Tranh luận: Kinh doanh Online - Rủi ro và nguy hiểm tiềm ẩn cho NGƯỜI BÁN !

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm kinh doanh' bởi namhangthung, 10/7/2012.

1. namhangthung

namhangthung foodsach.com-0945555333

Hi các Bố, Mẹ !
    Nếu nói môi trường kinh doanh Online mà mảnh đất màu mở, với chi phí đầu tư thấp, hiệu quả cao, chưa chịu sự quản lý và áp chế của các cơ quan quản lý Nhà nước như Thuế, thị trường....và người mua Online tiết kiệm được thời gian, tìm được những món hàng ưng ý qua việc so sánh giá nhanh, tiện lợi, được phục vụ tận nơi...Thế đằng sau những thứ ấy có gì phải nói nữa nhỉ ?
    Nếu người mua, người ta vẫn biết đến những rủi ro thiệt thòi, những chuyện lừa đảo, những hệ lụy mang tính không tích cực ....Còn người bán thì sao ? Em thấy cũng nhiều vấn đề phải bàn lắm !
    Thôi, không bàn về việc cạnh tranh này nọ nữa !Không bàn đến việc quản lý hàng hóa, lên kế hoạch kinh doanh nữa ! Vì đây là phương án cũng như cách làm việc của mỗi người ! Chuyện hàng đẹp hàng xấu, hay quản lý xuất nhập nữa vì đây là yếu tố chủ quan của người bán ! Ở đây em chỉ liệt kê những yếu tố rủi ro ...tuy nhỏ nhưng lại đến từ Người mua ( Khách quan )
    1. Rủi ro trong việc "Bị bỏ bom":
    Với những giao dịch thông qua một đơn vị trung gian (CPN) và thanh toán trước - nhận hàng sau thì vấn đề nhận được những quả bom sẽ ít thậm chí là rất ít, nhưng những thương vụ chuyển hàng trước - thanh toán sau thì sao nhở ? Hay những vụ khách oder bằng điện thoại, comment hoặc nhắn tin trên Topic nữa...có đầy lý do để khách chạy làng, hà hà! Cách đây tầm 3 năm, em có một khách đặt 2 chiếc túi, địa chỉ đâu tận Xuân La - Xuân Đình ...mừng vì khách mua 2 sp, hý hửng giao cho khách, ngày ấy sinh viên nghèo kiết xác...bán được hàng hạnh phúc lắm ! Phi một mạch lên Xuân La, alo cho khách thì tò te tý, ....chờ gần 30 phút ....alo lại khách vẫn tò te tý....Và quyết tâm chờ gần 2 tiếng vì tin rằng khách là người mua đến 2 sp thì chắc là "khách sộp" tự vấn an lòng mình rằng ..."chắc người ta bận họp ".Nhưng, chờ mãi chẳng gọi được nên đành lục đục ra về, đến tối mới liên lạc được, một giọng nam nghe máy...trình bầy abc...ông ấy cáu nói một câu gọn lỏn " Hâm à, nhầm máy tôi mua cái đó làm rì " Hic hic....
    Chuyện bị khách bỏ bom thì ai ít nhiều đều gặp, trước đây em nhớ có một chị trên diễn đàn nọ bán "ruốc" ...có khách nhắn tin đặt phát 25 hay 20 kg gì đấy để đi biếu...đến ngày giao hàng ...alo khách lại tò te tý...may mà hôm đó chị ấy còn kịp bán lại cho những thành viên khác để gỡ vốn...chứ không thì chỉ còn nước để nhà ăn, không thì bán rong ở chợ !
    2. Buồn vui chuyện Ship hàng:
    Với 10-15 K tiền Ship - Em đã bấm thử và cảm thấy okie trong việc giao nhận hàng hóa...thôi thì lấy công làm lãi, nhưng những khách "có bom" thì đúng là "lãi quá". Có một bà bạn bán sữa trên mạng, hôm rồi chém gió, gãi đúng chỗ ngứa, nàng ta tuôn ra một thôi một hồi về 'khách"..." Anh xã tôi phi một vòng HN, giao cho khách 2 hộp sữa, một số điện thoại lạ, di chuyển đến 3 địa điểm khách nhau, thay đổi xoành xoạch...như buôn bạc giả, cuối cùng là : em ơi chị không lấy nữa ! Về xã nói lại, nén cục bực vào người, thôi thì khách hàng là thượng đế....sáng mai alo lại cho khách - tắt máy- chắc chưa ngủ dậy....và đến tận bây giờ, sau hơn 1 tháng, khách hàng vẫn chưa bật máy :D "
    Nhắc lại chuyện trước đây, em có một câu em bán dép và tông trên mạng, mà hình như trên muare thì phải, có 2 khách đặt 2 đôi ở đâu mạn Bách Khoa, hý hửng giao hàng giữa trưa nắng, xuống đến nơi, xe gửi thì xa, ông em alo cho khách để xe ở đâu được nhỉ - khách ở tầng 3 - Khách bảo để ngay sân, anh nhìn....may mà ông em khóa cổ, leo lên tầng, thấy không có phòng như thế, lao xuống....thấy 2 bóng của khách đang chạy ra cuối ngõ, và cái ổ khóa xe..bị toét....Chuyện thật như đùa !
    Em oder của một chị bán giấy ướt trên mạng cũng vậy....hẹn trưa, bà nàng làm cái tận 5 giờ chiều, đến hỏi sao giao hàng chậm thế....mặt méo xệch trình bày với em...đi nộp phạt ! Chẳng là bị công an bắt vì rẽ nhầm làn gì đó, 2 chị em ngồi tâm sự ...số tiền phạt hôm nay thì bán gần 15 thùng giấy ướt mới huề...mệt !
    Viết tiếp: "Chuyển phát nhanh - Người bạn đường tốt bụng :D"
    ..............
    Hi hi, viết thế đã hi hi:rolleyes:

Xem thêm các chủ đề tạo bởi namhangthung
    Đang tải...

2. tibas.online

tibas.online Giá trị của người Việt

Ðề: Kinh doanh Online - Rủi ro và nguy hiểm tiềm ẩn cho NGƯỜI BÁN !

Trong kinh doanh mà ! có lời thì có lỗ, có niềm vui ắt có nỗi buồn !

Em cũng không hiếm gặp nhiều trường hợp ... dở khóc dở cười :)

Nhưng luôn nhủ lòng là : sống có đức để con cháu nhờ !! :D:D

Trước đây em còn giao hàng trả tiền sau ! Giờ sợ lắm rồi ! Có thanh toán tiền trước rồi em giao hàng ! Tuy lượng doanh số có giảm nhưng đỡ phí công sức hơn ! Vì em lấy công làm lời thôi !! :)

namhangthung thích bài này.
  3. online_tainha

online_tainha Thành viên hội Cún 82

Đúng là từ trc tới nay mọi bàn luận toàn xung quanh chuyện người mua mà không hề bàn đến chuyện vui buồn của người bán!
    Ở vị trí người mua hàng, dù là đơn hàng thành công hay thất bại, thì tâm lý chung của người mua luôn tự nhủ là: Bán hàng nhiều lãi thế, rủi ro chút cũng không sao. Hay: cố mặc cả xuống giá 1 chút chỉ vì: chị lấy nhiều thế cơ mà, bán rẻ đi.....
    Người bán vì muốn bán đc hàng, và vì có lãi (10k-15k..) nên tặc lưỡi bán để xoay vòng vốn cho nhanh....

Mình thì khá thoải mái trong chuyện bán hàng: Có nhiều chuyến hàng lỗ chỉ vì cả nể, dễ tính.
    1. Khách mua hàng, đem về lắp không vừa đồ nhà khách --> khách trả lại mà chẳng nghĩ đến việc trả tiền ship 2 lần: (vụ thế này lỗ nhẹ là 40k cho 2 lần ship)
    2. Khách mua hàng nhưng đắn đo, vì không tiện qua nhà để thử nên cũng vui vẻ bảo khách cứ mang về thử, đc thì lấy, không vừa thì trả lại (lúc này mà nói là: chị trả lại thì vui lòng trả thêm tiền ship thì chắc khách chả dám cầm hàng thử!).
    Cuối cùng lắp không vừa, khách cũng chả chia sẻ tiền ship. Thế là bên bán chịu lỗ về tính thoải mái của mình.

Hay có những khách cứ đòi cần hàng gấp, luôn và ngay.... mà người bán không có sẵn hàng
    Người bán thì tiếc của đơn hàng, bỏ thì phí mà lấy hàng gấp cho khách thì tính ra chả có lãi do mất nhiều công vận chuyển, chi phí xung quanh. Thế nhưng vẵn cứ phải chiều khách để giữ uy tín cho lần sau.
    Đó là vụ oder 4 cái đèn của mình. Hàng không có sẵn, em ấy cần hàng gấp. Điện về nhà nhờ người lấy hàng chuyển lên.
    - Chi phí cho việc gửi xe oto ngoài
    - Chi phí ra bến xe gửi và chi phí ship đi lấy hàng về

Trc đó đinh ninh bán đc 4 cái - cũng có lãi nên đồng ý giảm 20k cho em ấy.
    Hôm sau giao hàng, giữ đúng lời hứa giảm giá.....cuối cùng đơn hàng mình chả còn lãi đồng nào, hòa vốn!

Sau vụ này, tự bảo rằng sẽ không chơi trò đơn hàng gấp mà không có sẵn nữa vì mất nhiều chi phí quá!

Tớ lan man 1 tí nhé:
    Sau vụ 4 cái đèn, em ấy lại lấy thêm 4c nữa nhưng không cần gấp.
    Mình hí hửng, phen này đc lãi rồi hihi.....Lấy đc hàng lên, gọi em ấy qua lấy mà không í ới.
    SMs, pm....chỉ nhận đc câu: em đang ở quê lúc nào lên em lấy!

Chờ mãi em ấy không qua lấy!

Thế là biết mình bị bỏ bom!

Vẫn luôn động viên mình: Khách hàng là thượng đế.
    Nhưng nhiều thượng đế chơi xấu quá, hic hic...........

4. namhangthung

Chuyện bt ấy mà mẹ nó, em sẽ cập nhật chuyện của mẹ nó :D

5. mebongtet

mebongtet Thành viên sắp chính thức

Bất kỳ lĩnh vực kinh doanh hay đầu tư nào cũng đều tiềm ẩn những rủi ro. Có kiến thức sâu về lĩnh vực đó sẽ giúp moi người hạn chế được các rủi ro cần thiết. Mình biết có khóa học marketing online miễn phí, mẹ nào quan tâm thì đăng ký ở link bên dưới chữ ký của mình nhé

6. online_tainha

Mình vừa xem rồi, hic, không đc nghỉ T7 mẹ nó ạ! huhu

7. online_tainha

Hihi mua- bán trên mạng thì hay xảy ra những chuyện na ná như vậy mà! Nhưng vẫn luôn phải cố gắng nếu mình quyết tâm với "nghề" này nàng nhỉ?

8. namhangthung

Hiểu được vấn đề đó và coi đó là rủi ro nghề nghiệp thì sẽ dễ vượt qua hơn mẹ nó nhỉ !

9. namhangthung

Cám ơn mẹ nó đã mách nước .

10. phuong112

phuong112 Thành viên rất tích cực

sản phẩm của em là tour du lịch,
    làm này nhiều lúc cũng mệt lắm, hàng ngày có từ 15 người trở lên hỏi ,nhưng mà chỉ hoỉ, mà hỏi nhiều lắm, xong họ lại đi bên khác hỏi
    mặc dù em đã đưa giá rất tốt rồi, hix, nhưng mà cứ thế này đó,hix hĩ nên em muốn làm với khách nước ngoài,nhanh lắm,và cũng không hỏi nhiều, mà không quay lại cả,

11. online_tainha

Thì như bên mình, khách check giá, hỏi han sản phẩm chán chê rồi lại đi mua hàng ở chỗ khác mà!

12. Corner pizza

Corner pizza Giảm % mẹ nào order lớn - Khuyến mại thứ 2 - 6

Kinh doanh online ở VN mình, như hình thức các mẹ buôn bán vẫn chỉ là 1 phần nhỏ của thương mại điện tự. Được cái các mẹ có thể nói là những người gần như tiên phong trong lĩnh vực này ( nói hơi quá chút nhá:) ) . Em tin chắc các mẹ sẽ thành công. Chúc các mẹ bán được đắt hàng nhé

13. thuybaby88

thuybaby88 CĐT GOLDMARK CITY 136 Hồ Tùng Mậu

thì tâm lý người mua hàng bao giờ cũng muốn khảo giá, xem chỗ nào giá thành rẻ, chất lượng tốt, lại gần nhà, dc fs nữa thì càng muốn mua hơn. nên có nhiều ng hỏi han xong đi mua chỗ khác cũng là bình thường :D

14. phuong112

vâng,nhiều khi cũng để tư vấn ý ạ, hix, cũng mệt, nhiều lúc nản cực ý

15. namhangthung

Đã dấn thân vào lĩnh vực này thì gặp những chuyện đó là bt mà mẹ nó, tình huống mà mẹ nó nói ở đây thậm chí là chuyện thường ngày là khách ấy chứ !

phuong112 thích bài này.
  16. phuong112

đúng vậy à, ngày nào em cũng có chục khách hỏi,nhiều khi như kiêu người ta cần mình tư vấn để người ta tự đi hơn là người ta có ý đinh mua

17. namhangthung

Có khách hỏi là mừng rồi mẹ nó ạ, hôm nay họ hỏi nhưng không mua, họ sẽ quay lại vào một ngày khác :D Chúc mẹ nó đắt khách nhé ^^

18. e.sacom

e.sacom Thành viên tích cực

Kinh doanh lâu thì cũng có kinh nghiệm: "nhìn khách". Khách nào chỉ hỏi chơi, khách nào hỏi cho biết, khách nào quan tâm, khách nào muấn mua và khách nào thực sự mua. Tập trung chăm sóc khách hàng thực sự mua, nhiệt tình với khách muấn mua, hỗ trợ khách hàng quan tâm, trả lời khách hàng hỏi cho biết, và nói chơi với người hỏi chơi. Quan điểm của em là không chỉ "khách chọn cửa hàng" mà "cửa hàng cũng phải chọn khách".

19. namhangthung

[BĐấy là mẹ nó đạt được cái tinh túy cả nghề bán hàng roài, hy vọng nhà em sau này cũng đạt được cái tinh như vậy ![/B]

20. bovang

bovang Bán Buôn Tất, Túi Xách

Chuẩn đấy mẹ nó à? Bán hàng cũng nên chọn KH.
    Nhiêù lúc gặp KH chuối thà chả bán còn hơn.