Cụ bà 80 sống neo đơn “thèm được… chết!" !!!!!

Thảo luận trong 'Tin tức' bởi ♥Me Quan Tham♥, 13/9/2009.

1. ♥Me Quan Tham♥

♥Me Quan Tham♥ Ta mê Quan Tham

Thương bà cụ quá các mẹ ạ...Híc...Sao tuổi già bất hạnh thế, trông hình bà bò lết mà cay mắt quá...
    ::):)(

http://dantri.com.vn/c167/s167-349055/cu-ba-song-neo-don-them-duoc-chet.htm

(Dân trí) - Không gia đình, không họ hàng thân thích bên cạnh, lại mang trên mình đôi chân tật nguyền, cụ bà 80 tuổi Hứa Thị Láng đang phải vật lộn với cuộc sống trong những ngày cuối đời.

Đôi chân bị liệt muốn di chuyển được cụ phải bò bằng cả hai tay.

Cụ Hứa Thị Láng sống tại Bình Mỹ, huyện Củ Chi. Bà cụ sống neo đơn trong cảnh phế nhân. Sau nhiều lần gọi cửa, phải đến gần 5 phút, bà mới “bò” một cách khó nhọc từ dưới bếp lên đón khách.

Tuổi xuân qua nhanh trong chiến tranh loạn lạc

Qua trò chuyện chúng tôi được biết, gia đình cụ Láng là người Việt gốc Hoa, ông nội và ông ngoại đều là người Hoa đến sinh sống, lập nghiệp tại Việt Nam. Ba mất sớm từ khi bà lên 2, một mình má của bà tần tảo nuôi 3 người con giữa thời binh biến loạn lạc. Khi bà lên 20 thì người má cũng qua đời, người thân quay đi quay lại chỉ có 3 anh em.

Ngày đó, bà phụ gia đình bằng gánh hàng trái cây ở Bến tàu, Cửa kho 5, Q4. Theo tiếng gọi của tổ quốc bà tham gia cách mạng. Là một cây văn nghệ có hạng, tiếng ca, lời hát của bà hòa nhịp cùng bộ đội đã tiếp sức cho biết bao thế hệ tiền tuyến. Khiếu văn nghệ, khả năng hài hước bẩm sinh bà tham gia hoạt động phụ nữ, ban ca xướng, làm huynh trưởng thiếu nhi,...

Những ngày tháng gắn bó với gánh hàng rong trước kia bỗng trở nên có ích. Do biết rành đường thành phố Sài Gòn bà được cấp trên phân công hoạt động bí mật, làm nhiệm vụ giao liên và rải truyền đơn.

Đôi mắt nhìn xa xăm cụ nhớ lại, ngày đó tôi cũng có chút nhan sắc nên có nhiều người tìm hiểu và ngỏ lời yêu thương, nhưng nghĩ đến cảnh đất nước chưa yên bình thì hạnh phúc gia đình sao có thể trọn vẹn nên đành chối từ.

Đất nước hòa bình, bà trở về sống cùng gia đình, nơi đất thép Củ Chi. Người anh trai của bà đã mất trong chiến tranh. Chị gái đi lấy chồng xa. Mình bà Láng bươn chải với cuộc sống đời thường hàng ngày bằng mảnh vườn nhỏ, mò cua bắt cá, nuôi gà. Thời gian chẳng chờ một ai, khi nhìn lại bà đã trong cảnh quá lứa lỡ thì, tuổi già cũng mau chóng ập đến. 50 năm trôi qua, người thanh niên năng động ngày nào đã là một bà lão “thất thập cổ lai hy”.

Cảnh khốn cùng của thân già cô quạnh

Để giữ sạch đôi tay cụ phải chống bằng ghế cao, rồi rướn chồm lên để kéo theo đôi chân.

Mảnh đất vườn cha mẹ để lại cụ đành dứt ruột bán đi mất 2/3 để có tiền xây căn nhà làm chỗ hương hỏa cho ba mẹ. Vài triệu đồng còn lại cụ để dành tính lo cho tuổi già nhưng những khi ốm đau khoản tiền ấy cũng đã hết. Bữa cơm hàng ngày của cụ đa phần là cơm trắng chan nước mắm, thi thoảng có được miếng thịt, tô canh, do hàng xóm thương tình mang cho.

Không chồng con, không họ hàng thân thiết, nửa thế kỷ trôi qua, cụ đã phải sống trong cảnh lầm lũi một mình. Những lúc ốm lúc đau cụ chỉ còn biết co quắp một mình trên giường trong cảnh không thuốc thang, không người chăm sóc. Ngay cả đến chén cháo trắng cụ cũng phải ráng sức vực dậy để tự lo cho mình.

Hai năm trước, tai nạn bất ngờ ập đến, khi cụ đang cho gà ăn thì bị trượt chân ngã xuống bậc thềm. Cú ngã quá mạnh khiến cụ không thể lết được vào nhà, may nhờ có mấy người hàng xóm đã đưa cụ đến bệnh viện. Tại đây các bác sỹ cho biết: “Cụ đã bị sụt xương chậu, cần phải phẫu thuật gấp. Chi phí cho ca phẫu thuật tốn khoảng 40 triệu đồng và phải nằm viện 2 tháng để chữa trị”.

Thân già cô quạnh, để lo được đủ ăn qua ngày với cụ đã rất chật vật, nay phải tốn đến 40 triệu chữa trị thì lấy đâu ra. Hơn thế nữa, thời gian nằm viện 2 tháng “biết có ai chăm sóc, cơm nước ai lo cho?”. Cụ Láng đành phải xin về “nằm chờ chết” với đôi chân bị liệt.

Cuộc sống ngày càng trở nên khó khăn vất vả, thân già cô quạnh, chị gái đã già yếu (90 tuổi) lại không có bà con họ hàng ở gần. Mọi sinh hoạt hàng ngày đều do một tay cụ tự làm. Căn nhà nhỏ gọn gàng ngăn nắp đánh đổi bằng rất nhiều mồ hôi công sức và nghị lực phi thường của bà cụ tật nguyền. Niềm vui tuổi già của cụ là nghe đài và đọc những tờ báo mượn được của hàng xóm.

Trò chuyện với chúng tôi cụ ngậm ngùi cho biết: “Sống trong cái cảnh bại liệt như thế này khổ lắm! Còn đôi chân mà lúc di chuyển cứ phải bò, phải lết… Nhiều lúc tôi thèm được chết nhưng chết không được vì chưa tới số, không lẽ đi tự tử”.

Nhưng bên cạnh đó vẫn là nỗi lo lắng của cụ “Tôi sợ đến phút cuối khi mình nhắm mắt xuôi tay cũng chẳng ai biết. Mong ước cuối cùng của tôi là đến khi chết mình sẽ có được một cái hòm, dù chỉ bằng gỗ thường thôi cũng được”.
    ------------------------------------------------------------------------------------------
    Mọi đóng góp hảo tâm xin gửi về:

1. Cụ Hứa Thị Láng - nhà số 6, tổ 2, ấp 6B, xã Bình Mỹ, huyện Củ Chi

2. Quỹ Nhân ái - Báo Khuyến học và Dân trí - Báo điện tử Dân trí (Hà Nội)

Số 2/48 Giảng Võ, Đống Đa, Hà Nội (Cạnh cây xăng Kim Mã)
    Tel: 04. 3. 7366.491/ Fax: 04. 3. 7366.490
    Email: quynhanai@dantri.com.vn

* Tài khoản VNĐ:

Tên TK: Báo Khuyến học & Dân trí

Số TK: 10 201 0000 220 639

Tại: Chi nhánh Ngân hàng Công thương Hoàn Kiếm Hà Nội

* Tài khoản USD:

Tên TK : Báo Khuyến học & Dân trí

Số TK : 10 202 0000 004346

Switch Code : ICBVVNVX106 639

Tại : Sở Giao dịch I – Ngân hàng Công thương Việt Nam

3. Văn phòng đại diện của báo:

VP Hà Tĩnh: 46 Nguyễn Công Trứ, Phường Tân Giang, TP Hà Tĩnh. Tel: 039.3.857.122

VP Đà Nẵng: 25 Nguyễn Tri Phương, Quận Thanh Khê, TP Đà Nẵng. Tel: 0511.3653.725

VP HCM: 40/17/16 Nguyễn Văn Đậu, phường 6 quận Bình Thạnh. Tel: 08. 35107. 331

VP Cần Thơ: 53/13 Lý Tự Trọng, Q Ninh Kiều, TP Cần Thơ. Tel: 071.3.733.269

Xem thêm các chủ đề tạo bởi ♥Me Quan Tham♥
    Đang tải...

2. dautramhue

dautramhue Thành viên rất tích cực

sao chính quyền không chuyển cụ vào dưỡng lão nhỉ có người vui đùa, ốm đau.

3. Hai Anh

Hai Anh 0904173789

Mình cũng thắc mắc sao chính quyền địa phương không vận dụng chính sách cho cụ nhỉ?
    Nếu thật sự hoàn cảnh của cụ đủ điều kiện:
    - Neo đơn khôg còn người thân thích để nương tựa
    - Không có thu nhập hoặc thu nhập dưới mức chuẩn nghèo hiện hành, không có lương hưu và các khoản trợ cấp BHXH khác
    - Ốm đau không người chăm sóc...
    - Có nhu cầu vào sốg trong Trung tâm bảo trợ xã hội

thì cụ thuộc đối tượng hưởng chính sách xã hội theo Nghị định 67/NĐ-CP, tối thiểu 1 tháng được trợ cấp xã hội 150.000đ và chế độ BHYT miễn phí, được nuôi dưỡng và chăm sóc tại Trug tâm bảo trợ xã hội của địa phương nếu có nhu cầu, hưởng chế độ mai táng phí 2.000.000đ khi qua đời.

4. kising_satan

kising_satan Táo mèo, La Hán, Mật Ong

Quá đúng, xóm làng cug nhau góp tiền cxho cụ vào viện dưỡng lão đi chứ, xóm mình cũng có 1 cụ và đã cho cụ vào viện dưỡng lão rồi. Khổ thân cụ quá.

5. ♥Me Quan Tham♥

Thương ghê các mẹ ạ....tiếc là chúng mình không đủ tài chính để cứ mỗi hoàn cảnh bất hạnh lại giúp đở..trong khi xã hội này đầy rẫy ra...biết bao nhiêu cảnh như thế..
    Phải chi những đại gia nhín 1/1000 tiền 1 bữa nhậu, thôi thì nhiều mãnh đời được cứu giúp lắm.. một hay hai triệu đồng đối với những người ấy chả là gì, mà là cả gia tài hay số vốn cho những người nghèo, các mẹ có đọc thấy tin người yêu của em Vũ Hoàng Điệp mua cho em bộ áo tắm USD10,000 cho em đi thi Quốc tế chưa ?
    Chỉ 1 bộ áo tắm thôi mà có thể cứu giúp được nhiều mãnh đời ấy chứ...

Sửa lần cuối: 14/9/2009
  6. anhabui

anhabui Thành viên tích cực

Thấy thương tâm quá, có Mẹ nào ở BẾn Tre hay gần đó không nhỉ??? Chắc em phải báo cáo với Mẹ em bên Việt Nam quá, vì Mẹ em hay làm từ thiện lắm, xây trạm xá cho các thầy trong chùa bốc thuốc chữa bệnh ở miền Trung và Bà Rịa. Có thông tin gì thì em báo cáo cả nhà biết nha .

♥Me Quan Tham♥ thích bài này.
  7. ♥Me Quan Tham♥

Thật cám ơn tấm lòng của mẹ AnHa...
    Bà cụ ở Củ chi chứ không phải ở các tỉnh miền Tây mẹ nó ạ... Củ chi thì chỉ cách Saigon chưa đến 50km thì phải...
    Xù mình cũng định qua tháng sau, nếu có dịp đi Củ chi cũng sẽ ghé tìm nhà bà cụ thăm...hy vọng kế hoạch đi Củ chi của Xù không bị bể...không đến tận nơi được có lẽ nhờ báo chuyển 1 ít gọi là tấm lòng...híc...sao nhiều người khổ quá thế này...nhất là khi đã gần đất xa trời...

Sửa lần cuối: 14/9/2009
  8. minhsau

minhsau Gia đình là tất cả

Mẹ Bông xù biết nhiều chuyện ghê. Đúng là một cánh én không làm nổi mùa xuân nhưng cũng góp phần báo hiệu mùa xuân về. Biết là còn nhiều người khổ nhưng lực bất tòng tâm mẹ nó ạ. Mình giúp họ chỉ là tam bợ thôi. Được một lúc thôi. Vấn đề lâu dài thì đành bất lực. Chỉ mong sao những người có điều kiện thật sự đọc được bài này của mẹ nó.....

♥Me Quan Tham♥ thích bài này.
  9. pooh_chip

pooh_chip Thành viên tích cực

Thực ra đối với cụ bây giờ là cần có người bên cạnh để cùng trò chuyện vui vẻ trong những quãng đời còn lại. Nên việc này phải được chính quyền địa phương quan tâm, để cụ được ở nơi dưỡng lão, chứ chúng ta đóng góp tiền bạc nhưng cụ vẫn một mình neo đơn bên ngôi nhà đó thì cũng ích gì đâu. Trông cụ thấy thương quá.

10. ♥Me Quan Tham♥

Xù mình cũng thấy, cụ già lại tàn tật bệnh hoạn...nếu được cá nhân đoàn thể nào quyên góp được số tiền, rần rẩn rộ rộ, thì trong phúc có họa nữa..nơi cụ ở hẻo lánh...nhà cửa xiêu vẹo..các tên trộm không chừng theo dõi biết đuợc cụ có được số tiền sẽ chui vào trộm mất nữa..
    Đúng là sao chính quyền khong thu xếp đưa cụ vào viện dưỡng lão để có người hủ hỉ...
    Híc...sao nhiều cảnh khổ quá..
    Xù có cô bạn trên Củ chi...nếu Xù không đi được sẽ CK cho cô bạn nhờ cô đến tìm nhà cụ xem sao...
    Để có thông tin gì thì Xù sẽ báo lại cho các mẹ biết, xem chúng ta có thể giúp đưa cụ vào viện Dưỡng lão được không..khi Xù đến tận nơi sẽ chụp hình về ốp lại cho các mẹ cùng xem...
    :(

Sửa lần cuối: 15/9/2009