Cần giúp: Mua Lá Gì Tắm Cho Bé Mới Sinh?

Thảo luận trong 'Các vấn đề sau sinh' bởi Cunyeu82, 26/9/2009.

1. Cunyeu82

Cunyeu82 Thành viên mới

Các mẹ ơi! Sang tháng 10 dương này em sinh rồi. Em không biết mua lá gì? Và mua ở đâu lá tắm cho bé. Các mẹ tư vấn giúp em với.Theo các mẹ thì có nên tắm ngày một cho bé không? Và cách tắm như thế nào? Em mới sinh lần đầu chưa có kinh nghiệm mong các mẹ chỉ giúp. Em xin cảm ơn.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Cunyeu82
    Đang tải...

2. nguyenbaochau

nguyenbaochau Thành viên nổi tiếng

hỏi ý kiến bà nội bà ngoại xem sao, các cụ nhiều kinh nghiệm lắm mà.

2 nhóc nhà mình sinh xong bà ngoại đều tắm bằng lá đậu ván (bà bảo tắm lá này để cho bé rụng hết lông cáy). sau khoảng 4,5 ngày thì tùy thời tiết, trời nóng thì tắm mướp đắng, kinh giới.
    không thì dùng babyjohson...cũng thơm lắm!

Cunyeu82 thích bài này.
  3. love and share

love and share Bắt đầu nổi tiếng

em có thể tắm cho bé bằng lá chè xanh nhưng cũng có thể tắm bằng nhiều loại sữa tắm dành cho bé sơ sinh nhé. còn cách tắm cho bé thì nếu có điều kiện và cũng là an toàn nhất trong trường hợp ko có ai giúp là thuê người tắm cho trẻ đến lúc con rụng cuống rốn là được mà. trong quá trình thuê người mẹ nên quan sát để sau đó tắm cho con. chị sinh bé đầu có bà ngoại tắm giúp, đến bé thứ 2 bà ngại lên vì ở cùng nhà chồng nên phải thuê người, khi bé rụng cuống rốn là chị tự tắm cho bé, cảm giác thích lắm.

Cunyeu82 thích bài này.
  4. cadum

cadum Thành viên chính thức

Da của bé sơ sinh rất non nớt,mỏng bằng 1/5 da người lớn, các chức năng bảo vệ kém, nên rất dễ nhiễm khuẩn, không phải bé nào cũng thích ứng với việc tắm bằng lá, bạn xem thêm ở đây http://giadinh.net.vn/home/1740p1016c1017/tam-la-cho-tre-so-sinh-coi-chung-tai-bien.htm

Các bước tắm:

- Với các bé sơ sinh, trong tuần đầu tiên, bé không cần phải tắm mỗi ngày mà chỉ cần lau (xem ở sau). Nhưng sau đó, nên tắm mỗi ngày một lần, theo một thời gian nhất định, giúp bé quen với nhịp sinh học, có sự phân biệt giữa ngày và đêm.
    - Bỏ hết quần áo trẻ, trừ tã lót. Quấn trẻ trong khăn tắm trong khi bạn lau mặt và đầu của trẻ.
    -Dùng bông sạch thấm vào nước cho mềm để lau mắt cho trẻ, bắt đầu lau từ phía đầu mắt đến đuôi mắt. Bạn nên sử dụng hai miếng bông khác nhau cho mỗi mắt để tránh nhiễm trùng.
    -Rửa phần còn lại của mắt, mũi, sau cổ và tai với một chiếc khăn thật mềm.
    -Muốn gội đầu cho bé, bạn hãy giữ trẻ thật vững bằng cách để người bé tì vào bạn, đầu trẻ cao hơn chậu nước tắm, tay đỡ dưới gáy và cổ trẻ. Dùng tay còn lại xoa đầu vào tóc trẻ, nhớ là phải xoa thật nhẹ nhàng, tuyệt đối không gãi và cào. Gội lại bằng nước sạch, lau cho thật khô tóc bằng khăn sạch.
    -Bỏ tã ra, đặt trẻ vào trong chậu nước, một tay đỡ cổ và vai trẻ, té nước nhẹ nhàng xoa khắp người trẻ. Nếu thích, bạn có thể dùng chiếc khăn mềm thay vì dùng tay. Sau khi tắm xong phần trước, bạn hãy xoay trẻ lại và tắm lưng cho trẻ. Nhớ tắm rửa thật kỹ mông và bộ phận sinh dục...
    -Nhấc trẻ ra khỏi chậu tắm và đặt vào một chiếc khăn to, khô. Thấm khô trẻ từ cổ trở xuống. Phải nhớ lau khô phần dưới cằm, nách, và các kẽ tay, chân.
    Nên làm sạch rốn bằng cồn iod và tăm bông mềm. Lau sạch xung quanh rốn. Ðừng ngại trong việc vệ sinh cuống rốn cho bé. Khó có sự nhiễm trùng vì cuống rốn sẽ tự rụng từ 6 đến 10 ngày sau.

Cunyeu82 thích bài này.
  5. nangvangbienxanh

nangvangbienxanh Thành viên rất tích cực

Bé nhà mình từ lúc sinh đến giờ toàn tắm bằng các loại lá, đa phần là lá chè tươi, tắm vừa mát lại vừa có chất kháng sinh bảo vệ da chống viêm nhiễm mụn mặn. Còn đâu có vài lần tắm lá kinh giới, mướp đắng và lá tắm baby đóng hộp (dạng túi lọc). Nhưng mình vẫn thích nhất là lá chè tươi, mình chưa tắm dầu cho bé vì sợ trơn tuột tay lắm.

Cunyeu82 thích bài này.
  6. mebaonhi

mebaonhi Bắt đầu nổi tiếng

Mình cũng không bất kỳ loại lá nào cho con, giống cadum. Từ mới sinh đến giờ, chỉ tắm bằng sữa tắm và dầu gội của Johnson thôi, bé không bị các vấn đề gì về da và da đầu hết cả! Hôm rồi, cô giúp việc về quê lên, có hái theo lá khổ qua, cô bảo mùa hè tắm lá này cho bé tốt lắm. Mình cảm ơn cô, nhưng không cho bé tắm (hic, cô hơi buồn) Biết sao bi giờ, lỡ nhiễm trùng da thì tội bé lắm!

7. MeKhanhVy

MeKhanhVy Bắt đầu tích cực

bé nhà mình tháng đầu tiên tắm bằng Lactacyd (viết đúng chưa nhỉ?). Sang tháng thứ 2 thì tắm bằng lá chè tươi. Bây giờ lớn rùi thì lại tắm gội bằng sữa tắm của Hipp

Cunyeu82 thích bài này.
  8. Cunyeu82

Cunyeu82 Thành viên mới

Mình xin cảm ơn tất cả những lời khuyên bổ ích của các mẹ!

9. KhoaiBi2008

KhoaiBi2008 Thành viên mới

bạn bảo người nhà ra chợ mua lá rau kinh giới ,lá chè ,k thì mướp đắng xay như sinh tố rồi bạn lọc lấy nước .Ngày nào bạn cũng tắm cho bé là tốt nhất vì cho bé va chạm với môi trường nước thêm nữa và bé sẽ sạch sẽ ,tắm mát xong là ngủ tít luôn,bé nhà tớ toàn thế nè,hee

10. KhoaiBi2008

KhoaiBi2008 Thành viên mới

tắm cho bé càng nhanh càng tốt nhưng bạn tránh nước vào rốn em bé nhé,phải gội đầu cho bé trước rồi cởi áo và thay tắm nhanh toàn thân cho bé nhé vì tránh lạnh mà

Cunyeu82 thích bài này.
  11. hoamaixanh

hoamaixanh Mẹ Yêu Tít Nhất

lá tắm

Bé nhà chị sinh già tháng nên rất nhiều mụn, mà toàn là mụn như người lớn nhé, ra viện về đến nhà, ngeh lời các bác sĩ trong viẹn tư vấn, chị chỉ dùng 1 loại lá duy nhất đó là lá chè xanh tăm cho bé + 1 tháng đầu tắm 100% nước đun sôi để nguội => kết quả, bé nhà chị hết sạch mụn, da dẻ lại trắng lên, người cũng ko còn chất nhờn cũng như lông nữa, lại ko bao giờ sợ dị ứng với các loại lá. Em thử xem nhé!

Cunyeu82 thích bài này.
  12. Mẹ Nghé AN

Mẹ Nghé AN Thành viên chính thức

mình đầu tiên cũng thuê bà đỡ ở trạm y tế gần nhà tắm cho 7 ngày sau khi rụng rốn thì tự tắm, được tư vấn nhiều lắm nhé. Mình cứ sợ tự tắm sẽ ko tốt nhưng ko sao đâu. Mẹ nó tắm theo liệu trình thảo dược như này nhé 1 ngày tắm lá chè tươi, 1 ngày tắm mướp đắng, 1 ngày tắm kinh giới. cu nhà mình thích tắm lắm mỗi lần tắm cười suốt thích lắm. mà cứ cởi hết quần áo nhé kể cả băng rốn nhớ cho bé uống vài giọt nước lọc để tranh bị cảm lạnh nhé.ta lau mặt và lau đầu cho bé quen nước rồi thả bé vào nước lấy khăn mà lau hết các kẽ các ngấn sau đó ta lau khô người bé mua cồn phẫu thuật màu vàng ý lấy tăm bông lau sạch rốn bé trong vòng 1 tháng nhé. Rồi băng rốn bt , cu nhà mình 6 ngày rụng rốn rồi .À mẹ nó nhớ trong 1 tháng đầu lấy tã gấp lại quấn bụng cho bé nhé chỉ cần 1 tháng thôi để bé ko lạnh bụng ko bị đau bụng nhé. Mình tắm cho cu nhà mình suốt đấy làm như thế trộm vía cu nhà mình khỏe mạnh, lớn nhanh lắm giờ gần 4 tháng được 10kg rồi.

Cunyeu82 thích bài này.
  13. hoamaixanh

hoamaixanh Mẹ Yêu Tít Nhất

lá tắm

Thuê ngừoi tắm đến khi rụng rốn là đúng rồi, nhg theo mình, bé mới sinh, làn da rất nhạy cảm, chỉ nên cho bé tắm 1 loại lá mà thôi, ko sẽ bị dị ứng đó!

14. Cunyeu82

Cunyeu82 Thành viên mới

Mình quan niệm giống các mẹ là nên tắm cho bé ngày một. Để bé sạch sẽ hết những chất bám khi con ở trong bụng mẹ. Mình sẽ thuê người tắm đến khi bé rụng rốn để học cách tắm.Chăm sóc bé thật công phu các mẹ nhỉ? Em đang chuẩn bị để đón bé.

15. mecubon

mecubon Thành viên chính thức

Mình đi học tiền sản ở Việt Pháp thì bác sỹ khuyên là ko cần thiết và ko nên tắm bằng các loại lá vì mua lá ngoài chợ mình có biết sạch bẩn thế nào đâu. Có khi người ta phun đủ loại thuốc trừ sâu vào nếu bé tắm phải thì nhiễm trùng da đấy, nguy hiểm lắm. Cứ tắm bằng các loại nước tắm dành cho em bé thôi, Johnson, Lactacyd, Pureen... là an toàn nhất

16. vitcon07

vitcon07 Thành viên tập sự

be con nha to duoc hon hai tuoi roi nhung da phan to van tam bang la. ban cu ra hang la o ngoai cho ay, la thi mua nao tam theo mua day. cu rua sach di roi dun soi len, neu 1 thang dau thi to toan tam bang nuoc soi de nguoi het, khong dung nuoc la, nhung cung khong nhat thiet phai the dau. muc dong ban tam bang mui gia, mua he thi tam la che, la buoi, vo buoi, ngai cuu... (nhung thu la dung de xong cam cum ay)

17. betunxinh

betunxinh Thành viên rất tích cực

3 tháng đầu nhà mình cũng tắm bằng Lactacyd, cái này bác sĩ giới thiệu ạ. Còn lớn hơn nhà cháu dùng đa thể loại, vì các bác rùi bố mua về mỗi thứ 1 loại rất đa dạng ạ, hihi

18. Mekutom

Mekutom Miloxink!

bạ ra hàng thuốc bắc hỏi mua bông kê!cái đấy tắm cũng tốt lắm!

19. huongngoclan27

huongngoclan27 Bắt đầu tích cực

Bé nhà mình tắm nước lá chè xanh đun lên rồi để nguội. Nhưng khi bị ốm đi viện thì y tá tắm cho lactacyd. Giờ thì bà ở nhà tắm toàn bằng chanh. Mặc dù có đủ loại cả nhưng mà bà bảo tắm chanh cho nó lành. Tắm sữa làm gì mang bệnh ra. Mình chịu chả nói được nên thôi bà muốn làm gì thì làm. Thành ra sữa tắm mua về, được tặng chỉ khi nào mẹ ở nhà thì tắm gội cho con thôi.

20. Mẹ Gấu còi

Mẹ Gấu còi Thành viên tích cực

theo kinh nghiệm của mình nhé,những ngày bé chưa rụng rốn bạn thuê mấy bà y tá trong bệnh viện bạn đẻ đến tẵm cho con bạn tại nhà
    rụng rốn xong bạn tắm cho bé bằng nước chè rất tốt(vì trong lá chè có chất kháng sinh diệt khuẩn rất tốt,ko làm bé bị hăm)
    tắm xong bạn nhỏ cồn iod vào bông bạn ngoáy vào rốn của bé nhé,nhẹ thui,sát trùng ý mà
    con nhà tớ kể cả trời se lạnh như mấy hôm vừa rùi vẫn tắm,cứ ngày tắm 1 lần,hôm nào nóng quá ngày tắm 2 lần cũng đc
    lạnh thì bật điều hòa lên hoặc máy sưởi tắm cho bé
    ui,ngày nào mà ko tắm là nó khó chịu ngủ ko ngon đâu,nhất là những bé mới sinh còn nhìu da còng da cáy,hix