Thông tin: Tư vấn dinh dưỡng nhi miễn phí

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi Bancuabe, 28/9/2009.

1. Bancuabe

Bancuabe Thành viên tích cực

Hi các mẹ,
    Mình là BS chuyên về dinh dưỡng & SK cho các bé, cũng là 1 người mẹ nên hiểu rõ tâm trạng các mẹ đang cho con bú thêm sữa ngoài hoặc đang thời kỳ chuyển đổi chế độ dinh dưỡng cho con. Nếu các mẹ có những thắc mắc, âu lo gì có thể gửi lên đây cho mình. Giúp được các mẹ, mình sẽ rất vui và luôn sẵn lòng.
    Chúc các mẹ sớm bớt lo âu và các bé hay ăn, chóng lớn... :) Mong cho các bé thật khỏe, thật ngoan nha!

TB: Vì mình cũng phải đi làm lại phải chăm bé nên nếu các mẹ chờ lâu cũng thông cảm cho mình nghen :D

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Bancuabe
    Đang tải...

2. me_nghecun

me_nghecun Thành viên đạt chuẩn

Cho mình mở hàng đi,

Bé nhà mình được 2 tháng. Vì mình mất sữa nên phải ăn sữa ngoài hoàn toàn.

Mình theo dõi thấy output của cháu tốt nhưng thỉng thoảng thấy có màu hơi xanh (toàn xanh hoặc lẫn xanh). Mình đọc trong một bài báo nào đó nói nếu màu xanh như thế là do bé không hấp thu tốt thức ăn.

Bạn hỏi giúp mình như thế có đúng không? Cảm ơn bạn nhiều nhiều!!! Số đt của mình là 2144413

3. me_toet_2710

me_toet_2710 maylocnuoc365.com-RẺ NHẤT

Mình đăng ký với, bé nhà mình ăn cũng tốt (phải ép ăn và rong đi chơi mới ăn) mà chẳng hiểu sao không béo đc, vẫn thiếu sắt, thiếu caxi... đã khám nhi và viện dinh dưỡng rồi. Hết thuốc lại uống bổ sung. hết bổ sung lại có dấu hiệu thiếu canxi (ngủ vật vã). Bạn cho mình hỏi có cách nào trị tận gốc k? chứ hết thuốc lại bổ sung sợ k tốt lắm. 0946538556 là số của mình

tranvananh_vn thích bài này.
  4. nguyetmoon

nguyetmoon sunny

Mình muốn nhờ bạn hỏi giúp bé nhà mình nay được 6 tháng rồi.Từ nhỏ bé bú mẹ khong, giờ minh đang tập cho bé an dặm và uống thêm sữa ngoài.Mình muốn hỏi bé 6 tháng thì ngày ăn bột mấy lần và mỗi lần ăn thì lượng ăn bao nhiêu?Cho bé ăn thêm phomai và sữa chua đươc chua?Số dt của minh: 0903149169. Mình cám ơn bạn nhiều

5. Mẹ Thy-Thư

Mẹ Thy-Thư Thành viên tập sự

2 bé nhà mình nay được 4 tháng rưỡi rồi.Bé vừa bú mẹ vừa uống thêm sữa ngoài.Mình muốn hỏi bây giờ cho 2 bé ăn dặm được chưa? Cho bé ăn thêm phomai và sữa chua đươc không?Số dt của minh: 0909140741. Mình cám ơn bạn nhiều!!!!:p

6. dhvan80

dhvan80 Thành viên tập sự

BANCUABE ơi cho minh đang ký với. bé nhà minh được một tháng 5 ngày rồi hôm đày tháng minh cân bé chi được có một cân thôi như vay bé có bị còi không. va lại cháu nhà minh đi ị bi phân sống. đi hỏi họ bảo như thế là đường ruột không được tốt nên không hấp thụ được. vậy MECUABE hỏi giúp cháu bị như thế có làm sao không. phải chữa như thế nào. có phải đi bác sĩ không. minh lo lăm. Cảm ơn MECUABE trước nhé.

7. dhvan80

dhvan80 Thành viên tập sự

Số điện thoại của mình 0978652613. hỏi giúp mình nhé.

8. Bancuabe

Trả lời cho các mẹ

Tình hình là các bà mẹ đăng ký nhiều quá nên mong các mẹ chờ bạn mình từ từ gọi đến nha. Nếu có chậm trễ, mong các mẹ thông cảm... chờ nhé. :D

Nga Bống thích bài này.
  9. mebeTom

mebeTom Bắt đầu nổi tiếng

@Bancuabe: Chào bạn !!!
    Con trai mình đã được 13 tháng. nặng gần 13kg, cao 86cm.
    Mình cho bé ăn 3 bữa cháo hạt một ngày + 2 bữa sữa (cô gái Hà lan 123) ngày uống 2 lần mỗi lần 100ml. Ngoài ra uống sữa mẹ (mình cũng nhiều sữa, đến 1 tuổi mình mới cho bé uống sữa ngoài).
    Mình đổi loại cháo cho bé liên tục , tôm, cua, cá, thịt ... các loại rau củ, quả...

Mình không biết như thế nào là đủ dinh dương cho nhu cầu của bé. Bạn tư vấn cho minh với. Cảm ơn bạn nhiều!!! (u)

10. Bancuabe

Ưu tiên cho bạn nè, vì cái này mình biết :))
    Cân nặng và chiều cao của bé đều đạt.
    Bé ăn và uống như vậy là tốt rồi. Và cách chế biến thay đổi và đầy đủ như vậy cũng là tốt. Bạn đừng quá lo nhé!!!
    Thân

Nga Bốngcucu09 thích.
  11. Bancuabe

Về tính chất phân, nguyên tắc là bạn phải xác định đúng là phân sống nhé. Vì bé chỉ đang bú sữa ko mà? Theo mình bạn phải mang bé đến phòng khám nhi để BS xem bé và cả tính chất của phân. Cái này rất quan trọng vì đây là giai đoạn đầu của sự phát triển nên dễ ảnh hưởng sk của bé về lâu dài.
    Về CN, tăng như vậy cũng ko có gì bất thường vì sau sinh 1 số bé sẽ bị sụt cân sinh lý trong tháng đầu. Nhưng sau 1 tháng thì ko còn hiện tượng đó nữa đâu bạn nhé.
    Thân chào bạn

Nga Bống thích bài này.
  12. TCT family

TCT family Thành viên hội Cún

Bé nhà mình gần 8mons, cao 75cm, nặng 9kg, chưa mọc cái răng nào. Từ hồi 4 tháng (bú mẹ hoàn toàn được 8.5kg) mẹ đi làm đến h chỉ tăng được 0.5kg, chiều cao thì vẫn tăng. Bthg mình cho bé ăn ngày 2 bữa bột mặn (tôm thịt cá thay đổi), 2 bữa sữa ngoài (100ml/bữa), sáng trưa tối bú mẹ. Ăn thêm hoa quả, sữa chua, bánh ăn dặm Milna (ngày 2cái). Thế có đảm bảo dinh dưỡng ko? Vì bà nội thấy cháu ko lên cân cứ bắt ngày phải 4 bữa bột cho chắc dạ, ko thích cho con ăn sữa. Xót con vì phải ăn quá nhiều bột mà ko dám nói vì gia đình rất quân phiệt. Phải nuôi con theo ý ông bà. Buồn và lo quá. Giúp mình nhé

13. me trungduc

me trungduc Thành viên tập sự

đăng ký cho mình nhé. bé nhà mình được 5 tháng 7,5 kg ăn cũng toàn phải ép thôi. Cân nặng như vậy có còi không? ma be nha minh uông vitamin d3 mà vẫn bị ra mồ hôi trộm và rụng tóc.SDT của mình 0936636577

14. Bancuabe

Hi me_toet,
    Một trong những nguyên tắc căn bản khi cho bé ăn dặm là phải tạo cho bé sự thích thú trong bữa ăn, giúp bé cảm nhận vị các món ăn thì mới tạo cho bé hứng khởi trong ăn uống và qua đó hấp thu dinh dưỡng cũng tốt hơn.
    Nhiều mẹ lo lắng sợ con mình ăn ko đủ, nên ráng ép con ăn bằng mọi cách. Tiếc thay sự quan tâm quá mức này làm bé "sợ" và lâu dần bé chẳng có thích thú gì khi phải "bị" ăn.
    Thêm vào đó, ở tuổi ăn dặm, bé cũng phải học đi, học nói, mọc răng... nên năng lượng bị tiêu hao nhiều nên bé cũng rất khó bụ bẫm. Nhưng hiệu quả của dinh dưỡng tốt ko chỉ thể hiện ở cân nặng mà còn ở nhiều mặt: chiều cao, trí tuệ...
    Thường bé nhỏ ít có nguy cơ thiếu sắt, canxi nếu như bé có bú sữa (mẹ hoặc bình) và ăn dặm đủ 4 nhóm chất. Bé của bạn có ăn đủ các loại thức ăn ko?
    Ngoài ra thì có 1 số bly cũng ảnh hưởng nhưng ko trầm trọng lắm, trừ các bệnh liên quan trực tiếp ( Sắt - tạo máu, Canxi - tuyến cận giáp).
    Nếu bé cùa bạn chỉ bị chẩn đoán là thiếu dinh dưỡng, thiếu Fe, Ca... thì chỉ cần cung cấp đầy đủ các chất này qua chế độ ăn, uống là trị tận gốc rồi. Có điều phải làm sao cho bé thích thú với bữa ăn thì bé sẽ ăn ngon miệng hơn & hấp thu tốt hơn
    Thân chào bạn

Nga Bống thích bài này.
  15. Bancuabe

Me_nghecun,

Bé nhà bạn đang ăn sữa gì vậy? Một số sữa co hàm lượng sắt hơi cao nên phân có thể màu xanh, nhưng không sao.
    Quan trọng là bé ăn ngon, ngủ tốt, khỏe mạnh lanh lợi đó.
    Hôm nay bé được hơn 2 tháng rồi phải ko? CN của bé như thế nào rồi bạn?

16. Bancuabe

Hi nguyetmoon,

Bé nhà bạn bắt đầu tập ăn dặm được rồi đó.
    Nguyên tắc là bắt đầu từ loãng đến đặc, từ ít đến nhiều.
    Vả lại, do bạn tính cho con bú thêm sữa ngoài, nên bạn cần phải làm từ từ từng bước để bé có thời gian thích nghi.
    Như vậy, nếu mới bắt đầu bạn có thể tập cho bé thêm sữa ngoài. Ngày đổi 1 lần sữa mẹ bằng 1 bình 90ml (sáng). Nếu bé chịu bú bạn sẽ tăng lên 2 cữ (sáng và xế). Nếu sữa mẹ còn thì bạn nên cho con bú xen kẽ 2 thứ.
    Sau khi con làm quen với sữa khoảng 1 tuần thấy ổn thì dặm bột loãng cho bé. Nhớ là tặp ăn dặm bằng chén và muỗng nha bạn.
    Bắt đầu ăn dặm bột với 1 cữ vào buổi sáng. Chú ý rằng đây là quá trình tập ăn nên bạn đừng quá quan trọng về số lượng.
    Phomai và sữa chua thì để từ từ bạn nhé.
    Có gì trao đổi thêm bạn nhé

Nga BốngBin Ben thích.
  17. Bancuabe

Hai bé sinh đôi phải ko bạn? :)
    Mình nên để bé tròn 5 tháng (tức là bước qua tháng 6) hãy tập ăn dặm bạn ạ. Ko phải ăn dặm sớm là cứng cáp sớm đâu bạn ơi.
    Ở giai đoạn này bạn có thể tập cho bé uống 1 số loại nước trái cây pha loãng (cam ngọt, lê, táo, chuối,...).
    Chưa cần phomai sữa chua đâu bạn. Gđ này sữa mẹ và CT1 là quan trọng nhất cho bé đó!
    Chào bạn nhé

Sửa lần cuối: 5/10/2009
    Nga Bống thích bài này.
  18. Bancuabe

Chiều cao và CN của con trai bạn phát triển bình thường, nếu ko muốn nói là tốt quá rồi. Chế độ ăn mà bạn mô tả cũng rất chuẩn.
    Đừng quá lo lắng bạn nhé. Nếu mẹ còn sữa cứ cho con bú, nhưng nên thưa dần bú đêm nghen bạn.
    Chào bạn

Nga Bống thích bài này.
  19. Bancuabe

Cân nặng và chiều cao con bạn (mình so với bé trai) cũng nằm trong giới hạn bình thường cao. Ở tuổi này, 1 số bé đã có 2 cái răng cửa dưới rồi. Nhưng ko có cũng ko nói lên điều gì cả, bạn đừng lo.
    Sự phát triển của bé giảm dần nên việc bé chỉ tăng 0.5kg/ tháng là bình thường (trùng hợp với thời điểm mẹ đi làm thôi).
    Chế độ ăn của bạn cho bé là ổn rồi, có điều trong bột nhớ cho thêm rau nhe bạn.
    Ở tuổi này sữa vẫn là thức ăn chính nên bé ko cần ăn bột nhiều quá (có thể làm giảm hấp thu 1 số chất dinh dưỡng khác). Bạn có thể giải thích với bà rằng quan trọng là bé lanh lợi, chứ ko phải chỉ chăm chăm vào CN. Mà bé của bạn cũng đâu có thiếu cân?
    Mến chào bạn

Nga BốngTCT family thích.
  20. Bancuabe

Bạn ui,
    CN bé nằm trong chuẩn bình thường
    Bé uống sữa nhiều ko bạn? Vit D3 bổ sung nhưng phải có cả Canxi nữa. Nếu bé bú mẹ hoặc bú bình thì chỉ cần phơi nắng sáng sớm đều đặn. Các chất bổ sung về lâu về dài cũng ko có lợi đâu bạn à!
    Chào bạn nhé

Nga Bống thích bài này.