Kinh nghiệm: Các Mẹ chăm sóc cô giáo của con thế nào?

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi MẹHeoXinh, 27/4/2012.

1. MẹHeoXinh

MẹHeoXinh Guest

Ðề: Các Mẹ chăm sóc cô giáo của con thế nào?

Các Mẹ vào chia sẻ với nào...................................

Đang tải...

2. Embinbin

Embinbin Thành viên kỳ cựu

Mình không có kinh nghiệm, chỉ có chút quan điểm xin chia sẻ nhé,
    Mình có bé lớn học lớp 4, bé nhỏ học MGN nhà mình nói KHÔNG với tiêu cực GD như: học thêm, biếu tiền, biếu quà... mình ko có khả năng quan hệ thường xuyên và thân thiết với cô giáo nên mình đành chọn học trừong dân lập, với lại cả nhà mình làm giáo viên mấy đời, đến đời mình thì còn vài người làm nghề, mình cũng bỏ ngay sau khi học xong :D
    Vì học trường DL nên mình càng KHÔNG các vấn đề. đến nay con mình vẫn học giỏi, ngoan, cô giáo và bạn bè yêu mến....
    Mình rất yêu quí các cô giáo đã dạy con mình, mình yêu mến và cảm thông các cô thực sự nên cô giáo cũng yêu con, nhất là bé mẫu giáo, vì yêu quí các cô nên mình tôn trọng cô, mình ko biếu tiền hay quà cáp giá trị cho cô, cõ lẽ vì vậy mà các cô không ngại ngùng mình, thường xuyên trò chuyện và gọi điện cho mình, đón cả con về nhà, về quê chơi mấy ngày liền, con nghỉ ốm là cô gọi điện ngay :confused:

Có 2 ngày lễ mình quan tâm đó là ngày nhà giáo và ngày 8/3, 2 ngày này mình hay đưa con đi mua 1 bó hoa và món quà gì đó do chính con chọn, mang về tự tay các con gói quà và ghi lời chúc mừng, rồi tự tay con đem tặng cô... món quà chỉ là bưu thiếp, cái bút, cái nơ cài áo, kẹp tóc... thế thôi.
    Thỉnh thoảng bé con lại gói mấy cái kẹo, ít ômai, hay quả ổi mang cho cô vào dịp con đi đâu chơi về...

Cứ chỉ như vậy thôi, 2 bé nhà mình vẫn luôn đc cô giáo quan tâm. bé lớn ở trường có sao lãng việc học hành cô lại viết thư hoặc nhắn tin, con ko ăn hết suất, ko ngủ trưa co cũng báo cho mẹ biết, vậy mà từ đầu năm mình mới gọi cho cô có một lần....
    Cách mà mình cảm ơn các cô là mỗi yêu cầu của cô về học tập mình thường bắt con làm ngay, chấn chỉnh ngay, đi học mang đầy đủ sách vở đồ dùng... cứ buổi đi họp phụ huynh lại gặp cô trò chuyện hết buổi trưa... có lẽ vì ko đưa phong bì nên cô thân thiện và tự nhiên hơn chăng?

Lớp của 2 con mình các phụ huynh cũng tất bật lắm, mình ko thuộc nhóm " nói nhỏ" nên ko biết có những gì, chỉ biết là mình ko có gì con vẫn không ảnh hưởng gì. thế là đủ.
    Cảm ơn chủ tóp cho nói :D:D:D

Ngay_tho thích bài này.
  3. MẹHeoXinh

MẹHeoXinh Guest

Vô cùng cảm ơn mẹ Embinbin về sự chiia sẻ cũng như quan điểm "tiến bộ" của Mẹ nó, chắc em cũng phải noi theo.

4. Embinbin

Em cứ tự nhiên thui, dù học công lập hay dân lập thì cứ gặp cô giáo buổi đầu, thân thiện với cô, trao đổi cới cô về con mình, gửi gắm cô và nói sao cho cô hiểu quan điểm của mình. Đùng có sợ hay nể... con ngừoi ai cũng xem thái độ mà cư xử đó. có khi cô giáo ban đầu cũng ko đòi hỏi gì đâu, cũng chỉ tại phụ huynh làm cô thay đổi thôi. Mình cứ tiêu cực là làm đục con mình đấy. muốn con ngoan, nghe lời bố mẹ và trung thực thì mẹ phải trung thực đã. Tiền ko mua được tình yêu cho con đâu. cũng ko mua được thành tích đâu mờ.... không nên vừa mất tiền vừa nhọc công
    :D:D:D

Ngay_tho thích bài này.
  5. Embinbin

Túm cổ cô nàng ở đây nhé! chết thật, chết thật !
    Mình lội lại 1 trang mới hay mọi người toàn $$$$
    Chỉ muốn đấm cho mỗi người một phát [-X[-X[-X

Ngay_tho thích bài này.
  6. bongnamlun

bongnamlun Bắt đầu nổi tiếng

Em cũng có con học ở trường công. Thỉnh thoảng đến ngày lễ tết thì em cũng có chăm sóc các cô. Nhưng trộm vía nhờ trời con mình may mắn được hai cô yêu quý lắm. Thỉnh thoảng mình có gọi điện cho cô hỏi thăm tình hình con. Còn về quà cáp thì tùy biến, đợt nào thuận tiện thì tặng quà, không chuẩn bị được quà thì tặng cô phong bì.

Ngay_tho thích bài này.
  7. MẹHeoXinh

MẹHeoXinh Guest

Đúng rồi ạ, huhu. Mọi người ơi, tư tưởng tiến bộ ở đây nè, làm theo thui............................

8. Embinbin

Tự dưng các nàng lại lôi nhau vào cuộc. Chạ bít giàu nghèo ra sao mà góp phần cho cái văn hóa phong bì nó đại chúng quá :d . Tớ là cứ " củ chuối " thế cho nên 2 cu con nhà tớ chưa có biểu hiện gì là ỉ nại vào bố mẹ hay ông bà. Vừa rồi bận bịu quá ko kiểm tra con học được đành treo cái Ipos lên để cu lớn đạt hs giỏi. Hôm qua về con thông báo là chắc được bình quân 8 điểm, mà 9 điểm mới đc giỏi, mặt cu cậu hơi buồn lại còn bảo " thôi có lẽ con ko cần IP mẹ ah, nó hơi phí tiền " :D

Bạn tớ cũng 2 con, đứa lớn đang lớp 8 rồi, cấp 1 học hoàng diệu, h học chuyên LTK, con bé học giỏi, chữ đẹp lắm.... thế mà bây h hỏi thăm mẹ quát " kệ cha nó"! :confused: Cô bạn này cứ gọi là chăm sóc cô giáo số 1 ko bỏ ngày lễ tết nào, hôm nào mình qua chơi cũng nấu cháo điện thoại với cô.... bây h thằng cu 2 học lớp 2 bà ấy kệ xác, kệ cả 2 đưa luôn, bà mệt phờ rồi ! thằng bé theo chân cô chị hơi tí là bảo mẹ gọi cho cô giáo ấy! thế có phải là nó bị cái phong bì làm cho lười chủ động, lười chịu trách nhiệm không các mẹ ?????

Ngay_thoChuê thích.
  9. MẹHeoXinh

MẹHeoXinh Guest

Gắn con chíp vào mông đít mẹ Embinbin để chị ý làm gì thì làm theo, em thực là không thích và không theo nổi mấy cái tốn kém kia, hihi.

10. Chuê

Chuê Không ngừng yêu đời <3

tks chị. nghe trường hợp của chị với bạn chị mà em vỡ ra nhiều vấn đề ...

11. Embinbin

Đừng có lười em ơi, cứ nghĩ đằng nào cũng phải mua quà, đưa tiền cho lẹ ! nhưng lẹ cho mẹ mà con lại ảnh hưởng :D. Quà và tiền nó khác nhau mờ :D
    Nhưng dù sao nó cũng là vấn nạn xã hội rồi, nhất là trường công ấy nhỉ? mình mình một kiểu cũng khó đấy, chị cũng hơi " đầu gấu nhựa " nên đủ độ lì :D Bạn chị chạy đua vu trang nên cuối cùng ... mệt lả tả :D

Có 2 cách thế này: một là đã vào công lập là phải "năng động" thì con mới giỏi, mà phải là topten trong lớp thì mới ăn thua, nếu học bt thì tiền bt, kết quả bt, mọi thứ đều bt không có tiền thì khó mà yên tâm đc. hai là không có khả năng quan hệ thì cho con học dân lập, tính ra các chi phí cũng gần bằng nhau thôi mà, đc cái nhẹ đầu óc :D

Quan điểm của mình là đã mất tiền thì phải có giá trị, dù ít hay nhiều. Phong bì 50k hay 100k cũng là tiền mà vãi như thóc lại chẳng được tôn trọng hay uu ái con mình thì phí của :D thôi để con tặng cô máy viên kẹo có khi con lại quí cô, cô mà ghét con cô chít với mẹ. hehehe....:mrgreen::mrgreen::mrgreen:
    À mẹ heo gửi cho chị cái tên và cấu hình máy Ip nhé

12. MẹHeoXinh

MẹHeoXinh Guest

Vâng , để em giở ra xem,....................

13. MẹHeoXinh

MẹHeoXinh Guest

Chẹp, chăm sóc co giáo của Con chỉ đơn giản thế thôi hả các Mẹ?

14. clpt1

clpt1 Thành viên rất tích cực

Nhà mình cũng có con nhỏ đi học, lớp mới tinh, cũng chưa quà hoặc hỏi thăm gì các cô giáo cả. Mình không muốn làm việc kiểu đó, mình muốn con mình độc lập không cần phong bì này nọ để được sự quan tâm hơn các bạn khác. Chỉ mong cô giáo đối xử bình thường như các bạn khác. Nhưng thực tế thì chắc các mẹ khác chưa chắc đã nghĩ như mình. Nếu có đợt học phụ huynh thì mình cũng góp ý với các bố mẹ nên làm quỹ lớp và lấy đó làm quà cho các cô vào những dịp lễ tết có ý nghĩa. Không biết suy nghĩ của mình như vậy có đúng không? và ngay cả sau này khi lớn lên mình cũng mong muốn không phải chạy theo xin xỏ này khác...

15. ANH_TQT

ANH_TQT Bắt đầu tích cực

Con mình 3 tuổi, cũng mới đi học được 1 tuần, đang phân vân cái vụ này quá! từ xưa đến nay quan điểm của mình là ko biếu xén hàng tháng, ngày lễ tết mới phong bì cho các cô, gọi là cảm ơn cô nhưng quanh mình thấy nhiều người đưa phong bì hàng tháng cho cô làm mình thấy hoang mang quá. Ko biết có nhiều phụ huynh đưa phong bì hàng tháng ko nhỉ??? các mẹ cho mình tí kinh nghiệm với!các mẹ, rồi bạn các mẹ, người xung quanh có đưa phong bì hàng tháng ko ạ?

16. MẹHeoXinh

MẹHeoXinh Guest

Tớ thi ko? Con tớ đi được 3 tháng rồi, chưa đến dịp gì cả nên chưa có động thái gì. Đang xin ý kiến các Mẹ.

17. MẹHeoXinh

MẹHeoXinh Guest

mình tán thành ý kiến mẹ nó........................

18. milkshop

milkshop Đào tạo tiếng Anh theo yêu cầu

Từ xưa các cụ cũng đã có câu Muốn con hay chữ thì yêu lấy thầy rồi. Nhưng ngày xưa yêu thầy bằng nải chuối, chục trứng, xịn hơn là con gà. Giờ xã hội phát triển thì các bố mẹ quy hết ra tiền đâm ra bị mất dần đi sự tôn trọng thầy. Theo em nên tùy cơ ứng biến, ai thích tiền thì biếu tiền, ai ko nên đưa tiền thì biếu quà, âu cũng là 1 cách để cảm ơn họ đã quan tâm đến con mình, chứ ko phải là dựa vào các thứ đó để khiến con mình từ hs yếu kém thành hs giỏi!

Ngay_tho thích bài này.
  19. MẹHeoXinh

MẹHeoXinh Guest

Đúng là bgio sự tôn trọng với các thầy ko còn nguyên vẹn như xưa nữa rồi. Thật đáng buồn,.......................

20. vankhanh2009

vankhanh2009 Đủ quyền lập Họ

bé nhà mình gần 3 tuổi đi học trường công, 1 lớp 30 cháu/2 cô, mình thường đi phong bì 100k vào dịp 8/3, 20/10, 20/11 và tết âm lịch