Khác: Sinh thường và sinh mổ nên chọn cái nào tốt hơn?

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi Kim.anhtra, 16/9/2009.

1. Kim.anhtra

Kim.anhtra Thành viên mới

Ai đã từng sinh con cho em hỏi kinh nghiệm vượt cạn với?Theo các chị sinh thường và sinh mổ thì nên chọn cái nào tốt hơn?Mọi người chia sẻ với em nha!Chân thành cảm ơn!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Kim.anhtra
    Đang tải...

2. Mẹ em Chinsu

Mẹ em Chinsu Thành viên kỳ cựu

tớ chưa sinh nhưng ké tí. Lúc đầu tớ tính sinh mổ vì tớ sợ đau, sợ cái khoản chờ "mở vài phân", rặn đẻ nhưng sau này có bầu rồi lại muốn con khoẻ nên muốn đẻ thường. Thế rồi nhụt ý chí khi một hôm đi khám định kỳ về, bảo chồng là em sẽ đẻ thường cho Chinsu khỏe, chồng em bảo "MỔ", khoẻ hay yếu thì ra đời chăm sóc là lại tuốt. Chồng em bảođẻ thường con khoẻ thì như là do nó dc tập thể dục, đẻ mổ con ít khoẻ hơn thì như là do nó ko phải tập thể dục.
    Đẻ mổ cho mẹ đỡ khổ chứ anh xem băng video trong lúc chờ em khám thấy đẻ thường khổ lắm, thương em lắm. HIhi, mát hết cả ruột gan. Thế mà thường ngày vợ kêu đau mỏi, bảo xoa bóp cho tí là lười
    Thấy chồng nói thế lại lung lay

3. hoaloaken

hoaloaken Thành viên chính thức

Người tính ko bằng trời tính, tớ tập 1 đến để mổ thì kêu đẻ thường, ko đẻ đc vì con to hơn 4kg, nên đẻ mổ cấp cứu, tập 2 cũng đặt lịch đẻ mổ thì lại đẻ thường vì bé đòi ra sớm.
    Bạn nào bảo đẻ mổ ko đau thì bạn nhầm đấy, mỗi người 1 cơ địa nhưng đẻ mổ thì nhiều nguy cơ như sau (tớ lấy kinh nghiệm từ tớ, e tớ và bạn tớ):
    - Nhiễm trùng vết mổ , ko phải do bẩn mà là do cơ thể ko tiếp nhận vụ tự tiêu của chỉ khâu,
    - Đường hô hấp trên : mũi và họng của bé có vấn đề,
    - Đẻ mổ lần 2 rất đau do co dạ con và nhiều nguy cơ khác

Đẻ thường: vết khâu tầng sinh môn cũng rất nhiều phiền phức nhưng mẹ khỏe hơn dẻ mổ nhiều, tỉnh táo, ko có kháng sinh vì ko đau đớn đến mức phải dùng thuốc đặt giảm đau;
    Đường hồ hấp của con tốt do khi chui ra ngoài con tự chui, phổi con đc tác động tự nhiên, nở phổi, và con tống được hầu hết các dịch bên trong ra, điều mà các bé sinh mổ ko làm đc, hiện nay các bác sỹ có hút nhưng hút ko sâu nên nhiều rât nhiều bé bị khụt khịt , viêm mũi trong.

Đẻ mổ hay thường đều thực sự là 1 cuộc vượt cạn, đau đớn, tớ chả dám khuyên gì, nhưng hay để tự nhiên, cái gì đến sẽ đến, lúc đó có quyết định phù hợp nhất với hoàn cảnh, đừng cưỡng ép điều gi.

4. thuytran09

thuytran09 Ba mẹ yêu Tom's

Trùi mẹ nó ơi đẻ thường hay mổ thì làm sao mà biết trước được. Mổ thường phải theo chỉ định của BS chứ có phải thích là đc đẻ mổ đâu mẹ nó. Như tớ đây, đau cả đêm tới sáng hôm sau chỉ muốn mổ cho con ra nhanh mà ko được phép hixx.. nói chung vượt cạn là cả 1 quá trình đó. Mẹ nó cứ yên tâm đừng lo lắng nhiều kẻo ảnh hưởng tới con nhé. Mình sinh rồi nên thấy đẻ thường tốt hơn mổ vì được về nhà ngay hôm sau, không phải uống kháng sinh, có sữa non cho con bú ngay vì sinh mổ uống KS hay bị nóng, có khi tắc tia sữa đau lắm ( tia sữa tắc còn đau hơn là đau đẻ).

mẹ chinsu: Bà dc mấy tháng rùi, 1 tháng cuối chịu khó ăn vừng đen quấy với bột sắn ( chí mà phù) ăn nhạt nhạt thôi mát mẹ mát con, dễ đẻ.. kinh nghiệm của tui đó.

Mẹ em Chinsu thích bài này.
  5. Mẹ em Chinsu

tui 5 tháng bà ạ. Thế vừng đen có phải rang lên ko hả bà hay cứ để sống thế thôi? H ai nói đến món j ngon ngon là tôi lại thèm rỏ nước miếng :rolleyes:

6. thuytran09

Khi khi có chứ rang lên nó mới thơm, ăn món đó rất mát mà lại dễ đẻ nữa. Trc có bầu tui ăn vặt nhiều nên khi con ra đời cũng y hệt nết ăn của mẹ. Nên các mẹ nhớ là ăn uống nhiều vào, ăn vặt ít thôi thì con nó chộm vía còn lên cân chứ như con nhà tui ăn liên tục mà vẫn còi.. mẹ chinsu mới ở tháng thứ 5 thì còn bươn chải lắm nhỉ hixxxxx, đã bị ho mọc tóc chưa. Dạo trc tui đến thời diểm này là ho đúng 1 tháng trời mới hết...

7. Mẹ em Chinsu

xời xời tôi ho liên tục ý, khó chịu lắm. Nhưng dc cái mỗi ngày chỉ ho tí vào buổi tối thôi.
    Tôi cũng hay ăn vạt bà ạ, ăn luôn mồm. Mà tôi lại còn xích ăn ngon, cái j ko ngon là ko ăn. Hic, chinsu là con gái, sau lây cái thói ăn vặt và thích ăn ngon của mẹ thì chít :shock:

8. thuytran09

Con gái hả, chúng ta kết tình thông gia từ bi giờ nhé... :) nhà tui BOY đóa.. có đồng ý ko.. con tui hơi còi nhưng chộm vía khỏe.... :))

9. Mẹ em Chinsu

Chinsu giống mẹ nó là chỉ xích anh điẹp giai thôi bà nhé. Anh iu tên j nhỉ mẹ chồng nhỉ?

10. thuytran09

Đẹp trai anh nhà tớ hơi thừa :) hiii anh nick name là Tôm, Name là: Khánh Nam...

11. Mẹ em Chinsu

Tôm à? Tôm là món mà mẹ con em Chinsu đều khoái nhá :rolleyes:. Khánh Nam, tên hay thế hả mẹ chồng. Dc rồi, coi như bà đặt gạch con dâu rồi nhá, tôi đã ghi vào sổ rồi, yên tâm đê. 20-30 năm nữa,VN sẽ rất thiếu con gái đấy. Lúc đó bà lân la đến đặt cơi giầu cứ nói nick của bà là tôi sẽ ưu tiên suất nhá :finga:

12. vitconxauxi

vitconxauxi Thành viên tích cực

Trời, sinh thường hay sinh mổ sao mình tự lựa chọn được hả bạn? Như mình đây nè, vào viện chẵn 1 ngày 1 đêm, đau mệt muốn chết, xin lên xin xuống bác sĩ k cho mổ, cứ động viên đẻ thường. Rồi cuối cùng lại phải lên bàn mổ vì con bị tràng hoa quấn cổ chặt quá k đẻ thường được, mặc dù các bác sỹ đã can thiệp hết cách để cố đẻ thường rồi. Vậy nên cứ vô tư mà chờ đợi ngày bé ra đời đi. Các mẹ nói đúng đó, đẻ thường được là tốt nhất, vì đẻ mổ cũng nhiều vấn đề lắm bạn à. Bé nhà mình giờ suốt ngày sụt sịt, sổ sít thôi, ảnh hưởng đường hô hấp lắm

13. bemyngoan

bemyngoan Thành viên mới

Thật sự giữa sinh thường & sinh mổ thì tùy theo từng trường hợp & hoàn cảnh cụ thể thôi mẹ Kim ơi. Mình vừa sinh bé xong cũng vậy nè. Thời gian trước khi sinh mình cũng nghĩ như mẹ nó giữa sinh thường & mổ cái nào sẽ tốt hơn. Nhưng đến khi lâm trận rồi mới biết được không do ý mình muốn là được đâu mẹ nó ah, phải do bác sỹ thôi. Mình bị vỡ ối sớm, có dấu hiệu nở vài phân nên nhập viện Từ Dũ ngay sau đó, nhưng nếu theo tình hình của mình như vậy là phải lên bàn mổ ngay, nhưng vào đến cấp cứu thì bác sỹ vẫn bình tỉnh & giải quyết trường hợp của mình bình thường như bao mẹ khác tức là mình vẫn lên bàn sinh để sinh thường chứ không bắt buộc phải mổ. Khi lên bàn sinh mình rất run & sợ không biết có sinh e bé được không vì đây là lần đầu của mình. Nhưng cũng may là mọi việc đã có bác sỹ hổ trợ & lo lắng cho mình hết nên mình sinh rất khỏe & chỉ qua ngày sau mình có thể đi đứng nhẹ nhàng lại được. Nếu như mình sinh mổ thì có lẽ vết thương sẽ rất đau & âm ỉ kéo dài hoài như chị gái của mình, và sau khi trong tháng thì không thể dằn muối lên bụng để tập cho thon gọn & săn chắc lại được. Đến giờ mình đã gần 2 tháng nhưng dáng người mình đã gọn lại một cách đáng kể. Theo mình nghĩ cái nào cũng có mặt mạnh & mặt yếu của nó, nhưng mọi cái làm theo cách tự nhiên sẽ tốt hơn mẹ Kim ơi.

14. Kim.anhtra

Kim.anhtra Thành viên mới

giờ thì mình yên tâm rồi....mà sao mình tròn 6 tháng rồi mà ko thấy vụ ho mọc tóc như mấy mẹ nói ở trên nhỉ?
    Vậy có bình thường ko?

15. cafebuon

cafebuon Đủ quyền lập Họ

Kinh nghiệm của mình nè,mình chờ như chờ bông hoa tự nở vậy đùng 1 kái đi khám Bác sĩ phán bị cạn ối nhập viện ngay,thế là về khăn gói đồ lên viện.Khổ nổi hoa chưa muốn nở mà thương con nếu không cho hoa nở thì con sẽ bị còi trong bụng mẹ và có nguy cơ bị ngạt thê là dùng phương pháp kích cho hoa nở sớm nhưng không ăn thua từ 9h tối hôm nay tới tận 10h sáng hôm sau hoa chỉ mở được 4 phân-ối thì cạn và nhiễm bẩn.Mình thì đau rải đường cứ 5 phút lại lên cơn đau quằn quại rồi lại dịu thì mắt díp lại.Bsi quyết định mổ:cạn ối và nhiễm bẩn--->con có thể bị ngạt.Tớ mừng kinh khủng vì biết sắp hết phải chịu đựng những cơn đau kinh khủng và sớm được nhìn mặt con.Có lẽ vì đau đẻ quá nên khi được mổ tớ sướng nên cảm thấy không đau tẹo nào,hii(có thể tại được gây mê nữa cơ)Sau mổ lên phòng hồi sức thì hết thuốc tê nên cũng đau lắm,nhất là bí tiêu tiện ... và khó ngồi dậy hay nói chuyên...nhưng vẫn không đau và sợ bằng việc phải nằm viên 7 ngày và mỗi ngày tiêm 5 phát.
    Và mình đã kinh hãi nên tự nhủ không đẻ nữa!
    Híc vậy mà vẫn lỡ ra tập 2,và còn kinh hơn nữa vì những cơn đau và nằm vien tới con số 10 ngày và 50 phát tiêm cả thể.
    Tóm lại,theo mình thì đau đẻ thường chỉ đau 1 lúc(đẻ xong là hôm sau có thể về luôn) chứ đẻ mổ thì khi đẻ không đau nhưng hậu mổ thì khổ đau vô cùng.

16. bibi_0409

bibi_0409 Thành viên mới

Huhu. Nghe các mẹ nói mà em hết hồn. Vừa hôm qua lên cơ quan, có bà đi trước bảo, nếu lo lắng nhiều thì nên đăng ký mổ, vì đăng ký mổ thì an toàn cho bé. Chứ đẻ thường lỡ đang rặn mà hết sức thì phiền phức lắm. Sợ quá đi mất.
    Híc híc. Làm sao đây nhỉ. Em được 34 tuần 5 ngày roài. Còn 1 tháng nữa thôi. Mà các chị ơi cho em hỏi, đợt rồi em phải uống nhiều thuốc Spasmavérine lắm, thuốc chống co ấy thì không biết có đẻ thường được không nhỉ? Hơn nữa, trước khi có bầu, em cũng đi đốt vì bị viêm cổ tử cung lộ tuyến, vậy không biết cổ tử cung của em có đàn hồi tốt để mà... mở không nhỉ? Híc híc. Hoang mang quá. Đẻ thường or đẻ mổ? :((

17. MeMay

MeMay MM&KK TV Hội Rắn

Nghe cái topic thấy kỳ sao ý? Mình nghĩ ai cũng muốn sinh thường chứ nhỉ? Tuy nhiên, vì một số lý do như sức khỏe mẹ, sức khỏe con, ... nên phải sinh mổ.

18. cafebuon

cafebuon Đủ quyền lập Họ

Theo mình với trường hợp bạn nên đăng ký mổ tự nguyện tránh viêm nhiễm cho con.

19. Bin Ben

Bin Ben Thành viên chính thức

Mẹ nào lăn tăn sinh mổ và sinh thường là mẹ đó chưa vào viện sinh á.
    Mình trước đây cũng vậy, thậm chí khi đau quá cũng năn nỉ lạy lục bs cho em mổ.
    Đến lúc sinh xong mới thấy sinh thừong nhẹ nhàng biết bao. Mấy chị em sinh mổ nằm bênh cạnh rên hừ hừ. Mình đi đứng cười nói cứ nhẹ tênh.

20. gianglong2610

gianglong2610 Thành viên mới

bây giờ đa số các mẹ thích đẻ mổ,nhưng có đẻ rồi mới biết đẻ mổ vất vả hơn đẻ thương rất nhiều.mình 2bes đều sinh mổ,bé đầu đẻ mổ cũng đau nhưng đẻ bé 2ddau kinh khủng,vừa đau vết mổ vừa đau co dạ con,đến bgiowf nghĩ lại mình thấy vẫn sợ.mà đẻ mổ bé sẽ k đcj khỏe bằng bé sinh thường đâu,nhất là hay bị về đương hô hấp.thế nên các mẹ hãy nghĩ vì sưc khỏe của con mà cố gáng đẻ thường đi.mình chịu đau 1tis còn hơn để con khổ.cố gắng lên hỡi các bà mẹ trẻ.chúc các mẹ chuẩn bị vượt cạn có sức khỏe tốt để mẹ tròn con vuông.