Kinh nghiệm mua hàng Online của mình

Thảo luận trong 'Nhắn tin cho nhau' bởi meo thich DIY, 22/5/2012.

1. meo thich DIY

meo thich DIY Thành viên tích cực

Chào các bạn
    Việc mua bán qua mạng hiện nay đã trở nên rất phổ biến ở Việt Nam và webside Lamchame :). Mua hàng online có ưu điểm rất tiện lợi và giá đôi khi lại rẻ hơn mua hàng trực tiếp, nhưng cũng vì mua online nên người mua đôi khi không được thấy trực tiếp món hàng mình cần mua trước khi quyết định mua nên rủi ro cũng nhiều. Vì vậy mọi người đều hy vọng vào độ trung thực của người bán hàng.
    Mình thì thỉnh thoảng cũng mua hàng online nhưng cũng có đôi chút kinh nghiệm muốn chia sẻ với các bạn. Hy vọng giúp được chút ít cho các bạn đỡ bị lừa khi mua.
    A - Tìm kiếm thông tin người bán hàng bằng google:
    1 - Tìm kiếm số điện thoại người đăng bán (bây giờ nhiều mẹ đăng SĐT bằng chữ nên cũng hơi khó :)), có thể ra nhiều thông tin của người bán.
    2 - Tìm kiếm nick, nick yahoo hoặc email của người bán hàng (nếu họ đăng kèm khi bán)
    3 - Tìm các bài viết và topic của người bán hàng
    4 - Tìm kiếm số tài khoản, địa chỉ của người bán
    B - Tìm kiếm thông tin món hàng cần mua
    1 - Cần hỏi rõ model của món hàng cần mua để tìm trên google, nếu món hàng đó tìm không có thì có thể là hàng nhái hoặc hàng vớ vẩn (cái này chỉ dùng cho các món hàng điện tử, máy móc, đồng hồ .v.v.v. Tìm model cũng sẽ có giá của model đó mà nhiều người khác trên mạng cũng bán vì vậy mình cũng có cái giá để so sánh sơ bộ)
    (Mình cũng thấy nhiều bạn bán nồi hầm Panasonic, nồi cơm điện Philips không có model, hàng này hàng Chị Na 100%. Bếp gas Rinnai model 2012, 2013 cũng là hàng Chị Na luôn, các bạn nên cảnh giác).

Bổ xung thêm chút thông tin:
    Hiện nay có một số mặt hàng điện máy có tên nhái nghe qua giống như của Nhật bản, họ cũng nói hàng này xuất xứ Nhật bản, giá cũng cao nhưng thực chất là hàng nhái tên sản xuất tại tàu khựa, các bạn nên cân nhắc khi mua mặt hàng này vì họ đưa giá cao làm mọi người tưởng hàng Nhật thật nhưng thực ra là hàng tàu khựa, mặt hàng này mình đã thấy bán trên Lamchame, các bạn nhớ để ý nhé. Nếu muốn mua hàng đề nghị họ chụp ảnh thật sản phẩm và tem mã sản phẩm để kiểm tra trước.

2 - Cóp pi 1 đoạn ngắn bài đăng bán của người bán và tìm kiếm, cái này nhiều khi người đăng bán ngại đánh máy nên copy từ bài viết đăng bán ở webside khác cho nhanh.
    Hiện nay có 1 số topic tinh vi hơn bằng cách dùng nhiều nick, 1 nick đăng bán, 2, 3 nick vào đặt hàng và khen lấy khen để để tăng độ tin cậy.

Có chút ít kinh nghiệm chia sẻ với các bạn, hy vọng giúp được chút gì đấy
    Chúc các bạn tiêu tiền 1 cách thông thái

Attached Files:

Xem thêm các chủ đề tạo bởi meo thich DIY
    Đang tải...

2. namhangthung

namhangthung foodsach.com-0945555333

Ðề: Kinh nghiệm mua hàng Online của mình

Cám ơn chia sẻ của mẹ nó nhé! Có thể sẽ vận dụng được một số mẹo từ mẹ nó he he

Thạch lựu mộc thích bài này.
  3. MeIn&Bon

MeIn&Bon Thành viên kỳ cựu

Thông tin của mẹ nó thật hữu ích, cám ơn mẹ nó đã chia sẻ!

4. koyubi

koyubi Thành viên nổi tiếng

Đúng là mình cũng thích bán hàng có uy tín lắm. Người bán hàng nào bán có uy tín thì mình sẽ đặt niềm tin vào họ rất nhiều và sẽ luôn mong muốn mua hàng của họ. Rất vui vì có người cùng ý nghĩ. :D

5. e.sacom

e.sacom Thành viên tích cực

Thông tin rất hữu ích, các thành viên uy tín kinh doanh lâu năm thường rất uy tín trong giao dịch với khách hàng và thường họ không bao giờ bán rẻ uy tín của mình.

6. Bella08

Bella08 QUẦN ÁO TRẺ EM XK

cảm ơn nàng nhé. quả là thông tin này rất hữu ích đấy

myphamchinhhang.com.vn thích bài này.
  7. trungv07

trungv07 Thành viên chính thức

hơ thế còn với những người bán hàng đã trải qua nhiều ngành nghề khác nhau mà ko chịu thay tên đổi họ thì biết làm thế nào nhở :(( :((

8. nh0txjnh.1102

nh0txjnh.1102 Bắt đầu tích cực

Hii. cái này chuẩn lắm nè.
    TKS mẹ nó đã up lên. E mà hễ mua cái j là lên google đê chắc chắn mình mua đc nơi uy tín mà giá cạnh tranh nhất.
    Quan trọng là search cái sdt hoặc cái tên í. nếu mà bị khách phàn nàn lập topic biểu tình cái là e né ng đó ngay

9. toronto

toronto Thành viên đạt chuẩn

theo mình ý kiến của meo thich DIY khá tốt tuy nhiên bạn lại quá cẩn thận đến mức cũng k cần thiết phải thế. thường khi mua hàng online nếu ng mới thì bạn đã biết thông tin nick, sdt, stk... của ng đó trong topic rồi, còn phần thông tin về sp thì ý kiến của bạn mình đồng ý. tuy nhiên khi lần đầu mua hàng thì giờ ít ng chịu giao tiền trước rồi mới nhận hàng lắm. trừ khi đó là một hãng uy tín và tin cậy hoặc m đã mua nhiều lần.
    chất lượng sp có thể xem trực tiếp khi nhận hàng và sau đó trả tiền, còn nếu mua ở nơi quá xa thì nên mua của nơi có uy tín hẳn, có thể đắt một chút nhưng dc cái hàng thật và yên tâm khi chuyển tiền. đừng ham của rẻ mà rẻ cũng chỉ dc có 20k 30k, nhưng phải hàng giả thì có khi mất cả mấy trăm k.

10. shopmechuot

shopmechuot Thành viên tích cực

Cảm ơn mẹ nó đã chia sẻ kinh nghiệm mua hàng OL........shop mình là một địa chỉ tin cậy cho các ACE nhớ đến mỗi khi cần mua mỹ phẩm.........
    Với phương châm CHẤT LƯỢNG ĐẢM BẢO--GIÁ CẢ CẠNH TRANH--UY TÍN LÂU DÀI.
    Mình sẽ ko đánh mất sự tin tưởng của khách hàng nói chung và các mem trên lamchame nói riêng.
    Mình cũng rất tin tưởng các mẹ trên diễn đàn ko bao giờ bán rẻ uy tín của mình......
    Mong ngôi nhà chung lamchame mãi mãi là nơi giao lưu học hỏi của các bậc làm cha mẹ..........
    Thank Mod.........thank các member...........(u)(u)(u)

Sửa lần cuối: 6/6/2012
  11. meomimi

meomimi Sữa-Đồ ăn dặm-0906222468

Giờ mới biết tại sao các mẹ comment sdt lắm khi ko comment tất cả bằng sô,mà lại nửa chữ nửa số hihihi, cứ thác mắc mãi đấy chứ

12. thanquangninh.vn

thanquangninh.vn Thành viên chính thức

Mình bổ sung ý nữa
    Nếu người bán có web:

web tên miền .VN sẽ uy tín hơn những trang .COm ... Bởi vì khi họ lập web ... phải mua tên miền ... nếu mua tên miền .VN . Phải khai báo thông tin với nhà đăng ký

vào trang www.vnnic.vn whois tên miền ... Xem tên miền đó được đăng ký lâu chưa?

hoặc kỹ tính hơn thì vào alexa.com để xem thêm một số thông tin về tên miền đăng bán sản phẩm ... như thời gian,lượng truy cập, từ đó cũng yên tâm hơn

Vidu như trang của mình ... check cái thấy ngay ... tên miền hoạt động ít nhất vài năm ... ko thể có người nào lừa đảo vài năm mà ko bị tóm cả

Sửa lần cuối: 6/6/2012
  13. livewell

livewell SốngTốt-SốngKhỏe-SốngĐẹp

E thấy 2 điều : Thực sự e ko thích việc viết cả số và chữ trong sđt khi bán hàng :D (ui các mẹ đừng ném đá em, chỉ là e nghĩ thế thôi), vì như thế tạo ra tâm lí là: Hẳn ngta phải muốn giấu diếm gì ? sợ bị google?

Bản thân em thì em thích đc mọi ng google :d thế càng làm mình popular và đc tin tưởng hơn

Thứ 2: Ko tránh khỏi việc cạnh tranh nhau rùi có ng lập topic hại ng khác, đặc biệt là càng nổi càng dễ bị ghét, em cũng chứng kiến rùi, may là chưa bị ai ghét >.<

Ngoài ra, trên diễn đàn mình, với đặc thù là diễn đàn của các bố các mẹ, nhiều em xì tin vẫn lấy nick " mẹ A , bố B, nhà bé Abc,..." để bán hàng nhằm làm khách hàng tin tưởng, nghĩ là " ng bán hàng lớn tuổi, có gđ, con cái, chắc ko sợ làm bậy đâu"

Và thêm nữa, em nghĩ là bất cứ sp nào hot đều có thể bị làm nhái, ví dụ như sữa Ensure đợt vừa rùi ý ạ . Hic, ai mà nghĩ đc nó làm giống y sì, nhiều khi ng bán còn ko biết. Làm cho em mua sữa cho con mà lúc nào cũng lo ngay ngáy.

14. vanthuatdaotaolaixe

vanthuatdaotaolaixe Thành viên tập sự

cảm ơn sự chia sẻ hữ ích cho mọi người có kinh nghiệm mua sắm ol

15. nguaconyeudoi

nguaconyeudoi

Các mẹ ơi, giúp em với, cóa mẹ nào biết đia chỉ bán buôn giầy dép trẻ em chất lương không ah? nếu có các mẹ chỉ em với, đây là SDT của em ah 01653.363.336, mail: nhuongnguyen22@gmail.com. cảm ơn các mẹ nhiều lắm ah.

besushop thích bài này.
  16. giam.can.thoi

giam.can.thoi Tư Vấn Giảm béo Sau sinh

Cảm ơn bạn nhé. Một kinh ngiệm quý báu cho cả người mua hàng và người bán hàng như bọn mình

Vẻ đẹp SKINNA thích bài này.
  17. buuchi

buuchi Bắt đầu tích cực

Mình rất đăn đo khi mua hàng online.Thường mình mua online cũng phài thông qua những bạn bè giới thiệu,đã đi trước.............chứ nghe vào quảng cáo là về bán lúa giống mà ăn à.........................

18. dnquanghai

dnquanghai Thành viên tập sự

hay, tks chủ top nhá .
    hii, lâu nay ngắm ngiá các mặt hàng trên này nhưng hok mua đc vì chưa đăng ký thành viên, giờ đăng ký xong gặp ngay bài viết của chủ top. tks bác nhìu

19. minhlong83

minhlong83 mình là mẹ minh long :)

tks chủ top nhé. .....................................................

Vẻ đẹp SKINNA thích bài này.
  20. harilama

harilama Thành viên rất tích cực

tất nhiên p cẩn thận rồi, vì giờ mua hàng trên mạng đang là xu thế, đỡ mất thời gian chạy đi chạy lại chọn chọn lựa lựa, nhưng quan trọng là nếu m mua hàng thì nên tìm hiểu thật kỹ ng bán r mới chuyển khoản sẽ có ít nguy cơ bị mắc lừa. CÒn m là ng bán thì nên trung thực làm ăn có uy tín để xây dựng môi trwownfg KD online ngày càng pt