Cần giúp: Bé biếng ăn hay nôn trớ

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi BOVAME, 28/9/2009.

1. BOVAME

BOVAME Thành viên tập sự

Chào các mẹ!
    Mình lo lắng lắm, cu Đức nhà mình được một tuổi mà mới được 8.5 kg, ăn thì rất lâu, lại hay nôn nữa. Mình đã cho bé đi khám dinh dưỡng, thay đổi khẩu phần ăn từng bữa nhưng không khả quan là mấy.
    Mẹ nào có kinh nghiệm vấn đề này thì giúp mình nhé.
    Cảm ơn các mẹ nhiều.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi BOVAME
    Đang tải...

2. Kieu Hanh

Kieu Hanh Bắt đầu nổi tiếng

con nhà mình cũng ăn cũng hay trớ từ nhỏ, cũng vất vả lắm, bi giờ 10 tháng cũng có 8kg thui, mình hay chia nhỏ các bữa ăn ra, cứ 2 tiếng ăn 1 bận, mọi người nói cho ăn nhiều bữa thế nhưng con mình hay trớ quá đành làm vậy thôi, tổng cộng ăn 1 ngày cũng không bằng các bạn nhưng thấy trộm vía con không trớ nữa là mẹ vui rồi :rolleyes::rolleyes::rolleyes:

3. Mẹ Jerry_tl2008

Mẹ Jerry_tl2008 Thành viên rất tích cực

muốn con không trớ thì bạn đừng ép con ăn quá, vì có thể bé chỉ tiêu thụ được 1 lượng thức ăn vừa phải. Chỉ cần cố 1 miếng thôi là bé ói hết sạch, mất công mẹ đút mà tôi con.
    Bé nhà mình trớ sữa từ hồi còn trong tháng cơ, toàn ra đường mũi, thức ăn cũng vậy, nên khi mình thuê GV thì lựa chọn đầu tiên của mình là người đó pahir biết hút mũi. Hic. Khổ thế đấy.
    Lúc dưới 12 tháng ý, không ngày nào không ói, ngày ăn 3 bữa thì ói 2 bữa, thành ra mẹ thấy thế cũng BT. Nhiều lúc cũng không thể nói là ép con được, vì có khi vừa đút được 2 đến 3 thìa đã ói rồi.
    Nhưng bạn yên tâm đi, càng lớn bé càng ít ói hơn, nếu thấy bé có triệu chứng muốn ói thì bạn dừng lại nhé.
    Đó là kinh nghiệm nuôi con của mình, 1 đứa trẻ từ bé đến giờ toàn ói.Bạn có thể bổ sung sữa cho con cũng được mà.

4. BOVAME

BOVAME Thành viên tập sự

cảm ơn các mẹ Jerry nhiều, được động viên minh cũng đỡ lo hơn đây. Chắc cũng tại mình lo lăng quá nữa, các mẹ biết mà con không chịu ăn, không lên cân mình làm sao mà yên tâm nổi. Nhìn bé xanh xao, còi zim mình đau lòng quá cơ. Các mẹ ơi không biết nói thế nào hết được nỗi xót xa của mình khi nhìn con.

5. Mẹ Jerry_tl2008

Mẹ Jerry_tl2008 Thành viên rất tích cực

Biết là vậy, nhưng bạn cứ để bé ói thành ra bé sẽ có phản xạ đấy. Thà ít còn hơn không có gì. Quan điểm là vậy. Mỗi lần con ói khổ con, khổ mẹ. Bnaj cho ăn vừa phải, con sẽ không ói thì sẽ lên cân, còn nếu ép con thì con ói thành ra cứ thấy ăn là nó sợ, và không lên ký đâu.

6. BOVAME

BOVAME Thành viên tập sự

quan điểm của mình cũng là không ép bé ăn và mình cũng yêu cầu cả nhà không ép bé, tránh trường hợp bé sợ ăn. Nhưng cũng không biết việc thực hiện của người trông bé thế vì mình đi làm cả ngày, chỉ buổi tối mình mới có thời gian cho bé ăn. Mình cũng hơi lo lắng, dao này bé nhà mình có vẻ sợ ăn, mỗi khi nhìn thấy cháo là bé cứ dụi mắt rồi quay mặt đi. Cứ tình hình thế này chắc là sợ ăn hẳn mất. Mìh cho bé uống thuốc cam bổ tỳ được hơn tuần rồi cũng chưa thấy tác dụng gì. Mà các mẹ ơi bé nhà mình một tuổi nặng 8.5kg, dài 74 cm có thấp không, có cần uống thêm cansua 3 cho thành hươu cao cổ không nhỉ.

7. Mom Mickey

Mom Mickey MẸ GÀ YÊU CHUỘT CON!

bạn ơi bé nhà bạn giống nhóc nhà mình quá,mickey gần 1 tuổi,chỉ hơn có 9kg,có buồn không chứ,hơn 2 tuần nay,bé thấy cô GV cầm chén cháo là khóc và ôm chặt lấy mẹ,mình cũng chia nhỏ bữa ăn cho bé thành nhiều lần,sữa thì phải múc từng muỗng,mình đang cho bé uống cansua3,đang đi tìm siro bổ máu fezim cho bé uống,mình thấy chán quá,nhìn con mà thấy xót xa quá