Trẻ biếng ăn nguyên nhân và giải pháp

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi melin, 8/3/2012.

1. c0ngchu4ech

c0ngchu4ech huyền candy:0975961000

Ðề: Tại sao con bạn lười ăn và chậm lớn?

hix.bé nhà em được 20 tháng rồi mới được có 10kg thôi.hu.xót xa.bé nhà em lười ăn kinh khủng mỗi lần ăn là 2 mẹ con như đánh vật ý.em đã đổi món liên tục mà bé không chịu ăn.từng ấy tháng rồi mà vẫn ti mẹ không thể cai được.nản quá.

Đang tải...

2. melin

melin ĐỒ GIA DỤNG & TIỆN ÍCH

Thôi cứ từ từ bạn ạ, dần lớn lên con sẽ chịu ăn hơn. Con nhà mình đúng 2 tuổi mới cái ti đấy nhưng mà mình ít sữa, ăn cả sữa ngoài nên cai cũng dễ.

tom_mai thích bài này.
  3. honghanh89qn

honghanh89qn Thành viên tập sự

bé nhà e cũng vậy, ăn uống chán lắm, ba tuôi vẫn còn ăn cháo, ko biết dinh dưỡng thế nào co phù hợp nữa, mẹ nào có kn giúp e nhé

4. gummiber

gummiber Thành viên chính thức

bé nhà mình cũng lười ăn lắm, cháo hay bất kể ăn món gì cũng ngậm, cơm mà ăn khoảng lưng bát con thì p 2h đồng hồ mới ăn xong, chán lắm.

5. Minh Thùy

Minh Thùy Guest

Bạn cho bé ăn trong khoảng 30p thôi, cùng lắm là 45p. Chứ sau thời gian này, con không tiết ra dịch vị để tiêu hóa và hấp thụ thức ăn nữa thì ăn vào cũng vô nghĩa. Bạn ngừng cho bé ăn thì bạn cho bé ăn thêm ít bánh quy, hoặc một hộp sữa hoặc có thể ngừng luôn cho bé đến bữa tiếp theo. Bé sẽ thất đói mà ăn tốt hơn đấy

tom_mai thích bài này.
  6. be cun

be cun Guest

đúng đấy, thời gian cho trẻ ăn càng lâu thì trẻ càng chán ăn, nên cho bé ăn nhanh nhất có thể, nếu bé không chịu ăn mà cứ ngậm thì ngừng cho ăn, bé đói từ bữa sau tất sẽ chịu ăn hơn. ba mẹ cũng đừng vì sót con mà chiều theo kiểu ăn của bé, bé đói một bữa không ảnh hưởng quá nhiều nhưng nếu cứ tiếp diễn tình hình ăn như vậy bé sẽ càng còi cọc hơn đấy

7. Cosmo

Cosmo Thành viên chính thức

Mình đồng ý với bạn Minh Thuỳ và be cun. Mình nuôi con theo kinh nghiệm của mẹ Mít ổi nên giai đoạn dưới 3 tuổi là giai đoạn tập về thói quen ăn uống cho con chứ không phải nhồi nhét cho con ăn nhiều nên có bữa nào ăn ít mình cũng không quá phiền lòng, nhưng bữa nào quá 45p là mình cho thôi luôn. Quan điểm của mình là "cho con ăn" chứ không phải là "bắt con ăn"

8. gaubong112

gaubong112 Thành viên rất tích cực

bé nhà mình 18 tháng được 16kg cao 93cm bé hoàn toàn bú mẹ và giờ vẫn chưa cai sữa, bé ăn cơm lúc 15 tháng và giờ thì ăn tất cả các thứ từ trứng vịt lộn, bún , phở, miến,v..v kể cả cua bể, ghẹ,bé bị dị ứng cả sữa dê lẫn sữa bò lên mình chỉ chú trọng cho bé ăn tôm cua cá, một ngày bé ăn 3 bữa như người lớn và ăn thức ăn cùng bố mẹ tức là mẹ đi chợ nấu món gì cả bố ,mẹ ,con ăn chung , tức là sáng ăn bún, phở miến, trưa ăn 1 bát con cơm, và tối cũng vậy. Còn hoa quả thì hôm có hôm không, mình chỉ cho bé uống thêm trà hipp loại xách tay, và nước hoa qua mỗi khi ngủ dậy, có thể vì bé ăn bữa nào đúng bữa ấy lên mỗi khi nhìn thấy mâm cơm bé hào hứng lắm ,mình thường cho bé 1 bát con cho rau và ít thức ăn vào trước để bé được bốc ăn, hay xúc ăn. Hôm nào bé có ăn ít mình cũng không ép. Đây là cách cho con ăn theo kiểu của mình và mình thấy rất thoải mái không vất vả và cũng chả tốn kém về bé...mình nghĩ bé lười ăn do các mẹ lúc nào cũng đặt ra tiêu chí một ngày mấy hộp váng sữa, uống được bao nhiêu ml sữa, ăn phải hết 1 bát ô tô to, và cả hoa quả nữa, thay vì ngày nào cũng ăn những thứ ấy, các mẹ hãy để thi thoảng con ăn để tạo cảm giác thèm, lạ miệng, các mẹ đừng quá phụ thuộc vào sữa quá, bé có thể thèm uống hoặc không thèm,thay vì nghĩ uống nhiều sữa sẽ cao và thông minh đủ chất thì các mẹ cho con ăn tôm, cua , cá còn tốt hơn, nếu cái gì cũng ăn nhiều quá mà ngày nào cũng lặp đi lặp lại dần dần bé sẽ lười ăn và sợ, ---> mẹ lại sót ruột lại ép ăn và rồi bé càng ngày không muốn ăn. Chúc các mẹ và các bé vui

Sửa lần cuối: 15/5/2012
    tom_mai thích bài này.
  9. hoangmai_baohan

hoangmai_baohan Thành viên tích cực

Con mình cụng thuộc dạng siêu còi đây.16,5 tháng mà cò 9kg.ăn cháo thì còn đỡ ,chứ ăn cơm thì cả tiếng đồng hồ chưa được 1/2 bát.thế mà suốt ngày cứ đòi ăn cơm mới khổ,đang suy nghĩ cho con đi trẻ xem có cải thiện được chút nào không.chứ mỗi lần cho con ăn là giống như có chiến tranh.chán không thể tả.mẹ nào có cao kiến gì xin chỉ giáo

10. Minh Thùy

Minh Thùy Guest

Thời gian này bé chán ăn cháo rồi. Bạn nên chủ động kết hợp cho bé ăn cháo, cơm, mì phở... cho đa dạng. Mình cho bé ăn cháo bằng cách nấu cơm, xay ra rồi cho thịt, rau vào như nấu cháo bình thường, ăn sẽ đậm đà hơn cháo, bé thích ăn hơn. Mà mẹ nó xay ra sẽ thấy nửa bát cơm xay ra sẽ nấu thành hơn một bát cháo đấy. Bé con nhà mình hơn hai tuổi thì mình chỉ yêu cầu ăn 1/3 bát cơm thôi

11. hanhphuccuatinhyeu

hanhphuccuatinhyeu Banned

có thể bé bị thiếu vitamin, khoáng chất nên bé không có cảm giác ngon miệng, không thèm ăn đó mẹ àh. mẹ thử cho bé dùng livizita bổ sung vitamin và khoáng chất cho bé xem sao

tom_mai thích bài này.
  12. melin

Theo mình thì vitamin thì nên bổ xung bằng cách cho ăn nhiều hoa quả thì tốt hơn. Nhà mình hay xay sinh tố cho con uống. Với uống sữa chua men sống loại có 13 000 lợi khuẩn, mình hay mua 2 loại betagen và Vinamilk. Trộm vía dạo này con nhà mình cũng chịu ăn hơn rồi.

tom_mai thích bài này.
  13. melin

hic mừng quá các mẹ ạ, dạo này bé nhà mình trộm vía uống sữa tốt mà ăn uống cũng tốt hơn hẳn rồi.

tom_mai thích bài này.
  14. thietmoclan2012

thietmoclan2012 Thành viên đạt chuẩn

Chúc mừng mẹ nó nhá. Con nhà mình có lúc ăn được thì nhớn trông thấy, lúc ốm sụt cân thì eo ơi còi ơi là còi. :(. Mà nhiều khi kỳ công nấu nó lại k ăn cho mới bực mình chứ

tom_mai thích bài này.
  15. mebebo313

mebebo313 Thành viên rất tích cực

Ðề: Các mẹ có con lười ăn, chậm lớn thì vào đây cùng chia sẻ

e đọc hết topic rồi nhưng chưa thấy bé nào giống bé nhà e, bé nhà các mẹ vẫn cò khá khẩm hơn bé nhà e, bé nhà e 14 tháng mới có 8kg thôi ạ, k ăn cháo, k căn bún, k ăn miến, nói túm lại là k ăn gì, sữa cũng k uống, e cho đi khám ở viện dinh dưỡng rồi, uống thuốc chán rồi mà vẫn k ăn thua, e đang stress lắm lắm ạ, e đang nghĩ là đến viện cũng chả ăn thua rồi thì k biết còn cách nào k, hu hu,các mẹ thông thái bày cách cho e với

16. yeucon142

yeucon142 Banned

Ông xã mình rất gét cái kiểu ngậm cơm cho con,ổng dữ lắm. Hồi trước bé Bống nhà mình có ăn uống cái kiểu đó,ông ấy quất cho 1 trận lên thân. Xót con lắm nhưng bố thì mẹ còn sợ nữa,sao dám bênh con đây... Từ đó con Bé sợ tái mặt,mỗi lần ăn ngậm là mình lại hù là không ăn thì bố cho ăn roi bây giờ... Cứ bài đó thế là bé cũng đỡ biếng ăn bao nhiêu đó bạn ạ...
    Bạn thử hù bé bằng cái gì bé sợ xem nào....

17. melin

Đúng là lăm lúc thấy bực mình vì cảm thấy mình mất công vô ích, Kỳ công làm hết món này đến món nọ cho con ăn đến lúc con chả chịu ăn nản lắm.
    con nhà mình dạo này ban ngày thì uống 1 chai sữa dê thanh trùng + sữa chua men sống + sữa tươi hộp + 1 -> 2 cốc sinh tố / ngày, còn buổi tối thì uống sữa bột trước khi đi ngủ.
    trộm vía khoảng 1 tháng trở lại đây thấy ăn uống khá hơn nên cũng tăng cân đc chút.

tom_mai thích bài này.
  18. tranvananh_vn

tranvananh_vn order_web_china

Ðề: Các mẹ có con lười ăn, chậm lớn thì vào đây cùng chia sẻ

hic, vào đọc mới thấy các giống nhau qua, bé nhà mình lười ăn lắm
    >3t rồi mà đc 12,5kg
    cứ ăn cơm là ngậm, cơm rau còn ăn lâu hơn nữa, hôm nào cho chơi điẹn tử thì cứ xúc cho ăn k biết, vì mải chơi, nên cho ăn mà chơi đtu thì ăn nhanh lắm
    có điều ăn như vậy k tốt nên mình hiếm khi cho con ăn theo cách đó
    cứ cho ăn bt thôi, quá 30' ăn ít ăn nhiều là mình k cho ăn nữa
    đã vậy còn bị táo nữa, huhu
    uống men tiêu hóa đủ loại rồi mà k ăn thua các mẹ ạ
    đẻ ra 3,6kg mà nuôi thì chán quá, cứ còi đi....chỉ đc mỗi cái là khoe k ốm đau gì cả, thỉnh thoảng ho sổ mũi thì uống chanh đào mật ong là khỏi , cũng k thuốc thang gì hết

tom_mai thích bài này.
  19. mecubi_nd

mecubi_nd Thành viên tập sự

Nhưng mà đánh nhiều cũng thương con lắm mẹ nó ơi! Con nhà mình cũng áp dụng biện pháp đó mà không ăn thua gì hết. Cũng cho uong nhiều loại siro để kích thích ăn ngon rồi mà chưa thấy hiêu quả. Mẹ nào biết có dạng cốm mà ngậm ở miệng đó ( như loại cốm canxi ở hiệu thuoc van bán cho trẻ em, mình thường mua về dỗ bé, bé mình toàn ngậm thì lại thích.) nhưng mà cốm phải có công dung giúp trẻ hay ăn hơn cơ, vì bé nhà mình lừoi uống lắm chỉ thích ngậm thôi, mẹ nào biết cốm có tác dụng đó chỉ mình với nhé?

20. melin

Mẹ nó thử cho con uống sữa chua men sống xem có tác dụng ko, con mình thấy uống cái đó cũng tốt. Mình cho con uống nhiều loại lắm nhưng chẳng thấy có tác dụng gì,
    dạo này trộm vía con sữa uống đc, cơm thì ăn đc 2 nửa bát mỗi bữa, tuy nhiên thỉnh thoảng mải chơi mẹ vẫn phải nhắc nhưng mà đỡ hơn nhiều rồi.

tom_mai thích bài này.