Gửi Con yêu của Mẹ - Tâm sự của môt bà mẹ đã phải trải qua quá nhiều đau khổ

Thảo luận trong 'Nhật ký con yêu' bởi nhuy19884, 9/4/2012.

1. nhuy19884

nhuy19884 Sâm-Nấm linh chi Hàn Quốc

Tên của con là Dương ( toni Dương), tên mới của con sau khi mẹ bán ra chùa là Tâm Thuần. Con trai của mẹ rất nghịch, rất ương bướng, và lì lợm, thế nhưng bản chất thì con mẹ lại ưa nịnh. Nhưng nhiều khi con làm mẹ phát điên lên khi càng nịnh thì con lại càng hư, càng bướng, và phải ăn roi thì con mới chịu biết sai, nhưng cũng chỉ trong giây lát. Mẹ đang rất buồn, mẹ cho con đi học khi con 28 tháng tuổi, và đến nay, đã hơn 1 tháng rồi, mà con thay đổi tới mức chóng mặt, từ nghịch, bướng, lì, trở nên nghịch, bướng, ăn vạ ở cấp độ cao hơn gấp bội, và đặc biệt là không biết sợ là gì. Trước đây cho con đi dạo trên đường trong ngõ, con ko chạy như tên bay như bây h, vậy mà bây h, con luôn đòi đi chơi, đi chợ... không kể ngày hay đêm, và được dịp ra đường là con lao, con chạy, ko cần biết xe cộ nguy hiểm như thế nào. Mẹ ko đếm nổi đã mấy lần hút chết rồi nữa. Mẹ thực sự sợ, ở trong nhà, thì con ăn vạ mẹ, khóc vì những lý do rất vô cớ, khi con đòi cái gì đó ko được, hoặc con chơi đồ chơi rùi bực tức gì đó và lăn ra khóc, rùi thì khi mẹ và cô ngồi xem ti vi trong nhà, con từ lâu lao tới, đâm sầm vào người mẹ, rùi nhổ bọt vào cô của con, rồi thì bữa ăn thì con chạy vòng quanh mâm cơm, con ko chịu ăn, rồi thì con đổ bát nọ vào đĩa kia... tới lúc mẹ cho con ăn roi thì con lăn ra khóc, thì mới ngồi yên được... Con có biết là mẹ thực sự mệt mỏi lắm rồi không con? Bố con đi đã 3 năm nay, kể từ lúc con còn nằm trong bụng mẹ, tới tháng 7 này là được 3 năm tròn rồi. bố con cũng chỉ về thăm con được 1 lần. Mẹ không muốn nói tới những đau khổ và tủi cực mà mẹ chịu đựng khi mang bầu con, và nỗi vất vả của một bà mẹ phải một mình nuôi và chăm con, cộng thêm gánh nặng kinh tế, và sự mệt mỏi tinh thần mà ba con và gia đình nhà nội mang tới. Vì những điều đó tưởng chừng như vượt quá sức chịu đựng của mẹ. Có người phụ nữ nào khi lấy chồng chẳng mong muốn chồng là trụ cột kinh tế gia đình đâu con? Còn mẹ, ba con đi Hàn quốc, vậy mà cũng chỉ chu cấp cho con được chút xíu trong khoảng 1 năm, đó là tiền trả công bà osin để chăm con, gửi cho con ít sữa... Tất cả chỉ có vậy. Lúc đầu là 3,5 triệu 1 tháng, và có đợt ba con mua cho mẹ con mình cái điều hòa, máy giặt, thì nghiễm nhiên số tiền đó trừ vào tiền gửi cho con. Sau dần, do mẹ và ông bà nội mâu thuẫn quá. và không biết ông bà đã nói những gì. Chỉ biết rằng sau đợt tháng 7 năm 2011 khi ba con về, thì lập tức sau đó, ba con chỉ gửi đúng 2 triệu 1 tháng để trả công bà osin, còn lại sữa cũng không gửi nữa. Và tất cả mẹ đều phải lo lắng hết thảy ( mặc dù trước tới giờ mẹ cũng vẫn phải lo lắng). Còn tiền ba con gửi về cho ông bà, và h thì ba con giữ tiền bên Hàn, ko gửi cho ai hết. Mẹ nghĩ lý do là vì mẹ sống ở HN, còn ông bà ở quê, mà mẹ nhất định ko chịu về quê sống, nên ông bà và ba con tìm cách gây khó khăn cho cuộc sống của mẹ. Nhưng mà họ k hiểu 1 điều rằng, mẹ buồn thì con làm sao vui được? Tại sao ông bà và ba con lại có thể thốt ra 1 câu rằng" mẹ nó cũng có lương cơ mà" khi mẹ nói tới vấn đề trách nhiệm chăm lo cho con??? Khi mẹ được tăng lương, thì ba con lại tìm cách nói với mẹ rằng, chia đôi tiền công bà osin, ba con chỉ trả 1,5 tr 1 tháng thôi. Và điều này như giọt nước làm tràn ly, mẹ không thể chịu đựng được nữa. Mẹ không thuê người nữa ( vì bà í cũng là một trong những người đưa tin cho ba con, gây ra mâu thuẫn), mẹ nhờ bố mẹ nuôi ở gần nhà đón con đi học về, chăm con cho mẹ, còn mẹ đi làm, đi buôn để kiếm tiền nuôi con, cho đỡ mang tiếng là có chồng đi Hàn, có chồng thuê osin cho. mà thực tế thì mẹ gần như phải lo lắng tất cả mọi thứ trong nhà... Tại sao một người chồng, một người cha, luôn tìm cách chặn đường kinh tế của vợ con mình như vậy.Thực sự, mẹ đã tuyên bố là ko bao h hàn gắn với ba con, và trong lần nói chuyện gần đây nhất với ba con, thì mẹ cảm thấy rằng, có lẽ một người ba như thế ko xứng đáng ở chung với 2 mẹ con dưới một mái nhà...
    Nhưng có 1 điều lại xảy đến, dường như cuộc sống của mẹ mấy năm nay chưa bao h được yên ổn. Khi mẹ những tưởng rằng khi gạt được dư luận sang 1 bên, khi 2 mẹ con được sống yên ổn, không bị những lời đồn tai ác ở quê, chẳng biết do ai đưa tin nữa mà mọi chuyện được dựng lên, nào là nhà nội thế này, nhà ngoại thế kia.... mẹ đã nói với ba con rằng, nếu chừng nào còn quan tâm tới những lời nói đó, thì sẽ không bao h có thể có hạnh phúc. mẹ nhìn thấy ba con béo lên, nhg tiều tụy đau khổ, đó là do ba con tự chuốc lấy đó. Mà kỳ lạ thay, ông bà ở nhà tại sao luôn làm cho con cái phải đau khổ như thế. Ba mẹ sống xa nhau, con cái thiếu thốn tình cảm. Vậy mà ông bà nói là thương cháu, nhưng mà lại nói với con trai những điều ông bà nghĩ về con dâu không tốt, thì làm sao mẹ và ba có thể ko mâu thuẫn cho được.
    Con trai của mẹ hay tủi thân lắm? Mẹ biết là con thiếu thốn tình cảm, mẹ biết con cần nhiều thời gian của mẹ hơn nữa. Nhưng mà mẹ cũng ko bít làm thế nào cả, Mẹ phải đi làm, vì không đi làm, làm thêm thì làm sao đủ trang trải cho cuộc sống 2 mẹ con đây? Mẹ muốn nhờ ông bà ngoại chăm con vài tháng, để thay đổi môi trường sống cho con, cho con ngoan ngoãn hơn. Nhưng mà nhà nội và ngoại gần nhau quá, mà nhà nội thì luôn gây khó dễ cho mẹ. Nên mẹ không còn cách nào khác, là cố gắng chơi với con nhiều hơn. Nhưng mà con của mẹ thật là nghịch và bướng. hiếu động quá mức, tới mức mẹ sợ rằng con đang tự kỷ. Mẹ phải cho con đi khám, vì con không bao h ngồi yên được. Mẹ yêu và thương con nhiều lắm. KHi ngồi viết những dòng này, nước mắt mẹ chực chảy ra, nhưng mà mẹ đang ở công ty, mẹ không thể khóc ở đây được.
    Mẹ chỉ mong con của mẹ không bị sao hết, chỉ là chứng bướng bỉnh khi con chưa tròn 3 tuổi thôi. Nhưng mà con iu ơi, con hãy cùng mẹ cố gắng lên nhé. Bề ngoài mẹ rất vui vẻ, nhưng mà trong lòng mẹ, thực sự có rất nhiều thứ ngổn ngang. Nhưng mà tình cảm mà mẹ dành cho con thì nhiều lắm, mẹ chỉ mong muốn con của mẹ ngoan ngoãn thôi

yêu con nhiều lắm
    mẹ Trang

Xem thêm các chủ đề tạo bởi nhuy19884
    Đang tải...

Các chủ đề tương tự:

2. Me_KuTit

Me_KuTit

Ðề: Gửi Con yêu của Mẹ - Tâm sự của môt bà mẹ đã phải trải qua quá nhiều đau khổ

Hic hic hic.... Chia sẻ với Mẹ nó, hy vọng con chỉ bị tăng động thôi.
    Mẹ nó dành thời gian chơi với con nhiều một chút đi!
    Có thể do bé thiếu thốn tình cảm nên làm như vậy để được chú ý chăng!!

nhuy19884 thích bài này.
  3. anhabui

anhabui Thành viên tích cực

Ðề: Gửi Con yêu của Mẹ - Tâm sự của môt bà mẹ đã phải trải qua quá nhiều đau khổ

Chia sẻ mẹ nó.
    Con gái mình độ 2-3 tuổi cũng vậy đấy không bao giờ ngồi yên dù chỉ 2 phút, ra đường hay đi chợ là chạy hơn tên lửa ... cũng giống giống con bạn, lúc đó mình nghĩ do bé sinh non ( 25 tuần, nặng 79gram ) người ta cho thuốc nhiều quá nên vậy hihihi.
    Bây giờ thì đỡ nhiều rồi, thích khám phá, tự mày mò máy vi tính mà chơi game, vẽ hình, tự học thuộc chữ cái, màu, con số đấy ( bây giờ 4 tuổi ), cũng ngang bướng nhưng có cá tính lắm. Hy vọng con trai bạn sẽ thay đổi từ từ cho Mẹ vui. Nhưng tình cảm gia đình cũng ít nhiều ảnh hưởng đến bé. Mẹ nó kiên nhẩn nhé.

4. nhuy19884

Cảm ơn mẹ nó, mình cho đi khám rồi, bác sỹ bảo ko sao, chỉ ăn vạ mẹ thôi, phải tách mẹ nhiều hơn. Mình phải gửi đỡ sang nhà cô chú giúp cho, ít ra nó còn biết sợ. Sự tích nuôi con đúng là vất vả thật đấy các mẹ nhỉ :d

5. minhlong83

minhlong83 mình là mẹ minh long :)

Cố gắng lên nhé! Nhiều khi chị ở cùng có ông bà trông đỡ mà còn thấy mệt mỏi, huống hồ em. Vậy mà nhiều khi mình vấn ước nhận được nhiều hơn vậy. Mình tham lam quá. Nhưng.... kể từ sau ngày bố chị mất, hôm làm lễ cho ông, thầy chùa có nói một câu là: " mọi người hay cầu nhiêu điều mà không biết cám ơn đã được hạnh phúc, khoẻ mạnh.....hơn những người kém may mắn hơn mình" và từ đấy đến giờ mỗi lần đi chùa hay làm lễ ở nhà chị chỉ cầu một điều: " Cám ơn trời đất, thần linh, gia tiên đã phù hộ cho gia đình con luôn mạnh khoẻ, luôn được ở bên nhau những khi vui vẻ hay khi đau buồn...." Chị chỉ cám ơn và cầu luôn giữ được những gì mình đang có, và không cầu nhiều hơn nữa. Vì ông trời công bằng lắm, có thể mình không giàu như người ta nhưng mình hạnh phúc, khoẻ mạnh hơn người ta. Nhiều người cố gắng rất nhiều mà không có con, còn mình thì có... nên cố gắng giữ những thứ mình có em nhé. CỐ GẮNG LÊN! HẠNH PHÚC SẼ MỈM CƯỜI VỚI NGƯỜI BIẾT TẬN HƯỞNG NHỮNG PHÚT GIÂY MÌNH CÓ TRONG ĐỜI. KHÔNG PHẢI MÌNH SỐNG LÂU HAY CHÓNG MÀ LÀ THỜI GIAN MÌNH ĐÃ SỐNG NHƯ THẾ NÀO!

6. mèocon2011

mèocon2011 Guest

Khổ thân mẹ nó phải vất vả quá. Con đang tuổi hiếu động thôi mẹ nó ạ, mấy nữa lớn hơn con sẽ hiểu mà. Mẹ nó cố gắng lên nhé. Chúc 2 mẹ con luôn được vui vẻ!

7. mecubi14

mecubi14 v**r,zalo 0903290063

Đừng nghĩ nhiều quá mẹ nó ạ,cố gắng lên nhé!con yêu luôn cần tình yêu thuơng của mẹ nó nhiều hơn nữa đấy,sau này lớn con sẽ hiểu lòng của mẹ nó thôi.Chúc hai mẹ con mạnh khoẻ và vui vẻ nhé!

8. nhuy19884

cảm ơn mẹ nó nhé. Nuôi con mới biết lòng cha mẹ, chắc ngày trước mình cũng bướng quá đấy mà :p

9. TranThanhNga

TranThanhNga Thành viên nổi tiếng

Con mình cũng hiếu động lắm, may mà là con gái nên nhiều lúc mẹ còn nịnh và nói nhẹ nhàng được.

10. nhuy19884

Ku nhà em thì hiếu động và bướng bỉnh lắm, ko bảo được, phải ăn roi thì mới nghe, rùi thì có lúc lại trầm quá, nũng nịu í

11. Maitchc

Maitchc Thành viên Hội Cún 82

Đọc bài của mẹ nó, mình hơi chột dạ trộm nghĩ.... may quá mấy comment sau của mẹ nó đã xác nhận, con mẹ nó không giống con mình, thế là mẹ nó vẫn còn hạnh phúc lắm, đừng nghĩ mình là khổ nhé.
    Con trai mình đã hơn 6 tuổi. Nếu nghĩ mình khổ, có lẽ mình khổ hơn mẹ nó nhiều, nhưng mình biết chấp nhận, nhẹ nhàng rồi

12. nhuy19884

13. nhuy19884

Mình cũng đã cố gắng rất nhiều, sau đúng 3 tháng thử thách đưa con đi học, thì h con mới không khóc lóc mè nheo khi đi học nữa, mà chủ động chào cô, chào mẹ. hôm 3/7 đưa con đi học mà lúc đi làm , ko hiểu sao nước mắt mình cứ chảy ra. Mình thương con mình lắm lắm, thương con thiếu thốn tình cảm mà mẹ thì không thể có quá nhiều time dành cho con. Nhưng mà nghe xong câu chuyện về con nhện trước cửa chùa quan âm, mình ngộ ra 1 điều rằng: mình phải quý trọng và gìn giữ cái mà mình đang có trong cuộc sống, đừng bao h để đánh mất nó.... vì đó là niềm hạnh phúc, là động lực, là niềm tin...

14. mèocon2011

mèocon2011 Guest

mẹ nó hãy cố gắng lên rồi mọi khó khăn cũng sẽ qua đi thôi mẹ nó ạ. Chúc hai mẹ con có nhiều niềm vui, hạnh phúc và thành công.

nhuy19884 thích bài này.
  15. traicaytuoi

traicaytuoi Thành viên tích cực

Lúc bé bướng bỉnh bạn hãy nhẹ nhàng với bé thôi càng quát bé càng bướng.bé của mình 32 tháng cũng vậy.khi bé bướng lên mình nói nhẹ nhàng với bé thấy bé vẫn vậy ,thì mình phớt lờ luôn ,đợi lúc con vui mình nói chuyện với con,nói với con bạn buồn vì con làm điều đó.hoạc mẹ nó có thể kể chuyện cho con nghe .bé ở độ 2_3 tuổi đã biết suy nghĩ rồi mẹ nó ah.mình hay kể cho bé nghe chuyện cổ tích, bé thích nghe chuyện cây vú sữa mỗi lần mình kể xong bé nói cậu bé ko ngoan làm mẹ buồn sony ngoan sony ko làm mẹ buồn nghe iu lắm.thỉnh thoảng cũng cho 1 roi vô mông vì ko nghe lời thấy con khóc cũng xót.

16. avon_TLshop

avon_TLshop Thành viên tích cực

Những đặc điểm mô tả cu tí nhà mẹ nó giống hệt cu tí nhà em. Lì lợm, hay ăn vạ, quá nghịch không từ nào miêu tả nổi. Nhưng em vui và hạnh phúc khi được bên con, nhìn con cười và nhìn con lớn. Cháu không thiệt thòi vì được hưởng tình yêu thương bao la của bố mẹ. Em nghĩ, món quà lớn nhất cuộc đời em là có con bên cạnh. Vì vậy, chị hãy cố lên, sau này cu tí chắc chắn sẽ hiểu tấm lòng mẹ.

nhuy19884 thích bài này.
  17. mecubi14

mecubi14 v**r,zalo 0903290063

ku nhà em nhiều lúc em cũng thấy hơi sợ lì lợm uơng bướng khó bảo lắm ,nhiều lúc nghịch quá mức rồi có khi em lại thấy có dấu hiệu tự kỉ khi mà mình mắng nó ấy,ôi nuôi trẻ bây gịờ mệt mỏi thật đấy không như các cụ ngày xưa có nuôi cả 12 đứa cũng được

nhuy19884 thích bài này.
  18. tyum_579

tyum_579 Hoàng Anh 0902141579

Mẹ nó đừng buồn nữa nha. có hiếu động - trẻ mới thông minh được.
    Có lẽ tại vì chỉ có 2 mẹ con nên con bắt nạt mẹ, làm nũng mẹ ý mà. Miu nhà tớ cũng hay làm nũng lắm, nhờ Ông bà Ngoại trông bé, Ông bà Ngoại triều cháu quá nên bị cháu bắt nạt...nhưng khi đón bé về với 2 v.c mình thì bố hay mẹ chỉ lớn tiếng 1 cái là bé nghe ngay...
    Bạn yên tâm là con chỉ đang học hỏi tìm tòi cuộc sống xung quanh thui nhé. Nếu điều kiện cho phép bạn có thể đón ông bà ngoại lên trông con giúp mà.
    Còn về chồng bạn thì...có lẽ vì ở xa nhau lâu quá nên có thể "xa mặt cách lòng"...Bạn đã quá mệt mỏi vì cuộc sống muu sinh nên mới giận chồng, giận nhà chồng thế thôi...nhưng mình tin là mọi chuyện sẽ ổn.
    Chúc bạn và gia đình hạnh phúc, bé con mau ăn chóng lớn!

nhuy19884 thích bài này.
  19. vĩnh phúc

vĩnh phúc Thành viên tích cực

Chia sẻ với mẹ nó, mình thấy khâm phục mẹ nó đấy... Nhưng xã nhà bạn cũng đáng trách lắm đấy, dẫu biết rằng bố mẹ sinh ra là mình phải có hiếu, nhưng vợ con mình mình cũng không thể bỏ bê, rồi thì đo lọ nước mắm đếm củ dưa hành như vậy được. Bé nhà bạn nghịch, bường như vậy cũng một phần do bạn vừa phải làm bố, vừa phải làm mẹ, lại còn phải kiếm tiền ngược xuôi để lo cho con nữa chứ. Con trẻ lúc nào cũng muốn làm nũng mẹ... Nhiều khi cái trừng mắt của bố thôi cũng làm bé sợ hơn câu quát nạt của mẹ ấy chứ...

nhuy19884 thích bài này.
  20. shopsuadinhduong

shopsuadinhduong Bắt đầu tích cực

Chị ơi cố lên, còn có nhiều người khổ hơn mình nhiều chị a. Nhiều lúc e cũng mệt mỏi cứ nghĩ chẳng ai khổ như mình. 2 vợ chồng lập nghiệp o trên này con cái k ai trông hộ, con ốm con đau 1 mình. Nhiều lúc thấy thấy gia đình bạn bè có bố mẹ hỗ trợ mà thèm. Nhưng thôi mỗi cây mỗi hoa mỗi nhà mỗi cảnh! Cố gắng chiến đấu với đời chị ạ!