Cần giúp: Đầu Ti Bị Nứt Kẽ

Thảo luận trong 'Các vấn đề sau sinh' bởi mekhanhchi, 13/9/2007.

1. mekhanhchi

mekhanhchi Thành viên rất tích cực

Các mẹ ơi giúp mình với, hiện tại mình đang cho con bú (bé nhà mình được 9 tháng rồi) nhưng không hiểu tại sao đầu ti của mình bị đứt kẽ nên mỗi lần bé bú là đau kinh khủng (mình bị gần một tháng rồi mà chẳng thấy khỏi gì cả). Bây giờ mỗi lần cho bé bú là mình rất sợ mà không cho bú thì không được, mình đang định đi khám nhưng không biết khám ở đâu Có mẹ nào bị giống mình hay có cách gì hay không chỉ giúp mình với
    Cảm ơn các mẹ nhiều

Xem thêm các chủ đề tạo bởi mekhanhchi
    Đang tải...

2. mechip&tom

mechip&tom Thành viên tích cực

Có thể là bạn bị nứt cổ gà rồi, hồi mình sinh đứa đầu cũng bị như vậy đau lắm cứ mỗi lần nghĩ đến cho con bú lại thấy sợ,bạn thử làm giống mình xem có khỏi k nhé, lấy 9 lá mít rửa sạch rồi đem luộc lên , lấy nước đấy lau rửa đầu ti cứ xoa rửa nhiều lần, nhớ là nước vẫn phải ấm nhé, đơn giản thôi nhg với mình thì hiệu nghiệm lắm khỏi ngay, bạn cứ làm thử xem chẳng có hại j đâu. À mà bạn xem lại cách cho con bú đi vì nứt cổ gà là do cho bé bú k đúng cách đấy, rút kinh nghiệm đứa đầu nên đứa thứ 2 mình k bị thế nữa, hãi lắm . Bạn nhớ phải cho bé ngậm hết đầu ti của mình nếu k bạn sẽ bị lại đấy . Cứ thử đi có j hồi âm lại nhé . chúc chóng khỏi:D

3. Hai Anh

Hai Anh 0904173789

Bạn thử vệ sinh sạch đầu ti, dùng kem bepanthen bôi hàng ngày sau khi cho bé bú.
    Khi cho bé bú, để đầu ti vào sâu trong miệng bé, như thế sẽ bớt nguy cơ bị chứng này.
    Mình có kem lansinoh dùng chăm sóc đầu ti mẹ khi cho con bú, hàng của Mỹ, nhưng tiếc là cuối tháng hàng mới về, vậy bạn cứ thử dùng kinh nghiệm dân gian với lá mit mà mẹ chip&tom đã chia sẻ và thử dùng kèm với kem bepanthen (rất dễ mua ở các shop baby hoặc hiệu thuốc, giá rẻ) trước đi nhé.
    Chúc bạn chóng khỏi.

4. Hai Anh

Hai Anh 0904173789

Bạn thử vệ sinh sạch đầu ti, dùng kem bepanthen bôi hàng ngày sau khi cho bé bú.
    Khi cho bé bú, để đầu ti vào sâu trong miệng bé, như thế sẽ bớt nguy cơ bị chứng này.
    Mình có kem lansinoh dùng chăm sóc đầu ti mẹ khi cho con bú, hàng của Mỹ, nhưng tiếc là cuối tháng hàng mới về, vậy bạn cứ thử dùng kinh nghiệm dân gian với lá mit mà mẹ chip&tom đã chia sẻ và thử dùng kèm với kem bepanthen (rất dễ mua ở các shop baby hoặc hiệu thuốc, giá rẻ) trước đi nhé.
    Chúc bạn chóng khỏi.

5. canh cut xinh

canh cut xinh Thành viên rất tích cực

Hình như mẹ nào cũng bị ít nhất 1 lần cái này, dù có cho bú đúng cách hay không, nhất là thời điểm con mọc răng, ngứa lợi thấy gì cũng nghiến.

Mình cũng bị nhưng nhẹ hay sao í mà chẳng nhớ gì cả...

6. mekhanhchi

mekhanhchi Thành viên rất tích cực

Cảm ơn các mẹ nhé, mình cũng đã dùng kem bepanthen bôi nhưng không thấy ăn thua gì cả, chỉ hơi khô nhưng khi bé bú xong thì lại bị như cũ, tối nay về mình thử dùng cách của mẹ chip&tom xem .
    Không biết có chỗ nào khám về vấn đề này không nhỉ ? Có gì mình sẽ thông tin cho các mẹ tiếp nhé
    Ah, khi nào Hải Anh có kem lansinoh về thì thông báo cho mình biết nhé
    Thank các mẹ nhiều!

7. hloan

hloan Đủ quyền lập Họ

mình có 1 mẹo nhỏ này nữa . Mẹ nó lấy lá mùng tơi, thêm vài hạt muối, giã nhỏ đắp lên đầu ti, ngày 2 lần . Rất hiệu nghiệm .

8. Bin 2002

Bin 2002 Bắt đầu tích cực

Nhà mình hồi xưa cũng bị thế này, bé bú liên tục nên cứ khỏi thì lại bị lại. Nhưng hồi đó có cái tuýp kem nghệ bôi khá tốt và khỏi nhanh. Hình như của công ty Dược của Quân đội ý. bạn thử hỏi tìm xem, mà bôi thuốc này thì bé ngậm ti cũng không bị ảnh hưởng của thuốc. Mình còn bị chảy máu cơ, mỗi lần cho bú thì chả khác gì bị tra tấn. Mà bé vẫn bú thì khó khỏi lắm, nhà mình về sau phải cho bé cai sữa thì mới khỏi hẳn được.

9. meCo&Vit

meCo&Vit Thành viên Hội Rắn

Mình cũng bị thế này . Bạn lấy lá cây bồ công anh hay còn gọi là cây rau diếp dại , nhai nhai và đắp vào đầu ti , vài lần khỏi ngay . Công hiệu cực kỳ luôn . Tớ làm chuột bạch rồi mà .

me_xuhao thích bài này.
  10. Hai Yen

Hai Yen Thành viên tích cực

Đúng là chị bi nứt cổ gà rồi,chị tham khảo bai nay nhé
    Phòng "nứt cổ gà" như thế nào?

Nếu chưa bị "nứt cổ gà", bạn hãy thực hiện ngay việc cho bé bú đúng cách và chăm sóc vú bằng các sản phẩm chuyên dụng như mỡ cừu tinh chế, dầu hướng dương, kem dưỡng núm vú.

Việc lau vú bằng nước ấm sau khi cho con bú cũng có tác dụng phòng "nứt cổ gà".

Chua benh nut co ga

Chăm sóc vết thương

Trước tiên cần rửa sạch chỗ đau bằng nước muối loãng (nước ấm càng tốt). Sau đó lau khô và bôi thuốc.

Có rất nhiều phương thuốc để trị "nứt cổ gà". Ngoài các loại tân dược đang được bày bán trên thị trường như Tetracylin, Bepanthen, Lanolin, Fuciort, các loại thuốc dân gian cũng tỏ ra khá hiệu nghiệm trong việc điều trị căn bệnh đáng ghét này.

Bí ngô (bí đỏ, bí rợ): Đốt thành than cuống của quả bí ngô, tán nhỏ, rắc vào vết thương.

Rượu hạt gấc: Hạt gấc sao vàng, hạ thổ, tán mịn, ngâm rượu trắng. Dung dịch có tác dụng sát khuẩn tốt, giúp da mau lành.

Lá tía tô: Dùng khoảng 20 lá tía tô, rửa sạch, đốt cháy thành than, rắc lên vết thương được rửa sạch bằng nước muối loãng.

Lá mồng tơi: Giã nát mồng tơi và một ít muối hạt, đắp lên vết thương cũng rất mau lành.

Rau ngót: Rửa sạch, giã nãt, vắt lấy nước cốt lên chỗ nứt.

Vỏ kén tằm: 5 - 7 cái kén tằm, đặt trên một viên ngói sạch. Nướng viên ngói trên bếp than cho tới khi vỏ kén cháy tồn tính. Tán mịn than kén tằm, rắc lên vết thương đã được rửa sạch bằng nước muối loãng.

Mề gà: Phần màu vàng của mề gà (phần mà ta hay cạo bỏ đi) rửa sạch, sao khô, tán mịn, rắc lên vết thương.

Một khi núm vú đã bị nứt, bạn nên điều trị ngay và hạn chế cho bé bú kẻo vết thương ngày càng đứt rộng. Để tiếp tục duy trì nguồn sữa trong khi điều trị, bạn hãy vắt sữa thường xuyên vào đúng các cữ bú của bé và tiếp tục cho bé dùng sữa mẹ. Chỉ đến khi thực sự khỏi (vết thương đã kín miệng và lên da non) bạn mới nên cho bé bú lại và chú ý cho bú đúng cách.
    Chúc chị va bé cuối tuần vui vẻ

11. yeumaii

yeumaii Thành viên chính thức

có cái nè nữa hả mẹ nó

12. CauUtTocXu

CauUtTocXu Thành viên đạt chuẩn

Mn bị nứt cổ gà rồi , vì khi bé mọc răng thì hay nghiến răng lắm . Mn có thể tham khảo thêm nhiều bài thuốc dân gian , hoặc tìm đến sự tư vấn của bác sỹ nhé.

13. me_xuhao

me_xuhao Bắt đầu tích cực

Em cũng đã làm theo cách này và đã khỏi rồi các mẹ ạ, lúc nào con ngủ là em đắp.

14. Hamypham

Hamypham Thành viên rất tích cực

Bài chữa nứt cổ gà rất hay phải mách cho đứa cháu biết mới được

15. mebetom.vp

mebetom.vp Thành viên nổi tiếng

Bạn bị nứt cổ gà rồi, trước chị họ mình cũng bị y như vậy, dùng 9 lá mít nấu lên rồi lấy nước ý lau sau vài lần là thấy đỡ bạn à. Bạn thử xem sao

16. Thudo.1602

Thudo.1602 Thành viên mới

nhiều bài thuốc mà giờ e mới biết ạ

17. thanhthanh2015

thanhthanh2015

mẹ này bị nứt cổ gà rùi giờ có loại thuốc bôi trong vòng 1 tuần la khoi r

18. huonghuong9237

huonghuong9237 Thành viên tập sự

mình cũng bị nứt như mấy mẹ đau quá ah. Bé nhà mình được 10 tháng tính cai sữa mà thương bé quá, có mẹ nào biết lá cây bồ công a ở đâu có không chỉ mình với.

19. haulis1995

haulis1995 Thành viên tích cực

e thấy ngta thường đắp lá gì ý ạ. e lại quên mất tên rồi

20. Maidtk4

Maidtk4 Thành viên tập sự

Trên nhà e thì đốt violong ở trym xong lấy tàn bôi vào khỏi liền. E chưa bị nhưng nhiều c e chữa bằg mẹo này rồi