6 tháng tuổi chỉ uống được 60cc sữa

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi liebepham, 17/9/2009.

1. liebepham

liebepham Thành viên mới

xin chào các mẹ thông thai,
    Đây là lần đầu tiên mình tham gia diễn đàn mong các mẹ chia sẻ kinh nghiệm. Dạo này mình stress kinh khủng vì em bé nhà mình cực kỳ lười ăn. Cô nàng được 6 tháng tuổi nhưng chi uống maximum 60cc sữa ngoài:sad::sad::sad:. Mỗi lần ăn bột ngọt cũng chỉ ăn được 5 thìa là biểu tĩnh ưỡn người không ăn nữa. Mình đã tìm đủ mọi phương thức thay đổi cách chế biến mà bé vẫn lười ăn.
    Duy nhất ti mẹ là bé không che, bé có thể bú miệt mài cho đến khi không con gì thì stop.:( Khổ nỗi mình lại đi làm cả ngày, trưa không về cho con bú được vì chỗ làm xa quá. Hic..hic,,,gần bước sang tháng thứ 7 rồi mà bé vẫn chỉ được 7kg.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi liebepham
    Đang tải...

2. i love anh va be Bong

i love anh va be Bong Thành viên chính thức

Mẹ nó đừng lo, bé nhà mình 9 tháng mà ăn được có 90ml sữa nè. Mẹ nó phải bổ sung những thứ khác từ sữa như: bánh sữa dinh dưỡng, phomai, váng sữa, sữa chua, và cho bé thêm nước hoa quả nữa. 7 tháng bé nahf mình cũng chỉ có 7kg thui, nhưng trộm vía bé cứng cáp, nhanh nhẹn là được rùi.

3. beumit

beumit Thành viên tích cực

Bạn đừng lo lắng quá. Bé nhà tớ được gần 10 tháng mà một ngày chỉ bú khoảng 150ml thôi. Nhưng trộm vía vẫn tăng cân bình thường. Bây giờ cháu được gần 11kg rồi (trộm vía) :).

Theo mình nhu cầu ăn của bé thế nào thì bé sẽ ăn thế thôi chứ không nên thấy con người khác bằng tháng ăn nhiều sữa mà mình lại lo là con mình ăn ít đâu. Hihi.

4. Linh coi

Linh coi Thành viên tích cực

Bé nhà mình cũng thế, bằng tuổi bé nhà bạn uống 60 là hôm đấy bố mẹ vui mừng lắm rồi còn không thì toàn ở dưới mức đấy thôi, mẹ nó đừng quá lo lắng. Chúc bé hay ăn chóng lớn.

5. Mechuot2009

Mechuot2009 Thành viên chính thức

Bé nhà mình lúc 7 tháng củng chĩ khoản 7 ký thôi ... bé không chịu uống sữa ngoài nên mình cho bé ăn bù lại, cho ăn bột ngọt là nó ngồi ăn mà khóc thảm thương luôn. nên mình đổi bột nặm, trộm vía ăn tốt lắm ngày 3 cử cộng ti mẹ... nhưng vì bé ăn dặm nên sữa mẹ ít dần. chắc vậy mà tăng cân cũng chậm nhưng trộm vía bé cứng lắm, mẹ bé thử đổi bột nặm cho con xem sao...
    Chúc mẹ và bé vui vẻ

liebepham thích bài này.
  6. liebepham

liebepham Thành viên mới

Cám ơn các mẹ nhiều. Mình cũng đã thử bột mặn rùi nhưng cô nàng chỉ thích ăn bột xay thật nhuyễn, chỉ cần hơi lăn tăn một chút là nhè ra không ăn. Trong khi đó con đứa bạn mình cùng tháng tuổi mặc dù chưa có răng mà nhai thịt băm nhỏ ngấu nghiến luôn.Sáng nay hò hét với con chuyện ăn uống nên đến cơ quan muộn nè. Các mẹ biết không hành trình cho con uống sữa thật là khủng khiếp vì bé không ti bình. Đút thỉa ngúng nguẩy không ăn, mình phải dùng biện pháp cuối cùng là....bơm xi lanh. Nhưng trộm vía ăn ít như vây mà nghịch kinh khủng, nhiều lúc mình tự hỏi không biết bé lấy đâu ra năng lượng mà nghịch đến thế. À các mẹ tư vấn cho mình đã nên cho bé đi tập xe đẩy chưa nhỉ? Mình cám ơn các mẹ nhiều nhiều

7. bubuchacha

bubuchacha Thành viên đạt chuẩn

Bạn ơi đa số bé gái thường ăn uống ít lắm. Nếu mỗi cữ bé bú ít, bạn chịu khó cho bé ăn hoặc bú nhiều lần, giả sử trước đây mỗi cữ bú cách nhau 3 tiếng, giờ rút xuống 2 tiếng. Bé nhà bạn có vẻ thích bú mẹ, bạn nên tìm loại sữa bột khác ít ngọt gần với sữa mẹ, có lẽ bé sẽ thích bú hơn. Bé mới 7 tháng, bạn nên cho bé bú nhiều hơn ăn. Vì uống sữa nhiều ở tuổi này dễ lên cân

8. nguyenbaochau

nguyenbaochau Thành viên nổi tiếng

nếu thấy bé cứng cáp thì cho ngồi xe tập đi được rồi đấy,
    cu con nhà mình 6 tháng rưỡi, sáng nay ông cũng mang xe xuống bắt đầu cho ngồi rồi.
    có lẽ là con trai nên phàm ăn hơn bạn ý nhà mẹ nó tý, mỗi lần ti sữa cũng được 80ml..híc.
    nhưng cu con ăn được bột, mỗi ngày ăn 3 lần mẹ nó ạ.ty mẹ cũng chỉ buổi tối thôi.

9. nghé yêu của mẹ

nghé yêu của mẹ Thành viên tập sự

chac la ko sao dau, be nha minh hoi 7th cung duoc 7,5k,an s­ua ngoai hoan toan ma moi lan uong cung chi co duoc 90 thoi, bay gio duoc hon 7,5th thi minh cho an 4 bua bot/ngay, minh cung cho no di xe tap di roi,ngoi thi cung chua duoc vung lam... Cung mong con minh duoc to nhu con nguoi ta lam,nhung moi nguoi 1 khac biet sao duoc, mien la no khoe manh,nhanh nhen la duoc ban a.

10. *MEBIMBIM*

*MEBIMBIM* CẢNHÀTACÙNGYÊUTHƯƠ NGNHAU

Con van khoe manh va choi ngoan la mung roi me no a.Be nha minh hoi 7 thang cung chi uong co 90 sua thoi.Bay gio 9 thang an 3 bua chao khoang 250ml va 500ml sua 1 ngay+ bu me 7 lan.Truoc day thi be nha minh luoi an lam,bua an la cuc hinh doi voi ca me va con.Nhung minh moi doi sua AGUSA ;)cho con dc 1 thang trom via lam nen cung mung.9thang ma nang co 9kg thoi,ai cung keu be ti,buon nhung cu ke thoi.

11. tranvananh_vn

tranvananh_vn order_web_china

bé nhà mình hồi 2 tháng đã bú bình đựoc 150ml rôi, ai cũng kêu là khủng, thế mà bây giờ 7,5th cũng chỉ bú được từ 30-90ml sữa là chấm hết nhưng được cái bé cứng cáp lắm, bây giờ 7,5th đã lần tủ tập đi rồi, chỉ khổ đúng 1 điều là ham chơi đén quên ăn quên ngủ luôn á, mỗi lần cho ăn bột cứ như cực hình với cả 2 mẹ con ý.mà ti mẹ cũng chỉ đùa cợt thôi chứ k say mê như bé nhà bạn đâu.bây giờ bé đang tập đi và tập nói, bé nói được pa và bà rồi, mẹ nó đừng lo lắng nhiều.Nếu mẹ nó nhiều sữa thì có thể vắt sữa ra bảo quản trong tủ lạnh, trước giờ bé ăn 15' thì bỏ sữa ra cho hết lạnh rồi hâm nóng cho bé uống, tuy là bú bình nhưng là sữa mẹ thì bé vẫn bú ok đó, mình nghĩ vậy vì bé nhà mình cũng như thế, chỉ có điều dạo này bé ăn bột rồi nên sữa mẹ cũng dàn ít đi.chuc bé nhà bạn hay ăn chóng lớn!

12. liebepham

liebepham Thành viên mới

uh trộm vía là mình cũng có nhiều sữa, mỗi lần đi làm thì vắt sữa để ở nhà. Không biết các bé khác thế nào chứ bé nhà mình cứ cuối tuần mẹ ở nhà thì hư khinh khủng, mẹ đút không bao giờ ăn mà phải để ông bà đút mới ăn Nhiều khi còn bị mang tiếng là mẹ ...vụng về::-k k biết đút cho con.

Hôm nay nó khủng bố không ăn một thìa bột nào.Cuối tuần kiểu này thì chết mất thôi. Vợ chồng mình cãi nhau mấy lần cũng chỉ vì con lười ăn là tại mẹ:(

13. tranvananh_vn

tranvananh_vn order_web_china

đừng ép bé ăn, như thế sẽ làm bé càng sợ càng lười ăn hơn mà thôi, cứ để bé thật đói thì hãy cho ăn, đừng sốt ruột, bạn fair kiên nhân thì mới triệt tiêu được bẹnh lười ăn của bé, mình đang áp dụng phuong phap nay cho cho be may hom nay va thay cung co tien trien len 1 chut.hom nay minh da k cho be an gi, doi den khi be that doi fai doi an thi moi cho an, binh thuong be bu' duo c30ml la bat dau chan nan nhung hom nay minh dong vien be , be bu duoc 100ml sua, minh thay rat fan khoi, ban thu xem cach nay ntn nhe

14. liebepham

liebepham Thành viên mới

cám ơn mẹ nó nhé, mình sẽ thử cách mẹ nó bày xem sao.

15. Bancuabe

Bancuabe Thành viên tích cực

Bạn ơi,
    Nghe bạn tâm sự mình muốn được giúp đây. Bạn cho mình số phone đi, bạn mình sẽ tư vấn về dinh dưỡng cho bạn nghe :)
    Mong là sẽ giúp bạn làm cho bé hết lười ăn :)

16. be Hue Mi

be Hue Mi Thành viên đạt chuẩn

mình "đồng bệnh tương lân" với bạn đây. Bé nhà mình lúc 3-4 tháng có ngày bú cả lít sữa, thế mà càng ngày càng "đổ đốn". Ban đầu mình sợ bé ăn ít mau đói nên cứ 2hrs cho ti bình 1 lần, chỉ được 50-60ml, giỏi lắm thì 90ml. Mình nhẫn nhịn k ép bé, giãn cữ bú cách nhau 4hrs thì bé đói và đã chịu bú 150-160ml/cữ. Vì vậy mỗi ngày chỉ cần cho bú 4 lần + 1 bữa bột loãng 90ml. K bik mình làm vậy có đúng k nữa. Mình đang hồi hộp theo dõi sự phát triển tháng này của bé. Thấy con ăn ít sốt ruột kinh khủng.

17. shoptretho

shoptretho Banned

Khi cho trẻ ăn rất vất vả

Thằng cu nhà em cũng vậy, giờ đã hơn một tuổi rồi mà khi đói lắm cũng chỉ uống được hơn 100ml sữa thôi ạ. Nếu cháu ở nhà với bà thì còn chịu ăn, ở nhà với mẹ là ỷ lại, chỉ đòi bú thôi. Khi ăn thì phải mở băng đĩa cho xem, còn nếu không thì hơn là đánh vật. Mệt lắm các mẹ ạ.
    Nhưng quan trọng nhất là các cháu luôn khỏe mạnh là được ạ. Nó vẫn ăn và chơi bình thường là yên tâm các mẹ ạ.

18. me_nghecun

me_nghecun Thành viên đạt chuẩn

Bé nhà mình 2 tháng cũng ăn mỗi cứ 60ml mà mình cũng "xì trét" lắm rồi. Cứ hôm nào ép ăn được hơn là y như rằng cho ra hết.

Có hai như bé nhà mình không, sang tháng thứ hai rồi mà đêm cứ 2 tiếng dậy ăn một lần. Đêm nào mình cũng dậy đến 4-5 lần để pha sữa mà bé ăn thì chỉ cứ 60ml một lần thôi

19. Bancuabe

Bancuabe Thành viên tích cực

Mình có nghe bạn mình cho bé bú sữa Babysan của Đức (Mình chỉ chia sẽ thông tin thôi nha) và bảo rằng bé bú sữa này no khá lâu nên ngủ ngon hơn. Hay là bạn thử xem sao?:D

20. meyeubechip

meyeubechip Thành viên tích cực

Theo mình nếu bé bú ít mà vẫn tăng cân đều, không bị suy dinh dưỡng la cũng ok rồi. CHứ bé không bú, không ăn thì coe1p cũng vô ích hay nói cách khác là hoàn toàn không có cách chữa trị. Rút kinh nghiệm từ bé nhà mình mới hơn 2 tháng tuổi. Đột ngộ lười bú suốt gấn 1 tháng chỉ bú khoang hon 300ml/ ngày. Sốt cả ruột. Nhưng thấy bé vẫn phát triển tốt nên thôi không lo lắng nữa.