Mệt quá, con mình quấn mình ghê quá

Thảo luận trong 'Cư xử với con' bởi anhtuangiang, 24/9/2009.

1. anhtuangiang

anhtuangiang Thành viên chính thức

Các bạn à
    Tại mình hay chơi với con, cho con đi chơi, hay nói chuyện với con nên chúng quấn mình quá mức; tối ngủ chúng đòi ngủ với mình, mỗi đứa một bên, đêm tỉnh dậy lại ôm mình, buồn đi vệ sinh lại đòi mình, làm cho mình không ngủ ngon nữa. Cứ thứ Bẩy, Chủ nhật lại đưa chúng ra bãi sông Hồng chơi, chỉ cho chúng cây ngô, cây chuối, con bò, cái thuyền, xem thả diều ...vv nên giờ thứ Bẩy, chủ nhật mình cảm giác mệt hơn là đi làm. Nhưng nhiều khi lại rất vui vì cả nhà luôn được những trận cười, vui thoải mái, phân xử tranh chấp khó hơn cả tranh chấp trên Biển Đông; đi công tác thiếu tiếng cười con cái thì nhớ kinh khủng. Hạnh phúc nhưng mệt quá, ước gì ôx chia sẻ với mình với.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi anhtuangiang
    Đang tải...

2. meyeutho

meyeutho Thành viên nổi tiếng

em thì mới có một bé thôi nhưng bé cũng quấn mẹ kinh khủng luôn.nhiều khi bực mình lắm vì bé không dời mẹ một bước,minh cũng không làm được j trừ khi là bé ngủ nhưng mà cũng vui lắm đi đâu cũng mong về sớm vì nhớ con

huong_huong_thuy thích bài này.
  3. trang317

trang317 Thành viên tích cực

Kể ra con quấn cũng khổ nhỉ? Mẹ chuôt chit có topic bị stress vì con không theo mẹ

4. Táo&Tít

Táo&Tít Thành viên tích cực

Ui, mệt kinh khủng, em thèm 1 tuần được free quá. 2 đứa con ko có mẹ ko ngủ được, mẹ dậy đi vs thì có đứa khóc thét luôn, sáng nấu cháo cho đứa này thì có đứa kia tỉnh giấc gào lên "mẹ xuống ngay với con". Muốn ôm chồng một tí cũng khó hu hu.
    Mà nói thêm là cả 2 đứa nhà em bà chăm suốt ngày, rùi lớn chút thì đi học cả ngày, mẹ đi làm tối mịt về chỉ bế con vài phút thôi, thế mà quấn rịt

Sửa lần cuối: 25/9/2009
  5. mebecoi@yahoo.com

mebecoi@yahoo.com Bắt đầu nổi tiếng

các mẹ ơi, trẻ con đứa nào chả quấn mẹ, nhưng mình nghĩ nếu để các cháu phụ thuộc vào mẹ tới mức cái gì cũng nhất đòi mẹ, kể cả việc mẹ đi nhà VS cũng ko được như mẹ cháu nói ở trên thì lại là điều phải cân nhắc lại, vì nếu như vậy cũng sẽ hình thành 1 cách sống ko độc lập, trẻ con nước ngoài rất độc lập tự chủ, tuy chúng ta là người VN có truyền thống và cách gd khác nhưng vẫn phải dung hòa các mẹ ạ
    vẫn gần gũi con để con có được tình cảm và cảm nhận được tình yêu thương của mẹ nhưng cũng phải đẩy bé ra với những người thân khác trong gia đình thậm chí là với các bà, các bác hàng xóm để bé còn dạn dày. Nếu bây giờ vì thương con mà chúng ta lúc nào cũng ko rời cháu nửa bước thì các mẹ có nghĩ tới sau này cháu lớn lên sẽ hòa nhập vào xã hội như thế nào?
    bé nhà mình mới 10th thôi, đêm ngủ cạnh mẹ, nhưng mình cho cháu ngủ hẳn 1 bên giường chứ cũng ko ôm ấp cháu, chỉ bế lúc ru cháu ngủ thôi, nửa đêm cháu có khóc thì có khi mình mệt quá ko dậy được vẫn phải nhờ tới chồng giúp, vài lần cháu ko chịu, cũng khóc đòi mẹ bằng được, nhưng sau đó thì cháu chấp nhận dần rằng có lúc sẽ là mẹ dỗ dành, có lúc sẽ phải là người khác nữa.
    và giờ đây mình có thể nói rằng cháu nhà mình lúc nào cũng đòi mẹ nhưng hễ mẹ bảo bận là chỉ cần bà gv hoặc bố bế lên chơi là cháu chịu ngay, ko đòi theo nữa, mẹ có lượn lờ ngay bên cạnh cũng vô tư, nhờ vậy mình có rất nhiều thời gian làm những việc ưa thích khác mà ko hề cảm thấy việc nuôi con là nặng nề vất vả vì mình chủ động được thời gian dành cho 2 mẹ con
    chúc các mẹ có đủ kiên quyết để rèn luyện cho con có thói quen tốt ngay từ lúc nhỏ, yêu các con nhiều ơi là nhiều

6. Táo&Tít

Táo&Tít Thành viên tích cực

Thế cũng không hẳn đúng đâu, em thấy những bé sớm có em sẽ hờn và quần mẹ hơn. Bé nhà em mẹ ở nhà thì quấn vậy, bình thường bạo dạn và độc lập lắm, tự tè, ị, đánh răng, mặc quần áo, là cái chân sai vặt cực hữu ích của mẹ: tìm đồ, lấy đồ, cất đồ, vứt rác, lau nhà (vết rây nhỏ thôi)... Quan trọng là mẹ biết lợi dụng việc "quấn" đấy để bảo con:) hi hi, nhưng tối đến thì..:???:

7. mebecoi@yahoo.com

mebecoi@yahoo.com Bắt đầu nổi tiếng

bạn ạ, cái chính là tập cho bé thói quen có mẹ ở đó cũng ko quấn quá và nhõng nhẽo, vì nói như bạn thì cứ hễ ko có mẹ ở đó thì bé độc lập, còn ở đâu có mẹ thì bé lại quấy và làm nũng hay sao?......còn nếu như bé nhà bạn kể thì đâu có gọi là quấn mẹ, đó là bé yêu mẹ và muốn ở gần mẹ nhiều hơn thôi, để mình kể bạn nghe trường hợp con quấn mẹ mà mình biết: bé này mỗi khi mẹ đi làm là phải mất mấy tiếng để khóc đòi mẹ, tới lúc mệt lả rồi mới lăn ra ngủ, tới tối mẹ về 1 phát là theo mẹ luôn (kế cả mẹ vào toalet hay đi tắm, nếu ko cho bé theo cùng bé sẽ đứng ngoài cửa khóc hết nước mắt mà ko ai dỗ nổi), ....đấy là chưa kể lúc bé ở nhà với bà thì bà bảo có 2 bà cháu nó ngoan lắm, ...nhưng hễ có thêm người thứ 3 là bé nhõng nhẽo, nói ko nghe lời,...vậy có tốt không nhỉ???
    mình nói thật, đây chỉ là cái mình nhìn thấy và quan điểm của mình là sẽ rèn con để ko như vậy (cũng phải nói thêm là hi vọng mình sẽ làm được như vậy), chứ thực tế, con mình giờ mới 10th, còn chưa biết gọi mẹ thì làm sao biết được những trò khác, chủ yếu là mình tập cho bé tự chơi và chơi với mọi người xq ngay cả khi mẹ ở trước mặt nhưng mẹ làm việc khác không ngồi bên cạnh bé :p (tự hào là bé đã làm được điều đó, thấy mẹ đi ngang qua cũng ê a gọi và giơ tay theo, nhưng hễ mẹ lắc đầu bảo ko được rồi đi qua mặt thì bé cũng không vì thế mà khóc mè nheo, hị hị, trộm vía con )

8. huong_huong_thuy

huong_huong_thuy Thành viên mới

hi hi day cung la niem hanh phuc cua cac ba me do .Nhung cung tuy tung be .Co be rat doc lap khong quan me lam ,nhung co be lai quan me qua muc ,,cam giac neu khong co me thi be se khong tu tin trông cupc song

9. Mẹ Chún Chún

Mẹ Chún Chún Thành viên chính thức

Cha mẹ sinh con trời sinh tính. Mình muốn con quấn mẹ ít thôi để mẹ làm việc khác nhưng con ko thích cho mẹ làm, thích chơi với mẹ, nếu mẹ ko chơi thì ngồi cạnh cũng được. Mình nghĩ đó là tâm lý của bé thôi, mẹ càng bận bịu bao nhiêu thì con càng quấn mẹ bấy nhiêu, con sợ mẹ bỏ rơi thôi. Con mình là một trong số các bé đeo bám mẹ đây. Từ lúc đi làm về đến lúc đi ngủ con ko rời mẹ, con vừa quậy phá vừa đòi theo mẹ. Chơi với ba cũng chỉ chốc lát thôi. Lúc ngủ cũng ko rời, tay con phải cầm tay mẹ mới ngủ. Ngày CN đối với mình thật vất vả đủ đường ....

10. babicareshop

babicareshop Thành viên tích cực

Hic, em cũng thế. Đêm ngủ mỗi đứa một bên, mẹ mà nằm quay sang đứa nào là đứa kia dỗi trách '' sao mẹ không ngủ với con ''. Đêm tỉnh dậy không thấy mẹ đâu vì mẹ trốn xuống ngủ với bố. Thế là con khóc '' Ai cho mẹ xuống ngủ với bố?''. Hic, mà ox em tụi trẻ ko quấn vì bố chỉ trêu và mắng chúng nó chứ ít chơi với cơ. Ông bà thì mẹ đi làm ở nhà cũng theo, nhưng mẹ về cái là chúng nó ùa ra đứa ôm chân đứa ôm cổ. Cũng vui nhưng nhiều lúc mệt cũng bực lắm.

11. gacon2006

gacon2006 Thành viên rất tích cực

Con mình cũng thế, quấn mẹ lắm. Nhưng bây giờ lại quấn bác giúp việc hơn.
    @mebecoi: Lại gặp nhà mẹ cháu đây rùi. Dạo này buôn bán thế nào mẹ nó ơi??

12. me_ku_soc

me_ku_soc Bắt đầu nổi tiếng

Thằng nhà em ở nhà cả ngày với ông bà .Thế nhưng cứ mẹ về là bám lấy mẹ k theo ai nữa.Nếu cứ cố tình dứt nó ra là khóc nghe thảm lắm .Cả nhà em thì nghĩ ,mẹ đi cả ngày đã thèm hơi mẹ rồi ,giờ mẹ về ,nhìn thấy mẹ mà mẹ k bế thì thương lắm=>Thế nên em toàn phải địu bé để nấu cơm và làm việc nhà buổi tối mặc dù ông nội đang rảnh =>Lý do là nó k theo ai mà để ông nấu thì k nuốt nổi

13. Vicky01

Vicky01 Thành viên tập sự

Con nhà mình thì ít về nhà ngoại, nếu về cũng chỉ trong vòng một ngày nên mãi mà con chẳng quen được ai ở nhà ngoại cả. Mỗi lần cho con về ngoại giống như đi hành xác vậy, cứ phải bế suốt dù con biết đi rồi. Ở nhà thì chay khắp nhà, rúc mọi xó xỉnh ngóc ngách nhưng ra khỏi nhà thì không rời mẹ nửa bước. Đến khổ với con, lắm khi bực mình không thể chịu nổi, đi toilet cũng phải để con ngồi trước cửa, mà lại còn i ỉ khóc nữa chứ.

14. Khaiyeu

Khaiyeu Banned

em cũng đang gặp tình cảnh này đây. bé nhà em mới 10th thôi, trước tết lúc nào cũng đòi theo ba nhưng khi về quê nghỉ tết được 10 ngày là mọi chuyện thay đổi . về nhà bé không cho bất cứ ai bồng kể cả ba, ai đụng vào là khóc thét lên chỉ đòi mẹ. bây giờ bé không rời mẹ nửa bước , gặp mẹ là đòi bồng , nếu không được thì bé cứ khóc la nhức cả đầu. thấy bé còn bé quá nên vẫn chiều, em không thể làm được việc gì có khi vừa làm công việc vừa ẵm bé . giờ mình phải làm sao đây ? giúp mình với

15. gigisusu

gigisusu Thành viên chính thức

Hic, đúng là đồng cảnh ngộ rồi các mẹ ơi. Bé em cũng quấn em kinh lắm. Mà em thì ốm íu bế bé một hồi là em choáng váng, muốn xỉu luôn mà để bé cho ông bà ngoại hay bố nó là bé khóc la ghê lắm. Khóc chảy cả nước mắt í chứ. Gào thét nữa. Đợt đi chơi vừa rồi, em đến là mệt luôn, vì bé cứ đòi mẹ thôi. Chẳng lẽ cứ để bé khóc hoài hả các mẹ, nên phải chiều ý nó thôi.

16. ararechan

ararechan Thành viên tích cực

Mình có đọc bài báo ở đâu không nhớ có viết rằng:
    bé quấn mẹ vì nhu cầu gần mẹ của bé chưa được đáp ứng đủ.
    Con mình hồi bé quấn mẹ lắm vì mẹ phải đi làm suốt, đến tối mịt mới về nhà; nhưng một số người quen của mình ở nhà trông con mà con vẫn quấn mẹ. Lớn lên bọn nó tự nhiên xa dần mình, nhiều lúc lại thấy tủi thân.
    Nên phương án của mình đã thực hiện và muốn nói với các mẹ là nên chiều theo bé, bé chưa hiểu gì để mình rèn luyện đâu mà chỉ theo bản năng thôi.