Cần giúp: Nhóc Nhà Mình Bị Táo Bón

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi muabao1985, 17/6/2012.

1. muabao1985

muabao1985 Bắt đầu tích cực

các mẹ ơi giúp mình với ,nhóc nhà mình được 4,5 tháng mình cho bú mẹ và dặm thêm sữa ngoài nhưng 3 ngày này nhóc bị bón trầm trọng,ị không được nhóc rặn và khóc thấy đau lòng quá mà vẩn không đi được,sờ bụng thấy có mấy cục u của phân bón,ai có cách giải quyết vấn đề này bày mình với,mình xót ruột với bé quá các mẹ a,mình các ơn các mẹ

Xem thêm các chủ đề tạo bởi muabao1985
    Đang tải...

2. ong mật

ong mật Bạn đồng hành của bé!

Ðề: nhóc nhà mình bị táo bón

Ôi, thế là chắc bé k hợp sữa ngoài rồi. Mẹ thử đổi sữa cho bé đi. Hồi xưa bé nhà mình ăn sữa mẹ thì k sao, chuyển sang sữa ngoài cái là táo kinh khủng, k tự đi ngoài được nên toàn phải bơm mật ong thôi. Đổi các kiểu sữa bò mà k ok, từ ngày đổi sang sữa dê thì bé khỏi táo, tự đi ngoài được đấy. Thế là từ đó đến giờ toàn dùng sữa dê, tiêu hóa ổn. Bé k bụ đâu nhưng trộm vía cũng đanh đách lắm

3. sentrang

sentrang Chào một ngày mới

4. khicondangyeu

khicondangyeu Thành viên kỳ cựu

Nếu bé bú sữa mẹ thì mẹ nên ăn thêm nhiều các thực phẩm giàu chất xơ (như rau khoai lang, ăn khoai lang luộc, chuối tiêu chín, đu đủ, uống thật nhiều nước cam...). Bé 4,5 tháng thì cũng chuẩn bị ăn dặm rồi, em có thể thêm rau xanh vào trong bột ăn dặm nhé (nhưng hạn chế ăn rau ngót và cà rốt, ngô vì các loại rau củ này dễ gây táo bón) và có thể bổ sung chất xơ tự nhiên (bán trong các hiệu thuốc) vào bột hoặc có thể cho vào sữa. Cháu của chị cũng bị táo bón lắm, từ lúc sinh cơ, toàn 3 ngày phải thụt 1 lần, nhưng từ lúc chuyển sang dùng sữa của hãng gì của Hà Lan mà chỉ đóng bằng hộp giấy chị ko nhớ chính xác thì output ngon lành. Để hôm nào chị hỏi lại rồi pm cho em nhé! Nhưng trước hết em cứ thử áp dụng theo cách trên của chị xem có hiệu quả ko. Chúc em bé hay ăn chóng lớn, output đều đều cho mẹ nhé!

tunglam0983 thích bài này.
  5. mebesu226

mebesu226 Banned

Theo em thì mẹ nó nên đưa bé đi khám và thực hiện các biện pháp ngay như bổ sung cho bé nhiều nước, chất xơ qua rau quả, các thực phẩm bổ sung có chứa chất xơ hòa tan hay vi khuẩn giúp tăng cường tiêu hóa ấy ạ. Để lâu nguy hiểm lắm. Bé nhà em mà cứ có hiện tượng gì bất thường là em điều ông xã đưa đi khám liền :(

6. vanhang

vanhang Thành viên nổi tiếng

Bạn ah, vụ này nhà tớ kinh qua nhiều rùi nên cũng có tý kinh nghiệm: bây giờ phải giải quyết vấn đề táo của bé trước đã, bạn nên cho bé đi bác sĩ để bác sĩ thụt tháo cho bé nhẹ bụng đã. Táo để lâu sẽ gây tắc ruột thì khổ lắm.
    Sau đó nếu bé bú mẹ thì mẹ phải chú ý ăn uống nhiều chất xơ, rau củ nhiều để bổ xung chất xơ cho bé. Hàng ngày sau khi cho bé bú xong khoảng 30p bạn nên xoa bụng bé để tăng nhu động ruột cho bé .
    Bạn cũng nên xem lại sữa ngoài cho bé uống có hợp không, như các bạn ở trên nói ý, trước Ku nhà mình uống Abott bị táo kinh niên luôn đó, thay sang loại khác thì ok luôn.

7. ThoiTrangHongKong38

ThoiTrangHongKong38 Bắt đầu tích cực

Mình có bài thuốc rất hiệu nghiệm nhé vì nhà mình có mấy đứa cháu đều bị táo bón, cho ăn chè vừng đen các mẹ nhé, ăn thường xuyên, mỗi ngày 1 bữa, khoảng 2 thìa to bột vừng đen nấu thành chè, cháo nhé, mẹ nó thử đi thấy hiệu quả ngay đầy!

8. wonderfullife

wonderfullife ĐỒ ĐÔI GIA ĐÌNH

đúng rồi, cái vụ xoa bụng bé nghe thì đơn giản nhưng rất hiệu nghiệm nhé

vanhang thích bài này.
  9. AKH

AKH Thành viên rất tích cực

Bạn thụt táo cho bé đi,bạn mua xilanh loại nhỏ nhất,bỏ đầu kim đi,bơm mật ong vào và thụt vào hậu môn bé.Bảo đảm bé sẽ đi đc ngay,bạn nên đổi sang dòng sữa LACTANA của Đức cho bé,sữa này rất nhiều chất xơ và hoa quả ko nóng như các loại sữa khác đâu.

vanhang thích bài này.
  10. tunglam0983

tunglam0983 a

hị, sữa nào cũng nóng thôi ạ, quan trọng là mẹ phải ăn nhiều rau xanh như các mẹ ở trên nói. ^_^.

11. Me Phuong An

Me Phuong An Hotline An: 0988.559.189

mẹ nó có thể tham khảo linh mẹo chữa táo bón của tớ nhé, nhưng trước tiên mẹ nó phải giải quyết hết lượng vón cục trong bụng bé đã nhé, có thể dùng thuốc thụt, hoặc bôi mật ong, hoặc cọng hành... Chúc bé khỏi táo nhé

12. vanhang

vanhang Thành viên nổi tiếng

Đúng rùi, làm như bạn này cũng hiệu quả nè, mẹ có thể tự làm cho con để giải quyết tức thời ngày được, còn về lâu dài vẫn là chế độ ăn uống cho mẹ và bé tăng cường chất xơ là ok

13. shopbonghoanho

shopbonghoanho Bắt đầu tích cực

Bé còn nhỏ bị táo bón chỉ có cách cải thiện chế độ ăn uống cho bé thôi, tăng cường nhiều rau củ quả cho chế độ ăn hàng ngày của bé kết hợp uống nước thường xuyên. Khi bé được 2 tuổi bạn nên tẩy jun cho bé, cách này mình thấy hiệu quả tốt đối với bé nhà mình, sau khi tẩy jun tình trạng táo bón của bé nhà mình cải thiện rõ rệt bạn ah

14. sinhmuahe01

sinhmuahe01 VNXK- Hàng đẹp,giá tốt

Mình cũng dung nhiều cách mà chưa giải quyết triệt để đc bệnh táo bón cho con đây:(. Hôm trc mình cho con đi khám dinh dưỡng bác sĩ bảo ép nứoc củ đậu và nứoc dưa chuột cho con uống có tác dụng chống táo bón rất tốt, nhưng mình ép nước củ đậu ra con lại nhất định không chịu uống

15. sentrang

sentrang Chào một ngày mới

Rất nhiều bài thuốc đóng góp của mọi người mà ko bit chủ top đã dùng bài nào chưa?

16. khicondangyeu

khicondangyeu Thành viên kỳ cựu

Sữa Lactana của Đức rất tốt cho bé bị táo bón đấy. Biện pháp thụt bằng mật ong tuy tốt nhưng cũng ko nên áp dụng nhiều sẽ làm rcơ thể mất phản xạ tự nhiên, dễ gây cho trẻ ko tự đi được. Lưu ý khi thụt thì phải bôi trơn đầu xilanh bằng dầu ăn hoặc bằng xà phòng nhé để tránh gây đau cho bé. Có 1 cách nữa là ngoài xoa bụng cho bé thì có thể dùng biện pháp nong hậu môn. Mẹ dùng 1 BCS rồi dùng ngón tay út (nhớ cắt hết móng tay đi nhé!) đưa thật nhẹ nhàng vào hậu môn của bé, đưa ra đưa vào rồi xoay nhẹ quanh hậu môn bé. Biện pháp này cực kỳ hiệu quả. Nếu bé bị táo bón kéo dài thì nên nong trong khoảng 5 - 10' nhé trong khoảng 10 ngày. Cách này là bác sỹ trong Viện Nhi đã tư vấn cho mình nhé. Mình đã áp dụng và hiệu quả rất tốt nhé!

17. nickan87

nickan87 Bột sắn dây nguyên chất

Bột sắn dây nếu đúng là bột "xịn" rất hiệu quả mẹ nó nhé. Mời mẹ nó nếu có nhu cầu vào topic của mình, nhiều mẹ dùng bột nhà mình xong mới biết từ trước tới giờ mẹ ấy dùng phải hàng "rởm" mà không biết :) 100% các mẹ dùng bột nhà mình đều khen đấy: http://www.lamchame.com/forum/showt...chất-Uy-tín-chất-lượng-Bảo-hành-sử-dụng-3-năm

Khách hàng đánh giá về sản phẩm:
    ..........................................................................

Các bạn ở nơi xa như HCM, An Giang ... tin tưởng sử dụng, cám ơn các bạn nhiều:

Sửa lần cuối: 21/2/2016
  18. SaiSai

SaiSai saisai

Hệ tiêu hóa của các bé 4, 5 tháng ko phải bé nào cũng giống nhau, có bé thì tôt nhưng có bé thì tương đối yếu, các bé ở tầm đó vẫn chưa phát triển hết và hoàn thiện về hệ tiêu hóa được. Nếu bạn it sữa thi nên đổi cho bé ăn dặm sang loại sữa khác để phù hợp vì một số loại sữa có thể là rất tốt nhưng chủ yếu là bé nhà bạn không hợp với loại sữa đó sẽ nảy sinh ra 1 số vấn đề như bé bị táo bón,tiêu chảy, rôm sẩy hoặc cuối nhiều về đêm. khi bé bị táo thì bạn nên mua ống thụt về để thụt cho bé để bé dễ đi ngoài hơn, nếu không thụt được thì bạn đưa bé ra viện nhi để thụt cho bé. Vì tình trang táo bón nếu để lâu sẽ ảnh hưởng trực tiếp tới sức khỏe của bé đó bạn ah, bạn nên mua một số loại men tiêu hóa cho bé uông. Mình thấy trên thị trường có loại men ống nước của hàn quốc đó bạn có thể pha kèm váo trong sưa cho bé uống nó ko mùi vị nên rất dễ uống, bạn có thể đi ra nhà thuốc để mua la có liền rất nhiêu loại men tốt ^^

19. maclydk2

maclydk2 Thành viên tập sự

không biết bé 4 tháng có ăn được không chị nhỉ? bé nhà em 4 tháng cũng bị táo, mà bé chỉ bú sữa mẹ thôi.

20. hangxachtayduc

hangxachtayduc Thành viên tích cực

Thuốc thụt đối với trẻ con thì ko tốt đâu các mẹ nhé nhất là các bé dưới 1 tuổi. Bé thứ 2 nhà tớ lúc 2 tháng cũng hay bị táo bón. Tớ làm theo các này, nghe có vẻ hơi bị sợ nhưng rất dễ làm mà con lại ko phải đi khám bác sỹ. Tớ mua tuýp thuốc mỡ tra mắt tetracylin, bôi vào bông ngoáy tai rồi khều nhẹ vào hậu môn của bé, chỉ một lúc thôi là bé ị. Nhưng các mẹ cũng không nên lạm dụng nhé vì làm vậy nhiều bé sẽ mất phản xạ ị tự nhiên.