Tranh luận: Kinh doanh Online - Rủi ro và nguy hiểm tiềm ẩn cho NGƯỜI BÁN !

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm kinh doanh' bởi namhangthung, 10/7/2012.

1. braxuatnhat

braxuatnhat shopminhlong.com

Ðề: Kinh doanh Online - Rủi ro và nguy hiểm tiềm ẩn cho NGƯỜI BÁN !

hihi là thế nào để vừa lòng tất cả khách hàng nhỉ

Đang tải...

2. bovang

bovang Bán Buôn Tất, Túi Xách

Người ta bảo Nhân vô thập toàn mà chị.
    Hơn nữa nghề bán hàng là nghề làm dâu trăm họ.
    Để làm vừa lòng tất cả KH thì đúng là khôgn thể.
    Nhưng làm hài lòng những KH đã và đang sử dụng Hoàng hóa, SP, và DV của mình thì có thể. Hì

namhangthung thích bài này.
  3. Mẹ Bánh Rán

Mẹ Bánh Rán Thành viên kỳ cựu

Em thì lại khác ạ...........em cũng biết khách nào hỏi chơi khách nào quan tâm thật..........chính sách của em là....Tất cả khách hàng ai cũng phải quan tâm.......với những khách đã bỏ bom mình và những khách hỏi chơi càng nên quan tâm hơn hẳn............Em cũng đã bị nhiều lần khách bỏ bom....hẹn ship hàng (ngày trc e còn tự đi ship)....đến nơi chờ nửa tiếng ko liên lạc đc.....cay đắng lắm chứ k phải đơn giản đâu ạ....nhà thì xa con thì nhỏ.......công việc có mỗi 1 mình lao ra làm......gặp TH như thế chắc chỉ có nước khóc...............nhưng về nhà......bình tĩnh lại e nhắn cho khách là:" Chị ơi e qua chờ chị nhưng ko gặp....chị cần thì mai e sắp xếp ship lại....nếu chị chưa ưng bữa khác ghé topic em chọn cái khác nhé......đừng ngại vì em bán hàng dễ tính lắm...^^".........Nhắn xong bản thân mình cũng k còn bực chuyện khách bỏ bom.....lúc sau khách nhắn lại" Cảm ơn em ...chị bận họp quá k nghe máy đc....sẽ ủng hộ em".........và đúng là cách em đã làm áp dụng trên 1 cơ số khách đã từng bỏ bom e thì giờ lại thành khách hàng thân thiết.................^^.............suy ra trong cs việc nhẫn nhịn và chiến thắng cảm xúc cá nhân luôn đạt hiệu quả ngoài sức tưởng tượng...........^^

4. lan_chi

lan_chi

Ôi bán hàng on nhai lắm phen cười ra nước mắt hic. Nhiều chuyện buồn vui lắm các mẹ ạ. Từ từ tớ kể dần.

Tớ bán hàng thực phẩm, quan niệm là đồ ăn không nên ép, nên khách đặt rùi mà bỏ bom thì cũng đành vui vẻ (có vẻ như đồ thực phẩm là dễ bị bỏ bom nhất thì phải), nhưng nhiều phen cũng dở khóc dở cười.

Chuyện 1: Khách đặt cá kèo vào thứ 5 (lịch giao cá là thứ 7). Thứ 6 nhắn cho khách confirm là thứ 7 giao cá. Thứ 7 giao đến khách tỉnh bơ "Trước khi giao sao không gọi cho chị? chị vừa được cho 2 con cá chép bla bla". Một khách khác thì mẹ (không biết mẹ đẻ hay mẹ chồng) ra bảo "em nó mới sinh, chưa ăn được cá, cháu thông cảm mang cá về"??? ==> Buồn nhất khách bỏ đơn mà không báo lại cho mình 1 câu, cứ để chạy 1 hơi đến nơi rồi bắt mang cá về. Tự mình đi giao còn đỡ, thuê ship là bỗng dưng lỗ 2 chiều tiền ship hị hị.

Chuyện 2: Xã mình vác 1 quả sầu riêng chạy 2 đầu thành phố (từ Cầu Diễn xuống Đền Lừ), đến nơi gọi cho khách thì được yêu cầu mang lên tầng 6 vì...tớ đang có bầu hị hị. Ngặt nỗi là vào gửi xe thì bảo vệ không nhận với lý do mình nhiều đồ quá, họ không trông được :confused: . Gọi cho khách cầu cứu thì được câu "anh gửi xe trước cửa tạp hóa này này..., xã gửi không được còn bị họ mắng "Anh bị hâm à, tôi bán hàng không xong còn trông xe cho anh? Mà tôi sắp đóng cửa rồi". Gọi lại cho khách tiếp thì "Anh cứ để xe dưới đấy rồi chạy lên 1 tí, không sợ mất đâu". Oạch, nói dại chứ nghe lời khách mất xe thì ai đền? Xã nản lắm rồi, gọi cho mình, mình gọi cho khách thuyết phục, nhờ người xuống lấy, nói qua nói lại khách chốt "nếu nhà chị không mang lên được thì thôi vậy, chứ em không xuống được đâu". Xong, đến đoạn này nói thật vác sầu về cho nhanh chứ có gửi được xe cũng không cố bán mà làm gì!!!

Buồn ngủ quá, tớ ngủ tí đã hihi.

5. Mẹ Bánh Rán

Mẹ Bánh Rán Thành viên kỳ cựu

Ðề: Re: Kinh doanh Online - Rủi ro và nguy hiểm tiềm ẩn cho NGƯỜI BÁN !

:(....................khách đó thì đúng là e chưa gặp bh.................

6. thoitranghthailand

thoitranghthailand Mỹ phẩm Thái Lan chínhãng

may là em chưa bị bỏ bom lần nào. Nhưng cũng có 1 lần e đi ship liều cho 1 chị, chị ấy chỉ nhắn địa chỉ nhà thôi chứ ko nhắn cho số đt. Thế là buổi tối hôm đó em đi tìm nhà chị ấy, lòng vòng trong ngõ, ngõ thì không đề số ngõ, mà ko có số ngõ sao tìm được số nhà, hỏi mấy người xung quanh thì không ai biết, trời thì tối ít người qua lại, lúc đó e nghĩ chắc về thôi ko ship được, sau hỏi 1 bác nữa may mà bác biết có cái ngõ đấy, hix hixx. Thế rồi em cũng tìm được số nhà và cũng may là chị gái có ở nhà và em đã giao hàng được thành công.
    còn 1 lần nữa, em không biết là có nên gọi là bị bỏ bom không. Có hôm có 1 chị khách hỏi là muốn mua buôn hàng của em vì thích mẫu mã, giá cả em đưa ra chị cũng có vẻ ok, rồi chị bảo em mang một số mẫu đến cho chj xem vì chị con nhỏ, lại phải trông cửa hàng nên không đi lấy được. Thế mà khi em mang đến thì chị chi này chê nọ bảo cái này mỏng thế ai mặc được, đêé khi e đưa cái chất liệu dày hơn thì chị bảo mặc thế này thì nóng chết... bla bla. Hóa ra chị ấy ko mún lấy đồ của em nữa vì vừa nhập một đợt hàng mới về nên ko còn tiền lấy tiếp được, em hỏi dò được. Hixx, ko lấy thì thôi lại bảo em mang mẫu đến rồi lại mang mẫu về trong khi đã nói từ đầu là ok rồi. Hôm đó em cũng bực mình lắm rồi tự nhủ coi như bài học cho bản thân vậy

7. nhungshop

nhungshop Bắt đầu nổi tiếng

hix k biết có vào đúng topic k nữa, nay cố làm dịch vụ khách hàng tốt chót hẹn với khách 11h đến giao hàng, thế là e phóng vội vàng quên k xi nhan ở khu vực gần big C rẽ ra Phạm Hùng, thế là đc các chú công an mời uống nước chè, buồn quá các mẹ ạ trời thì nắng kinh khủng, phi gần 10km. tiền lãi chả đủ bù tiền biếu các chú:((((((((((((((((

8. dautramcungdinhhue

dautramcungdinhhue Giải tử vi - 0973186719

đọc tâm sự của các mẹ, muốn cười lắm, nhưng không cười nổi. Nhà em cũng chưa bị bỏ bom lần nào, ơn trời là may mắn.
    Hy vọng, cầu mong, tất cả mẹ bán hàng online đều thành công, mua may bán đắt.
    Hy vọng, cầu mong, tất cả khách hàng đều thấu hiểu nỗi lòng của người bán mà đừng bỏ bom.
    huhuhu: vừa nói mình may mắn xong, là bị bỏ bom ngay rồi, còn vỡ hai chai dầu nữa chứ, lãi bao nhiêu cho vừa cái lỗ đây!

Sửa lần cuối: 12/7/2012
  9. namhangthung

namhangthung foodsach.com-0945555333

Chia buồn với mẹ nó. :( KHách hàng là thượng đế.......................

10. softprovn

softprovn Thành viên rất tích cực

Ðề: Re: Kinh doanh Online - Rủi ro và nguy hiểm tiềm ẩn cho NGƯỜI BÁN !

Chia sẽ với mẹ nó.
    Em dc cái may mắn hơn, chưa bị bỏ bom đơn nào cả, mà e toàn gặp khách dễ tính nữa cơ.

11. nhungshop

nhungshop Bắt đầu nổi tiếng

sợ nhất là bị bỏ bom các mẹ nhỉ?hixhixx mình cũng bị roài:((((((((((((

12. ngocnhi06

ngocnhi06 Bắt đầu nổi tiếng

Nói chung kinh doanh thìbao giờ cũng có, cứ lường trướccho đỡ sốc

13. dochipxinh

dochipxinh

Em thì ấn tượng nhất cái vụ đi ship hàng cho khách, Khách cho 1 đia chỉ, đến nơi lại bảo vòng sang địa chỉ khác ( mà cái địa chỉ khác ấy em ko rành đường) vưà đi đường vừa nghe đt của khách chỉ đường, thì oành.... con ô tô nó đâm xéo đít. ... may mà người ko sao...chỉ xước chút em thề là lúc đó em đã nghĩ đến khả năng xấu nếu có thương tích ở ngừoi em sẽ bỏ bán hàng online luôn... lãi được 30k + 10K ship... mà.... thì thôi em bỏ của chạy lấy người ạ

bovangnamhangthung thích.
  14. namhangthung

Thực ra tình huống rủi ro đến từ phía người bán có hàng trăm thứ thì đến từ phía người bán cũng không ít, nhưng phải rút ra dần kinh nghiệm, giảm thiểu rủi ro cho cả 2 phía thôi

15. bovang

Tình huống này em cũng gặp rồi chị à. KH đặt hàng mà phí ship có 15k.
    Bảo ship qua Trung Kinh. Alo thì lại bảo mang qua Bùi Xương trạch.
    Trên đường đi mà cứ nghĩ chẳng nhẽ khôgn bán nữa.
    Đúng là bán đã chả được lãi mấy - đi ship thì quá tội. Haiz

16. namhangthung

Nói thật, nhiều lúc vì chiều khách chứ mẹ nó nghĩ xem, khách hàng bảo di chuyển từ điểm này sang điểm khác mình thì bụng bảo dạ là do khách bận, nhưng có bận thật không he he :D

bovang thích bài này.
  17. bovang

Chuẩn đấy chị à. Có KH thì lúc đặt là cho địa chỉ mặt đường.
    Sau gọi diện thì lại chỉ chị đang bận không ra được chịu khó phi vào ngõ này ngõ kia.
    Hic, đi ngoằn nghoèo vào đến nơi, tìm được ra mệt thở....

18. Corner pizza

Corner pizza Giảm % mẹ nào order lớn - Khuyến mại thứ 2 - 6

Cửa hàng nhà em cũng vậy, 10h đêm khách hàng gọi 2 cái pizza cỡ lớn, bảo mang đến số nhà ... ngõ ... Nguyễn Đức Cảnh, quán đang đông, làm 2 cái xong, cho nhân viên mang sang, đến cửa nhà, gọi điện thoại thì bảo nhà ko gọi, :( thế là mang bánh về ăn hic, đời buồn :(

bovang thích bài này.
  19. namhangthung

Bình thường mà mẹ nó, chắc khách đùa hoặc người nào đó cố tình chơi khó, cũng chưa có chế tài nào xử phạt cho việc này mà :D

20. littlethuy

littlethuy Bắt đầu tích cực

Chuyện này khó đỡ hen. Cũng không biết là, sao để xử lý tình huống này, đó là rủi ro phải chịu của kinh doanh online rùi. ](*,)