Cần giúp: Em Sinh Con Được Ba Tuần ...!!!

Thảo luận trong 'Các vấn đề sau sinh' bởi maihuy, 11/9/2009.

Tags:
  1. maihuy

maihuy Thành viên mới

Em sinh con được ba tuần rùi !!!Ba tuần em toàn ăn thịt lạc và cà rốt,su hào luộc nên chán lắm ,ko ăn nổi nữa!!!
    Em có thể ăn hoa quả ( dưa hấu ,lê,táo ...) ,cá chép ,tôm ,nước hoa quả ,sữa chua được ko ???

Xem thêm các chủ đề tạo bởi maihuy
    Đang tải...

2. MyKy

MyKy Thành viên tích cực

Nếu em sinh mổ và vết mổ đã lành thì có thể ăn được thịt gà, tôm, thịt bò (nhưng phải đúng thịt bò không được ăn thịt trâu), canh rau ngót, canh khoai tây với sườn lọc mỡ hoặc móng giò, nước cam, na, táo ... nhưng không ăn được dưa hấu vì lạnh bụng, tránh những hoa quả có tính lạnh, không ăn rau cải ... Em có thể đổi món cho đa dạng không phải kiêng nhiều quá đâu, nên tránh ăn tanh sớm và các đồ lạnh, ăn đồ chua còn lại ăn được nhiều thứ.

3. nguyenbaochau

nguyenbaochau Thành viên nổi tiếng

mình cũng 2 lần sinh con rùi, cả 2 lần khi chưa xuống khỏi bàn sinh các bác sỹ đều dặn dò là : không phải kiêng khem gì đâu nhé, chỉ cần không ăn đồ nóng quá, lạnh quá là được

4. thuytran09

thuytran09 Ba mẹ yêu Tom's

Hix, vậy mà mình sinh bé đầu sinh thường thôi. 1 thán đầu tiên toàn ăn cơm chủ yếu là: thịt rang nghệ, rang thường và canh rau ngót. Thỉnh thoảng được ăn thịt bò kho, sườn rim, trứng trưng và gà thì nửa tháng sau mới đc ăn vì sợ vết khâu nó lồi thịt.. hix 1 tháng ngày 2 bát cháo móng giò or chân chó hầm với đu đủ xanh. Sang tháng t2 ngày nào cũng 2 bát gà tần thuốc bắc và cháo sườn thay đổi. Giờ béo quay mà con lại còi....

5. hoanghonlanh

hoanghonlanh Hộp Muối Dưa Thông Minh

em 2 tháng trường kì rau ngót, thịt nạc, thịt bò. Giờ sang tháng thứ 3, ăn túa lua cho đỡ thèm . Kiêng nhất vẫn là rau cải, cá mè và đồ tanh thôi ạ. À hôm qua em ăn chuối ốc. hiiii ko biêt có được ko|? Chúc mẹ nó mau mau ăn được nhiều thứ nha.

6. cutyxinhxinh

cutyxinhxinh Bắt đầu nổi tiếng

Mình cũng sinh được 3 tuần rồi đây, nhưng từ hôm sinh đến h mình ăn tất cả các thứ: lươn, cá chép, thịt bò, tôm, tép, trừ cua, hến, trai. Rau thì mình ăn các loại, chả kiêng gì cả. Mình ko ăn nghệ, cà rốt vì sợ con vàng da, khó phát hiện sinh lý hay bệnh lý.
    Hồi sinh Tập 1 mình cũng ăn đa dạng lắm, con vẫn lên kg đều, output tốt.
    Mình nghĩ ko nên kiêng khem quá, ăn cơm mà suốt ngày thịt rang thì nuốt sao nổi.

7. MELAMNHI

MELAMNHI Bắt đầu tích cực

Tớ thì chẳng kiêng khem gì,đẻ xong tắm rửa ăn uống bình thường,kết quả là mẹ khỏe,nhiều sữa,con ngoan
    Nhưng chú ý 1 chút,tắm nước nóng,chỗ kín gió,gội đầu xong sấy khô luôn.Ăn chín uống sôi,k ăn đồ lạ,thế thôi!!!!

8. niem hi vong cua me

niem hi vong cua me Thành viên đạt chuẩn

me no da an mon chan gio,lac,vung,may hat do xanh,gao cho vao nau chao chua?Ngay truoc de Cun xong to an 3 thang lien, the nen gio 20 thang roi ma cun bu van nhieu sua lam,ma an mon do khong ngan chut nao,nau nho cho chut mam moi du vi day.mam mam, them qua, kieu nay phai de dua nua de lai duoc an thoi.

9. girlsanhdieu83

girlsanhdieu83 Bắt đầu tích cực

Hì ! Vẫn phải kiêng đấy chị ạ.."Có thờ có thiêng có kiêng có lành" mà lị...Hồi em mới sinh cũng vậy, cố gắng ăn nhiều cho có sữa nhưng hầu như bữa nào cũng thịt thăn luộc, móng giò với đu đủ, canh rau ngót...Thấy ngon nhất mỗi món Tôm đồng rang của bà ngoại vì bà bảo ăn cho lành, hồi đó em uống sữa đặc ông thọ giỏi kinh, ngày 2 hộp..Giờ nhìn thấy phát sợ lên..... Chị cố gắng ăn nhiều cho có sữa nha, mất sữa là mệt lém đó........cá, dưa chua, mía, khế, rau cải .....mẹ chồng em cấm tiệt. Tắm còn phải kiêng hết 2 tháng, may mà em sinh vào mùa đông ( nhớ lại ớn quá)..Chúc chị và cháu khỏe nhá.....Giờ kiêng tốt về già đỡ khổ---> Mẹ em bảo thế đấy

10. maihuy

maihuy Thành viên mới

Có ăn được quả thanh long ko ???

11. sogno

sogno Thành viên chính thức

Bạn không cần kiêng khem nhiều quá, ăn uống hợp lý là được, ăn uống sao cho ít ảnh hưởng tới sữa của bạn là được.

12. cafebuon

cafebuon Đủ quyền lập Họ

Mẹ này nói chí phơ!mình cũng thế thèm gì xơi nấy miễn không phải củ từ là được.

13. kutin3009

kutin3009 Bắt đầu tích cực

Thanh long ăn vô tư nhé, chi kieng quá chua, quá lạnh đột ngột thôi.
    Mình kiêng hết tháng thứ nhất, tháng thứ 2 mình ăn như bình thường rồi. hì... Kem mình cũng ăn luôn.
    Mà sau khi sinh uống tinh nghệ tốt lắm đấy nhé. đẹp da mà tránh hậu sản nữa.

14. Uyên Thảo

Uyên Thảo Bắt đầu nổi tiếng

minh cung moi sinh em be dc 1 thang,chang kieng kem gi ca.hoi bac si,ho cung bao an duoc gi thi cu an,khoe me,khoe con

15. kutin3009

kutin3009 Bắt đầu tích cực

uh, đừng ăn đồ ảnh hưởng đến sữa mẹ là được. Con sẽ đi ngoài đấy.
    ah, sau khi sinh em bé uống tinh nghệ rất tốt mẹ nó nhé.
    bình thường bà đẻ toàn phải uống nghệ tươi vắt nước rất khó uống. Bây giờ đã có tinh nghệ rồi, ko cần phải vất vả nữa. đẹp da, tránh hậu sản nữa.
    Nếu cần Alo mình nha: Nga-0985 080 678. (80.000/100gram)

16. chichi_sofia

chichi_sofia Cungcap cacloai nuoc ngot

huhu.Em sinh dc hon tuan, ma chan lam roi, ngay nao cung rau ngot, 2 qua trung luoc, 1 qua cat hap, thit nac kho tom, canh xuong ham suplo , khoai tay. Hichic.Em bao an thu khac thi me e bat an kieng nhu the 3 thang 10 ngay, roi ko dc xem tV, ngoi may tinh mu` mat, deo bong lo tai vi so diec, di tat vi so dau xuong, buoc ta~ vo bung de ko bi so bung...ko dc tam goi som.Dau don thay, chong em cu nghe me em lam y het, em bao bay gio ko the, tren mang noi ko can phai kieng qua, thi chong em bao: Cac cu truyen Knghiem roi, cu the ma lam. kieu nay chac em chet qua! hu

17. Nhi-Anh

Nhi-Anh Thành viên chính thức

Mình có kiêng bây giờ là để tốt về sau thoy các mẹ a. Cụ nhà em bảo thế. E chỉ biết đc 1 số thứ như ko đc ăn rau cải vì sợ về sau đi tiểu ko kịp. Ko đc ăn tanh vì sợ về sau là hay bị lơm giọng buồn nôn. Cụ nhà em nói nhiều lắm. ko nhớ nổi.

18. Nhi-Anh

Nhi-Anh Thành viên chính thức

Đừng buộc tã vào bụng vôi nếu mẹ chưa ra hết sản dịch. Như thế sẽ làm ứ sản dịch rồi dẫn đến bế sản dịch đó. Tốt nhất là mẹ chichi nên chờ khoảng 4 tuần hẵng buộc tã nhá. Lần trước em quấn gel,bị bác sĩ mắng cho 1 tran đó

19. Mimosa2009

Mimosa2009 www.shopmisa.com

Sau khi sinh cơ thể người mẹ yếu và mất chất nhiều, cơ thể yếu nên cần tránh gió, cần ăn uống cẩn thận. Đó là ngày xưa, vì ngày xưa từ lúc con gái đến lúc có bầu, sinh nở, ăn uống thiếu thốn. Các cụ dăn dò là không sai.

Thời nay thì thực phẩm đa dạng bổ dưỡng, các chị vừa biết có bầu là lo hớt hải tìm cách bổ dưỡng cho thai nhi tốt. Sanh xong rồi cũng tỉnh queo. Sức khỏe bà bầu ngày nay tốt hơn ngày xưa nhiều. Cần ăn bổ sung tiếp để hồi phục cơ thể, và có sữa cho bé bú.

Mới sinh bé, đã thiếu chất rồi còn ăn kiêng nữa, sữa mẹ cho bé có chất đâu mà đủ?

Còn tắm nữa, kiêng không tắm thì lây vi trùng cho con:rolleyes: Tắm tránh gió, lau khô hay sấy khô tóc thiệt lẹ thì không sao.

Bác sĩ ngày nay luôn khuyên (thậm chí "năn nỉ") là đừng có về mà ăn thịt kho miết nghen. Ăn hết cái gì mà mình cảm thấy ăn được:cool:

20. me cun con

me cun con Thành viên rất tích cực

Mình không kiêng khem cẩn thận, chỉ được tháng đầu rồi thích gì ăn nấy nên giờ bé thứ 2 chưa đầy 3 tháng ăn uống nhiều thứ đã thấy lợm giọng, rồi dẫn đến việc không còn cảm thấy ngon miệng nữa. Chán ăn thành ra giờ gầy và xanh hẳn đi..hic...