Cần giúp: Làm Gì Khi Quá Nhiều Chủ Nợ Đòi Nợ

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi giadinhkien, 5/7/2012.

1. giadinhkien

giadinhkien Thành viên rất tích cực

Chào các mẹ, tư vấn hộ tớ với.

Tình hình là nhà tớ có khá nhiều chủ nợ, bình thường thì chắc ko phải thanh toán ngay (hoặc thanh toán ko gấp) thì tớ vẫn từ từ trả nợ (và hoàn toàn có khả năng trả nợ). Nhưng trong 1 tháng nay, các chủ nợ đòi nợ gần hết (đột tử sốc quá). Tớ đang rất phân vân vì:

1. Chủ nợ nào cũng đòi luôn 1 cục, nhất quyết ko lấy lẻ tẻ, ko hoãn nợ. Tất cả chủ nợ đều rất đáng tôn trọng vì lúc mnfh làm ăn khó khăn mọi người nhiệt tình cho mìh vay.
    2. Tớ cũng muốn mình làm gì uy tín, để khỏi mang tiếng. trước nay tớ khá chỉn chu và chuẩn về trả nợ, nếu có lệch thì cũng chỉ vài ngày chứ ko bao h tới tháng.

=> H tớ đứng trước 2 phương án:
    1. Nếu chây ỳ ra: ko ai làm gì mình cả, nhưng mình sẽ mất uy tín, xấu xí đi trong mắt bạn bè và người thân (mà mình nghĩ cũng lằm là năm tới mình cugnx sẽ trả hết nợ, nên ko muốn mang tiếng mệt mỏi).

2. Nếu cố gắng trả đúng hẹn: trước mình vẫn làm thế, nếu cần gấp là sẽ vay lãi ngày để trả ngay, nhưng h ko làm thế dc, lãi cao mà năm nay làm ko có lãi, chồng còn đi học, làm thế chết mất.

Làm sao đây các mẹ ơi????

Xem thêm các chủ đề tạo bởi giadinhkien
    Đang tải...

2. Saphiria

Saphiria Thành viên chính thức

Ðề: Làm gì khi quá nhiều chủ nợ đòi nợ

Em nghĩ chị nên tìm hiểu lý do vì sao họ lại cùng nhau đòi luôn 1 cục, nhất quyết ko lấy lẻ tẻ, ko hoãn nợ. Có thể ai đó tung tin đồn xấu hay vì lý do gì thì mình phải dựa vào đó để giải thích, nói khéo với ngta để họ tiếp tục cho mình hoãn nợ, làm giấy cam kết sẽ trả hết nợ trong thời gian ngắn,...

giadinhkien thích bài này.
  3. giadinhkien

Chỉ vì năm nay làm ăn ko tốt thôi, và cũng có những khoản đến hạn trả nhưng mình đang bị đối tác om vốn quá. Những khoản trả nợ hoàn toàn là tình nghĩa nên mình ko bị ép theo kiểu chợ búa, chỉ là tình cảm và ko muốn trở thành ngừoi thất hứa thôi. Vả lại mọi ngừoi cho mình vay coi trong chữ tín nên họ ko thích lấy tiền lặt nhặt, ko thích nói tới hoãn nợ (1 người còn nói nếu ko trả đúng hẹn thì cho vào danh sách nợ ko quan tâm nữa=> tức là ko thèm quan tâm tới khoản tiền đó nữa, hi hic, điều này làm mình rất áy náy).

Túm lại tất cả chỉ là áy náy nếu ko trả nợ đúng hạn thôi, mà vay lãi ngày thì lao vào chỗ chết lúc này. Còn ko phải mọi người sợ mất nợ, cũng ko phải mìh ko có khả năng trả nợ (nhưng trả trong thời gian ngắn mà 1 loạt thì chết luôn). Chứ chưa tới mức có ai cần mình viết cam kết trả nợ và ko ai cho mìh mượn tiền cần viết giấy tờ gì cả.

Sửa lần cuối: 5/7/2012
  4. thuyha1961

thuyha1961

Thuyết phục mọi người bạn ạ, cho thêm thời gian để giả nợ

Nếu họ ko chấp nhận bắt buộc phải vay lãi để trả bạn sẽ bị thâm hụt vào vốn

Nhưng để giữ chữ tín nhiều khi mất rất nhiều tiền cũng không mua được

Chúc bạn tìm ra được phương án hay, để thoát khỏi cảnh nợ nần hiện tại

giadinhkienntthanhnga thích.
  5. ntthanhnga

ntthanhnga hatviet.vn

đúng là khó nghĩ thật, nhưng như mẹ thuyha1961 nói thì đây có vẽ là phương án nên làm, chúc mẹ mau vượt qua khó khăn

6. doquangvinhlc

doquangvinhlc Thành viên chính thức

Bạn đã có câu trả lời rồi còn gì, phương án 2 câu cuối là làm thế chết mất nghĩa là phương án 2 ko thể chọn được.
    Hihi đùa mẹ nó thế thôi, chứ đôi khi phải chấp nhận mất người này để giữ người kia.

7. tuduygiatri

tuduygiatri Thành viên mới

Chị hãy thật bình tĩnh đến gặp từng người hỏi thật rõ nguyên nhân tại vì sao họ lại đòi gấp như thế. Và hãy chia sẻ chân thành khó khăn mà chị đang gặp phải. Cùng lời cam kết chị vẫn sẽ trả nợ đúng hạn cho họ như đã viết giấy. Em tin là nếu chị chân thành thì mọi vấn đề sẽ giải quyết được ạ. Chúc chị sớm giải quyết được vấn đề của chị!

8. giadinhkien

Cảm ơn các bạn giúp mình nhé, mình gần như gỡ dc vấn đề rồi:

1. Vụ đòi nợ của người thứ 1, mình hoãn vào cuối tháng này. Mình có khả năng xoay sở dc(mặc dù hơi mệt).
    2. ngừoi thứ 2: đòi tt tháng 8, mình xin sang tháng 10 nhưng ko chịu, trước thì bảo tháng 9, mình đang đề nghị tháng 9, nếu tháng 9 thì mình có thể thanh toán dc (sau khi thanh toán ngừoi thứ 1 thì có khả năng vay lại người thứ 1 để trả cho người thứ 2 nếu quá gấp).
    3. Người thứ 3: tháng 10.
    Còn chị và em gái: sẽ cố gắng vay dc khoản vay tín chấp để trả cho mọi người đỡ khó khăn.

Mọi khi tớ ko thể quyết phương án trả nợ vì cơ bản ox tớ còn học hết năm nay với xong, lao vào thì sẽ nợ nần chồng chất vì cũng lo từ h tới cuối năm ko thu dc tiền, lại còn tiền lo cho con nữa, chỉ sợ phát sinh thêm chứ nếu kinh doanh hạch toán riêng biệt ko phải chi trả gia đình thì cũng ko đáng lo lắm. Nhưng mấy hnay ox tớ cũng chịu khó đi làm rùi, dc cái ox là bs ngoại nên đi làm thì thu nhập rất cao, kể cả vay lãi ngày cũng ko ngại chuyện trả nợ. ox tớ đi làm khiến cho các món nợ của tớ từ khó khăn trở thnàh nhẹ nhàng. Tớ h chỉ mong ox chịu khó đi làm thôi (ox tớ làm theo cảm hứng lắm, ko thích thì có khi vài tháng chẳng thèm làm gì luôn).

Cầu trởi cho ox chịu khó thêm vài tháng nữa để tớ giải quyết xong nợ nần. Nhà tớ bị kẹt đợt này ko muốn mang tiếng, mất chữ tín chứ còn tình hình tài chính nhà tớ qua năm nay thì rất sáng sủa và vững vàng. Hết năm nay ox tớ học xong về viện làm chính thức (2 năm rồi ox đi học nên bị cắt chế độ, chỉ dc hưởng lương cơ bản hơn 2tr thôi), cty của nhà tớ cũng thu nhập tốt, công việc riêng của tớ cũng tốt đẹp (tớ dc bói là từ sang năm gia đình tớ cực kì thuận lợi, mong là như vậy).

Cảm ơn các mẹ đã chia sẻ cùng tớ, chúc các mẹ luôn vui vẻ, hp và thu nhập tốt trong thời điểm khó khăn này!

lan_chiGoldenvietnam thích.
  9. traicaytuoi

traicaytuoi Thành viên tích cực

Dù sao bạn cũng quyết tâm trả nợ nếu mình là chủ nợ cũng ko làm khó bạn đâu,ở đời lúc vầy lúc khác đâu ai muốn đem cái khó khăn vào mình dù sao cũng ngoài ý muốn.Chúc bạn sớm vượt qua khó khăn này nha.

10. me_tintin2012

me_tintin2012 Thành viên nổi tiếng

hik hik, vc e cũng đang nợ nần chồng chất đây ạ.
    Bao giờ mới hết cảnh nợ nần.

11. mergi_rose

mergi_rose how come!

nuôi xã ăn học mệt thật ạ! c cố gắng lên

12. giadinhkien

Mình cũng lạc quan mà, ko bị sức ép quá nhiều về việc vay nợ, ai làm ăn cũng pải vay mượn trang trải thôi, ko tự dưng thành công ngay dc. Mình chỉ lo lắng về mặt tình cảm (san sẻ món nợ pải trả ntn, ưu tiên ai trước vì ko ai thích lấy lẻ...) nhưng mình rất lạc quan về cơ hội trả nợ. h thì chồng mình cũng cùng chung sức với mình rồi, sức ép gần như giải tỏa hết.

Chúc các bạn nào năm nay khó khăn cũng sẽ tìm ra ánh sáng cho riêng mình nhé! Còn ngừoi là còn tất cả, các bạn đừng ai bi quan nhé!

13. Goldenvietnam

Goldenvietnam Thành viên mới

chúc mừng mẹ nó nhé, sau cơn mưa trời lại sáng thôi mà

14. thanhthuyvu1987

thanhthuyvu1987 Thành viên kỳ cựu

ui zui,em cũng đang nợ ngập đầu đây....haizzzz....mệt mỏi quá!bán nhà đi chả đủ để trả nợ...haizzzz....nhg trả đc đồng nào hay đồng ấy vậy chứ bít làm sao bi h.....

15. giadinhkien

Cố gắng bạn nhé, nhà mình bố mẹ trước kia có những lúc cũng căng thẳng như thế đấy, nhưng rồi vẫn giữ nhà và cũng trả hét nợ, ob cũng vẫn rất tình cảm đấy.

16. tunglam0983

tunglam0983 a

hì, bạn nghĩ sao nếu người 1 không cho vay tiếp nữa. Đã tính thì phải tính hết bạn ạ. Tất nhiên tuyệt đối không vay nặng lãi rồi vì bạn bè có thể kéo dài được mặc dù uy tín giảm sút nhưng với chủ nợ thì có là "có" hoặc "không" thế thôi.

17. giadinhkien

hic, có người ko cho vay tiếp rồi, một người thì đang mắng rất căng,, còn 1 ngời thì tớ vừa trả đc dứt 1 khoản nợ (cắt làm 2 khoản, họ đòi trước 1 khoản). Cũng thấy nhẹ đầu vì họ cugnx cho mình vay lãi ngày.

Dẫu sao thì ox tớ cũng học xong, lúc này thu nhập nhà tớ cũng rất ổn nên tớ cũng nghĩ mìh sẽ sớm hết nợ. Mỗi tội nhà tớ chẳng thế chấp tài sản vay ngân hàng được chứ nếu làm dc thì tớ làm rồi, lãi mấy năm rồi tớ phải trả toànn bằng lãi ngày, phát siinh lên vô số. Bây giờ số lãi ngày đã bị ghìm xuống, mấy tháng gần đây trả dc mấy chục, ra tết tớ có cơ hội vay 0,6% ở cơ quan nên tớ đang chờ để xóa sổ nốt số lãi ngày.

Quyêt tâm từ h tới tết, ai chửi cứ chửi, tớ kiên quyết ko vay thêm lãi ngày trả nữa. Mục tiêu trong năm thanh toán hết nợ.

Chúc các bố, các mẹ năm nay có nợ sang năm có cơ hội để xóa nợ và hoàn thành trả nợ nhé!!!!!!!!!!!!!

18. picasa

picasa Thành viên đạt chuẩn

"Quyêt tâm từ h tới tết, ai chửi cứ chửi, tớ kiên quyết ko vay thêm lãi ngày trả nữa"
    Bạn làm đúng đấy, dây vào lãi ngày là tự treo cổ mình. Miễn là cứ nhẹ nhàng khất nợ, nhẫn nhục thêm vài tháng đến một năm thì vẫn còn cơ hội cho bản thân và chồng con sau này, vay lãi ngày lỡ có chuyện đột xuất là cùng đường luôn.

19. TrangNấm

TrangNấm Guest

Mình cũng có ý kiến như các mẹ ở trên đã nói: Mình quyết tâm trả nợ thì chủ nợ sẽ k làm khó mình, thuyết phục họ ở phương án trả dần dần. Bình tĩnh vượt qua khó khăn này bạn nhé.

20. me-cubi

me-cubi

tức là bạn đã chon phương án 1 rồi còn gì.