Bé rướn nhiều và rặn è è thì phải làm sao?

Thảo luận trong 'Các vấn đề sau sinh' bởi Me_Rơm, 17/6/2012.

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.
  1. Me_Rơm

Me_Rơm Guest

Nhóc nhà e mới đc 17 ngày mà 3,4 hôm nay rướn nhiều và rặn è è mẹ cho ti xong bế mãi vỗ cho ợ rồi thế mà đặt xuống lại rướn và cứ è è thành ra lại trớ ra em cứ sốt cả ruột, con thì ngủ ko say cứ rướn suốt mặt mũi cứ đỏ gay, chân tay thì khua loạn xạ lên, chân nó cứ giơ lên hic hic, người thì bảo là lông ở lưng bé làm bé ngứa nên hay rướn vậy e chẳng biết phải làm thế nào, nhìn ở lưng con thì nhiều lông lắm ah hic hic. Mẹ nào có kinh nghiệm giúp e với chứ dạo này em cũng sắp tèo vì trông con rồi quấy ngày đêm thì ngủ k say mà e có 1 mình lại sinh mổ nên yếu, chứ cứ ntn e tèo mất ah.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Me_Rơm
    Đang tải...

2. saobien63h

saobien63h Thành viên tích cực

Ðề: Bé rướn nhiều và rặn è è thì phải làm sao?

Mẹ Rơm có quấn chặt bụng cho con không, mùa này nóng nhưng mẹ ấy cũng nên quấn tã mỏng quanh rốn cho con, bé dễ trớ thế mẹ cho bé ti xong thì bế bé lâu hơn một chút rồi hãy đặt bé xuống. Khi bé ngủ mẹ nhớ dùng gối vỏ đỗ ý, chặn hai bên cho con chặt một chút cho bé đỡ bị bâng quơ dễ giật mình, tình trạng này cũng một phần thiếu D3 đấy, mẹ nhớ cho con tắm nắng sáng sớm nữa nhé. Chúc bé mau ăn chóng nhớn nhé

3. tukeo812

tukeo812 Tel: 0904.359.358

Bé rướn lớn mà bạn. Đừng lo lắng quá.

4. TriHiep

TriHiep Bắt đầu nổi tiếng

Chả sao đâu, con nhà chị cũng rướn tới hơn 2 tháng, rướn thế thì mới lớn mà. Trong phòng em nên để bóng đèn đỏ để bé hấp thụ ánh sáng, tắm nắng thì bé thế đừng cho trực tiếp ra ngoài mà mình bế con cạnh cửa sổ mở một lúc, như thế con sẽ ngủ ngoan hơn

5. Mẹ Kiều Phong

Mẹ Kiều Phong

bé vặn mình thì mới lớn mn ạ, thằng cò nhà em hồi 1-2 tháng cũng toàn thế, em áp lực vô cùng. nhưng đến tháng thứ 3 thì bé hết vặn mình lúc nào em cũng ko biết, hihi
    mn cố gắng vượt qua giai đoạn đầu khó khăn này nhé

6. vanhang

vanhang Thành viên nổi tiếng

Bạn ah, đó là chuyện bình thường thôi, bạn đừng lo lắng quá, bé rướn người, rùi vặn như vỏ đỗ ý, mặt thì đỏ gay như người say rượu, vặn nhìu quá rún phồng tướng lên cơ, hihi-> bé đang tập thể dục để mau lớn đó mà, chân tay khua loạn xạ....chứng tỏ bé ưa vận động mà, không có gì đâu.
    Hồi mình mới có con như bạn, mình cũng lo lắm, nhưng may có bà ngoại ở bên nên được giải thích luôn, hi hi, đến bé sau thì chẳng thắc mắc gì nữa, cứ kệ bé thui, cho bé có điều kiện được giãy dụa vận động chứ, hi hi.
    Chỉ cần bé ăn ngủ , bú mẹ ok, sờ thân nhiệt bình thường là không sao, nếu bé quấy khóc nhiều, không bú được, lúc đó mới cần phải lo lắng bạn ah
    Ngày xưa các cụ không dám tắm sạch cho trẻ thì còn sợ bẩn, lông nhiều ( đẹn) ngứa, chứ giờ tắm táp sạch sẽ hàng ngày thì không bị như thế nữa bạn ah
    Chúc mẹ bé không lo lắng, con hay ăn chóng nhớn nha

7. Me_Rơm

Me_Rơm Guest

Cảm ơn các mẹ nhưng con ngủ ko ngon e sợ lắm ah, nó đày luôn cả e ý ah chứ em cứ thức ngày thức đêm thì chắc ko còn sức ngày hnay nó cứ lơ mơ từ 2h sáng đến 7h tối mới ngủ sâu đó ah, còn lại chỉ ngủ gần 1h được 3 lần thôi ah cứ è è è è ah mẹ bế trên tay thì ăn xg thì ngủ tít thế mà đặt xuống thì lại gào lên, e chỉ còn món đi wc chưa bế theo đồng chí ấy thôi ah hic hic.
    Thằng nhóc nhà e nó ko thích bị chặn ah, từ lúc sinh ra e chặn mỗi đêm đầu tiên thôi sau đó chặn là gào lên, bỏ ra con ngủ tít mít, ai cũng khen ngoan lắm ý ôi zời mấy hnay thì hàng xóm fai bảo là thằng này ghê thế vì đêm qua gào cả đêm e chợp đc 30' rồi ngồi dựa tường ôm con, đã thế ở trên tay mẹ cũng gào cơ ah, e chẳng hiểu sao nữa, cứ tình trạng ntn vài hum nữa e fai cho đi bs ah. Nó vẫn ăn, i bình thường ah, chỉ có ngủ hơi ít, từ lúc mới sinh nó cũng thức nhiều rồi ah, e chẳng thấy giống trẻ sơ sinh đâu ah mắt đảo như rang lạc, miệng thì cứ dư mún hóng hớt ý ah.

8. phamhaiha87

phamhaiha87 Thành viên mới

Me_Rơm ơi... E cũng giống mẹ nó này. Cu con e đc 21 ngày rùi, cũng rướn suốt, đêm thì tầm 2h là dậy rùi ọ ẹ suốt. Ngày ngủ ít, đêm ngủ ít... E cũng phát rồ thui. Đã thế trời nóng nữa chứ.

9. thunglungxanh_bn

thunglungxanh_bn Trung Tâm Dạy Cắt May Yến Nhi

Đó là chuyện bth thui bạn ah, đừng lo lắng quá, bé nào cũng vậy cả thui mà, bạn lấy khăn xô, mỏng thui quấn quanh bụng cho bé nhé, chặt vừa thui, vì bé đang quen trong bụng mẹ được bao bọc , ra ngoài nó chống chênh nên quấn khăn cho bé, mùa này nóng nên chịu khó thay thường xuyên ah.

10. Me_Rơm

Me_Rơm Guest

E cũng điên rồi ý ah, làm mẹ đơn thân tưởng con sẽ ngoan bít thươg mẹ thế mà e thấy nản quá ah, cứ đặt nằm xuống là gào ầm lên bế trên tay là im thin thít, hqua e còn chẳng nấu đc cơm để ăn cơ ah, hnay thì giặt đồ mà tới bgio mới phơi đc, đg tắm dở con gào ầm lên hic hic chết mất thôi ah, ko rõ qua tháng có đỡ ko cơ chứ.

11. Me_Rơm

Me_Rơm Guest

Thằng nhóc nhà e ko thích bất cứ cái j đặt trên người ah, đặt lên là gào ầm lên bỏ ra thì im thin thít ah, đc 13 ngày e mặc body cho rồi ah dùng gối chặn đồng chí ấy lấy tay đẩy ra cơ ah, đẩy ko đc thì gào ầm lên, e cũng sắp ko chịu đc, sinh con xong ng ta lên cân ầm ầm, e chỉ còn cái hông với cái bụng bèo nhèo thôi là như lúc chưa sinh hic hic

Hientoan thích bài này.
  12. bebevn

bebevn Thành viên mới

Lu nhà e lúc nhỏ cũng thế, đêm thức rất mệt mỏi. Mẹ nó mua loại khăn mềm, mát quấn bé đi, nhiều ng nói quấn chặt không tốt. Nhưng khi e mua khăn về quấn cho Lu nhà e thì bé lại ngủ ngon hơn. Đêm ngủ đc đến 4-5 h sáng mới dậy đó. Giờ Lu đc 10th rùi, ăn ngủ rất ngoan. Mẹ nó yên tâm đến thời kỳ ăn dặm là bé hết thức đêm, ngủ ngon. Lu nhà em ngủ 1 mạch từ 7h tối đến 6h sáng từ tháng thứ 6 đấy ạ! Chúc bé hay ăn chóng lớn

13. thuychi5586

thuychi5586 Thành viên tích cực

Hic, bé nhà em cũng vậy, rướn đỏ hết mặt mày tay chân khua loạn xạ, hhic hic, nhưng trộm vía hắn ta ăn ngủ tốt, bú no xong là ngủ tít mít thôi, chứ ko khóc hay quấy, hic hic, nhà em ở hướng tây, nên con chưa được tắm nắng tí nào, ko biết làm thế nào nữa

14. Me_Rơm

Me_Rơm Guest

ôi thế thì tốt quá ấy chứ thằng nhóc nhà mình thì nó ngủ ko say lắm mẹ đến mệt vì con xì trét quá quá hic hic

15. phamhaiha87

Mẹ nó làm mẹ đơn thân thì vất vả hơn rùi. Cu con e hum qua cũng thế, mắt thì nhắm, mồm thì kêu è è cả đêm. Bế đc vài phút thì im, rồi lại kêu, lai rướn, lại đạp lung tung. Mệt lắm... Mà mẹ nó mới sinh đã giặt đồ rùi ah?

16. Me_Rơm

Me_Rơm Guest

Ôi giống thằng nhóc nhà mình quá, hqua thì cũng đỡ hơn 1 xíu, hnay hắn chịu ngủ để mẹ ko fai bế trên tay nhiều rùi, mình có 1 thân nên fai làm từ sau hum mổ cơ, đi bao tay vào làm hết thui, đg nghĩ chắc chẳng cần giảm cân để về fom cũ vì con quấy thế mình chỉ còn cái bụng bèo nhèo thui. hắn đg ngủ sau 1 hồi gào ầm lên ở trên tay mẹ đó.

17. Me_Rơm

Me_Rơm Guest

Ôi giống thằng nhóc nhà mình quá, hqua thì cũng đỡ hơn 1 xíu, hnay hắn chịu ngủ để mẹ ko fai bế trên tay nhiều rùi, mình có 1 thân nên fai làm từ sau hum mổ cơ, đi bao tay vào làm hết thui, đg nghĩ chắc chẳng cần giảm cân để về fom cũ vì con quấy thế mình chỉ còn cái bụng bèo nhèo thui. hắn đg ngủ sau 1 hồi gào ầm lên ở trên tay mẹ đó.

18. Me_KuTit

Me_KuTit

Mẹ nó phơi nắng sáng cho con nhé, khoảng 15 - 20 phút, những bé thiếu Calcium và Vitamin D, hay vặn người như thế lắm.
    Phần nữa vặn người do sinh lý, con mình hồi đó được hơn 10 ngày là vặn, rồi mồm cứ è è, mình toàn sợ con è è như thế sẽ bị đau họng.
    Mình phơi nắng tích cực, ngày nào cũng phơi cho con, hơn 2 tháng tự nhiên con hết vặn mình hết è è.
    Mình hồi đấy cũng sinh mổ, mình bình phục khá nhanh, chắc do cơ địa mình khỏe.

19. Me_KuTit

Me_KuTit

Mình nghe các cụ bảo những bé trong tháng mà quấy thế khi hết cữ sẽ ngoan lắm, trộm vía con mình đúng như thế thật :D

20. phamhaiha87

Híc... Cu Beo nhà mình thì đang kêu ầm ầm... Ti hết bên nọ đến bên kia, chợp măts đc 3p thì cậu ta dậy, lại kêu. K ngủ sâu giấc gì cả, người cứ như con sâu uốn éo lắm. Nhìn nhiều lúc đáng yêu, nhiều lúc bực lắm mà k biết làm tn nữa. Có lúc cứ để è è, kêu khóc 1 lúc rùi mí bế cậu ta. Mình thì có bà nội trông giúp nên cũng đỡ, nhưng thấy bí bách vì phải kiêng, nên hum nay đã sờ vào nước lạnh rùi. Chẳng kiêng cữ j đc mấy cả

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.