Bé 10 tháng biết ăn vạ

Thảo luận trong 'Cư xử với con' bởi mebaonhi, 21/9/2009.

1. mebaonhi

mebaonhi Bắt đầu nổi tiếng

Bé nhà em mới được 10 tháng mà đã biết ăn vạ rồi :(
    Hôm qua, bé bò lại sát TV, sờ tay vào TV. Ba bé sợ ảnh hưởng mắt, không cho, ẵm bé bỏ ra xa, bé tiếp tục bò lại gần TV, ba lại ẵm ra xa. Đến lần thứ 3, ba vừa đặt bé xuống, bé gào khóc lớn lên, mắt thì nhìn ba kiểu "giận hờn" tay chân thì đập quẫy đạp ưỡn người liên tục :( Bé biết ăn vạ rồi, đã đến lúc phải phạt bé thôi.
    "Hình phạt" mà ba đưa ra là ẵm bé đặt vô nôi (lúc này đang còn ăn vạ), tắt TV, đuổi mọi người ra khỏi phòng, khép cửa phòng lại trong 30 giây. Con bé khóc lớn hơn, mẹ đứng ngoài phòng mà lộn cả ruột gan :( Sau 30 giây, ba mở cửa phòng, ẵm bé lên, bé khóc tức tưởi, đòi mẹ ẵm thôi. Mẹ ẵm, dỗ dành một lát thì nín khóc. Từ đó tới hết ngày hôm qua, bé không mon men lại gần TV nữa :)
    Không biết phạt như vậy có quá sớm, quá nặng, quá... phát xít với bé 10 tháng không ạ? Các mẹ chỉ mình với!!!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi mebaonhi
    Đang tải...

2. Thai Anh

Thai Anh

ui, ko nặng và phát xít đâu, ko uốn nắn từ giờ vài tháng nữa thôi là ko bảo được đâu, bố mẹ nhớ là phải cương quyết nhé

3. mebaonhi

Cám ơn bạn. Nhưng nói thiệt, lúc nghe bé khóc trong phòng, mà ruột gan mình cứ lộn lên. Có bao giờ con khóc to đến thế đâu...

4. MeKhanhVy

MeKhanhVy Bắt đầu tích cực

Bé nhà em mới 9 tháng đã biết ăn vạ rùi nè. Cũng bị phạt chị ạ. Trẻ con không uốn nắn từ bé là không được. Hì hì

mebaonhi thích bài này.
  5. mebaonhi

Cám ơn mẹ nó, mình phải cưng rắn lên mới được. Ngoài cách bỏ con lại một mình trong phòng, mẹ nó còn hình phạt nào khác vừa với tuổi bé không ạ, mẹ nó chỉ mình với!

6. *MEBIMBIM*

*MEBIMBIM* CẢNHÀTACÙNGYÊUTHƯƠ NGNHAU

Mình thì chưa bỏ con ở lại trong phòng bao giờ.Bé nhà mình được 9 tháng chỉ quát là đã khóc mếu máo rồiCàng bảo k được làm thế thì bé lại càng làm,bướng lắm.Mình cứ tét đít va tét vào tay thôi me nó ạ.:tonqe:

7. minhsau

minhsau Gia đình là tất cả

Đúng rồi. Phải phạt. Chỉ tét vào mông và vào tay thôi. không sao đâu. Trẻ con bây giờ khôn sớm, hiểu sớm, nó biết thừa ai bênh nó thế nên bố phạt mới ôm lấy mẹ. Đừng thấy con khóc mà "động lòng". Bạn đã thấy kết quả là nó không dám đến gần tivi chưa??thằng cu nhà mình sờ vào ổ điện bị mẹ phát vào mông đau điếng. Giờ thì không dám sờ vào nữa rồi.

8. mebaonhi

Bé 10 tháng có quá bé để hiểu được cái hình phạt "ăn đòn" đó không ạ? Em lăn tăn quá, em nhớ là đọc ở đâu đó khuyên không nên cho con ăn đòn khi bé chưa được 2 tuổi, do bé chưa hiểu hết hình phạt này.

9. minhsau

uh. Mình cũng đọc được là nếu nó còn nhỏ quá thì nó chỉ biết đau thôi chứ chưa hiểu hành động ấy của bố mẹ là dạy nó. Thế nhưng mà như tớ đã bảo trẻ con giờ khôn sớm lắm. Mà hình phạt của tớ là tét vào mông còn nặng hơn hình phạt bỏ vào cũi của cậu ấy chứ. cu nhà tớ cũng mới 21 tháng thôi. Ở đây mình đang bàn về cách sửa những thói xấu cho con chứ không phải nói đến chuyện có nên đánh con không. Nhưng cách nào là tốt nhất phải tùy thuộc vào tính cách của từng đứa trẻ, và cách thức nó nhận biết sự việc. Nếu con bạn sợ bị bỏ 1 mình thì bạn cứ áp dụgn cách ấy. Phải có cái gì để nó sợ chứ nó mà không sợ cái gì nữa thì nguy lắm.

10. mebaonhi

Cám ơn bạn, mình thì thấy bé còn quá bé để "cho roi, cho dọt". Hình phạt tét vào tay, vào mông chắc mình sẽ áp dụng khi bé lớn hơn.

11. hoa_mai_no

hoa_mai_no Thành viên chính thức

Bé nhà tớ hồi 6 tháng, mọc 2 răng, lúc ty mẹ là kiểu gì cũng phải cắn mẹ 1 phát, khi thì trước lúc ty, khi thì sau. Nhiều lúc đau chảy cả nước mắt. Có cô bạn tớ bày là lúc bé cắn, béo vào má bé, tớ áp dụng đúng là thấy hiệu nghiệm. Bây giờ bé ko cắn ty mẹ nữa, nhưng mình để ý khi cho bé bú bình thì thấy bé vẫn giật giật và cắn ty bình đó. Đúng là các bé biết phân biệt hành động của mình thiệt đó, hihihi...

12. Cudepzai

Cudepzai Thành viên rất tích cực

HIc con em hơn 8 tháng cũng biết ăn vạ. Bé nằm trên giường cứ bò ra nghịc quạt em đánh vào tay ( đánh đau mấy lần liền) mà bé vẫn cứ vồ lấy. Rồi bé đòi đi cầu thang không được thì cứ ưỡn ra tụt xuốt đất. Dạo này bé đòi gì k được là rất hay khóc. Có những điều không biết là cấm hay không cấm bé ( ko phân biệt được), sợ lại phạt sai các mẹ nhỉ. Cháu gái em ~ 4 tuổi lì, bưỡng quá. Cũng tại do môi trường, ông bà chiều, bố mẹ bé nhu nhược 1 mình em không thể cải thiện được cũng ức chế quá. nói thì ông cháu lại bực mình . Chán

13. minhsau

ối giời.Cái câu cháu hư tại bà bây giờ phải sửa thành cháu hư tại ông mất thôi. Bố chồng tớ suốt ngày bảo tớ là: thằng bé nó ngoan thế mà mẹ nó suốt ngày quát mắng nó. Nhưng ông thì chơi với cháu có mười mấy phút còn mẹ nó thì suốt ngày phải trông nó. Các ông bao giờ cũng chiều cháu hơn các bà. Tớ phát hiện ra điều này từ khi bố mẹ tớ có cả cháu nội lẫn cháu ngoại. hichic

14. mebaonhi

con nít giờ khôn quá, mới tí tuổi đầu đã biết ăn vạ rồi, bé càng biết ai chiều bé nhiều hơn để mà "vịn" vào nữa. Em không biết cái vụ phạt bé một mình trong phòng còn hiệu nghiệm được bao lâu nữa hichic, phải chịu khó ngâm kíu cách khác thêm mới được.

15. vitconxauxi

vitconxauxi Thành viên tích cực

Theo mình thì k nên phạt bé một mình trong phòng đâu, như vậy sẽ ảnh hưởng đến thần kinh của bé sau này đấy. bạn hãy tìm cách khác để uốn nắn bé bạn ạ. Mình cương quyết nhưng không nên quân phiệt như vậy, các bé sẽ hoảng và sau này dễ trầm cảm lắm

16. mebaonhi

Mình không bỏ bé quá lâu, chỉ 30 giây thôi. Mình nghĩ thời gian đó là vừa với bé 10 tháng. Mình cũng thử ngó lơ vài lần với thói ăn vạ của bé, thấy cũng hiệu nghiệm lắm.

17. babyvn00

babyvn00 Thành viên tập sự

mình nghĩ cùng lắm là phát vào mông thôi, đừng nhốt bé tội nghiệp, mà còn ảnh hưởng đến tâm lý bé nữa

18. mebaonhi

mình lại nghĩ khác, mình và ông xã quyết tâm không dùng đòn roi cho con. Con chỉ 10 tháng thôi, quá bé để bị tét vào mông.
    Mình cũng hơi lo sợ ảnh hưởng tâm lý khi nhốt bé 1 mình, tối hôm qua mình và ông xã bàn và thống nhất là... vẫn dùng hình phạt đó, nhưng không đóng cửa phòng, chỉ để lại bé một mình trong phòng thôi, và không phạt bé quá 30 giây.
    Từ hôm bé bị phạt đến giờ, bé không còn "bén mảng" tới gần TV nữa hehe

19. liebepham

liebepham Thành viên mới

Ối trời ơi bé nhà mình mới được 7 tháng tuổi mà đã ăn và rồi đây này. Tối hôm qua đang ngủ thì cô nàng thức dậy rồi tự dưng khóc tức tưởi càng khóc càng dỗ dành càng ưỡn người ăn vạ, rồi bé cố tình khóc to đến khi nào nôn bằng hết ra mới thôi, vừa thương con vừa bực mình. Ru mãi mà cô nàng vẫn tức tưởi cho đến khi mở đĩa nhạc mới thôi ( 11h đêm rồi vẫn phải mở nhạc bé Xuân Mai.

20. mebaonhi

Ờ, bé nhà tớ cũng thích đĩa Xuân Mai lắm. Mình cho bé coi từ hồi 4 tháng. Bây giờ mỗi lần bé khóc nhè, mình có 2 cách để dỗ bé, một là mở đĩa Xuân Mai lên, hai là cầm miếng phô mai con bò cười, vừa cầm vừa dứ dứ vừa rao "phô mai con bò cười yeah yeah!" thì bé nín ngay. Bé thích ăn cái này lắm, há miệng thật to, đớp 1 cái gọn lỏn viên phô mai vuông vuông.