lạ - trông càng trẻ hơn nên đã hỏi bí quyết. Hic 10 người ăn kiêng thì 9 người bỏ vì k kìm nén đc sự thèm ăn! Các mẹ thử xem nhá, phần thưởng ở cuối chặng đường chông gai này là rất xứng đáng đấy!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Hồng Cook
    Đang tải...

2. Hồng Cook

Còn đây là thắc mắc của các mẹ:
    --------------------------------------------------------------------------------

hi hi, thêm một câu hỏi nữa nhá. Tình hình là mình thấy bạn ghi sau 10 ngày ăn kiêng thì ăn lại nhẹ nhàng.
    ngày 1: sáng uống nước cam, chiều phở không người lái . Vậy thì trưa có ăn gì không hay uống nước mía
    ngày 2 cũng thế: mình băn khoăn bữa trưa ăn gì
    và nếu không ăn sau 6g tối thì có nghĩa là từ giờ trở đi bữa tối mình không ăn nữa phải không ? Mà nhà mình toàn ăn cơm tầm 7g30 tối[/QUOTE]

Mẹ nó ơi, theo công thức của bọn Châu Âu thì ngày 1 chỉ uống nc cam ngày 2 ăn sups rau, ngày 3 ăn sups có chất bột, ngày 4 mới bắt đầu ăn lại bt, và ăn bổ sung thêm hoa quả. Nhưng với ng VN mình ăn nhiều và tạp pis lù nên nặng hơn 1 tý k sao Trưa có thể vẫn ăn nhẹ tý gì đó như quả táo, canh rau (phải nhỏ và mềm nhá)
    Tối ăn sớm thì k bị tích mỡ nàng ạ! Tớ hay bê 1 mình 1 bát ăn trước n bố mẹ chồng biết m giảm cân nên chả nói gì cả (đẹp hơn cho con ông bà khi đi cùng chứ sao )
    Buồn miệng thì tối có thể uống trà thảo dược k đường cũng đc mà, hoặc nc rau luộc tớ hay nhận phần tối uống thêm
    Thôi tớ về ăn cơm, chiều mới lên HN. Có gì mẹ nó nt tớ trả lời sau nhé! Cố lên mẹ nó ơi

architect thích bài này.
  3. Hồng Cook

bạn ơi, mình thấy bạn post phương pháp giảm cân rất hay, mình cũng định thử đây vì hiện giờ cân nặng của mình cũng như của bạn lúc đầu đấy. hic hic, béo quá. Nhưng cho mình hỏi: nước mía thì làm thế nào? ít nhất mỗi ngày cũng phải 2l nước mía, mà nhà mình thì không có máy ép, vậy mua nước mía ở ngoài hàng à? bày cho mình cách với. Cảm ơn bạn nhiều

Dễ lắm bạn ơi! Ra hàng nc mía mua 1 chai côca loại 1.5l khoảng 20n, tớ k thích uống ngọt thì pha thành 2 chai tương đương với 10 cốc + lượng nc chanh và ớt băm để tủ lạnh uống cả ngày là đc. Chúc mẹ nó thành công nhá

architect thích bài này.
  4. Hồng Cook

thanks mẹ nó về bài giảm cân. Mình đã thực hiện và đợt vừa rồi giảm được khoảng 5kg, nhưng hiện giờ vẫn còn béo quá. Nếu mình thực hiện thêm đợt nữa thì có làm ngay luôn được không hay phải đợi thêm một thời gian nữa rồi tiếp tục chiến dịch hả mẹ nó. Cảm ơn mẹ nó nhiều.

he he chúc mừng mẹ nó nhé! Thực ra cái bài giảm cân này áp dụng theo Yoga thì phải, tớ k rõ lắm vì đây là cô thư ký của sếp tìm giúp. Trong đó có nói là có thể ăn kiêng từ 10 đến 40 ngày, tớ ghi 10 ngày là mức tối thiểu. Chắc là OK thui nhưng mẹ nó cứ nghe mình, chịu khó ăn tối sớm và hạn chế chất bột cơ thể tự giảm thêm vài cân nữa đấy!

architect thích bài này.
  5. Hồng Cook

mình thì không thể ăn tối sớm được, vì về đến nhà đã hơn 6 giờ rồi, và lúc đó mới nấu cơm. nên mình nghĩ mình có thể chỉ ăn canh rau vào buổi tối cũng được nhỉ? mà chỉ hạn chế chất bột thôi, còn những chất khác như: béo, đường, sữa gì đó thì có cần hạn chế không hay là tuyệt đối không dùng đến không?
    Tớ cũng đang muốn giảm xuống còn 55kg, bây giờ vẫn 60kg, hic hic.

Tớ chỉ hạn chế thui chứ k kiêng hẳn đc vì nhìn cái gì cũng thèm ăn "trộm vía"
    Nhưng riêng buổi tối, nếu k ăn sớm đc thì tuyệt đối k ăn cơm mẹ nó nhé! Canh rau cứ ăn thoải mái (trừ canh khoai ra!)
    Có phải bạn giảm cân ở những vùng nhạy cảm như nách, bụng, đùi đúng k? Vì khi mình ăn kiêng chỉ giảm đi những phần mỡ thừa thôi chứ k bị tóp tất cả vào giống như nhịn ăn đâu!
    Chúc mẹ nó giảm thêm đc 5 kg nữa! Đừng lo lắng quá, ngày trước tớ còn 69kg cơ

architect thích bài này.
  6. Hồng Cook

Muộn rồi, mình post tạm những thắc mắc của các mẹ và mình đã trả lời rồi. Chúc các mẹ sớm tìm đc thân hình thon thả nhé! Chúc ngủ ngon :)

7. WildMoon

WildMoon Thành viên kỳ cựu

Bác hongcook nấu ăn giỏi, giờ lại còn là chuyên gia tư vấn giảm cân nữa à?
    Em nghe danh bác hơi nhiều, bật mí, em có người thân công tác cùng bác
    Còn uống nhiều nước buổi sáng chỉ tốt với những người nóng nhiệt thôi
    Người nào tính hàn uống là bệnh nặng thêm đấy ạ

architect thích bài này.
  8. Hồng Cook

Hì hì...tớ có phải là chuyên gia tư vấn giảm cân đâu, nghe hãi quá :rolleyes: Thư ký của sếp tớ sưu tầm trên mạng, sếp bắt đem về đọc để chuẩn bị làm cho sếp. Thấy hay hay tớ thử luôn, thấy có hiệu quả thực sự mà giá thành lại rẻ nữa nên chia sẻ với các mẹ thui!
    Còn uống nước muối buổi sáng theo như chuyên gia tư vấn giải thích là giúp thanh lọc cơ thể rất tốt. Và tớ k thấy có 1 cảnh báo nào về vẫn đề này, chả biết thế nào nhỉ???
    Hơ, mình chưa nhận ra ai đâu nhé :D

architect thích bài này.
  9. tom_linh

tom_linh Thành viên chính thức

Đánh dấu để bắt chước vì hay quá.

10. tocnaumatxanh

tocnaumatxanh Thành viên tập sự

Chị ơi, em đag làm theo bài ăn kiêng này của chị, hôm nay là ngày thứ 2. Uống nước mía với chanh, ớt thì ok nhưng món nước muối buổi sáng khó uống quá. Hay tại em cho nhiều muối quá nhỉ? Nếu chỉ cho chút xíu xiu muối thì có sao ko?

architect thích bài này.
  11. greencry

greencry Thành viên rất tích cực

chị ơi, uống nước mía cho ớt vào có khó uống ko ạ. Nếu bỏ ớt đi thì có còn tác dụng nữa ko? Nếu thực sự mà ko bỏ được ớt thì nên cho bao nhiêu gam là đủ ạ.

12. tocnaumatxanh

Bạn ơi tớ thấy món này ko có ớt thì ko ổn. T có google về ớt, đại khái nó có tác dụng đốt mỡ đấy. Chứ nếu ko... chỉ có tương nc' mía vào thì... :-s

Tớ đag ở ngày thứ 6 rồi bạn ạh. Mệt wá :((. Mà đấy là t ko đi làm, h đag ở nhà thôi. Mà chỉ làm đc vài việc tay chân lặt vặt còn đâu lăn ra ngủ. Ko có làm đc tí việc trí óc nào cả. Chả thấy chị chủ topic này vào để hỏi tiếp nhỉ.

Anyway, t thấy nếu b ko ăn cay đc thì thử cách khác đi. Có cái soup 7 ngày với cả cái thực đơn 13 ngày í.

architect thích bài này.
  13. Hồng Cook

Em ra chợ hỏi mua loại ớt dành cho nhà hàng (quả màu đỏ to đẹp thường nhà hàng chỉ dùng tỉa hoa hoặc để món ăn có màu đỏ đẹp thui chứ gần như k có vị cay). Em PHẢI cho ớt vào để nước mía có tác dụng nhé! Với chị, mỗi chai 1,5l nước mía chị cho 1/4 quả ớt (đã bỏ hạt) vào chai để tủ lạnh uống dần trong ngày.

14. Hồng Cook

Chị chuyên nấu ăn thật nhưng cũng k biết ăn cay đâu nhé :p tại cơ địa của chị bị dị ứng với ớt cay. Nhưng chị mua loại ớt to, quả đẹp (nhớ k phải ớt Đà Lạt chuyên để xào đâu nhá) k hề cay chút nào.
    Hi hi...chị ăn kiêng 10 ngày mà đây là lịch làm việc của chị này: sáng dậy sớm cho 2 ông tướng ăn sáng, đi học 2 trường khác nhau - sau đó đi chơ mua đồ cho sếp - làm việc trong 4 tiếng đồng hồ nấu sao cho đủ món ăn trong cả ngày cho sếp - 1h hối hả chạy lên vườn cau chế biến đồ khách hàng đặt - khi người giao hàng đã lên đường thì cũng phải lên xe chạy sao cho đúng TG đón cậu lớn học lớp 1 rồi 2 mẹ con lại cùng đi đón cậu bé - tắm giặt cho con, chơi với con rồi chuẩn bị bữa tối - sắp xếp cậu lớn lên phòng học cùng mẹ nhưng thi thoảng phải chạy xuống với cậu bé vì hơi tý lại "mẹ ơi..." - lúc con học xong lại chơi với các con rồi đánh răng cho các con đi ngủ - lúc này mới tranh thủ vào trả lời khách hàng, tư vấn món ăn rồi may ra thì có TG lướt Web tý - 11h30' ngáp ngắn ngáp dài lên giường đang thiu thiu ngủ nghe tiếng chồng gọi "em ơi..." ](*,)
    Ấy thế mà chị vẫn ăn kiêng được đấy nhá :rolleyes: sáng nay đến chỗ làm hoa mắt thế nào lấy đúng cái áo may hồi mới đi làm mặc thử, thét lên 1 tiếng kinh hoàng chạy ra gọi sếp. Sếp mắt tròn mắt dẹp nhìn săm soi chán rồi lại lật áo lên xem bụng chị và lẩm bẩm "k thể tin nổi" vì sau 3 nămlàm việc và sau 5 lần ăn kiêng áo chị từ size XXL đã xuống đến S lớn và M - nghĩa là khi chj mặc nhầm cái áo cũ, chị phải dùng đúng từ là "bơi trong áo"....
    Hi hi...khoe khoang thế để các bạn cố gắng lên, biết là rất khó khăn nhưng phần thưởng ở cuối chặng đường rất xứng đáng đấy! Chúc các bạn thành công :drinkers::D

architecttocnaumatxanh thích.
  15. Hồng Cook

Ah, cô em chồng mình sau 7 ngày ăn kiêng thắc mắc "chị ui, sao em chẳng giảm tẹo nào thế?" mình rất ngạc nhiên và hỏi cách pha chế nước mía thì đúng như mình đã dặn k hề sai. Cuối cùng hỏi 1 câu vớt vát "em chắc chắn k ăn hay uống gì thêm chứ?" Em trịnh trọng "em thề chỉ uống mỗi nước mía, ăn hoa quả và rau xanh k ăn một tẹo cơm nào" ối giời ơi.....

architect thích bài này.
  16. Koru

Koru Bắt đầu tích cực

xộ ôi e phải bảo mẹ e uống thử, chứ mẹ e đi tập thẩm mỹ chả giảm đc cân nào, hức hức

17. loakendo07

loakendo07 Bắt đầu tích cực

Em thì chưa đến mức pải giảm cân, dưng mà giảm cân mà cứ pải nhịn ăn thế em chả chịu đc, tụt huyết áp với đau dạ dày chết. Em thấy ở web trẻ thơ có thực đơn ăn kiêng 3 ngày giảm 2kg, 3 ngày ăn kiêng thì nghỉ 4 ngày ăn bt rồi lại tiếp tục cho đến khi cân nặng như ý muốn. Thực đơn có đủ chất và thực hiện trong thời gian ngắn nên rất dễ làm, các mẹ tham khảo nhé.

18. cún lumpy

cún lumpy Thành viên tích cực

chị Hồng ơi cho em hỏi tí xíu , không ăn j mà chỉ uống nước mía đều trong 10 ngày như vậy thì có chất bã j để đi được ...toilet không hả chị ??, vì em là người bị trĩ nặng , đã phải mất công luyện tập đi toilet đều đặn hàng sáng cả năm trời nay nên nếu vì uống nước không mà làm mất thói quen hàng sáng thì em lo lắm chị ạ ... chị tư vấn giúp em với chị nhé. vì lúc đầu em cũng đinh vừa uống nước mía của chị vừa ăn thêm rau xanh và bưởi ... nhưng thấy có bạn trên này nói chả giảm được cân nào ... nên em lúng túng quá ạ... Em mong tin chị lắm lắm. em cám ơn chị nhiều.

19. greencry

greencry Thành viên rất tích cực

chị ơi, e cũng giống bạn ở trên hỏi về cái vụ đi vệ sinh ạ. E mới thực hiện được 1 hôm mà sợ quá bỏ luôn. Nhưng đọc bài này của chị lại hừng hực ý chí quyết tâm thực hiện lại. Cái hôm e thực hiện nó thế này ạ.
    Sáng 5h e dậy uống 1l nước muối. uống đến tận 5h30p mới xong. E ngồi chơi bời hy vọng đến 6h có kết quả để vào WC, sau đấy sẽ đi học. Ai ngờ mãi chẳng thấy gì. E ko dám đi học vì sợ có kết quả đột xuất thì ko biết làm thế nào. Thế là ngồi nhà, mãi đến 9h mới có kết quả. Nước cứ chảy ra ồng ộc ở đường hậu môn. Đại khái e nghĩ nó như là hình thức rửa ruột. Mãi đến 9h30p mới thoát ra khỏi cái WC. Ngày hôm đấy e cũng uống nước mía theo đúng công thức của chị. E thấy cũng ko khó uống lắm.
    Nhưng vấn đề là ở chỗ ngày hôm sau e ko dám thực hiện nữa vì sợ cái vụ vào WC. E đi học nên cũng ko dám nghỉ nhiều, mà cứ chạy ra WC trường thì bất tiện kinh khủng. Chị ơi, chị giải thik rõ cho e cách chị khắc phục về cái vấn đề này nhé. có gì e lại hỏi chị nhiều nhiều. thanks chị nhìu lém

architect thích bài này.
  20. tocnaumatxanh

Èo, thế mới thấy em ăn cay dã man chị ạh. Em uống 6 cốc nc' mía/ngày, mỗi cốc 300ml với tỷ lệ nước mía & nước lọc là 1:1 => chỉ có 900ml nước mía/ngày. Thế mà mỗi cốc í em cho nửa quả ớt đỏ, là cái ớt bình thường mà các bác giai vẫn hay ăn í ạh.

Còn chanh thì tùy quả to, bé, em cho từ 1 - 1.5 quả.

Hôm nay ngày thứ 8 rồi, em giảm đc tận 7cm vòng 2 nhưng cân mới giảm có 2.5kg thôi chị ạh. Ngoài nước mía, em có uống trà thảo dược ko đường. Nhưng bị 2 qả rất là đau là 1 hôm đi cà fê bị uống vào cà fê có đường & 1 hôm uống nước canh bí đỏ luộc. về sau mới nghĩ ra là cái í ngọt chết :((

Dù sao, còn 2 ngày nước mía & 3 ngày ăn "nhẹ nhàng" nữa. Chắc sẽ giảm thêm đc :rolleyes:. Mà á, chưa bao giờ em theo 1 chương trình ăn kiêng nào được tử tế như lần này :mrgreen:. Thx chị nhiều nhiều nhé:heart:

architect thích bài này.