nuôi rùa trong nhà có đen không?

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm sống' bởi hoanghue, 3/8/2007.

Tags:
  1. hoanghue

hoanghue Thành viên đạt chuẩn

nhà mình hiên đang nuôi 1 con rùa cảnh. có mấy người nói rùa để trong nhà thì đen. bạn nào có kinh nghiệm chia sẻ với

Xem thêm các chủ đề tạo bởi hoanghue
    Đang tải...

2. Le Thuy

Le Thuy Thành viên Hội Rắn

Bố chồng tớ cũng mới được cho 1 con rùa cảnh, mà bắt ở Bờ Hồ hẳn hoi nhé. Thả vào bể cá bơi lội tung tăng. Tự dưng mẹ nó hỏi thế làm tớ thấy lo lo...

nguoi co lieu_dn thích bài này.
  3. mẹ yêu Chíp

mẹ yêu Chíp Thành viên Hội Rắn

Chuyện nuôi rùa đen hay không chắc cũng giống như chuyện bước ra khỏi nhà bằng chân trái hay chân phải thôi.
    Tớ thấy rùa có ích vì nó bắt muỗi để ăn, có lợi đấy

4. meCo&Vit

meCo&Vit Thành viên Hội Rắn

Nuôi rùa trong bể cá thì nó xơi hết cá cho mà xem . Đầu tiên là cá thần tiên , xong đến cá vàng (các loại có vây và bơi chậm ) vì nó háu ăn lắm .
    Tớ cũng thấy bảo nuôi rùa đen vì nó thuộc tứ linh (long ly quy phượng) mà nó thọ lắm , sợ nó lấy hết tuổi của những người trong nhà mà . Nhà bạn tớ cũng vì lý do này mà thả rùa ra hồ đấy .
    Nuôi nó lớn nhanh ra phết đấy :)

5. be tom

be tom Thành viên mới

Nhà mình nuôi rùa được 12 năm rồi, từ hồi mình đi đi Tây Thiên mua về . Nó ko lớn mà chỉ béo ra thôi nhưng khôn lắm cứ thấy lạch cạch bát đũa là mò ra vì nhà mình toàn cho ăn thịt thôi. Mình ko biết gì về vụ đen đỏ nhưng trộm vía từ khi nuôi ko thấy có vấn đề gì .

6. Giadinhpepsy

Giadinhpepsy HKD - TRANG - 0987100485

nhà em cũng đang nuôi một con rùa nè ....nó là giống rùa nước mà các hàng bán cá cảnh vẫn bán đấy ạ ....em nuôi cũng được 1 năm rồi ....chưa thấy gì cả ....nhưng em nghe nói ....nuôi rùa mà nó chết thì mới đen chứ ạ ...còn nó sống khỏe mạnh thì đâu có sao:mrgreen:

7. Big daddy

Big daddy Thành viên tập sự

Nhà tôi trước đây có mua 1 chú rùa nhỏ cho cậu con trai. Nhưng cậu bé không chăm sóc nó được cẩn thận nên chỉ một thời gian là nó chết.

Nhưng mọi người trong nhà đều vẫn khỏe. Cả hai ông bà của cháu trên 80 tuổi mà chẳng đau yếu gì.

8. ConBe

ConBe Bắt đầu tích cực

Nhà này không những chết 1 con maf chết 2 con rùa. Không biêt có đen đuóc gì không nhưng chuyễn xảy ra cũng hơn 2 tháng. Có lẽ vận đen dến ngày hôm nay chuyển thành xám rồi cũng nên. :)

architect thích bài này.
  9. Giadinhpepsy

nói túm lại thì ....chẳng có gì đen đủi hết đâu các chị nhi? em đã thích thì ai nói gì em cũng nuôi tuốt :mrgreen:

architect thích bài này.
  10. thuhien

thuhien Mỗi ngày một niềm vui!

Em xin hỏi spam chút: Em có nghe đến loại rùa tai đỏ rất háu ăn và ăn tạp đồng thời lớn nhanh, nếu giống này thả ra ngoài môi trường thì sẽ không có lợi cho cân bằng sinh thái, không biết có phải vậy không cả nhà?

11. Giadinhpepsy

rùa tai đỏ có phải là loại rùa nước ...hai bên đầu nó có 2 vạch màu đỏ hoặc màu cam ko chị ? .....em đang nuôi loại đó nè:confused:
    Em nghe người ta nói: con rùa có vạch đỏ là tượng trưng cho sức khỏe (gia đình mạnh khỏe)
    Còn con có vạch vàng là tượng trưng cho xiền (gia đình làm ăn phát đạt)
    Có tin được không các chị nhỉ ?:mrgreen:

Sửa lần cuối: 13/8/2007
  12. ConBe

ConBe Bắt đầu tích cực

Bạn cứ tin đi nhỡ là thật thì sao? Còn nếu không thật thì mình vẫn còn 2 con rùa chậm chạp. :)
    Ai nói chậm như rùa chứ mình thấy nó cũng nhanh lắm. Mới lên gác, chạy xuống thấy mất rùa. Tìm mãi hoá ra nó trốn đàng sau ghế. :) Bỏ nó ngoaì vườn, che chắn các thành đá cao ấy thế mà nó vẫn trốn đi mát tích. :( Về sau nuôi 2 con rùa con thì mỗi ngay một con lần lượt ra đi, trong một tuần 2 mẹ con phải làm 2 cái đám ma rùa. Đào đất, hạ huyệt, lại còn vài lời tâm sự truớc khi lấp đất làm mình hoảng quá nên không dám nuôi rùa nữa mà bầy giờ chuyển sang nuôi Ốc mượn hồn, muợn xác gì đáy. Nuôi mấy chú này không biết có đen đóm gì không nhưng chỉ biết các chú này phá lắm. Thích leo trèo và chui ra chui vô hết vỏ ốc này đến vỏ ốc khác. Các chú này thích màu mè lắm nên vỏ ốc nào sơn màu sặc sỡ là các chú cứ ở lì trong đó.

13. Giadinhpepsy

em cũng đưa tiễn mấy iem rồi ....hix ...còn duy nhứt 1 em thôi ....mà em này sống dai kinh khủng ....cho nhịn đói 1 tuần ....vẫn khỏe như voi:mrgreen:

14. bibi_28-12

bibi_28-12 Thành viên mới

ko sao đâu các bác ạ nhà em cũng nuôi một con ràu nè có gì đâu,cậu ta cũng bị xích nên chỉ đi loanh quanh dưới gầm giường thôi,thỉnh thoảng cho vào bể cá bơi một tý cho dỡ buộn

15. Timinguyen

Timinguyen Thành viên tập sự

Chị ơi em đọc ở Trang Nhantrachoc.com ( mục Phong thủy ) thấy bảo nuôi Rùa trong nhà là hãm lộc đấy,em có đứa bạn cũng được cho 1 Ông Rùa để chặn giấy ở cty, công việc cws trúc trắc tìm hiểu hết nguyên nhân sau vứt cái chặn giấy đó là làm ăn lại ổn

16. meyeubin

meyeubin Thành viên sắp chính thức

Nhà mình từ trước đến nay nuôi đến 3 đời bác rùa mà chưa thấy bác nào hi sinh cả. Bác thứ nhất thì được phóng sinh. Bác thứ 2 đi lạc xuống cống. Bác thứ 3 thì đang tại vị trong nhà.
    Theo mình đọc trong một số trang phong thủy thì nuôi rùa để tạo vận may đó chứ. Mình post luôn trang viết về rùa trong PT nhé

" Theo Phong thủy, rùa là con vật mang lại may mắn và sự bảo vệ cho gia đình. Vì vậy, để thu hút tài lộc, vận may vào nhà, bạn có thể nuôi rùa.Rùa được xem là con vật linh thiêng mang lại điềm lành và có năng lực bảo vệ rất mạnh. Vì vậy, bất cứ ai nuôi rùa cũng đều có thể hưởng được sự may mắn do rùa mang lại.

Muốn nuôi rùa, hãy mua một cái chậu bằng gốm sứ có đường kính khoảng 20cm. Đổ nước đến nửa chậu và đặt một hòn đá nhỏ ở giữa để rùa vừa có thể ở trong nước, vừa bò lên hòn đá trên mặt nước.

Nên thay nước ba lần mỗi tuần. Nếu sử dụng nước máy thì nên để nước ra ngoài một thời gian giúp cho chlorine bốc hơi hết trước khi thay nước trong chậu. Thức ăn của rùa bao gồm các loại cá nhỏ hoặc rau xanh.

Không cần thiết nuôi nhiều rùa, chỉ nuôi một con là được vì số 1 là số của hướng Bắc, là hướng hợp với rùa. Do đó, về mặt Phong Thủy tốt nhất chỉ nên nuôi một con và đặt chậu ở hướng Bắc. Nếu rùa chết, bạn không nên lo lắng, chịu khó thay ngay con khác. Lý do là rùa chết tức đã làm xong nghĩa vụ bảo vệ gia đình bạn".

mesusu76 thích bài này.
  17. minhnguyen85

minhnguyen85 Thành viên tích cực

nha em cung nuoi toi 3 chu lien nhung xem phong thuy va tuoi thi ko hop nen danh fai cho ra di
    con neu nha bac nao lam an thi nen nuoi 5 chu ca vang va 1 ca vang den la ok

18. Golden

Golden GV dạy trang điểm

Nhà bố mẹ chồng mình nuôi 1 con rùa từ thủa chồng mình còn đang là SV mang về, cứ thả ở ngoài vườn, chỉ khi nào mưa to cả nhà mới thấy nó bò vào nhà, mình thấy có sao đâu.
    Còn việc nuôi cá theo phong thuỷ thì nhà mình cũng đang có 1 bể đây, nhưng là 7 cá trắng 1 cá đen chứ, hay là tuỳ vào tuổi gia chủ, cái này thì AX nuôi chứ tớ chẳng biết.

19. nkd_1116

nkd_1116 Thành viên chính thức

có mẹ nào biết địa chỉ mua rùa không ? Em đỡ phải đi tìm . thanks nhiều

20. khonggiansong

khonggiansong Bắt đầu tích cực

ko đen đâu chị ạ,sếp em nuôi 1 con rùa to lắm,mà giàu thì...