Đau đầu chuyện cho con đi học khi trượt cấp 3

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi cfowoman, 4/7/2012.

1. cfowoman

cfowoman Thành viên tập sự

Chán kinh người! Con trượt tốt nghiệp cấp 3, bao dự định về tương lai cho nó giờ biến mất, mình buồn mất cả tháng chẳng ăn ngủ nổi. Xấu hổ với mọi người một thì điên đầu với nó mười. Hôm nay lại là ngày thi ĐH đầu tiên nữa chứ, nghe đồng nghiệp thủ thỉ chuyện này mình càng sôi máu với thằng con. Trượt ĐH,CĐ còn có hướng đi trường này, ngành kia chứ trượt cấp 3 thì làm sao mà học hành gì nữa. Đầu óc mình không còn nghĩ được gì nữa, mẹ nào có kế sách gì giúp mình với?

Xem thêm các chủ đề tạo bởi cfowoman
    Đang tải...

2. Tôm Đồng

Tôm Đồng Thành viên rất tích cực

Ðề: Đau đầu chuyện cho con đi học khi trượt cấp 3

có thể học lại hệ giáo dục thường xuyên để thi lại lấy cái bằng TN rồi đi học nghề được mà chị :-s

3. Mẹ Cốm

Mẹ Cốm Bắt đầu nổi tiếng

mẹ nó bình tĩnh đi nào- mẹ nó mà mất bình tĩnh thì con còn trongmong vào ai nữa bây h
    có thể cho cháu học dân lập hoặc trung cấp nghề cũng được mẹ nó ạ
    cần nhất là trao đổi với cháu xem cháu muốn j
    có muốn học nữa hay ko chứ

4. tranvinhbio89

tranvinhbio89 Tiền là 9 - UY tín là 10!

ý kiến của chị me com hay đó ạ, e tán thành, cơ bản là chị phải hỏi xem cháu muốn học gì? có muốn đi học tiếp ko? những lúc như thế này chị phải thật bình tĩnh, bme là niềm động viên an ủi lớn nhất trong lúc này đó ạ, chúc chị và cháu sớm vượt qua giai đoạn này nhé

5. Miss Tran

Miss Tran Thành viên kỳ cựu

Em cũng xin góp ý thế này ạ:đầu tiên là mẹ nó phải bình tĩnh,chị cũng nên nói chuyện hỏi han con xem thực chất là nó muốn học hay muốn như thế nào.Vì em cũng có đứa em trai nó chẳng thik học hành gì cả suốt ngày cắm đầu vào chơi game thôi,đợt thi cấp 3 cũng suýt trượt,nhưng may mà qua.Thế nhưng bảo nó thi đại học nó không đi.(bảo thế nào cũng ko đc).Rồi cho đi học trung cấp(xét học bạ thôi)được vài tháng thì bỏ vì nghỉ học nhiều,mải chơi...Thế là bố mẹ em cho nó đi làm kinh tế buôn bán kinh doanh(cho hiểu kiếm tiền vất vả như nào,có ăn với học mà cũng ko làm đc)Được một thời gian thì cu cậu cũng chán bảo đi học sướng hơn,rồi biết quý trọng đồng tiền,sức lao động của minh bỏ ra.sau vài năm lăn lộn ây giờ nó hiểu biết hơn,ngoan hơn và ham kiếm tiền.
    Tóm lại em khuyên mẹ nó nên tìm hiểu suy nghĩ của con rồi thậm chí cho nó thử thách 1,2 năm(thậm chí cho nó đi bộ đội)[Ngày trước em e cũng đi bộ đội mất gần 2 năm(bỏ trung cấp xong thì cho đi bộ đội)bố mẹ em sót lắm,bảo đi bộ đội phí mất 2 năm ko làm đc j.Nhưng đi về nó trưởng thành hơn nhiều,ở nhà có khi chơi bời lại dính vào tệ nạn chưa biết chừng.]Sau đó cho con đi học nghề cũng chưa muộn.Mà vào bộ đội 2 năm sau ra quân họ cấp cho 1 cái thẻ trị giá 10tr học miễn phí các nghề:lái xe oto,điện tử,cơ khí....ở các trung tâm trên địa bàn hà nội đấy ạ

mecun21 thích bài này.
  6. lady73

lady73 Thành viên tập sự

Mẹ nó cứ bình tĩnh. 2 năm trước, đứa cháu em cũng không may bị trượt tốt nghiệp, anh chị em cũng loạn lên, nhưng cuối cùng tìm được một trường Trung cấp nghề cho nó đi học. giờ có nhiều hướng đi cho các cháu lắm, không như chị em mình ngày xưa đâu. cháu em tốt nghiệp đi làm ngon lành rồi, giờ đang học liên thông lên ĐH.em không nhớ tên trường đó, để về em hỏi lại nhé!

7. Tôm Đồng

Tôm Đồng Thành viên rất tích cực

à mà tháng 7 hay 8 còn đợt thi lại mà chị. Vẫn còn hy vọng, rồi cho đi học nghề. Giờ cứ có nghề được đào tạo cũng làm việc tốt lắm

8. cfowoman

cám ơn mecom, qua lời khuyên của các mẹ, em cũng bớt căng thẳng đi chút ít, giờ phải nghĩ, phải tìm cách cho nó đi học gì thôi chứ ở nhà ôn thi lại em cũng héo người mât. tử khi biết điểm đến giờ, em xấu hổ chẳng dám ra đường, đi làm như cực hình vì trong công ty, các anh chị có con thi ĐH cứ tíu tít hỏi han nhau mà lòng em như xát muối.

9. cfowoman

Lady73 à, mẹ nó có thể cho mình tên trường cháu mẹ nó học khổng? hôm qua em có tìm hiểu qua mấy trường trung cấp nhưng không biết trường nào ok để cho thằng con em đi học cho sớm, chứ để nó ở nhà chơi như thế này em chết mất.

10. cfowoman

Ông bà em xót cháu, thấy em mắng nó nhiều lại qua ra trách em, thế nên giờ mới có chuyện nó trượt. Mình đang tìm trường, ngành học, cân đong đo đếm để nó đi cho sớm. Lời khuyên của miss Tran mình xin ghi nhận. cám ơn mẹ nó nhiều!

11. lady73

lady73 Thành viên tập sự

Em hỏi rồi mẹ nó ạ. Đợt đó, được bạn giới thiệu, thằng cháu em nó đăng ký học Bác sỹ máy tính ở trường Trung cấp nghề Quốc tế Việt Úc, trường này hay lắm, trong quá trình học ở giai đoạn thực hành còn được trả lương, tốt nghiệp nó được trường bố trí làm ở công ty CMC là đối tác của trường. Nhờ thế được tạo điều kiện vừa đi làm vừa học liên thông ĐH Công nghiệp, giờ thì cũng như sinh viên như ai. Năm nay có mấy ngành học miễn phí đó, mẹ cfowoman search google tham khảo thử xem.