Cần giúp: Hỏi các mẹ mua đồ sơ sinh cho khoảng bao nhiêu thì vừa

Thảo luận trong 'Sinh nở' bởi bluesky883, 12/7/2012.

1. bluesky883

bluesky883 Thành viên chính thức

Em sắp sinh mà chưa đi mùa đồ cho bé nhà em, vả lại con đầu nên chưa biết mua bao nhiu thì đủ dùng. Cuối tháng 9 em sinh thì vào mua thu, cần mua những gì? Các mẹ chỉ giúp em với ạ.
    Quần áo sơ sinh bao nhiu bộ?
    Khăn sữa bao nhiu cái?
    Bỉm dùng laọi nào?
    Quần bỉm dùng loại nào?
    Ngoài ra cần những gì nữa ạ? Mẹ nào có sẵn list lựa chọn có thể cho em xin 1 list ko ạ? Nếu đc thì các mẹ cho em xin vào mail Thoa83@gmail.com
    Em cám ơn các mẹ nhìu nhìu

Xem thêm các chủ đề tạo bởi bluesky883
    Đang tải...

2. kualalumpur

kualalumpur Thành viên rất tích cực

Ðề: Hỏi các mẹ mua đồ sơ sinh cho khoảng bao nhiêu thì vừa (em nhờ mod 2 ngày ah)

Có cái list danh sách đấy c gửi cho vì bé nhà c cũng mùa thu. :D
    STT Tên Số lượng
    I CHO BÉ
    1 Áo sơ sinh cotton loại buộc dây 5 cái
    2 Áo sơ sinh cotton loại cài khuy lệch 5 cái
    3 Quần cotton dệt kim sơ sinh 6 cái
    4 Quần sơ sinh số 1 or 2 10 cái
    5 Mũ thóp (loại bác sỹ) 3 chiếc
    6 Bao tay, bao chân 10 đôi
    7 Mũ sơ sinh cotton 1 cái
    8 Áo gile cotton 2 lớp mỏng vừa 2 cái
    9 Khăn voan mỏng 1 cái
    10 Yếm che ngực 5 cái
    11 Cái che thóp 2 cái
    12 Khăn mặt xô vuông nhỏ 20 cái
    13 Khăn xô loại vừa (lót xô) 10 cái
    14 Tã chéo cotton 10 cái
    15 Khăn tắm xô tắm to dày 3 cái
    16 Khăn bông tắm loại vừa 2 cái
    17 Băng rốn tiệt trùng 5 hộp
    18 Gạc lưỡi tiệt trùng (hiệu thuốc) 2 gói
    19 Tăm bông ngoáy tai nhỏ 2 gói
    20 Nước muối sinh lý trẻ sơ sinh 10 lọ
    21 Phấn rồm Johnson 1 chai
    22 Dầu gội Johnson oil (chữa cứt trâu) 1 chai nhỏ 50ml
    23 Sữa tắm và Dầu gội Lactacys 1 chai 250ml
    24 Lót đệm 25x25cm 1 chiếc
    25 Tã giấy dành riêng cho trẻ sơ sinh Bobby New born 4 túi x 28c
    26 Giấy ướt freshomore hoặc hộp khăn ướt Nuna 2 gói or 2 hộp
    27 Gối vỏ đỗ (gối đầu và gối chặn) 1 bộ
    28 Chăn cotton trần mỏng 1
    29 Chăn bông ấm 1 cái
    30 Bình sữa Nuk or Pigeon 1 bình
    31 Chậu tắm dài to 1 cái
    32 Chậu tắm tròn to 1 cái
    33 Chậu tròn nhỏ 1 cái
    34 Tủ quần áo nhựa 4 tầng 1 cái
    35 Bô 1 cái
    36 Kem chống hăm Benpathen 1 tuýp
    37 Dụng cụ hút dịch mũi Farlin 1 cái
    38 Túi đựng đồ em bé 1 cái
    39 Màn chụp em bé 1 cái
    40 Chăn có mũ để quấn bé khi từ viện về 1 cái
    41 Bỉm cho bé (Mummy) 2 bịch
    42 Kéo cắt móng tay baby 1 cái
    43 Đồ chơi treo cho bé 1 bộ
    44 Cân 1 Cái
    45 Sữa cho bé từ 0-6 tháng tuổi (sữa công thức) 1 hộp
    45 Xe đẩy 1 cái
    46 Cồn sát trùng rốn 70 độ 1 chai
    47 Bông y tế thấm nước 1 kg
    48 dung dịch giặt xả quần áo 1 chai
    cọ binh sữa 1 bộ
    chiếu cỏ loại nhỏ 1
    quần đóng tã 10
    thìa nhỏ 2
    tất 4 đôi
    II CHO MẸ
    1 Áo quần cotton dài tay loại mở khuy 3 bộ
    2 Bỉm người lớn 5 cái
    3 Băng vệ sinh cho bà đẻ Diana 2 bịch
    4 Dung dịch vệ sinh cho bà đẻ Petadin 3 chai
    5 Giấy vệ sinh loại mềm (Puppy) 1 bịch
    6 Áo lót cho con bú loại mở ngực 2 cái
    7 Quần lót giấy 20 cái
    8 Tất cotton rộng 3 đôi
    9 Sữa cho mẹ 1 hộp
    ca uống nước có nắp đậy
    cốm lợi sữa bokimilk 1 hộp
    tấm lót thấm sữa của happy hay piegion 1 hộp

Sửa lần cuối: 12/7/2012
  3. minhvaha

minhvaha Thành viên nổi tiếng

Ðề: Hỏi các mẹ mua đồ sơ sinh cho khoảng bao nhiêu thì vừa (em nhờ mod 2 ngày ah)

list thì em cứ lên mạng search là ra một loạt đấy, nhưng cũng chỉ để tham khảo thôi. Cá nhân chị thì thấy là nếu em sinh mùa thu (giống bé đầu tiên của chị), thì ngay từ đầu em cứ mua quần và áo cotton dài tay cho con mặc (không mua tã chéo nhé, chỉ quần đóng tã, tã giấy và quần dài thôi), mua phải khoảng hơn chục cái áo (vì bé có thể nôn trớ bất kỳ lúc nào, còn trừ hao thời gian giặt giũ, phơi phóng nữa) và vài chục cái quần, vì tè ị suốt, dù đóng tã giấy vẫn không tránh khỏi. Về cỡ quần áo thì ngay từ đầu em cứ mua cỡ cho bé 3 tháng nhé, đừng mua cỡ nhỏ nhất vì mua cỡ 3 tháng vừa rộng rãi, dễ mặc hơn mà bé lớn nhanh lắm nên còn dùng được vài tháng, chứ mua cỡ đầu tiên về mặc là chật ngay đấy. Xin được đồ là tốt nhất, hoặc xem mẹ nào thanh lý đồ sơ sinh mua lại cũng tốt vì vừa mềm vừa rẻ, để dành tiền mua thứ khác cho con.

4. di_thao

di_thao Thành viên chính thức

Mình thấy mẹ minhvaha nói rất đúng, đặc biệt là về cỡ quần áo cho bé, vì em bé sẽ tăng cân khá nhanh trong 3 tháng đầu, nếu mua vừa luôn thì phải mua mới liên tục.
    Góp ý thêm: Quần bỉm thì em chọn mua loại mio mio ấy, loại đấy có miếng dán mềm và chắc, nhỡ có cọ vào cũng ko làm bé đau.

bluesky883 thích bài này.
  5. mebeholo

mebeholo Happy together

Mình cũng đồng ý với mẹ này, giờ toàn dùng bỉm và miếng lót nên mua quần đóng bỉm chứ ko nên mua tã đâu, trước mình sinh tháng 11 cũng còn ấm xin được mấy chục cái tã mà cũng ko dùng cái nào. Mẹ nó nên mua nhiều áo, khăn sữa vào những cái này mình thấy dùng nhiều. Quần áo thì nên mua nhiều sz vì trẻ lớn nhanh nên thay đồ cũng nhanh lắm đấy. Mà mẹ nó cũng ko cần sắm nhiều đồ quá đâu, chỉ cần 2th đầu thôi còn ngoài 2th thiếu gì thì mẹ lại đi mua được rồi, mua nhiều có khi lại ko dùng đến ấy.

6. bluesky883

Dạ em cám ơn mẹ nó nhé, em sẽ nghiên cứu kỹ list này để chuẩn bị cho cháu ạ.

7. sweet_eyesz

sweet_eyesz Bắt đầu nổi tiếng

=.= em nhìn list mà tí ngất! :D hì hì. chị em hồi sinh baby :D sắm ko đc nhìu tnày! :p

8. bluesky883

Vâng, em cũng có được cho mấy bộ đồ cho cháu nhưng chỉ theo kiểu mỗi người 1 bộ xin lấy hơi lấy vía thui ạ, vậy nên chắc cũng vẫn phải đi mua thêm một vài bộ để con có đồ mới dùng chị nhỉ. :)

9. Chi_Chip_Chip

Chi_Chip_Chip Thành viên tích cực

Như em nè chị em toàn mua cho con đồ 6t thía mà trộm vía con em 3 tháng hơn thui mà đồ đã cộc hết cả roài :( Em nghĩ khăn xô thì chị nên mua nhiều một chút. Em mua 50 cái mà xài hết veo

10. sweet_eyesz

^^ cố lên chị! :) có cần j thì ới em nhé . :p

11. daobong

daobong

chuẩn đới, đẻ cu bé, ơ C cho túi cóm lợi sữa, vc tớ bảo nhau uống nhỡ làm sao thì chết nên ...vứt đi, hahahahahhaa, mãi sau này mới biết công dụng của nó nhưng cũng chả cần thiết

12. sweet_eyesz

^^ em thấy chị cứ sắm cái cần thiết là chính! :D cháu em nó ko dùng bỉm nên ko có mua. chỉ là mấy hôm ở viện sau đẻ đưa mấy chị y tá đi tắm thôi. sau về nhà toàn dùng tã vải. khi buồn tè thì "si"
    làm thế thì bé sẽ có phản xạ si mới tè chứ ko lệ thuộc vào bỉm. bỉm dùng nhiều gây hăm và vs bé trai ko tốt cho "chim" :) thứ nữa là sau này bỏ bỉm khi lớn bé sẽ hay tè dầm :) khó sửa lắm
    dùng tã phải giặt thường xuyên và nhiều nhưng lại có lợi cho bé hơn. :) em toàn ngồi giặt nè chị

^^

13. meiusau

meiusau Thành viên nổi tiếng

minh cung sap sinh ,co do so sinh ,nhieu qua nen dem tang ,me no k che thi qua lac trung minh tang lai nhe ,toan quan ao thoi ma

14. GiaNhi0507

GiaNhi0507 Thành viên nổi tiếng

Bạn sinh vào mua thu cũng đỡ đi khoản áo ấm, chăn ủ đó. Theo kinh nghiệm của mình thì thế này.
    trong 3 tháng đầu bé lớn khá nhanh, bạn có bạn bè anh em xin được quần áo thì nên xin, xin k chỉ để tiết kiệm, k phải lấy hơi, mà quần áo của các bé đã mặc rồi thì vải sẽ mềm mại hơn, bé dễ chịu hơn.
    Nếu phải mua hoàn toàn thì nên mua:
    1. áo sơ sinh lệch khuy, hàng joujou cũng vừa tiền mà cũng oke, ít nhất cũng phải 10 chiếc, mua 1 nửa số 1, 1 nửa số 2. mùa này cũng nhanh khô chứ mùa đông lâu khô thì phải mua nhiều hơn.
    2. Quần sơ sinh, số 1 và số 2, phải tầm 15 chiếc.
    3. Quần đóng tã, theo mình thì trong tháng đầu bé xì xoẹt suốt, 1 ngày cũng phải 3-4 lần, mà cái quần đóng tã với newborn ấy, k chịu được nhiệt khi bé ị đâu, bé ị thể nào cũng bị toe toét ra ngoài, lại phải thay quần nữa. Mà đóng cái này quần 1 lớp, tã 1 lớp, lại còn dán dán, dán k khéo thì dễ làm bé đau. Mình chỉ dùng có 2-3 ngày đầu, sau toàn dùng bỉm dán size s, mua của huggies, boobby hay pamper hay một số loại rẻ rẻ tiền cũng k tốn lắm, mà cũng k cần dùng loại nhiều tiền vì bé xì xoẹt suốt, cứ trung bình 4 tiếng lại phải thay bỉm, ngày cũng dùng 5-6 cái, chưa kể có lúc vừa tắm xong, vừa đóng bỉm thì bé lại ị nữa.
    4. bao tay, bao chân, mua loại buộc dây ấy, chứ mua loại chun chun, nhanh rão mà dễ tuột lại dễ lằn tay bé.
    5. mùa này thì mua băng thóp thôi, mũ sơ sinh nóng lắm, có chăng chỉ mua loại mỏng mát để khi bé đi ra ngoài.
    5. mua 2-3 cái ghile mỏng phòng khi trời trở gió, mát hơn bình thường.
    6. Khăn sữa cần khá nhiều, vừa để tắm giặt, lau mồ hôi, cho bé bú mà còn dùng để lót sữa cho mẹ, mua loại 2 lớp để quấn cổ bé, 3 lớp đế lót khi cho bé ti, 4 lớp để lót sữa hay cần thấm nhiều, mỗi loại 1 chục
    7. Khăn tắm 2-3 cái mua loại 4 lớp ấy.
    8. gối lõm 2-3 cái phòng khi bé ra mồ hôi nhiều hoặc nằm bị trớ ra gối có cái để thay.
    9. khăn quấn 1 cái loại mỏng để khi bế bé đi ra ngoài, đi tiêm... mùa đông thì cần nhiều hơn nhiều.
    10. yếm vải, k nên dùng yếm có 1 mặt dưới là nilong, dễ bị bí, và nóng.
    Trước kia mình cứ mua linh tinh khá nhiều đồ, nhưng kì thực nhiều lúc k dùng đến.
    ví dụ như body, khi bé đang nhỏ, dùng body cũng k tiện gì, vì bé xì xoẹt suốt, nhiều lúc đóng bỉm mà bé ị vẫn dễ tràn ra, chứ còn đóng newborn với quần tã còn dễ bẩn hơn nữa, khi đó thay lại phải thay từ trên xuống dưới rất khổ con, hoặc bé cũng rất dễ bị trớ, trớ ướt ở trên thôi lại cùng phải thay, lại lột trần con ra từ trên xuống dưới.
    Đối với mẹ thì k nên mua loại lót sữa giặt được, dùng chả ăn thua j, nếu ít sữa thì lót khăn xô 4 lớp, nhiều nữa thì dùng miếng lót dùng 1 lần.
    Cái nữa là nếu có điều kiện thì nên mua máy hút sữa, nhiều sữa thì trữa sữa cho con và sớm tập cho con ti bình.
    Bình sữa thì rất nhiều loại tốt nhưng mình thấy quan trọng là cái núm ti thôi, mình thấy núm ti của DR Brow mềm

15. kualalumpur

kualalumpur Thành viên rất tích cực

he he biết thế nhưng đứa đầu mà, cũng phải đầy đủ cho bé chứ. Cần là có thò là thấy. Vì lúc nằm một chỗ chả đi đâu được mà mua sắm. Mà lúc đấy dùng thì thấy bình thường chứ cũng không nhiều đâu, vì cũng phải giặt liên tục chứ chả lẽ thay 1 bộ cũng bỏ ra ngồi vò vò giặt giặt? Thời gian đấy ngồi mà ôm con cho sướng.

16. bluesky883

Rất cám ơn chị, em sẽ nghiên cứu ý kiến của chị, Chị có biết chỗ nào bán đồ sơ sinh hạt dẻ một chút ko ạ?

17. bluesky883

Vâng em cám ơn chị, nếu có thời gian em nhất định qua. Trước khi qua em sẽ alo chị trước ạ.

18. bluesky883

19. bluesky883

Vâng em sẽ lưu ý ý kiến của chị ạ, cám ơn chị nhiều nhé .

20. ocyeucuame

ocyeucuame chuaviemlotuyen.com

Mấy cửa hàng bán đồ sơ sinh đều có list cho mình chọn ý mà. Bạn mình hôm vừa rồi mua quần, áo, khăn, chiếu và vài thứ lặt vặt hết 900k.