Cần giúp: Bé nhà mình khó ngủ quá!

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi mebonxinh, 17/9/2009.

1. mebonxinh

mebonxinh Thành viên chính thức

Bé nhà mình được 9 tháng 3 tuần, 8,2kg - 71cm. Từ lúc mới sinh bé chưa bao giờ ngủ sâu giấc và giấc lâu, bé cũng rất khó đi vào giấc ngủ. Hồi đầu mình cứ hy vọng là hết cữ sẽ hết nhưng tình hình sau đó cũng không cải thiện là mấy. Bé bây giờ chỉ mải chơi, ngủ thất thường chứ không ra giấc, hàng ngày bé thức dậy muộn tầm 9h-9h30, trưa thì tầm 1h30-2h ngủ, thỉnh thoảng có hôm ngủ tiếp 7h-8h tối, 11h đêm mới đi ngủ. Bé ngủ hay giật mình hoặc trằn trọc, vật bên nọ bên kia. Không tắm nắng buổi sáng được nên chiều 5h mình phải cho bé đi ra ngoài tắm nắng. Bé có bị còi xương không nhỉ? Mình thì vẫn thấy bé phát triển bình thường, 4 tháng lẫy, 7 tháng bò, 9 tháng mọc răng, bây h đã tự vịn đứng lên và tập đi xe tập đi gỗ. Dạo này bé cũng lười ăn nữa (có thể là do mọc thêm 2 cái răng nữa). Mình buồn lắm. Đôi lúc stress vì con nữa. Các mẹ có tư vấn gì không???

Xem thêm các chủ đề tạo bởi mebonxinh
    Đang tải...

2. ngoc long

ngoc long Thành viên mới

chao ban!minh cung dang co tam trang nhu ban vay,khong biet sao may tuan nay be kho ngu wa,ma ngu cu giat minh khoc hoai,be minh cung nhu thang be cua ban do,nhung be minh nang toi 10,7kg lan.be an binh thuong nhung cung luoi uong sua lam. ban ngay be ngu duoc 2giacsang 10g va trua 12g moi giac chi co 45p.chieu 6g be lai doi di ngu(kh cho kh duoc) va day luc 7g30 uong sua roi 9g di ngu lai .nhung be cu lan wa lan lai hoac nam xap va giat minh thi khoc ge lam.minh cung khong biet sao nua,be minh 9thang ma cung co 2rang thoi.chac minh phai dua be di (tham)bs wa.

3. mebonxinh

Sao chẳng có mẹ nào quan tâm cho mình và mẹ Ngoc Long kinh nghiệm thế nhỉ??? Hic.

4. sieunhancoi

sieunhancoi Bắt đầu nổi tiếng

Các bạn thử áp dụng phương pháp của mình xem sao nhé: buổi tối trước khi đi ngủ ngâm chân cho con trong 1 chậu nước nóng ấm thêm chút muối và củ gừng đập nát. Trộm vía bé nhà tớ hợp cái PP này lắm, ngủ tít mít luôn. CHúc các bé hay ăn, ngủ nhiều chóng lớn nhé.

mebonxinh thích bài này.
  5. hangtunhim2007

hangtunhim2007 Thành viên mới

Bạn phải xem bé có ra mồ hôi trộm ko,có bị táo bón không,ngủ mà ko sâu giấc,vật vã cả đêm thì chắc là còi xương rồi.Bé nhà mình cũng vậy,ngày trước mới được 2 tháng mà đầu ngoáy lia lịa,hay ra mồ hôi trộm lắm.Cho con ăn nhiều chất có canxi như trứng,sữa,tôm,cua,tốt nhất là bạn cho con đi khám Bs,người ta sẽ tư vấn cho bạn,có khi phải uống thêm VItamin D nữa.Con mình ko uống được Vitamin D vì táo ,táo nhiều cũng ko lớn được.

mebonxinh thích bài này.
  6. piconlonton

piconlonton Bắt đầu tích cực

Ấy ơi đã cho con đi khám bác sỹ dinh dưỡng chưa? Nhiều khi bé khó ngủ kô phải do thiếu canxi đâu mà có thể do bé thiếu kẽm, hoặc một số vitamin thiết yếu khác.

Ngoài ra có thể do thần kinh của bé quá nhạy cảm thì cũng khó ngủ lắm.

Bé nhà mình được 8,5 tháng cân nặng ăn uống, chơi đùa bình thường nhưng chưa bao giờ ngủ được 1 mạch đến sáng cả, kiểu gì cũng phải dậy 2-3 lần kêu la. Tớ cho đi khám thì bác sỹ kê cho canxi, vitamin D và kẽm. Nhưng có lẽ bé nhà tớ kém hấp thụ nên cũng kô khá hơn được nhiều. Tớ tham khảo trên webtretho các mẹ bảo kẽm dạng thuốc rất khó hấp thụ. Cách tốt nhất là qua đường thực phẩm, chủ yếu có trong con hàu, trai. Tớ đang chờ cho bé nhà tớ lớn hơn tý nữa để ăn mấy món cháo này xem có khá hơn kô.

Bé nhà ấy được 9 tháng rồi thử cho ăn cháo này xem nhé! Kết quả thế nào báo tớ nhé để tớ còn học tập.:p Chúc thành công.

mebonxinh thích bài này.
  7. mebonxinh

Trời ơi, bé nhà m nghịch lắm, mới đc ~10m, k ngâm chân đc đâu. Huhu

8. mebonxinh

Mình cũng lo bé bị còi xương, chịu khó cho con ăn nhiều chất có canxi lắm, uống cả cansua3 nữa. Dưng mà tình hình vẫn k đc cải thiện là mấy. Thỉnh thoảng bé cũng bị táo. Mình chưa cho bé uống vitamin D bao giờ.

9. mebonxinh

Thanks mẹ nó nhé, thêm món ăn bổ dưỡng cho con.

10. ngoc long

ngoc long Thành viên mới

be nha minh thi mo hoi do nhieu lam,minh cung ngi la be bi coi xuong hoac thieu vitamin,lan truoc di bs co cho be vtmD nhung phai cach 6thang moi duoc uong tiep.be nang ki van co tinh trang coi xuong ha cac me?

11. hangtunhim2007

hangtunhim2007 Thành viên mới

Ko phải cứ nặng cân là ko bị còi xương đâu nhé,có những bé phát triển bình thường thậm chí còn bụ bẫm đằng khác nhưng vẫn bị còi xương.Đấy người ta gọi là còi xương thể bụ,mình hiểu nôm na là nhiều thịt nhưng nhẹ xương mẹ nó à.

12. vitconxauxi

vitconxauxi Thành viên tích cực

Bé nặng ký vẫn có thể bị còi xương đấy bạn ạ, như vậy người ta gọi là còi xương thể bụ. Bạn cho bé tắm nắng thường xuyên, uống Aquadetrim Vitamin D3 và ăn thêm các sp từ sữa như sữa chua, phomai, váng sữa,.. bổ sung thêm canxi từ các món ăn giàu canxi xem sao. Bé đổ mồ hôi nhiều thì chắc là bị còi xương rồi. Tốt nhất là cho bé tắm nắng non buổi sáng trước 9h. Đây là cách bổ sung vitamin D giúp bé tự tổng hợp canxi tốt nhất đấy.

13. mebecoi@yahoo.com

mebecoi@yahoo.com Bắt đầu nổi tiếng

Bạn ơi cứ theo như kinh nghiệm của mình: con mình cũng gần 10th, 8kg, dài 73cm, cũng lười ăn, ít ngủ, ngày trước mình cũng băn khoăn lắm, nhưng đến giờ mình thấy, trẻ con phải để bé tự phát triển, chứ mình tác động nhiều quá là ko tốt, như cho cháu uống các loại thuốc thang, rồi canxi, kẽm,...đến như người lớn mà bs vẫn khuyên nên bổ sung chất bằng thực phẩm hơn là uống viên tổng hợp cơ mà
    Mình cũng cho con dùng nhiều loại nhưng giờ quyết định là ngưng, mình đang còn calcium dạng siro mua ở hiệu thuốc đấy, nếu mẹ nó muốn dùng thì cứ qua mình lấy dùng thử cho con đã xem sao.
    còn trẻ con phần lớn là thích nằm võng ngủ, nếu cháu khó ngủ ban ngày thì có thể cho cháu nằm võng (tuổi này phải có người nằm cùng nhé). Như nhà mình, buổi trưa đi ngủ thì cháu ngủ cùng bà trên võng, còn các giấc khác thì mình chỉ ru con bằng võng cho dễ ngủ thôi, sau đó thì lại bế con xuống giường để cháu quen ngủ giường, đêm cháu dậy 1 lần đòi ăn, cứ dụi đầu vào người mẹ ngoắc hết trái rồi đến phải, trước tớ còn cho ăn đêm, giờ tớ ko cho ăn nữa, cũng cho lên võng ru một lúc, thấy cháu ngủ rồi lại bế xuống gường ngủ tiếp, khi nào cháu quên ăn đêm, tự động cháu sẽ ngủ 1 mạch tới sáng.
    mẹ nó cố lên nhé, như bé nhà bạn thì so với cu con nhà tớ, trộm vía, chắc còn nhỉnh hơn tí đấy, đừng lo lắng nhiều

14. babicareshop

babicareshop Thành viên tích cực

Các bé ra mồ hôi trộm nhiều, ngủ không sâu giấc, còi xương có thể do thiếu các loại vitamin. Các mẹ có thể cho bé đi khám và cho uống multivitamin loại bổ sung hàng ngày nhé.

15. babicareshop

babicareshop Thành viên tích cực

Các mẹ tham khảo dấu hiệu thiếu Vitamin ở trẻ này
    Thiếu vitamin A

Nếu trẻ không được bú sữa mẹ, ăn thiếu chất, mắc các bệnh về gan, đái tháo đường... sẽ bị thiếu vitamin A. Dấu hiệu khô mắt là biểu hiện đặc trưng, mắt cảm thấy khô, trẻ sợ ánh sáng, ít nước mắt. Da của trẻ thô ráp, bong vảy, sần sùi.

Vì thiếu vitamin A nên trẻ chậm lớn, mệt mỏi, không chịu chơi. Dự phòng và điều trị: cho trẻ bú sữa mẹ, cho trẻ ăn bổ sung, ăn dặm đúng thời gian, đủ số lượng theo lứa tuổi, đủ chất, với chế độ ăn giàu mỡ, ăn nhiều loại thức ăn có chứa vitamin A như gấc, đu đủ, rau ngót, trứng gà, gan... Nên cho trẻ đi uống vitamin A định kỳ 6 tháng/lần.

Không nên chủ quan với những dấu hiệu bất thường ở trẻ vì có thể con bạn đang bị thiếu vitamin

Thiếu vitamin B1

Vitamin B1 rất cần để tổng hợp ra acetincholin, nếu để thiếu sẽ làm tổn thương các chức năng thần kinh. Biểu hiện khi trẻ thiếu vitamin B1 là quấy khóc, chán ăn, rối loạn tiêu hóa (táo bón hoặc tiêu chảy). Trẻ không tăng cân, nước tiểu ít...

Dự phòng và điều trị: cho trẻ uống, tiêm vitamin B1 liều cao, sau giảm dần. Chế độ ăn phải thay đổi: nguồn cung cấp vitamin B1 dồi dào là sữa mẹ, sữa bò, trứng, ngũ cốc. Không nên nấu rau, ngũ cốc quá chín vì vitamin B1 sẽ bị phá hủy khi ở nhiệt độ cao.

Thiếu vitamin C, E

Nhiều bậc phụ huynh chủ quan cho rằng chỉ có người lớn mới cần bổ sung vitamin C, E. Thế nhưng nếu thiếu vitamin C trẻ sẽ bị: sún răng, răng vàng, lợi sưng đỏ. Trẻ hay kêu đau, mỏi toàn thân. Thiếu vitamin E: trẻ bị thiếu máu, xuất hiện creatin niệu... Lúc này cần phải bổ sung cho trẻ bằng cách cho uống vitamin C, E, uống nước cam ép, sinh tố bơ, cà chua, bưởi...

Thiếu vitamin PP

Bệnh thường thấy ở trẻ ăn bột, ăn ngô, hoặc những trẻ ở tập thể không được ăn đầy đủ, trẻ có rối loạn tiêu hóa mạn tính. Trẻ thiếu vitamin PP thường bị tiêu chảy, phân giống như nhầy mũi hoặc có máu; trẻ hay bị viêm miệng và lưỡi, không ngủ được, lờ đờ. Nếu không được điều trị kịp thời, bệnh nhi sẽ tử vong do viêm phổi, viêm thận. Điều trị và dự phòng: cho trẻ uống vitamin PP, ngoài ra bổ sung thêm vitamin B1 và men bia.

Thiếu vitamin K

Nếu thiếu hay hấp thu không được vitamin K ở ruột sẽ làm giảm prothrombin máu và giảm sự tổng hợp proconvertin ở gan. Thiếu vitamin K thường xuất hiện trong thời kỳ trẻ mới sinh, vào các ngày thứ 3-5 sau khi đẻ vì vi khuẩn đường ruột chưa tổng hợp đủ vitamin K, hoặc trẻ bị tắc đường mật, rối loạn tiêu hóa. Tất cả các trường hợp có bệnh chảy máu (chảy máu đường tiêu hóa, chảy máu ở da, niêm mạc...) cần phải nghĩ tới thiếu vitamin K.

Ngoài ra, khi thấy trẻ bỏ bú, quấy khóc, khóc thét, co giật... nhất là trẻ ở lứa tuổi từ sơ sinh đến 2 tháng tuổi thì cần đặc biệt lưu ý nguy cơ xuất huyết não mà một trong những căn nguyên hay gặp là do thiếu vitamin K.

Dự phòng: cách tốt nhất là cho thai phụ uống hoặc tiêm vitamin K trước khi sinh và cho trẻ uống hay tiêm vitamin K ngay sau khi sinh.

Thiếu vitamin D hay bệnh còi xương

Trẻ bị còi xương là do thiếu vitamin D, làm ảnh hưởng đến quá trình hấp thu và chuyển hóa canxi, photpho. Nếu thấy trẻ hay bị đổ mồ hôi trộm, đầu mềm, tóc rụng hình vành khăn, răng mọc chậm, chậm biết bò, đi; khi ngủ trẻ hay bị giật mình, bực tức, khó chịu... thì chắc chắn trẻ bị thiếu vitamin D. Điều trị và phòng bệnh: ngoài việc dùng vitamin D, muối canxi thì ăn uống và cách chăm sóc đóng vai trò quan trọng. Nên cho trẻ ăn nhiều đạm, ăn các thức ăn có nhiều vitamin D như trứng gà, dầu cá...

Trong thời gian mang thai, người mẹ cần ăn uống đầy đủ chất như thịt, cá, rau tươi... Trong năm đầu, nên tắm nắng hằng ngày cho trẻ vào thời gian trước 10 giờ sáng. Chỗ ở của trẻ phải thoáng mát, có ánh sáng mặt trời, nên cho trẻ ra ngoài trời vào tháng thứ 2 (tùy theo thời tiết). Nếu trẻ đẻ non, suy dinh dưỡng, ngày thứ 8 sau khi đẻ cho trẻ uống vitamin D.

( sưu tầm )

16. mekunhim

mekunhim Thành viên rất tích cực

K vấn đề gì đâu các mẹ ạ. Các bé đêm ngủ k sâu là vì ban ngày ngủ hơi nhiều. Từ 10 tháng trở đi thì nên tập cho con ngủ trưa 3 tiếng thôi, ngoài ra k ngủ những giấc nhỏ thì đêm bé sẽ ngủ ngon thôi.

17. doanthinh81

doanthinh81 Uy tín - thân thiện

Ban ngày bạn cho bé ngủ ít thôi,

18. tieutitu

tieutitu Thành viên tập sự

Bé nhà mình được 12 tháng 2 tuần rồi, mà 1 đêm cứ thức dậy 2, 3 lần. Cứ ọ ọe, khó chịu, khóc lóc, bứt rứt, gãi đầu gãi tai. Bé không chịu bú bình vì bình thường cho uống sữa phải đút bằng muỗng, nên tối không cho bé bú được, chỉ có bú nước thôi. Ban ngày bé ngủ cũng không nhiều, buổi sáng ngủ khoảng 1 tiếng rưỡi, chiều ngủ khoảng 1 tiếng rưỡi hoặc 2 tiếng nữa.

Mình chẳng biết làm sao, nhiều khi rất mệt và stress, đi làm giống như ở trên mây.

19. Mẹ Gấu còi

Mẹ Gấu còi Thành viên tích cực

hi, con em cũng khó ngủ hay gắt ngủ, bác này giống em 1 điểm là hồi đầu cứ nghĩ bé hết cưc sẽ ngoan và ngủ ngon hơn, nhưng bây giờ vẫn thê ạ, chán lắm, ko ngủ đc nên người cứ còi zin:(

20. mẹ cu Ken

mẹ cu Ken Thành viên mới

bạn cho bé khám dinh dưỡng xem cháu có bị còi xương không,nếu bé hay ra mồ hôi trộm, ngủ k sâu, hay vặn vẹo người là có thể thiếu vitamin d và canxi đó